Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: wingssky
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Thread Film] Mận's house

[Lấy địa chỉ]
31#
Đăng lúc 14-9-2011 22:53:36 | Chỉ xem của tác giả
Mình đến với Jun không phải từ phim này nhưng có lẽ bắt đầu yêu Jun chính là nhờ Ijime.

Hồi cấp 3 con banh thân mình điên cuồng anh Jun khen anh đẹp trai suốt ngày. Lớp mình+mình lúc ấy suốt ngày bỗ vào mặt nó rằng anh ý giống con gái như thế mày thích cái nỗi gì, đúng là bệnh hoạn thật.

Sau một thời gian thì xem My Girl và mình thích anh ý. Đơn giản chỉ là thích theo trào lưu phim thôi một thời gian sau là chán ngay. Ấn tượng trong phim này chính là cảnh anh ý khóc. Kiểu khóc mà mình cực kì thích. Bao nhiêu là nước mắt đong đầy đôi mắt nhỏ ti hí mà không thể nào trào ra được. Mình thích kiểu khóc như thể bởi mình thấy nó cảm nhận được nội tâm con người đâu khổ lắm mà không thoat ra được để mà khóc lên thành tiếng. Khóc thành tiếng bao nhiêu đau khổ sẽ bộc lộ hết ra. Đâu khổ cũng theo nước mắt chảy mà vơi đi phần nào nhưng anh đã không khóc như vậy. Bao nhiêu khổ đau, nỗi niềm và tình cảm anh đều giữ lại hết. Trong suốt cả bộ phim anh vẫn luôn dõi theo, vẫn luôn yêu. Đã có lúc anh đừng vì lòng ích kỉ mà muốn yoo rin thuộc về mình nhưng rồi cuối cùng anh vẫn luôn chỉ là kẻ đến sau. Là người dõi theo và luôn ở bên cạnh. Lần đầu thích anh là như thế đó.

Mình đã xem rất nhiều phim và cũng đã từng thích rất nhiều diễn viên nhưng một thời gian sau phim là hết thích ngay. Không biết mọi người thế nào, có khóc trước những cảnh cảm động không? Chứ mình xem phim thì ít khi khóc lắm đặc biệt là phim tình cảm thì lại càng không. Ngồi xem phim vơi con bạn tí nó lại thút thít rồi quay sang hỏi: " Mày không cảm động à?". Nhiều lúc như vậy mình cũng nghĩ hay là mình bị vấn đề về tâm lí? Nhưng đến khi xem Ijime mình mới hiểu rằng trước giờ chưa gặp được phim mình ưng ý đó thôi. Có lẽ bộ phim này là bộ phim sẽ đi theo mình suốt cuộc đời và nó là bộ phim ám ảnh mình nhất. Ijime đã lấy đi của mình bao nhiêu nươc mắt mình cũng không còn nhớ nữa. Chỉ nhớ là mỗi tập mình đều sống với nhân vật ở trong phim.

Mọi người khen kịch bản phim hay. Mình cũng rất thích kịch bản này. Nhưng đối với mình điều làm lên Ijime tuyệt vời như thế-đó chính là Jun. Một kịch bản phim  hay mà không có diễn viên đặc sắc thì cũng mất đi một nửa cái hay của nó. Và mình yêu Jun bắt đầu từ phim này. Không phải vì ngoại hình long lanh mà chính vì tài năng của anh và vai diễn yoongee tuyệt vời.

Nhờ Jun mà mình có bao cảm xúc, như sống cùng, như là một phần của bộ phim vậy. Từ lúc jun xuất hiện mình thấy không khí phim như khác hẳn. Hai nhân vật mình tâm đắc nhất đó chính là Yoongee và Thiết Thạch.

Về phân thiết thạch: nhân vật mang nét hài hước về một người cha có phần hơi ngốc nghếch. Nhưng chính sự ngốc nghếch đó đã cho ông một trái tim tuyệt vời vĩ đại và cao cả biết nhường nào. Cái ngốc nghếch đó chính là sự lương thiện. Cả đời ông chỉ yêu một gười và dành tình thương cho hai người con đều không phải là con đẻ. Đôi khi mình còn tự hỏi làm sao ông có thể dành tình yêu lớn như vậy chp hai chàng trai mà ông không sinh ra. Mình hoài nghi và nghĩ rằng trên đời này không thể nào có người như thế nhưng xem phim sao lại thật đến như vậy? Và mình thấy bản thân thật nhỏ bé trước một người cha vĩ đại. Xem đến đoạn Thiết Thạch vì bẻ răng. Đó là một cảnh hài hước. Ông bố vì con mà mất đi chiếc răng cửa. Nhưng cảm xúc của mình lại khác. Sau khi xem xong mình đã lặng lẽ khóc- vì bố. Mình cũng có một người cha. Tuy không dám bảo là vĩ đại như thiết thạch nhưng cũng cả đời hi sinh vì chị em mình. Bố cũng đã có tuổi và mất một vài chiếc răng vì bị sâu- một dấu hiệu của tuổi già. Sao mà chạnh lòng đến vậy. Lúc Yongee giả sử nhỡ cha chết đó là lúc mình dằn vặt sao cuộc đời lại nghiệt ngã đến vậy. Càng thích nhân vật thiết thạch bao nhiêu thì càng căm ghét ông vua kia bấy nhiêu. Cùng là cha sao tấm lòng lại khác nhau quá đỗi.

Tiếp đến là nhân vật Yoongee. Có lẽ đó là nhân vật mình thích nhất từ trước đến nay. Không phải một anh chàng đẹp trai hào hoa lắm tiền nhiều của trong các drama mà chính là người có biệt danh Ilime ấy. Mình cảm nhận tình cảm của một con người nặng gánh mối thù. Bao chăn trở trong một con người sống trong hai  bản chất. Mình đi học mà cứ như trên mây, mặt mày ủ rũ sầu thảm. Bạn bè bảo mày làm sao thế mà mình còn chả dám nói do phim thể nào chúng nó chả sỉ vả mình là bệnh. Nhưng có xem Ijime thì bạn mới biết.......

Lúc Yoongee khóc dưới gốc mai. Mình cũng khóc. Lúc anh ấy cười mình cũng cười. Một nụ cười của anh không chỉ đơn giản đến vậy mà giấu trong đó là nỗi khổ đau tột cùng. Môtk Yoongee cờ bạc hư hỏng xem tranh xuân đồ suốt ngày chơi bời lêu lổng, không biết nghĩ cho bố mẹ lúc nào cũng lo sợ mất hình tượng hay là một Geomee mang nặng mỗi thù lúc nào cũng chăn trở cùng với mối tình không thể có hồi kết. Sống dưới lớp vỏ như vậy nên trái tim an giằng xé ghê gớm lắm. Những bi kịch cứ nối tiếp nhau, những nỗi lòng cứ thế chất chồng bao giờ mới hết? Tất cả nhưng thứ đó đã được anh giấu kín bởi đôi mắt và nụ cười dù đau khổ nhường nào cũng phải giấu kín vì những người anh yêu thương.

Những lúc anh khóc nức nở. Những lúc anh khóc thầm. Nhưng lúc anh giả cười nhưng nước mắt chảy vào trong. Tất cả như thấm đẫm một nỗi đau khó ai có thể thấu hiểu. Nhiều lúc xem phim mà nước mắt cứ thế rơi mà không biết mình đã khóc tự lúc nào nữa.

Những bi kịch cuộc đời Yoongee là quá nhiều. Những chi tiết làm mình rùng mình khi nghĩ lại rồi bị xoáy vào mà mãi mới thoát ra khỏi mớ cảm xúc lẫn lộn ấy.

Khi hai chị em Yoongee trong nhà giam mà  không thể nhận ra nhau. Chị chỉ dám ốm em rồi bị đẩy bật ra mà mắng câu không ra gì. Tất cả là do em không biết- trò đùa số phận quá nghiệt ngã đó là lần gặp đoàn tụ nhưng cũng là lần gặp cuối cùng để rồi chính mắt em phải nhìn thấy chị chết lực bất tòng tâm. Nỗi đau bóp nghẹt lấy trái tim người xem. Thấy chị mà không thể gọi một tiếng chị. Nhìn cảnh đó mà vẫn phải cười. Vẫn phải là yoongee chứ. Vì số phận đã định đoạt anh phải thế. Mình thấy phẫn uất thay cho anh. Muốn điên lên. Muốn đập phá và gào thét.

Rồi đến cái chết thứ hai mình đã không còn muốn làm nư vậy nữa. Đó chính là khi Thiết Thạch đáng mến ra đi. Lúc đó thật sự chỉ muộn được bên cạnh anh. Được khóc cùng anh, chỉ muốn anh được là chính mình mà khóc cho hết tủi hờn.

Bi kịch cuối cùng trong đời anh đó chính là bi kịch tình yêu. anh yêu  một người con gái tuyệt vời. Cô ấy cũng yêu anh nhưng là yêu anh của 1 Ijime anh hùng chứ không phải chàng yoongee ham chơi nghịch ngợm. Yêu một người và hứa bảo vệ một người để rồi thành một mối tình dang dở. Khi Boong Soon hỏi:" Cô ấy là gì của anh?" anh không nói mà chỉ lặng lẽ đặt tay lên trái tim mình. Boong Soon nhẹ nhàng nói:" Vậy anh hãy đi cứu lấy trái tim mình đi" khi cô chỉ còn lại một mình và lặng lẽ: " Vậy trái tim em thì sao?" Khi đó trái tim mình như nghẹt thở. Đau với nỗi đau mà cô phải nếm trải.

Người ta vẫn nói mỗi cuộc đời mỗi hoàn cảnh, mỗi bi kịch. Nhưng riêng với Yoongee có lẽ tất cả bi kịch cuộc đời đã dồn cả lên vai anh mất rồi. Nhưng có bao nhiêu bi kịch đi chăng nữa thì anh vẫn gồng mình lên mà chống chọi kiên cường.

Cũng như nhiều người xem. Minh đã nghĩ là Yoong chết để rồi cả tháng dài thẫn thời vì cái kết của phim. Dù không thể nào hiểu nối nhưng mình vẫn nghĩ đó là một cái kết hợp lí nhất. Rất lâu sau đó mình mới biết đến việc giải thích cho cái kết của phim và mình như được giải tỏa nhẹ nhõm và thôi ám ảnh.

Chẳng biết nói gì thay cho lời kết chỉ biết rằng sau khi mình đã nhiều tuổi hơn và ngoảnh lại nhìn các khoảng khắc thì ở đó- vẫn luôn có Jun không hề phai mờ, thấy nhà GMG một tổ ấm thứ hai luôn cho mình hạnh phúc. Nhà ơi! luôn Happy bên nhau nhé

Bình luận

giờ mới đọc đc =)) ôi chị Quỳnh của em =)))  Đăng lúc 5-11-2012 12:53 AM
bảo em tung cái này sang nhà mận bên thớt phim á hay là anh tung nhưng nó biến mất rùi  Đăng lúc 18-9-2011 09:18 PM
em ơi tung bai này sang nhà mận ngoài thớt phim í.....không biết trôi ở chỗ mô ràu......T^T  Đăng lúc 18-9-2011 09:14 PM
bao nhiêu công lực tung ra hết rùi các mái ạ. tuy văn ta không hay nhưng cũng là cảm xúc mong các mái nhà đừng chê  Đăng lúc 18-9-2011 09:00 PM
wing rate rụng tay luôn ràu em ơi.....:))))  Đăng lúc 17-9-2011 10:02 AM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +3 Thu lại Lý do
wingssky + 3 được

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

32#
Đăng lúc 17-9-2011 09:51:43 | Chỉ xem của tác giả
quynhkoi128 gửi lúc 14-9-2011 22:53
Mình đến với Jun không phải từ phim này nhưng có lẽ bắt đầu yêu Jun chính là nhờ I ...

trời ơi đúng là cảm tác dạt dào mà....yêu em quá

Câu kết chuẩn đấy....anh thích nhất....T^T....
Chẳng biết nói gì thay cho lời kết chỉ biết rằng sau khi mình đã nhiều tuổi hơn và ngoảnh lại nhìn các khoảng khắc thì ở đó- vẫn luôn có Jun không hề phai mờ, thấy nhà GMG một tổ ấm thứ hai luôn cho mình hạnh phúc. Nhà ơi! luôn Happy bên nhau nhé

Xem Il không thể không khóc cùng Yong cưới cùng yoong....một con người mang nhiều tính cách, nhiều bộ mặt, tất cả để che đậy cho con ngừoi thật - con người chịu quá nhiều đau khổ và bất hạnh...T^T

Cơ mà anh nghĩ Yoongee không phải người không biết nghĩ đến bố mẹ đâu....cờ bạc và chơi tranh cấm thì đúng thật, cả sợ mất hình tượng nữa... Nhưng cậu ấy rất thương yêu bố mẹ của mình đó chứ....Nhà yoong nghèo...chắc chắn yoong nhờ nhanh nhạy và có tài ăn nói lôi kéo đã mồi chài khách cho các quán rượu rồi hàng quán j đó....CHẳng phải cậu ta là yoongee đáng yêu của Nam môn, nổi tiếng cả phố chợ sao...)). Còn phục vụ ở quan ăn của thím j j í....tiền đó chắc chắn là mua gạo cho cả nhà ăn ròi.... Cả lúc mất trí nhớ, đi học bị bọn quan lại đánh cho vẫn không dám nói với bố..không phải sợ bác thiết thạch đau lòng sao....Chắc chắn ngay cả khi yoong có không hổi phục trí nhớ thì cậu vẫn là một cậu con ngoan... Chỉ hơi nghịch ngợm tí thui....)) Nhỉ?? :XXX

Bình luận

cảm ơn anh đã khen em cho em bớt xấu hổ  Đăng lúc 18-9-2011 09:01 PM
dạ, chờ ss có thời gian...tung vài bài cảm tác để em còn chém ạ....:XXXX  Đăng lúc 17-9-2011 03:17 PM
Sap
cảm xúc lại dâng trào rùi hở, ss ước có tg xem lại tất cả để cảm nhận 1 lần nữa, và rồi lại iu cái người đóng vai í ngày một nhiều thêm, ko dứt ra đợc   Đăng lúc 17-9-2011 03:10 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

33#
Đăng lúc 23-9-2011 20:56:33 | Chỉ xem của tác giả
Một số hình ảnh fanmade nè :)

Bài viết chứa quá nhiều dữ liệu cho phép.

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký

x

Rate

wingssky + 3 anh jà oá oá oá

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

34#
Đăng lúc 23-9-2011 21:09:44 | Chỉ xem của tác giả
Iljimae Chibi nè {:159:}

Cái nì đáng iu nì

x

Rate

wingssky + 3 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

35#
Đăng lúc 23-9-2011 21:15:10 | Chỉ xem của tác giả
Tiếp tục nì

Cre: TH

x
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

36#
Đăng lúc 26-9-2011 22:31:49 | Chỉ xem của tác giả
Ôi từ lúc xem Iljimae xong, cái phim mình đang xem dở cũng bị drop luôn, bây giờ xem phim nào cũng thấy chán là sao??????????

Mới spam đoạn này trong box phim Post ở đây cho thread phim Iljimae xôm tụ chút, chả là heo hút quá, giờ copy lại vào đây có bỉ quá không nhỉ?

Trong này mình thích Shi Wan bởi vì thực sự tính cách ngông cuồng, ích kỷ và đểu của Shi Wan có lẽ là do cách dạy dỗ của gia đình. Shi Wan quá được chiều chuộng, ông bố thì chẳng thèm phân biệt phải trái đúng sai, bất kể con mình làm gì cũng là đúng, là nhất thì làm sao Shi Wan hiểu được những gì mình làm là không đúng?
Nhưng mình cảm thấy trong con người Shi Wan cũng ẩn chứa một con người trọng tình nghĩa, tình cảm sâu sắc. Anh coi Yong là máu thịt của mình cơ mà! Lúc Yong đau khổ nhất thì người ở bên Yong lại chính là Shi Wan. Anh gọi toàn những đồ ăn mà Yong thích ăn nhất - nếu bạn không coi người đó là bạn thân thiết liệu bạn có biết người đó thích điều gì không? Thay vì đi chơi gái thì anh tìm mọi cách để an ủi Yong, anh còn cõng Yong cơ mà. Một đại công tử nhà giàu thuộc tầng lớp quý tộc như Shi Wan chẳng biết phải trái, coi khinh người khác vậy mà đi kết thân với người thuộc tầng lớp thấp kém trong xã hội lúc đó đã là khó tin rồi vậy mà anh còn hết lòng vì Yong nữa. Tất nhiên là Shi Wan cũng có ý nhờ Yong để lập công 1 vài lần nhưng mình vẫn cảm thấy tình bạn Shi Wan đối với Yong là trong sáng. Bởi vì khi Yong nói ra phán đoán sai (cố tình đánh lạc hướng) anh ta đâu có giận dữ? Rồi anh cũng luôn lo lắng cho sự an nguy của Yong cùng với bố mẹ Yong, nói cho Yong chuyện cơ mật để giúp Yong và bố mẹ tránh khỏi nguy hiểm bị tên bắn...... Thật sự mình thấy tình bạn Shi Wan dành cho Yongee rất đáng trân trọng. Nhưng hơi buồn là kịch bản lại để Yong vô tình với Shi Wan như vậy, cảm thấy Yong hơi có phần lợi dụng Shi Wan tuy không làm gì hại đến Shi Wan. Không biết nếu như Shi Wan biết Yongee chính là Iljimae thì có cảm giác mình bị lừa dối không nữa? Nhưng mà theo như tính cách có đôi chút ngu ngốc của Shi Wan có khi lại không hận vì mình bị lừa mà còn cảm thấy mình có một người bạn thật oách cũng nên {:160:}

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

37#
Đăng lúc 30-9-2011 12:48:11 | Chỉ xem của tác giả
Tổng hợp những bài viết hay về Iljimae
Bài thứ nhất:

Không biết diễn tả thế nào về cái cảm giác sung sướng tuyệt vời khi phim lên sóng vào cái ngày 21/5. Cá nhân tôi đây đã chờ từ lâu lắm, từ cái lúc ngẩn ngơ khi Time dừng lại, cảm giác tiếc nuối không biết đến bao giờ lại có thể gặp Jun trong 1 tác phẩm hay tương tự.
Lời hẹn tái ngộ trong bộ phim có tên là Iljimae như bung ra như vỡ òa bao nhiêu mừng vui khôn tả, và kể từ lúc hơn nửa năm về trước tôi đã được sống trong tâm trạng hồi hộp ngóng mong!
Nếu các bạn hỏi tôi có phải fan cuồng của Jun hay không, thật sự tôi cũng không chắc lắm!!! Vì đã mang danh nghĩa là fan thì họ phải yêu quý tất cả vai diễn của thần tượng. Nói đúng hơn với cá nhân tôi, nếu Jun chỉ dừng ở phim My Girl, chắc có lẽ giờ này anh có là ai tôi cũng chẳng hơi sức đâu quan tâm, chú ý đến!
Tôi xem Time cũng chỉ bởi tò mò không biết chàng trai đẹp hơn cả những cô gái sẽ hóa thân vào một vai hành động nam tính thế nào? Nhưng Jun đã mang lại cảm xúc chân thực cho tôi nhiều hơn cả chờ đợi! Sự hóa thân lột xác đặc biệt nhất là diễn tả tâm trạng bằng ánh mắt, ôi sao bi thương đến tột cùng! Và kể từ ấy tôi có tên Junki-storm!
Kỳ vọng vào một Iljimae thành công không phải chỉ của riêng Jun mà của chung tất cả những fan mến mộ, để tài năng của anh một lần nữa được công nhận tỏa sáng xóa mờ đi những định kiến về cái bề ngoài trước đó!!! Anh không được một dáng vẻ đậm chất đàn ông thu hút như Bea Yong Jun, như Kwon Sang Woo, như Jo In Sung hay So Ji Sub v..vv... nhưng tôi mong rằng Iljimae của anh sẽ trở nên khác biệt, nam tính hấp dẫn không thua kém bất cứ ai để sau này ở đâu mỗi lần nhắc lại, họ sẽ nhắc một Lee Jun Ki diễn viên giỏi giang gạo gội!
Mới tập đầu tiên chưa có gì nhiều, nhưng anh đã để lại trong tôi hình ảnh một trang hào hiệp đặc biệt, nhất là khi Iljimae nhảy lên dưới ánh trăng ném viên đá vào tên lính gác, chi tiết đó rất ra chất anh hùng, thật hoàn hảo và rất điện ảnh!
Ấn tượng sau đó là một khuân hình thật đẹp trong những mầu sắc phản chiếu của hoa mai, hoa đào, với những cánh phiêu bay chuyển về quá khứ... có lẽ chưa có phim nào khiến cho tôi chú ý đến hiệu ứng hình ảnh nên thơ như vậy. Phục trang của diễn viên cũng rất hài hòa đẹp mắt nói lên sự đầu tư rất kỹ lưỡng của phim.
Cuối cùng là tình tiết nội dung, thật buồn khi đọc những cm của một số web khác tỏ ý chê bai sự lặp lại của cốt chuyện. Tôi cũng đã từng xem HGD nhưng không hề thấy chi tiết nào trùng lặp, chưa nói đến là Iljimae có nội dung gay cấn xung đột khúc mắc dồn dập ngay từ tập đầu tiên hơn hẳn! Và diễn xuất của toàn bộ dàn diễn viên đều thật tuyệt, từ những tiền bối gạo cội cho đến những em bé, ôi thật đáng yêu !!! Nhưng, thôi không sao, nói bất cứ điều gì vào giờ này cũng là quá sớm, chỉ có điều chắc chắn rằng sự xuất hiện của Iljimae đang làm ấm lại cảm xúc thỏa lòng của một người hâm mộ Lee Jun Ki nói riêng và phim Hàn nói chung! Xin chân thành cảm ơn KST đã thêm một lần nữa cho tôi trải
nghiệm niềm hạnh phúc tuyệt diệu mà vô cùng trân trọng như vậy!

Cre: Đại ka Junki-storm Post at 26-5-2008 22:35
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

38#
Đăng lúc 30-9-2011 12:50:11 | Chỉ xem của tác giả
Tập 1

Từ xưa đến nay, trong thế giới truyền thuyết dân gian, có những nhân vật được tôn làm anh hùng bá tánh. Họ được biết đến qua những hành động dũng cảm phi thường, qua những đấu tranh nhiệt liệt để giành lấy sự công bằng chính nghĩa cho thường dân. Tiếng tăm họ đều được vang rộng khắp nơi, vượt qua cả thời gian và không gian vô tận.  Để hình dung tưởng nhớ lại những giây phút huy hoàng của những vị anh hùng, hàng loạt câu chuyện thần kỳ thú vị, các giả thuyết tưởng tượng phong phú đã được nêu ra, truyền kể, ghi chép lại thành văn.. Thế nhưng trong số ấy chỉ duy nhất 1 người có khả năng nói lên câu sau “Trên thế gian này kô món vật nào mà kô thể cướp, bởi vì ta đây là Nhất Chi Mai”….

Với 1 câu nói đầy uy lực khí khái, đã khiến chúng ta có 1 ấn tượng sâu đậm thật lôi cuốn, nhưng lại thoảng qua 1 ảo tượng huyền bí khó hiểu.  Đó chính là lời mở đầu của câu chuyện về vị anh hùng lừng danh mang biệt hiệu Nhất Chi Mai.
Có thể với 1 số người, đây là câu thoại thật phô trương hoạc lời nói rập khuôn, hơi rẻ tiền thiếu sáng tạo. Nhưng xin đừng quên rằng đây là phim truyền thuyết giả tưởng, nó cần những yếu tố quen thuộc đã ăn sâu trong truyền thống dân gian.  Đối với tôi lời tựa này rất hợp lý. Nó đã giới thiệu và nhắc lại cho chúng ta 1 đấng anh hùng mưu mô lịch lãm với đầy sáng kiến thần kỳ trong lòng người dân.

Từ khi Lee Jun Ki nhận lời thủ vai Iljimae, cũng như dân ái mộ và cả thế giới truyền thông đều hào hứng mong đợi tác phẩm sớm ngày ra mắt. Vì sự chờ đợi rất nhiệt tình nên hy vọng cũng rất cao. Thường thì hy vọng càng cao thất vọng sẽ càng lớn. Nhưng với Lee Jun Ki thì ngoại lệ. Trong tập đầu tiên anh kô hề làm người xem chán ngán. Tuy đất diễn chưa có bao nhiêu, nhưng đủ cho chúng ta thưởng thức cách diễn biến xuất thần đa dạng của anh.  Từ gã bán nước đá bình dân thanh thản, cho đến đoạn khinh công nhẹ nhàng thoáng qua như gió, những lúc xuất chiêu nhanh nhẹn chớp nhoáng, lưỡi kiếm va chạm thanh vang……quả thật không khác gì 1 bức tranh sống động đang vẽ ra trước mắt.  Sự anh dũng phi thường của Nhất Chi Mai đã làm mê muội lòng người như trong truyền thuyết mô tả.
Nhưng tiếc thay sự hoàn mỹ chỉ nằm ở bên ngoài. Thế giới nội tâm anh hùng dường như đang rất khổ sở.  Cướp được món đồ quý giá, nhưng lại vô cảm khoái lạc.  Thân cô đơn đầy tâm sự giữa rừng mai, hình như rất muốn thoát ra nỗi lòng cùng những cánh hoa đang phất phơ lơ lửng bay quanh.  Ánh mắt long lanh rung động, bỗng nhiên buông thả hướng nhìn về hình ảnh xưa, khi mọi thứ đều còn tốt đẹp, hồn nhiên và hạnh phúc…..

Chỉ một ít cảm nhận riêng muốn chia xẻ cùng mọi người.  Nếu có điều gì sơ sót, xin các bạn thông cảm cho trình độ văn chương kém cỏi.
Hẹn gặp lại kỳ sau!

Cre: [email protected] Post at 27-5-2008 21:59
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

39#
Đăng lúc 30-9-2011 12:51:14 | Chỉ xem của tác giả
Iljimae. xứng đáng là một project để đánh dấu một cột mốc trưởng thành của KST. Tập đầu tiên đã mang đến cho người xem đầy đủ những cảm nhận thi vị nhất có thể có mà một drama có thể mang đến. Những màn đánh võ đẹp mắt, những cao trào cần thiết để tạo nên một cốt truyện hấp dẫn sau này, những nhân vật thú vị và những cảnh quay đẹp như tranh vẽ. Tất cả đã được gói gọn trong những phút đầu tiên của phim hứa hẹn sẽ mở ra một ccuộc phiêu lưu kỳ thú của chàng hiệp sĩ Nhất Chi Mai.

Tuổi thơ của cậu bé Goem có lẽ sẽ trải qua êm đềm trong văn ôn võ luyện như những câu chàng công tử cuả giới quý tôc khác. Nếu như người cha đáng kính của câu không phải là một vị quan quá chính trực và sinh nhầm thời. Nếu như từ nhỏ cậu bé ấy không tỏ rõ khí chất hơn người và có lòng chính nghĩa đến vậy. Có lẽ số phận đã buộc con người vào bánh xe của nó, và đặt họ vào vị trí mà họ cần phải đảm trách.

Một thời thế loạn lạc, cần phải có những anh hùng. Cha của Goem đã từng là một anh hùng, nhưng cuối cùng thế cuộc đã không cho phép ông có thể đi đến tận cùng của con đường chính nghĩa. Goem là hình ảnh nối tiếp của ông nhưng quyết liệt và hiện thực hơn. Giữa một đất nước mà đạo tặc và quan lại không khác gì về ý nghĩa, có chăng chỉ khác vế cách bóc lột thì không thể tránh khỏi có những anh hùng áo vải như Nhất Chi Mai. Nhưng đó là câu chuyện về sau. Con đường để trở thành một huyền thoại trong lòng dân của cậu bé Goem vẫn con dài. Nó bắt đầu từ nỗi uất hận của cá nhân một ngừoi một gia đình nhưng dần dần sẽ đi đến nỗi đau chung của những mảnh đời khốn khó đang oằn mình duới sự cai trị của bọn quan lại thối nát.

Số phận đã sắp đặt một cuộc đời mang nhiều bi kịch cho IlJimae. Hình ảnh cậu công tử khôi ngô tuấn tú ấy sống trong sự bảo bọc và che chở của người cha có lẽ là hình ảnh hạnh phúc duy nhất và cuối cùng mà người xem có dịp nhìn thấy ở cuộc đời người anh hùng này. Bởi mùa hoa mai đẹp đẽ ấy là mùa hoa mai cuối cùng Goem còn đứng trong khuôn viên đầm ấm đầy tình yêu của gia đình. Mai này đối với cậu, mọi thứ chỉ còn là giấc mơ.

Tập đầu tiên thật mang đến quá nhiều cảm xúc, cảm giác rung động nhẹ nhàng với tình yêu thương của cha IlJimae và mẹ SH, của  cả người cha đạo tặc và mẹ SH nữa. Tình thương phụ tử và mẫu tử cũng là một điểm nhấn rất đáng xem của phim. Cảm gíac yêu thương và  bi thương cứ đan xen suốt cả một tập phim mang lại nhiều cung bậc cảm xúc cho những người đã chờ đợi quá lâu một tác phẩm hay như vậy.

Một vài lời cuối cùng dành cho Lee Jun Ki, đã từng xem anh trong My Girl và như thường lệ không thích nhân vật thứ 3 như thế. Nhưng sau đó xem được một vài movie của Jun Ki đóng, cảm thấy đây là một diễn viên tài năng. những vẫn chưa đủ để yêu thích cực kỳ. Tuy nhiên với những phút đầu tiên ngắn ngủi trong tập đầu phim, những gì Jun Ki mang đến là rất ấn tượng . Giọng nói rất mạnh mẽ và cương quyết, và khoảnh khắc anh đáp xuống vừon hoa mai tuy rất nhẹ nhàng như sao mang đến sự xao động trong lòng ngừoi đến vậy. Ánh mắt nhìn hoa mai ngay lập tức chuyển sang vẻ bi thương sau cái hả hê vừa thắng cuộc đã lột tả phần nào nổi thống khổ ẫn giấu trong dáng vẻ tự tin ấy. Một nội tâm giằng xé và một cuộc đời bi kịch hứa hẹn sẽ được truyền tải trọn vẹn qua sự diễn xuất của anh chàng. Hy vọng  IlJImae sẽ một bô phim đáng nhớ đánh dấu sự trường thành trong diễn xuất của anh chàng.

"Ta là IlJimae, không có gì trên đời này ta không lấy được". Một huyền thoại đã bắt đầu như thế.

Cre: [email protected] Post at 27-5-2008 22:53
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

40#
Đăng lúc 30-9-2011 12:52:06 | Chỉ xem của tác giả
vài cảm nhận của em về tập 1
Ngay vào đầu phim Iljimae đã xuất hiện với dáng vẻ một đạo tặc oai phong kh6ong sợ trời không sợ đất rất thu hút. Nhưng quay trở lại từ thời ấu thơ Geo lại là một cậu bé hiền lành tốt bụng và rất biết nghe lời. Vậy từ một cậu bé Geom chuyển biến thành một đạo tặc Iljimae quả thật là đã trải qua một quãng thời gian dài luyện tập, chịu nhiều gian khổ. Cuộc đời chuyển biến khôn lường không ai biết ngày mai mình sẽ ra sao, sẽ đi về đâu. Gia đình Geom và cả Geom cũng vậy. Họ là một gia đình bình yên sống cuộc đời thanh thản bên vường hoa mai đẹp rạnh rỡ. Cha Geom ,một con người chính trực thẳng thắn, có lẽ thừa hưởng từ cha mình điều đó mà Geom cũng là một cậu bé nhân hậu và ngay thẳng, dám đấu tranh để bảo vệ cái thiện đúng với những gì mà cậu bé cảm nhận về hoa mai, thoe như Geom là loài hoa tượng trưng cho người quân tử. Nhưng trong thời thế loạn lạc, gian tặc hoành hành thì những con người chính trực như thế liệu có sống được yên ổn không? Từ đó cho thấy cuuộc sống của Geom sắp có một chuyển biến lớn một đưa đầy cậu bé bước sang một giai đoạn mới của cuộc đời.
Nói đến sự thay đổi số phận cũng rất đáng chú ý nữa đó là sự thay đổi của Tiểu Thạch Đầu, từ một cậu bé nghèo khổ bị chèn ép Tiểu Thạch Đầu trở thành một thành viên trong một gia đình quý tộc. Nhưng có ai biết được Tiểu Thạch Đầu là con trai riêng của cha Geom, là anh em cùng cha khác mẹ với Geom. Vậy mà chính Tiểu Thạch Đầu lại là người gián tiếp gây ra cái chết của cha mình, gián tiép hại người thân của mình. Vì số phận đưa đẩy mà Tiểu Thạch Đầu lại sống trong gia đình kẻ thù của mình, có thể sau này lại yêu con gái kẻ thù và trở thành đối thủ của em mình. Đúng là ông trời muốn trêu người, mối quan hệ phức tạp của Geom và Tiểu Thạch Đầu sẽ tạo ra nhiều sóng gió cho bộ phim.
Nói thêm một chút về hai nữ, Bong Soon thì tập này chưa thấy có gì đặc biệt, chỉ mới nhận ra là một bé gái tội nghiệp, vì một việc mà Bong Soon cũng không biết mà Bong Soon lại phải gánh chịu nỗi đau mất đi gia đình mất đi người thân cùng anh trai lưu lạc khắp nơi. Có vẻ số phận của Bong Soon rất giống Geom nên sau này hai người sẽ đồng cảm với nhau nhiều hơn. Còn tiểu thư Eun Chae một cô gái từ nhỏ đã thông minh hiểu lễ nghĩa rất lễ phép và đáng yêu. Sống trong 1 gia đình với một người cha tham vọng, một người mẹ tham tiền và một anh trai không ra gì như kẻ vô giáo dục thì tiểu thư đúng là một cô gái đáng yêu biết vao nhiêu.
Cuộc gặp gỡ của 4 nhân vật đã tạo ra một số quan hệ nhỏ và một số kỉ niệm đáng nhớ trong lòng 4 nhân vật. Geom và Bong Soon, Geom và tiểu thư Eun Chae cũng có vẻ cảm mến nhau từ nhỏ rồi và Geom - Tiểu Thạch Đầu cũng đã có những ấn tượng đẹp về nhau. Theo như giới thiệu về tập 2 thì có vẻ buồn và Geom thật tội nghiệp, cùng chờ đón tập 2 để xem các nhân vật sẽ đi về đâu...

Cre: leedahae_lovely Post at 28-5-2008 10:20

Rate

wingssky + 3 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách