Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: violetrose
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Phòng Tâm sự_Tư Vấn] Tản mạn Bin ♥ Những dòng cảm nhận... Ký sự fangirl - những

[Lấy địa chỉ]
21#
Đăng lúc 28-9-2011 18:05:52 | Chỉ xem của tác giả
violetrose gửi lúc 28-9-2011 13:56
Chào Tồ,

Như là định mệnh khi chúng ta đã gặp nhau, bởi vì anh ấy…

Mấy câu này sao mà chuẩn không cần chỉnh thế nhỉ:
"Nỗi vất vả mà anh ấy đang chịu đựng trong quân ngũ dường như nhiều hơn những anh lính khác
Nụ cười rạng rỡ trong màu áo đỏ của anh ấy hôm 25/9 cũng đẹp và lung linh hơn những người khác xung quanh anh
Điệu bộ nheo mắt vì nằng chói của anh ấy cũng đáng yêu hơn những người khác, cho dù anh ấy đã xấp xỉ 30 rồi"
Thank violetrose nhiều...
Cùng nhau chờ đợi buổi hòa nhạc ngày 30/9 nhé...
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

22#
Đăng lúc 28-9-2011 18:11:36 | Chỉ xem của tác giả
Ngan2007 gửi lúc 28-9-2011 17:52
Vui quá, phá lên cười với cái câu "không dám vượt qua dòm mặt thằng nhóc vì sợ t ...

Đúng là không ai đẹp trai như Bin cả!
Mà mem nhà Bin yêu Bin không phải vì Bin đẹp trai nhé!
Có lẽ ban đầu mọi người đều rất ấn tượng với bề ngoài của Bin
Nhưng càng khám phá con người ấy càng khiến người ta chết mê chết mệt!
Bởi vì con người Bin quá ư tuyệt vời!

Bin từng bảo mình mang vẻ ngoài bình thừơng.
Mình tin điều Bin nói. Nhưng có lẽ Bin nói chưa hết ý đấy
" Bin mang vẻ ngoài bình thường nhưng toả sáng"
Bin của chúng ta là thế đấy!
Lúc nào cũng toả sáng giống như tên gọi Hyun Bin vậy!
Và Bin làm mọi điều đều bình thường
Nhưng Bin đâu biết rằng những điều tưởng bình thường ấy càng làm Bin toả sáng hơn!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

23#
Đăng lúc 28-9-2011 18:19:16 | Chỉ xem của tác giả
violetrose gửi lúc 28-9-2011 13:56
Chào Tồ,

Như là định mệnh khi chúng ta đã gặp nhau, bởi vì anh ấy…

Những lời của chị Tím viết đúng thật, em cũng thấy như vậy, nhưng em ko thốt ra được, ko nói sao cho mọi người hiểu được.

Hóa ra không phải chỉ có mình em cảm nhận được, dù ở nơi đâu Bin cũng đều tỏa sáng, vì thế em mới hiểu Bin có một tư chất mà người khác ko có, tư chất của một ngôi sao...

Anh có thể chỉ là một ngôi sao trong một bầu trời đầy sao, nhưng em vẫn luôn nhận ra ngôi sao đó là anh.

Bỗng nhiên em thấy mục Tản Mạn này hay thật chị à, cảm xúc đôi khi chỉ là những lời nói rời rạc ko liền mạch, chẳng biết cho nó vào đâu, giờ thì em biết rồi, là nơi này....

Mẩu
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

24#
Đăng lúc 29-9-2011 07:38:08 | Chỉ xem của tác giả
E hèm.... báo cáo chủ xị là em vừa nhẹ nhàng đổi tên khu vực này thành: Phòng Tâm sự_Tư vấn, ko biết chủ xị có đồng ý ko, có gì nhắn lại cho em biết ạ ^^.

Hôm nay em mới mò vào đây, lúc đầu đọc tên mục là "Tản mạn Bin" thì em có chút ko hỉu ^^
Do cái đầu óc em nó ko sâu sắc lắm nên em chưa hiểu hết được nghĩa của từ "tản mạn".
Tra GG thì nó giải thích thế này đây:
nói bâng quơ, không có chủ đích, không tập trung về một điều gì đó.

Ra như thế là tản mạn ^^, thế nên em hiểu là ở đây là nơi chia sẻ tất cả mọi điều lan man, ngơ ngác, có thể gặp ở bất cứ đâu, nhưng những sự việc của những con người khác nhau, đến từ những cuộc sống khác nhau lại quy về một mối.... là chữ cuối cùng: Bin.

Câu chuyện của em hôm nay là dành cho bước ngoặt mới nhất cách đây vài ngày, mà bây giờ mới có thời gian ngồi kể. Ngày 25.09 cả nhà tưng bừng mừng SN Bin, đến sáng ngày 26 thì cháu yêu của em ra đời. Cảm giác vui vui, ko biết nói thế nào nữa...

Cả nhà ngồi bàn với nhau đặt tên ở nhà cho thằng ku, cuối cùng chọn 1 cái tên rất lạ là: Ali
Đúng như ai đấy trong nhà mình từng nói với em, khi mọi người hỏi sao ko đặt tên cho thằng bé là "Bin" hay là "Tửng", thì em lại nghĩ có chút hơi thiên vị... vì là cháu em nên tên khác... tên Bin thì để dành cho con em cơ {:180:}

Em thấy ở VN này tên ở nhà dùng tên Bin khá nhiều, thậm chí là rất phổ biến, mẹ em nghe bảo cũng thấy "bình thường", nhưng chắc với mỗi chị em mình thì nó "ko bình thường chút nào", em đi đâu đó nghe ai gọi nhau í ới Bin ơi, Bin à... bất giác em cũng ngoái đầu nhìn lại, ko thì cũng nhìn sơ qua 1 chút {:161:} đúng như là phản xạ ấy, nghe đến ai sinh ngày 25.09 là em cũng vui lây với người ta, chả cần biết có wen gì hay ko...

Thôi thì tên nghe bình thường... sinh ngày cũng bình thường... cứ bình thường thế cũng được... chỉ có mỗi chị em chúng ta là ngày ngày ngắm "cái anh bình thường" ấy rồi tự hỏi lòng "khi nào em mới bình thường lại được đây?"

Anh bình thường...
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

25#
Đăng lúc 29-9-2011 10:32:35 | Chỉ xem của tác giả
Anh à, hôm nay em nhớ anh nhiều lắm.

em nhận ra, cứ những lúc buồn là em lại muốn thả mình vào đây.

à, trong trường hợp anh có lo lắng thì để em nói rõ lại là em ko buồn đâu, là buồn ngủ ý mà ^^, với thực tình là mệt lắm, vì dạo này em cứ ngồi máy tính cả ngày, nên nhức mắt không sao chịu nổi. Nên giờ em chẳng làm ăn được gì, chẳng học hành được gì, cứ vào đây chơi với anh thôi ^^. Hình như trong ảnh của anh có bổ sung vitamin A hay sao ấy , mà dù em co mỏi mệt đến đâu thì vào đây cũng thấy sáng mắt sàng lòng ).

anh à, em còn ngồi nhà nốt tuần này thôi. Tuần sau em lại đi biệt mặt từ sáng tơí chiều rồi. chắc chẳng vào thăm anh được nhiều nữa. Không có em, anh cũng nhớ giữ gìn sức khỏe nhé.

Nghe nói anh sắp vào làm lính tuyên truyền, nói thực thì em chăng biết nên nghĩ sao cho cái tin này nữa. Có mừng không nhỉ? chắc là 1 phần nào đó trong em cũng thấy mừng, vì 6 tháng vừa rồi anh đã vất vả nhiều rồi, đã trải nghiệm đủ rồi, không ai có thể nói anh không phải 1 người lính hải quân thực sự nữa. Và giờ đây vào đội tuyên truyền cho hải quân thì sẽ tốt hơn cho anh, anh nhỉ? Đỡ nguy hiểm hơn, chứ ở ngoài đảo đấy, em lo lắm. Mà nếu anh làm lính tuyên truyền thì em cũng sẽ được ngắm anh nhiều hơn. Như đợt marathon, anh chạy 1 buổi sáng mà nhà em vui đến mấy ngày .

Nhưng mà mừng cũng chẳng mừng hẳn, vì em không hiểu anh có muốn sang bên đấy ko . Dù bất kể em muốn như thế nào thì em vẫn tôn trọng ước muốn của anh nhất. Chỉ tiếc là anh lại quá kín tiếng để em có thể biết anh muốn những gì, à mà cũng chả tiếc, vì nếu anh suốt ngày bô bô về đời tư cá nhân thì em cũng chẳng thích anh đến thế đâu ^^. Mà anh ạ, em sợ mấy lão già trên bộ Quốc phòng ấy, mấy ông ý lại bắt anh quay CF quảng cáo Xe tăng, với tên lửa, đạn pháo gì đó thì cũng chết bỏ. Khuôn mặt anh như thế, nụ cười anh rạng ngời như thế, ánh mắt anh sáng rực lên như thế, em không muốn hình ảnh anh bị gắn với những thứ đó. Thực sự không muốn .

Hơ hơ, định vào đặt dấu chân trong mục mới của chị Tím, thế mà ngó đi ngó lại chả hiểu mình viết cái gì . Thôi thì em ra . Anh à, hôm khác em lại vào lảm nhảm tiếp nhé . Giữ gìn sức khỏe nha anh {:306:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

26#
 Tác giả| Đăng lúc 29-9-2011 10:35:08 | Chỉ xem của tác giả
sis_wanabe gửi lúc 29-9-2011 07:38
E hèm.... báo cáo chủ xị là em vừa nhẹ nhàng đổi tên khu vực này thành: Phòng Tâm s ...

Chị cũng xin báo cáo Mod là để thế cũng được nhé!

Có điều về lĩnh vực Tâm sự _ Tư vấn thì chị không có kinh nghiệm, nếu ai có thắc mắc gì hỏi han thì chắc đành nhờ cả nhà mình vào xem và tư vấn hộ chị cái, nếu có chút gì từng trải qua những việc như thế.

Nói về tên Bin thì con của Sếp chị cũng tên Bin, nhưng cứ gọi thằng nhóc ấy Bin Bin thì chị cũng thấy bình thường thôi em à, chắc cũng bởi vì khi gọi "Anh bình thường" kia, chị không gọi Bin ơi Bin à, mà gọi là Hyun Bin hoặc Binnie.

Dù sao, nếu có con trai, chị cũng sẽ dành tên Bin cùng em nhé!

Nói về tản mạn thì nó không phải là thể loại cụ thể, chứ thật ra đây là thể loại tản văn, tùy bút. Xin trích dẫn 1 số định nghĩa cho cả nhà ta xem nhé:

Theo Wikipedia:

là tên gọi cho một nhóm thể tài nằm ở phần giao nhau giữa văn học và cận văn học (báo chí, chính luận, ghi chép tư liệu các loại), chủ yếu là văn xuôi tự sự.

Do hướng đến những phạm vi thông tin và nhận thức đa dạng, ký cũng rất phong phú, bao gồm nhiều thể, nhiều tiểu loại:

Tùy bút: Là một thể của ký đối lập với phóng sự. Nếu phóng sự thiên về tự sự với điểm tựa là sự kiện, thì tùy bút nghiêng hẳn về trữ tình với điểm tựa là cái tôi của tác giả. Hình thức thể loại này cho phép nhà văn phóng bút viết tùy theo cảm hứng, tùy cảnh, tùy việc mà suy tưởng, nhận xét, đánh giá, trình bày v.v. Những chi tiết, con người cụ thể trong tác phẩm chỉ là cái cớ để tác giả bộc lộ cảm xúc, suy tư và nhận thức, đánh giá.

Tản văn: Giới nghiên cứu có người cho tản văn là một loại ký, có người cho rằng ký chỉ bao gồm một phạm vi hẹp hơn tản văn. Có hai ý kiến như trên bởi khái niệm tản văn được hiểu theo nghĩa rộng hoặc nghĩa hẹp. Theo nghĩa rộng, tản văn là văn xuôi, đối lập với vận văn (văn vần). Lưu Hiệp trong Văn tâm điêu long chia toàn bộ thư tịch thành "văn" và "bút", trong đó văn là "vận văn", còn bút là tản văn. Trong văn học cổ các áng văn xuôi không viết theo văn biền ngẫu như kinh, truyện, sử, tập, biểu, chiếu, cáo, hịch, phú, minh, luận đều là tản văn. Theo nghĩa hẹp, tản văn là tác phẩm văn xuôi ngắn gọn, hàm xúc, giàu khả năng khơi gọi với kết cấu có sự kết hợp linh hoạt tất cả các phương thức, phương tiện biểu hiện nghệ thuật, nội dung thường thể hiện đời sống theo kiểu chấm phá và đặc trưng quan trọng nhất là nó thể hiện đậm nét dấu ấn cá nhân của người cầm bút.

Tùy bút là một từ Hán Việt, TÙY là tùy ý, BÚT là cây viết, tùy bút là viết tùy thích theo ý của mình, không có chủ đề gì cả, thường là miêu tả cảm xúc của tác giả về vấn đề gì đó.

1. Tản văn là một trong các thể loại văn học. Theo sự phát triển của văn học, ý nghĩa và phạm vi của tản văn ngày càng biến đổi không ngừng. Tản văn hiện đại ngoài các tác phẩm thể loại văn học như thơ, ca, kịch, tiểu thuyết... còn bao gồm các thể loại khác như tạp văn, tiểu phẩm, tùy bút, truyền kí, du (lịch) kí, những chuyện kể tai nghe mắt thấy, hồi ký, báo cáo văn học v.v...

Gọi là "tản văn" vì thể loại này có hình thức đa dạng, đề tài rộng rãi, phong phú, không bị sự hạn chế của thời gian và không gian. Cách viết không câu nệ, có thể trần thuật lại diễn biến sự việc, cũng có thể miêu tả hình tượng nhân vật, có thể mượn vật gửi gắm tình cảm, phát biểu quan điểm; hơn nữa tác giả còn có thể dựa vào nội dung cần viết mà tự do điều chỉnh, biến hóa tùy ý.

2. Những đặc điểm của tản văn:

- Mang ý nghĩa sâu sắc thâm thúy, giàu tính trữ tình, cảm xúc chân thành...
- Ngôn từ đẹp đẽ, lời lẽ cô đọng, súc tích..
- Thể hiện cảm nhận của tác giả về cuộc sống xung quanh..

3. Dựa vào nội dung và tính chất của tản văn, có thể phân ra mấy loại sau:
- Kể chuyện, tự sự
- Trữ tình
- Tả cảnh
- Triết lý

Thân.

VR

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

27#
 Tác giả| Đăng lúc 29-9-2011 10:49:54 | Chỉ xem của tác giả
Aloha!! gửi lúc 29-9-2011 10:32
Anh à, hôm nay em nhớ anh nhiều lắm.

em nhận ra, cứ những lúc buồn là em lại muốn thả ...

Chào Aloha,

Hơ hơ, đi vào để lại dấu chân rồi đi ra thế này thì chị cám ơn em lắm lắm luôn ấy chứ, lại nhận thông tin từ em Bin làm lính tuyên truyền, chị lại thấy mừng, gửi đáp em lại tin chị mới đọc hôm qua trên báo Tuổi trẻ nè:

Chính trị - Xã hội Thứ Tư, 28/09/2011, 06:14 (GMT+7) Tàu hải quân Hàn Quốc thăm TP.HCM

TT - Sáng 27-9, đội tàu huấn luyện hải quân Hàn Quốc gồm tàu khu trục tàng hình Kang Gam Chan, tải trọng 4.400 tấn và tàu hậu cầu Chun Ji chở theo 620 thủy thủ đã cập cảng Sài Gòn.

Tàu khu trục Kang Gam Chan tiến vào cảng Sài Gòn sáng 27-9 - Ảnh: Trần Phương

Đại tá Hà Xuân Xứ - đại diện Bộ tư lệnh Hải quân TP.HCM, đại tá Nguyễn Ngọc Vinh - trưởng phòng đối ngoại Quân chủng hải quân và tổng lãnh sự Hàn Quốc Oh Jae Hack đã tham gia lễ đón đội tàu do chuẩn đô đốc Choi Yang Sun chỉ huy. Việt Nam là điểm đến đầu tiên trong chuyến huấn luyện kéo dài 95 ngày qua 10 cảng của 10 quốc gia. Đội tàu từng ghé Việt Nam sáu lần kể từ năm 1999.

Chuẩn đô đốc Choi Yang Sun cho biết chuyến đi vừa nhằm đào tạo thực tế cho gần 130 sinh viên hải quân trên tàu, vừa giúp tăng cường hiểu biết giữa hải quân hai nước Việt Nam - Hàn Quốc.

Đoàn tàu sẽ neo lại Việt Nam trong ba ngày từ 27 đến 29-9 và tham gia một số hoạt động như chào hỏi Bộ tư lệnh Quân khu 7, UBND TP.HCM, giao lưu thể thao với Trường trung cấp Kỹ thuật hải quân VN...

TRẦN PHƯƠNG - tuoitre.vn

Tự dưng chị lại ao ước, "Em có một ước ao, em có 1 khát khao,..."

Thân.

VR

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

28#
Đăng lúc 29-9-2011 11:17:23 | Chỉ xem của tác giả
sis_wanabe gửi lúc 29-9-2011 07:38
E hèm.... báo cáo chủ xị là em vừa nhẹ nhàng đổi tên khu vực này thành: Phòng Tâm s ...

Chào cả nhà, chào riêng sis_wanabe
Cái ý tưởng để tên Bin dành cho con mình cơ... sao mà giống nhau thế nhỉ! bắt tay cái đã nào...
Mình thấy ở VN có nhiều ông bố bà mẹ cũng đặt nickname cho con là Bin nhưng với những ý nghĩa khác cơ: Bin là Mr Bin (hàm ý chỉ sự vui vẻ), Bin là Bill Clinton (hàm ý mong con có quyền lực), Bin cũng có thể hiểu là bill (nghĩa đen là hóa đơn, nghĩa bóng là tiền bạc)...
Chắc chỉ có mem của HB'house mới hiểu rằng Bin là Bin yêu quý của chúng ta...
Nhưng cứ nghe thấy Bin ơi Bin à là thấy vui rồi, thế là đủ, nhỉ?

Bình luận

em like còm này của c Tím^^  Đăng lúc 21-3-2012 01:43 PM
Vậy xem 10 năm nữa mà nhà mình còn chơi với nhau, rồi dắt con đi họp mặt chắc lọan cả lên em à! Ai cũng “Bin đâu, ra chào các cô đi con!” hết á! ^_^  Đăng lúc 4-10-2011 02:08 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

29#
 Tác giả| Đăng lúc 30-9-2011 15:00:42 | Chỉ xem của tác giả
Hải quân và em

Em yêu những anh chàng lính hải quân không phải bắt đầu từ khi em biết anh đi lính Hải quân HQ, mà từ lâu lắm rồi anh à…

Từ những năm trước, khi em của em bước chân vào quân ngũ, làm anh lính Hải quân VN, em và gia đình đã có tình yêu thắm thiết với những anh lính, đặc biệt là anh lính thuộc binh chủng Hải quân.

Ngày đó, nhìn em mình chụp ảnh cùng đồng đội, trong màu áo xanh trắng, đầu đội nón thủy thủ, vai vác cây súng, đứng bên bờ biển, tựa lưng núi đá, nhìn sao mà đáng yêu đến lạ!

Nỗi xa nhà, nỗi vất vả, thiếu thốn của đời lính của thằng nhỏ làm em và gia đình thấy thương nó ghê gớm, đồng thời cũng thấy yêu yêu mến mến mỗi khi bắt gặp hình ảnh anh bộ đội nào đấy ở trên báo, tivi hay ngoài đời thực.

Phải chăng tình yêu bắt đầu từ người mình thân thiết đã lan sang những người khác rồi?

Anh biết không, cũng từ đấy mẹ em rất thích xem chương trình về các anh bộ đội trên tivi, em rất hay ngó nghiêng và xem những mục về đời lính đảo trên báo, hay thậm chí đến tận bây giờ, mỗi khi đi ngoài đường thấy đợt ra quân của các chàng trai đi nghĩa vụ quân sự, em tự dưng nhớ về hình ảnh em mình cách đó không xa.

Giờ em của em nó đã về rồi, đã đi làm rồi, mọi vất vả, xa cách đã qua rồi… thì em lại bắt đầu tình yêu với anh lính hải quân mới, anh này ở tận đảo xa lắm cơ, lâu lâu mới được về thăm nhà này!

Tình yêu hải đảo, hải quân và những chàng lính đảo cứ thế sinh sôi, nảy nở trong em, một cách tự nhiên nhất.

Giờ đây không chỉ mình em, mà có biết bao nhiêu chị em cùng yêu anh lính đảo, cùng hướng về miền đất đảo xa xôi, cùng mong chờ ngày anh trở về.

Có ai thấu hiểu nỗi lòng người ở lại, chờ đợi và tin tưởng người đi xa ngày trở về bằng chúng em nhỉ?
Có ai hàng ngày mong chờ tin tức, am hiểu những câu chuyện trong quân ngũ của anh bằng chúng em nhỉ?
Có ai chỉ cần nhìn thấy mặt anh, dù đen giòn, rám nắng hay dù gầy xọm, già nua, cũng tự hào đấy là anh lính của lòng chúng em không nhỉ?

Này anh lính của lòng em ơi, hãy luôn khỏe mạnh và bình an anh nhé!

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +2 Thu lại Lý do
sis_wanabe + 2 :x:x:x

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

30#
Đăng lúc 30-9-2011 19:16:17 | Chỉ xem của tác giả
Hôm nay chị lại vào thăm nhà violetrose đây và tranh thủ đọc lại + đọc tiếp những bài tản mạn về Bin của mọi người.Các bài đọc được viết bằng những lời văn rất cảm động và cũng thật là dễ thương.Ôi chị ao ước sao được trở lùi lại những năm tháng trẻ trung ngày đó để có thể viết lên những dòng yêu mến nồng nàn cho thần tượng của mình như các em vậy… !!!

Bình luận

Win ơi,bê là làm thế nào vậy?  Đăng lúc 3-10-2011 10:18 PM
chị ơi, bê cái này qua nhà WW nha chị... ^^  Đăng lúc 3-10-2011 10:09 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách