Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: wingssky
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Thread Film] Mận's house

[Lấy địa chỉ]
11#
 Tác giả| Đăng lúc 10-9-2011 12:05:36 | Chỉ xem của tác giả
Iljimae

Sau đây mới là cảm nhận thực sự về Iljimae, để mình bình tâm hồi tưởng lại cái đã!

Phải nói là cuộc đời của Geom thật bất hạnh, tự dưng đang đắm chìm trong hạnh phúc bỗng 1 ngày trở thành kẻ lang thang! Một người dù ý chí mạnh mẽ cỡ nào cũng khó mà chấp nhận nổi, huống chi là một cậu bé, cho nên quên đi là cách hay nhất!
Bong Soon lúc nhỏ cũng là 1 cô bé đáng thương ko kém, chỉ có 1 người anh duy nhất, vậy mà phải chết vì mảnh ngọc của người mà mình cứu mạng! Lúc người sát thủ nhờ 1 người phụ nữ nuôi cô bé, cô bé đã nghe là mình sẽ được bán cho 1 người giàu có nào đó để chữa bệnh cho ông ta bằng cách ngủ chung với ổng. Những giọt nước mắt và tiếng khóc cầu xin người sát thủ, cũng như lúc ở vách núi sắp nhảy theo Geom: “Xin ông đừng giết con!”, quả thật rất xúc động, sinh mạng con người trong xã hội phong kiến bé nhỏ vậy sao?

Lớn lên, Geom giờ là Yong, suốt ngày lêu lổng, không lo học hành mà chỉ thích xem tranh hoa xuân gì đó! Lúc đầu mình cũng ngạc nhiên khi 1 cậu bé Geom chững chạc đạo mạo, rất ra dáng người quân tử lại trở thành 1 tên đầu đường xó chợ như thế, nhưng đó là do môi trường cả thôi, tính cách của Geom vẫn còn nguyên trong người cậu đó chứ! Chỉ chờ đến dịp thì cá tính ấy sẽ bộc lộ 1 cách dữ dội thôi!

Bong Soon cũng không kém cạnh khi lớn lên cô là 1 cô gái lanh lợi, tinh ranh và hơi xảo quyệt, ông sát thủ ngày nào giờ đã là 1 nhà sư chuyên bán đồ dỏm lừa gạt người khác. Có cầu ắt có cung, Yong thích xem tranh và Bong Soon là người bán tranh đó, mặc dù theo nghĩa đen chúng là những tranh hoa xuân thật sự!

Hai người với những cuộc cãi vã, chơi khăm nhau mang lại biết bao tiếng cười cho khán giả, nhưng trong lòng 2 người vẫn có những góc khuất rất riêng mà ko ai biết. Chỉ có 1 mình họ hiểu đc những tâm tư riêng của mình thôi!

Yong và Bong Soon đúng là “nồi nào úp vung nấy”, họ rất hợp nhau, từ hoàn cảnh đến địa vị, từ nhỏ lại có duyên nợ, thế nhưng trái tim Yong chỉ hướng về tiếu thư thôi, tại sao lại như vậy, bởi vì tiểu thư hiền hòa nết na, hay là vì cuộc gặp gỡ lúc nhỏ để lại cho Geom quá nhiều cảm xúc!

“Tiều thư Eun Chae, cô ấy là gì của huynh?”, Yong không nói gì, chỉ để tay lên chỗ trái tim, Bong Soon đau khổ: “Vậy còn trái tim muội để ở đâu đây?”. Bong Soon đã hy sinh quá nhiều vì anh, giả làm Iljimae, chịu cảnh chân bị tàn tật, thế mà đến phút cuối vẫn ko có đc tình yêu của anh, vậy mà cô ấy ko oán hận, ko ghen ghét với tiểu thư. Lúc Yong sắp đi luyện võ có nói với 1 cô bé là hãy đợi anh ấy, lúc đó Bong Soon có vẻ như ghen thật sự, thế mà khi cô bé ấy có chuyện, chính cô là người dẫn đầu đòi lại sự công bằng cho cô bé! Sự dũng cảm của Bong Soon, lòng nhân hậu của cô ấy đâu thua kém gì tiểu thư!

Trong phim thực sự mình ko ghét ai cả, lúc đầu mình ko ưa thằng cha đại ca của Eun Chae, người gì mà ỷ quyền lực ăn hiếp người quá đáng, chả coi ai ra gì, thế nhưng sau khi đc Yong cứu mạng, anh ta đã là 1 hảo bạn hữu thật sự của Yong: đãi Yong ăn cơm đến no căng bụng (cái này mình thích nè, tại Yong sống nghèo khổ lâu lắm mới có bữa ăn ngon), an ủi Yong khi cha nuôi anh mất, lo lắng an toàn tính mạng cho Yong… coi như ông này cũng có công chuộc tội!

Bây giờ sẽ qua cảm nhận về diễn xuất của anh Lee, khúc mình xúc động nhất chính là giây phút ảnh đã không cứu được chị mình, ảnh suy tính hết sức kỹ lưỡng, cố tình thoa mật ong vào sợi dây, rồi thả chuột vào cho cắn đứt sợi dây đó, thế mà tính già hóa non, cuối cùng ảnh k ngờ đc bọn cai ngục có thể thay 1 sợi dây mới!

Con người khi buồn thì khóc, khi vui thì cười, đó là cách giải tỏa cảm xúc và xả stress hiệu quả, thế mà Yong thì ngược lại. Nhìn người chị thân yêu chết ngay trước mắt mình, anh như chết lặng đi, trong phút đó mình cũng k ngờ chị ấy lại ra đi sớm như vậy, vậy mà chỉ ngoảnh mặt 1 cái, anh đã cố che giấu cảm xúc của mình để người khác ko nhận ra, anh tỏ vẻ thờ ơ như ko có chuyện gì và vẫn tươi cười, lúc này mình phục lăn tài biến hóa của anh thật đó!

Về nhà, anh cũng cố vui vẻ với cha mẹ nuôi của mình, nhưng anh đã nhanh chóng tìm 1 góc khuất, lặng lẽ khóc, miếng bánh nhét chặt trong miệng để ko phải bật thành tiếng, điểm này thật sự khiến người khác cũng muốn khóc theo anh, những kỷ niệm hiện về, lời nói của ông đại ca: “Đẹp quá, 2 chị em rất giống nhau, nhất định gặp nhau sẽ nhận ra nhau thôi!”, vậy mà anh đã lạnh lùng: “Cha lo chuyện bao đồng quá, bao nhiêu đây con ăn không đủ còn chia sẻ cho người khác!” hay “Lần sau chị đừng quyến rũ đàn ông nữa nhé!”. Những lời nói trong phút cuối gặp chị mình, chỉ là những lời vô tình của 1 người nói với 1 kẻ tội phạm mà anh hiểu lầm là mang tội thông dâm. Đến khi biết đó là chị mình, chén rượu anh cầm trong tay đã rơi xuống đất, anh tìm mọi cách cứu chị nhưng có phải đã quá muộn màng?

Cảnh xúc động thứ 2 là lúc ông cha nuôi chết, ổng vẫn dặn dò vợ nấu cơm cháy cho Yong! Dẫu sao đến cuối cuộc đời ổng cũng có đc trái tim của Danee, người phụ nữ duy nhất ông yêu quí. Ông thương cả 2 người con mà thực chất đều ko phải con mình! Tình thương yêu của người cha thật bao la rộng lớn, ông dạy con cách ăn trộm, cách bẻ khóa, thậm chí giả làm Iljimae để con mình đc an toàn và để đứa con kia lập công! Những tình cảm mà ông dành cho những đứa con k ruột thịt, thực sự k phải ai cũng làm đc!

Khúc xúc động tiếp theo là khi ảnh đỡ tên cho người bạn, mình thấy cảnh này ảnh thật là manly, người bạn kia sợ đến nỗi tè ra quần, trong giây phút đó anh ko ngần ngại hứng tên cho bạn, dù làm mình bị thương nhưng cũng đã ra đc bên ngoài và lại có cơ hội cứu những ng trong đó!

Nói chung phim Iljimae là sự giao hòa của 2 thái cực: khi vui thì cười đến đau bụng, những lúc ảnh tập võ, đi luyện võ trên núi bị ông sư phụ bắn ngay mông, hay lúc giỡn với Bong Soon, cha nuôi… làm người xem rất ư là thoải mái theo màn tung hứng của ảnh; thế nhưng khi buồn thì phải gọi là đau lòng đến khóc, mình xin tuyên bố là từ thuở cha sinh mẹ đẻ tới giờ chưa 1 bộ phim truyền hình cổ trang HQ nào hay như Iljimae! (hay là tại mình ít xem phim cổ trang HQ nên có ý nghĩ thế nhỉ, phim cổ trang HQ tui chỉ xem có 2 phiên bản Iljimae và Hong Gil Dong thôi!)

======

Sau đây là những chuyện bên lề:

Lúc nó chiếu lần 2 ở BTV1, tại TV quá mờ nên mình xin mẹ bắt cáp hay mua an ten gì đó, mẹ hỏi bắt cáp để làm j, mình nói là: “Con muốn coi Iljimae!”, vậy mà mẹ mình trả lời: “Me chua lắm!” (chắc mình đọc thành Iljime chứ j! – xấu hổ quá!)

Ông anh mình cứ nói: “Thằng này (anh Lee) đóng toàn phim thù hận!”, nhưng mình thấy khác nhau đó chứ, Iljimae rất nhân từ và ko giết người bao giờ, thậm chí quay lưng lại cho kẻ thù nó đâm mà! Còn Time thì khác, Kay/Soo Hyun ngạo nghễ, và dữ dội hơn. Qua đến Hero thì lại khác hơn nữa, mỗi nhân vật đều có 1 cách trả thù khác nhau!

Xem xong Iljimae, hễ cứ thấy phim cổ trang HQ nào là anh tui cứ nói: “Phim Iljimae đây phải k?”, chắc ổng chọc tui đó mà! Mới đầu khi xem Time xong, coi qua Iljimae, anh tui la lên như 1 phát hiện lớn: “Mẹ ơi, biết thằng này đóng phim gì k? Đóng phim buổi trưa “Sự lựa chọn của trái tim” đó!”

Khi xem Il mẹ mình lại nhận xét là sao ảnh lại bị đánh dữ thế, “Nó đội tóc giả phải k sao nhìn giống con gái vậy?”, lúc biết đóng Il ảnh đã để tóc dài mình mới bất ngờ, tại tóc thấy giống tóc giả quá mà!

À, nghe nói phiên bản Iljimae đầu tiên là do Jang Dong Gun đóng năm 1993, do đài MBC sản xuất! Không biết mò phim này ở đâu để coi thử nhỉ? ^^

hix mấy cái hình dễ thương bên này k có! thui để vậy lun!

cre: [email protected]

cảm phục..phục sát đất

Bình luận

cuối cùng mình nghĩ Yong vẫn ở bên Bong Soon. Mình đã phân tích ở đây: http://kites.vn/forum.php?mod=viewthread&tid=246&page=34&extra=#pid3989688, không biết bạn có đồng ý không   Đăng lúc 29-9-2012 10:46 PM
có j đâu ss!^^! em vít đc cái là dài chứ thực chất như kê chuyện em nghe thui mà! sao ss trích dẫn lại em coi máy n1 chậm ghê lun!T.T có j lần sau em bê wa cho hen ss!^^   Đăng lúc 12-9-2011 03:53 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

12#
Đăng lúc 11-9-2011 10:44:38 | Chỉ xem của tác giả
Mình cũng phải chăm nhà Mận ví nhà Cải thôi
Nhìn 2 nhà kia tự kỉ quá......................chờ nhé

cre:nhiều nguồn (my CP)
re up by me

Nhìn ava mình đáng yêu k...

Giờ đi có việc..tối về post nốt đống kia nhé...

Yêu Mận quá đi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

13#
Đăng lúc 11-9-2011 23:32:05 | Chỉ xem của tác giả

cre: my CP
re up by me

Bình luận

hình đẹp wá!^^ phát huy nhé "bờ lu"!^^  Đăng lúc 12-9-2011 03:54 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

14#
Đăng lúc 11-9-2011 23:35:42 | Chỉ xem của tác giả

ava mình nè..đáng yêu hem

re up by me

Bình luận

avatar của bờ lu nhìn jan tà thiệt!^^  Đăng lúc 12-9-2011 03:55 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

15#
Đăng lúc 11-9-2011 23:42:48 | Chỉ xem của tác giả

re up by me

Bình luận

cái tấm cuối phải ổng k mà nhìn lạ vậy ta?  Đăng lúc 12-9-2011 03:55 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

16#
Đăng lúc 11-9-2011 23:45:52 | Chỉ xem của tác giả

đáng yêu quá đi...ngủ kiểu rất thư thái ý

ko bao giờ chừa...hầy

chỉ tnay` là giỏi thôi

và bị cưỡng hôn=))))))))))))))))))))))00

reup by me

Bình luận

k bít bi h ra trại r` còn hút nữa k ="=  Đăng lúc 20-5-2012 11:12 PM
đau tim wá! năm 2008 ổng còn hút thuốc hả trời? shock wá! tấm cưỡng hun khoái nhất!^^  Đăng lúc 12-9-2011 03:56 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

17#
Đăng lúc 11-9-2011 23:47:55 | Chỉ xem của tác giả

Iljimae fighting

cái này nhìn như kiểu fantasy ý nhỉ

khóc...=+=

rất thích bộ này của Yongee nhé...

cre: My cp
re up by me

Bình luận

gươg mặt thiên thần !T.T  Đăng lúc 12-9-2011 03:58 PM