Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Haven
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Nam] Ryu Joon Yeol - 류준열 - Movie "Taxi Driver"

[Lấy địa chỉ]
111#
Đăng lúc 19-1-2016 14:33:27 | Chỉ xem của tác giả
Bài của papayaga

Lần trước trong bài viết về Taek, tôi có nói rằng cảm nhận của tôi đối với Hwan luôn đi theo một hướng cố định, chỉ là với cường độ ngày một lớn hơn, ngay cả khi tôi nghĩ là nó ko thể lớn hơn được nữa. Bất chấp ai nói gì, tôi xuất hiện trong thớt này (bắt đầu khoảng tập 5 hay 6 gì ấy) ban đầu với tư cách ko phải team nào hết. Chỉ là ở những tập đầu, cảm nhận rõ rệt của tôi là Hwan sẽ endgame, ko thể khác được. Tôi xem Reply 1988 với tư tưởng cuộc chiến tìm chồng đã có đáp án ngay từ đầu, và khi ấy tôi tập trung vào những khía cạnh khác, những khía cạnh nâng tầm R88 lên một đẳng cấp khác hẳn so với R97 hay R94. Ở tập 9, tôi bắt đầu đổ nhân vật Sun, và khi ấy tôi là người duy nhất nhận mình team Sun. Tình cảm của tôi lúc ấy với Hwan vẫn thế, một nhân vật hay, tốt, nổi bật trong bối cảnh bộ phim, được xây dựng rất toàn diện, diễn xuất rất tốt, rất nhiều tình tiết đốn tim người xem... nhưng ko phải là một nhân vật đặc biệt hay khác lạ. Khi ấy tôi cũng thích cả Taek nữa, và mặc dù khó mà so sánh tôi thích nhân vật nào hơn nhân vật nào, nhưng cái thích dành cho hai nhân vật là khác hẳn nhau. Như một lần tôi đã nói, cái lúc ban đầu ấy tôi thích Taek như thích nhân vật bé Jin Joo siêu kute nhà Sun Woo.

Tôi ko xác định rõ được tôi bắt đầu yêu nhân vật Kim Jung Hwan hơn từ khi nào. Từ sau tập 10, khi nó bắt đầu vác khuôn mặt chù ụ đi khắp nơi trong mọi phân cảnh (đã được giảm thiểu tối đa) có nó xuất hiện, khiến tôi vừa bực bội, vừa giận lại vừa thương? Hay từ khi tôi cố đặt mình vào vị trí của Hwan để tự hỏi nếu là mình, mình sẽ làm gì trong tình huống ấy và rồi cũng chẳng thể tìm ra được câu trả lời? Hay từ khi tôi bắt đầu lượn lờ lung tung các diễn đàn để đọc nhiều hơn các cảm nhận về phim, về nhân vật và cảm thấy một cơn giận dâng trào khi người ta tại sao lại bất công với nhân vật này đến thế chỉ để nâng nhân vật mà mình thích lên cao hơn? Tôi đã phải kiềm chế bản thân rất nhiều để ko bị cuốn vào cái guồng tranh cãi ấy!

Kim Jung Hwan được xây dựng là một nhân vật với rất nhiều ưu điểm và sức hút mà rất rất nhiều người đã phân tích rồi. Tôi sẽ ko đi theo hướng đó nữa vì ngay cái lần đọc bài cảm nhận ngắn gọn, xúc tích mà vô cùng ấn tượng của cô Jan về Hwan, và mới đây là bài của bạn peter_pan91 thì tôi tự nhận rằng mình có khó thể viết hay hơn các bài ấy rồi. Tôi ở đây muốn nói đến một khía cạnh khác, thứ có lẽ đã đẩy tôi đến gần nhân vật Hwan hơn là những ưu điểm kể cả ngày ko hết của thằng nhỏ. Đó là sự bất công mà nó phải gánh chịu. Hwan sinh ra trong một gia đình giàu có (ờ thì trước đây cũng nghèo đấy, nhưng từ khi ra mắt chúng ta nhà Kim đã giàu rồi), hạnh phúc, đầy tình yêu thương và cả những khoảnh khắc hài hước tưng tửng mà ko gia đình nào trong R88 có được. Tính cách của Hwan cũng được xây dựng một cách tốt đẹp, có trái tim ấm áp, trưởng thành và chín chắn trên mọi phương diện: học tập, gia đình, bạn bè,... nhưng lại cũng rất đời thường ở cái tính quàu quạu, cáu bẳn chứ ko thuộc dạng hoàn hảo đến tẻ nhạt. Thật không may, đây chính là gánh nặng của Hwan khi bị đưa lên bàn cân so sánh với người khác. Vì tương đối "hoàn hảo" và "chín chắn" như thế nên những hành động của nó, dù có hay, có ý nghĩa đến đâu cũng tự nhiên trở thành chuyện bình thường ở huyện. 10 lần quan tâm chu đáo và cảm động mà Hwan dành cho Sun vẫn ko đủ để đọ được với một lần bất ngờ Taek đỡ hộ Sun quả bóng hay đứng canh ngoài cửa phòng vệ sinh. 6 tập phim Hwan buồn bã, ủ dột như cái bánh bao thiu, đấu tranh trong tư tưởng và hành động một cách dữ dội vẫn chẳng là gì so với chưa đến nửa tập phim dẫn đến quyết định và giọt nước mắt của Taek, trong khi hành động của 2 đứa nó về bản chất tuyệt đối ko hề khác nhau: là lựa chọn tình bạn và buông tay với tình yêu. Hwan bị chê là thiếu quyết đoán, ko biết nắm bắt cơ hội, ko tôn trọng cảm xúc của Sun, tình cảm gà bông, chưa sâu sắc, chưa trưởng thành blah blah blah nhưng cũng trong chính xác hoàn cảnh như thế, chỉ là ko chi tiết hơn, ko đặc tả hơn, ko rõ ràng hơn, Taek lại được khen bằng những từ ngữ ko thể có cánh hơn nữa. Tại sao lại có cái double standards như thế? Ko lẽ vì Taek xuất phát điểm là ngơ hơn Hwan, chậm hòa đồng hơn, hoàn cảnh tội nghiệp hơn (theo ý phần đông) nên mỗi một sự phát triển ở Taek là đáng để trân trọng hơn những thứ vốn vẫn là bản năng của Hwan? Khi cuộc chiến giữa Hwan-Taek bắt đầu diễn ra, cả trên phim và trên các diễn đàn, tôi đã thấy đây là một trận chiến mà xuất phát điểm vốn đã ko công bằng rồi. Không công bằng còn ở một điểm nữa: trong khi những người yêu Hwan hầu hết (nhắc lại là hầu hết) đều quý Taek và ko nỡ liệt kê ra từng điểm, từng hành động để đọ độ hơn thua giữa hai nhân vật thì những người yêu Taek lại rất ít bao dung với Hwan, vì đối với họ trước hết Taek phải hơn Hwan cái đã, Hwan phải ko xứng đáng với Sun trước cái đã. Họ dễ dàng lên án Hwan ko dám đối diện với thực tế, ko dám làm một cuộc mặt đối mặt như giữa hai người đàn ông với Taek để cả hai có được cuộc cạnh tranh công bằng và là để tôn trọng Sun hơn. Thế nhưng chẳng có một ai tìm câu trả lời cho câu hỏi "Vì sao khi Hwan hỏi Taek có xem bên trong ví của mình ko thì Taek lại phủ nhận?" Không phải đó là một cơ hội trời cho để 2 đứa thẳng thắn đối mặt hay sao? Và chính là Taek, chứ ko phải Hwan, đã lẩn tránh cuộc đối mặt đó.

Ko so sánh với Taek, so sánh với Sun Woo thôi thì ở vị trí của một người yêu Hwan tôi cũng thấy bất công cho Hwan rồi. Ở những tập đầu, Hwan và Sun Woo được xây dựng toàn diện nhất trong số những nhân vật nam. Càng về sau, khi Hwan bắt đầu bị lầy lội ko lối thoát trong mối tình tay ba kia thì Woo lại vẫn băng băng nổi bật và ngày càng toàn diện hơn. Nhưng bản thân tôi lại trộm nghĩ, đó là do con đường Sun Woo đi tương đối bằng phẳng. Nó chỉ phải thể hiện bản thân và vượt qua chính bản thân thôi chứ ko phải đối mặt với nguy cơ làm người nó yêu quý phải đau khổ. Nếu Sun Woo rơi vào tình huống của Hwan thì nó sẽ làm thế nào? Nó có quyết đoán hơn được ko? Có tìm được lối thoát không? Bản thân tôi nghĩ là không. Cái mạch của bộ phim cho đến trước khi nhảy năm, tình cảm gia đình và tình bạn luôn được đề cao hơn cả. Sun Woo cũng là một trong bộ 5 đứa chúng nó. Nếu nó rơi vào tình cảnh phải cạnh tranh tình yêu với 1 trong 3 thằng bạn thân, tôi nghĩ nó cũng sẽ lùi bước y hệt như Hwan và Taek, bất chấp bản chất lì đòn được thể hiện trong mối quan hệ của nó với Bo Ra. Tôi ko thể tưởng tượng ra bất kỳ đứa nào trong đám chúng nó lại quyết tâm đối đầu hay cạnh tranh nhau trước nguy cơ tình bạn sứt mẻ. Kể cả Sun, nó cũng sẽ chọn tình bạn thay vì tình yêu (và tôi nghĩ chính vì điều này nên cục diện nó mới kéo dài đến năm 1994 như thế). Nếu chúng nó không như thế thì tôi đã ko yêu cái đám quỷ Ssangmundong đến vậy.

Tôi so sánh Hwan với Taek hay Hwan với Woo ko phải để hạ nhân vật này xuống hay nâng nhân vật kia lên. Tôi chỉ muốn nói nhân vật Hwan đã bị đặt vào một vị trí bất lợi hơn so với các nhân vật khác, và cái vị trí ấy làm cho nhân vật cứ bị luẩn quẩn mãi ko có lối ra. Bản thân tôi vốn đã chấp nhận tình trạng ko có tiến triển trong mối quan hệ Hwan-Sun từ tập "Yêu một người" rồi. Trước đó cuối tập 10, dù biết trước Hwan sẽ lùi bước, nhưng suy nghĩ của tôi vẫn muốn có sự cạnh tranh bình đẳng và rõ ràng trong chuyện tình cảm, theo đúng kiểu "người lớn". Nhưng sau tình tiết Hwan đắp chăn cho Taek, tôi biết mọi chuyện sẽ ko có lối thoát trước khi nhảy năm rồi, ít nhất là từ phía Hwan. Tôi biết và chấp nhận. Vì ngay đối với tôi, tình bạn của 5 đứa chúng nó vào thời điểm 18 tuổi ấy vẫn quan trọng hơn tình cảm trai gái gà bông, và câu chuyện của các bạn trẻ ở năm 1989 là câu chuyện về tình bạn chứ ko phải là câu chuyện về tình yêu nữa, dù có là gà bông hay vịt bông. Chấp nhận thế nên khi nhìn lại tôi ko còn cảm thấy tuyến chính quá lầy nữa. Tôi chỉ muốn biên kịch làm cho thằng Hwan vui vẻ lên, thoải mái lên, cố gắng giữ được không khí như cũ (cãi nhau chí chóe chẳng hạn) chứ ko muốn nhìn thấy cái bánh bao thiu chù ụ trên mặt nó quá nhiều mà thôi. Và thực ra, từ tập 14 trở đi Hwan nó đã tích cực lên rất nhiều rồi, đã dần quay trở lại là nó trước khi bị dính vào câu chuyện tay ba với hai đứa bạn thân kia rồi. Nó đã lựa chọn, đã xác định và bước tới trước; các mối quan hệ tình bạn, tình cảm gia đình của nó vẫn cảm động lòng người; và nữa là nó TUYỆT ĐỐI ko dây dưa lằng nhằng gì trong tình cảm với Sun, cho dù có những chuyện liên quan đến hai đứa kia khiến trong lòng nó khổ sở, khiến nó cả đêm ko ngủ được. Hwan và cả Taek đã chọn tình bạn (vốn đã tồn tại từ lâu) trước tình yêu (chưa thành hình) giống như Bo Ra chọn sự nghiệp (tương lai) trước Sun Woo (tình yêu đang hiện hữu). Và Hwan/Taek đã giữ được tình bạn của 5 đứa nó trong khi Bo Ra/Sun Woo mất 5 năm trời khổ sở và dằn vặt. Sự lựa chọn nào cũng có cái giá của nó cả.

Tôi chờ mãi đến thời điểm R88 nhảy thời gian, vì tôi muốn chứng kiến một con người khác của Hwan 5 năm sau. Ngay từ cuối tập 17, tôi cũng đã nói tôi trông chờ ở Hwan nhiều hơn rất nhiều những gì thằng nhỏ thể hiện ở năm 1989. 18 tuổi người ta được quyền mắc sai lầm, được quyền trẻ con, được quyền thiếu chín chắn; và có sai lầm, có trẻ con, có thiếu chín chắn thì mới là tuổi trẻ. Nhưng 23 tuổi con người ta phải trưởng thành hơn rất rất nhiều rồi, cho dù ở độ tuổi ấy sẽ có những sai lầm lớn hơn khác đang chờ đón. Và sự trở lại của Hwan đúng ko làm tôi thất vọng. 5 năm trôi qua, 5 năm bước về phía trước, các bạn trẻ đều đã trưởng thành cả. Tụ tập 5 đứa vẫn vui như Tết mặc dù đằng sau đó vẫn là 3 tâm hồn trĩu nặng. Tôi rất thích cảnh Hwan tự nhận ra sai lầm, là vì sự do dự, vì sự thiếu quyết đoán, vì cảm giác sợ ko dám "vượt qua ranh giới" của bản thân. Đây là sự trưởng thành của nhân vật. Nhưng thật ra, nếu như 5 năm trước, khi Bo Ra và Sun Woo dễ dàng quyết định "vượt qua ranh giới" vì thực ra bản thân giữa họ ko có gì để mất, thì câu chuyện giữa Hwan-Sun-Taek nó lại ở một hoàn cảnh hoàn toàn khác, ngay cả ở thời điểm 1994. Màn tỏ tình để kết thúc mối tình đầu của Hwan cuối tập 18 thực sự là một màn tỏ tình mà tôi cảm thấy ngầu nhất, ấn tượng nhất, và cũng đau lòng nhất mà tôi từng được xem trên màn ảnh nhỏ. Với R97, tôi cũng đã từng xót ruột khi Yoon Jae tỏ tình với Si Won trong ngày sinh nhật cuối cùng thời trung học của con bé, đó cũng là một lời tỏ tình để kết thúc. "Cách tốt nhất để chấm dứt mối tình đơn phương, đó là tỏ tình". Nhưng nếu như những lời tỏ tình của Yoon Jae là khổ sở, là tiếc nuối, là bất lực và nó dẫn đến một tình huống ko có lối thoát cho cả hai, khiến cho hai đứa ko nhìn mặt nhau đằng đẵng suốt 6 năm trời, thì những lời thốt ra từ Hwan lại là một lời tỏ tình đầy đủ và hoàn hảo từ nội dung đến sắc thái biểu cảm. Sau đó chuyện tỏ tình giống như một câu chuyện đùa, nhưng chuyện đó có quan trọng hay ko? Hwan và Sun đều biết Hwan nói thật, như thế là đủ vì lời tỏ tình chỉ cần đến với người được tỏ tình thôi là đủ. Việc biến nó thành câu chuyện đùa lại là một cách khác để Hwan giữ lại tình bạn cho 5 đứa chúng nó. Cho dù trong lòng 3 đứa vẫn chưa nguôi ngoai những cảm xúc đặc biệt cho nhau, nhưng ko phải 5 năm qua chúng nó vẫn duy trì được tình bạn khăng khít và vui vẻ đó sao? Thật lòng tôi cũng ko hiểu vì sao lại có nhiều người chê Hwan trong chuyện này trong khi bản thân tôi không thể nghĩ ra một cách nào khác hoàn hảo hơn để nó vừa giải thoát được cho bản thân mình (nên nhớ, chuyện tình cảm với Sun thằng Hwan một mình ôm chặt trong lòng suốt 6 năm qua, ko một ai biết đến) lại vừa duy trì được thứ mà đối với cả nó và Sun đều vô cùng quý giá. Đường đường chính chính tỏ tình ư? Để làm gì khi đối với nó mọi dấu hiệu đều cho thấy người ta đang dành tình cảm cho người khác? Để làm gì khi nguy cơ đánh mất tình bạn (mà tình bạn này là tình bạn của 5 đứa, ko phải của riêng Hwan Taek Sun) là khá cao? Chọn cách tỏ tình này, Hwan thực ra đã vừa vì bản thân, vừa vì những người khác. Đây đã là phương án hoàn hảo nhất rồi.

Còn một lý do nữa khiến tôi cảm thấy cực thích màn tỏ tình của Hwan trong tập 18, nó liên quan đến sở thích điên rồ và độc ác của bản thân tôi  : nếu phải chứng kiến nhân vật đau khổ, tôi thích thấy nỗi đau khổ ấy ẩn đằng sau tiếng cười, phải là nỗi đau khổ ẩn sâu bên trong. Điều này tôi cũng đã từng nói trong bài viết về Taek, khi mong Taek có cách từ bỏ Sun (ở tập 16) ngầu hơn và ấn tượng hơn.

Bình luận

công nhận bà Gà viết dài ghê =)))  Đăng lúc 19-1-2016 02:51 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

112#
Đăng lúc 19-1-2016 14:34:51 | Chỉ xem của tác giả
Yan gửi lúc 19-1-2016 12:50 PM
[Clip] CF Olleh

Xem clip này cười đau ruột, cứ Bang Bang )

Đầu tiên đập vô mắt là, củ cải gì mà to thế trời?? ( hàng made in Hồ cẩm đào hả??)  -> Củ Cải có thể ăn sống đc hả?? ( xl em nhà quê mới lên nên hay thắc mắc =]] )
Và rồi, Má ơi, Jung Hwan cười mè nheo nhõng nhẽo cờ =]]
Bà chủ tiệm Bang Bang Super thiệt quá hãi hùng =]]
Không biết cái này quảng cáo bánh bao hay quảng cáo mạng internet nữa =]]
Đoạn cuối, đoạn Cún bận cái áo len xám, tay đeo đồng hồ T_T thiệt là quyến rũ hết sức mờ T^T
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

113#
Đăng lúc 19-1-2016 14:40:38 | Chỉ xem của tác giả
Reply 1988

CHÚNG TA ĐÃ TỪNG LÀ MỐI TÌNH ĐẦU CỦA AI ĐÓ

우리 모두는 누군가의 첫사랑이었다.

Tình đầu lúc nào cũng để lại trong lòng mỗi người những dư âm khó quên. Nếu mối tình đầu tiên và mối tình cuối cùng là một người thì đó là hạnh phúc. Còn nếu không, mối tình đầu sẽ giúp ta nhớ về những năm tháng tuổi trẻ tươi đẹp.

Mình theo hết 3 phần Reply, mỗi phần có cái đặc sắc của riêng nó. Là về tình bạn, về những nhiệt huyết thanh xuân, về tình cảm gia đình và cả tình yêu đầu đời nữa. Hai phần trước Rác hay Yoon Jae đều đã ngã ngũ, còn ở Reply 1988 này, mình vẫn còn đến 2 tuần nữa mới biết được liệu Jung Hwan hay Taek sẽ trở thành người chồng của Duk Sun.

Với Jung Hwan, không chắc Duk Sun là tình đầu của cậu ấy. Vì đầu tập 13, cậu ấy có nói trước đó từng quen nhiều người khác rồi. Sự thân quen, gần gũi và gắn bó suốt những năm tháng tuổi thơ khiến Hwan chỉ coi Sun giống như một thằng bạn thân. Và có lẽ, cái khoảnh khắc hai đứa bị kẹp ở con hẻm nhỏ khi bị thầy giám thị đuổi theo đã khiến Hwan có một cảm nhận khác dành cho cô bạn thân. Nên gọi là gì? Tình cảm gà bông? Tình yêu đầu đời?

Nếu Sun không phải là bạn thân thì Hwan cứ nhào tới làm quen như những đứa con gái khác. Nhọ thay, cậu lại phát hiện ra cô bạn thích Sun Woo. Để rồi vào đêm tuyết rơi đầu mùa cậu mỉm cười đắc thắng khi biết Sun Woo không thích Duk Sun như cậu vẫn nghĩ.

Có lẽ nếu không xuất hiện “đối thủ” Taek thì biết đâu Hwan đã giành được trái tim của Duk Sun, vì khi này cô nàng cũng có vẻ rung rinh trước cậu (dù có thể nó chịu sự tác động của đám bạn). Nhưng chàng trai ấy lại một lần nữa giấu tình cảm trong lòng vì đối thủ của cậu lại là bảo vật của cả khu phố, là người bạn cần sự bảo bọc của mọi người. Taek có thể không yếu đuối nhưng Hwan làm sao có thể cứ thế lờ đi chuyện đó mà bày tỏ với Sun.

Rồi những năm 80 ấy trôi xa, các chàng trai cô gái của khu phố kia sẽ trưởng thành, mang theo những hoài bão và ước mơ mà vào đời. Hwan liệu có trở thành phi công như cậu nói, tình cảm chân thành đầu đời cậu dành cho Duk Sun liệu có được cô biết đến?

Xem Reply 1988, chấp nhận bước lên thuyền Hwan và dành tình yêu cho cậu ấy. Mình mong cậu ấy sẽ có một cái kết đẹp với tình yêu đầu của mình. Nếu Sun không đáp lại tình yêu của cậu, Hwan cũng đã để lại những ấn tượng đẹp với khán giả. Vì tình yêu dành cho Duk Sun, vì sự hết lòng đối với những người bạn của mình.

Cre: Reply 1988 Kites Forums
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

114#
Đăng lúc 19-1-2016 14:42:26 | Chỉ xem của tác giả
Yan gửi lúc 19-1-2016 01:52 PM
[19012016] Ryu Junyeol at Incheon Airport

Nghe đồn là anh giai có kỳ nghỉ ở Pucket Thái La ...

Trời cho cặp chưn dài là để phe ra chứ không phải để bận mấy kiểu quần chó táp đó đâu nha Dơn
Cty anh không có tiền thuê xì tai lít cho anh hả T^T
Thiệt nhiều khi không biết nói sao, nhìn cứ xấu sao sao đó mà vẫn cưng :v aigoo cái đời fan gơ của tui :v

Bình luận

uhm, công nhận, kiểu dáng ng ốm ốm, cao cao, mặt nhà quê nữa =]] mấy kiểu thời trang ajuma thì koi bộ hợp với chả  Đăng lúc 19-1-2016 03:56 PM
Yan
quê thật nhưng t thấy hợp vs ông ấy đó =)))))  Đăng lúc 19-1-2016 03:46 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

115#
Đăng lúc 19-1-2016 14:44:18 | Chỉ xem của tác giả
Trời ơi mấy bà này bị cuồng kiếm xiền à )

T chỉ muốn post 1 vài tin lượm lặt thôi )

of course Junyeol is the center of the attention compared to anyone else at the airport

lmao Hyeri and Junyeol arrived at airport around the same time

Nghe đồn k đi mà cuối cùng lại đi cùng ngau thế này à

Thành người nổi tiếng òi, cả 1 đoàn mà ống kình chĩa mỗi bạn thế này

Bình luận

Ảnh con Ri đâu?  Đăng lúc 19-1-2016 03:50 PM
vẫn đang buồn cười vì thời trang quần ống xớ xắn gấu. Không hiểu sao rất hợp với Yeol :D  Đăng lúc 19-1-2016 03:14 PM
nàng H confirm là đi mà =))  Đăng lúc 19-1-2016 02:44 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

116#
Đăng lúc 19-1-2016 14:45:32 | Chỉ xem của tác giả
[19012016] Dàn cast reply 88 tại sân bay - cont

Hwannie

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

117#
Đăng lúc 19-1-2016 14:45:46 | Chỉ xem của tác giả
Bài của peter_pan91

Viết bài này để bày tỏ tình cảm với tình yêu mới của đời mình – Kim Jung Hwan. Dù theo dõi thớt từ những ngày đầu nhưng đến giờ mình mới ngoi lên điểm danh và bày tỏ chút tình cảm. Hồi R94 tui cũng ngoi lên đúng 1 lần và vô tình gây nên 1 cuộc chiến nho nhỏ giữa 2 phe (so với tổng thể thì cực nhỏ luôn nên chắc chẳng ai nhớ). Nhưng mờ lần này mình cũng vẫn phải nói câu tương tự, vì đó là cảm nhận thực của mình và mình muốn nói ra điều đó, hy vọng các bạn khác team thông cảm và không phản đối or thắc mắc gì, chỉ là suy nghĩ cá nhân thôi và không ác ý gì hết. Câu hồi đó là chẳng hiểu sao mình chả có tý cảm xúc gì với 7 Bông (viết ra mới thấy biệt danh thiệt dễ thương), lần này mình cũng chả có tý cảm xúc gì với Taek, vô cảm hoàn toàn luôn. Do vậy cả 2 lần (mình không xem R97 tử tế) toàn bộ tình cảm mình dồn hết vào nhân vật còn lại trong tam giác tình yêu, anh Rác và bạn Cún (dù 2 nhân vật bằng tuổi nhưng mình lại quen xưng hô như vậy).

Hồi đó tui áp dụng chiến thuật không soi hint, không đọc bài của team khác và kiên quyết tin vào cảm giác của mình (từ tập 2 đã yên chí anh Rác là chồng 100%). Và lần này tui cũng làm như vậy, từ nụ cười mỉm tập 1 đã yên chí Jung Hwan là chồng 100%, tuy cũng có lung lay tý chút nhưng đến giờ niềm tin ấy vẫn còn 99% (vì lần này nữ chính chưa thể hiện tình cảm rõ ràng, vì trên đời còn 2 chữ “lỡ như”). Nếu thuyền chìm thì đây là lần đầu tiên trong lịch sử xem phim Hàn của mình nhận nhầm nam chính.

Nếu Jung Hwan của nụ cười mỉm đầy tự hào tập 1 làm mình chết ngất bởi sức hút ngoại hình (cười quyến rũ) thì càng ngày, không những ngoại hình quyến rũ theo từng năm (năm 1994 lên 1 đẳng cấp mới chiếm trọn trái tim mình) mà tính cách cũng ngày một chinh phục mình. Đến tập 18 thì bạn chính thức sánh ngang anh Rác trong vị trí mẫu người lý tưởng của mình (điểm cộng vụ ăn ở sạch sẽ tử tế). 2 ông này giống nhau nhất ở chỗ tinh tế, và đầy tình yêu thương. Mẹ Sung đã bảo anh Rác có trái tim của người ông, người bà. Jung Hwan cũng thế, quan tâm và yêu thương hết lòng, chỉ biết nghĩ cho người khác, hy sinh tất cả không nề hà, ôm mọi thứ vào mình không chịu cho ai chia sẻ, không cần nhận lại gì, nhưng bề ngoài thì luôn tỏ ra vô tâm. Chỉ khác là cách thể hiện bề ngoài của anh Rác xuề xòa, tưng tửng, bạn Cún thì xù xì, lạnh lùng. Hai con người ấy yêu lặng lẽ mà sâu sắc lắm, tinh tế, bao dung mà cũng cố chấp lắm. Họ tự nhận cái trách nhiệm chăm sóc, giữ gìn hạnh phúc của mọi người.

Anh Rác từ ngày nhỏ đã thay bạn làm người con trai hoàn hảo của nhà họ Sung, bạn Cún làm người con, người em, người bạn âm thầm quan tâm, yêu thương, cả 2 đều hy sinh nhiều hạnh phúc, cuộc đời riêng tư của mình. Với họ đó không phải là hy sinh, mà là bản năng, là lẽ tự nhiên, không có gì thiệt hơn cả. Vì thế trong tình yêu họ chẳng chần chừ giữ kín tình cảm của mình, không cho ai hay biết, mặc cho người con gái họ yêu hoang mang, đau khổ. Anh Rác hạnh phúc hơn vì người anh yêu luôn một lòng hướng về anh và anh sau bao chần chừ, đắn đo cũng đã sớm dũng cảm nắm lấy hạnh phúc cho mình. Anh yêu mà đặt cho mình chồng chất gánh nặng, anh đã suýt mất Na vì khư khư muốn giữ gánh nặng ấy một mình, cuối cùng anh đã hiểu yêu là cũng cần phải sẻ chia.

Còn bạn Cún, bạn yêu khi còn ở cái tuổi niên thiếu, chưa trưởng thành được như anh Rác, tình địch của bạn lại là người bạn thân yêu quý, nên suốt 6 năm (có lẽ hơn) bạn chôn chặt tình cảm của mình. Ở cái tuổi 24, bạn nhận ra sai lầm của mình và từ bỏ, một cách không thể đau đớn nhưng cũng không thể thanh thản hơn. Viết đến đây lại thấy rằng bạn chẳng cần là chồng nữ chính cũng được. Phải rồi, bạn đâu cần đáp lại gì, bạn đã yêu hết lòng tình yêu đầu thời tuổi trẻ, tạm biệt tình yêu không hối tiếc, chỉ cần những người bạn yêu hạnh phúc là đủ. Nỗi đau ấy sẽ đi theo bạn suốt đời như một phần tuổi trẻ, ai mà chẳng có. Dù đau nhưng cũng là một niềm đau đẹp đẽ, ghi dấu một tình cảm trong sáng, sâu đậm, thủy chung, lặng lẽ, cao thượng, đẹp đẽ vô cùng. Rồi một ngày bạn sẽ có cô gái định mệnh của riêng mình, sẽ yêu và được yêu trọn vẹn. Bởi vì nhất định người như bạn sẽ được hạnh phúc. Chưa biết 2 tập cuối thế nào, nhưng cảm ơn biên kịch đã viết nên một nhân vật, một tình cảm đẹp như vậy. Cảm ơn chàng diễn viên tài năng và quyến rũ Ryu Jun Yeol đã khắc họa vai diễn hoàn hảo, sống động, chân thật như vậy để làm con tim bao khán giả mê đắm. Anh Rác, bạn Cún và những nhân vật của R1994, R1988 sẽ mãi là những nhân vật sưởi ấm trái tim mình.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

118#
Đăng lúc 19-1-2016 14:49:51 | Chỉ xem của tác giả
Chời ơi, coi fan kìa, tui cũng biết nên mừng hay buồn vì sự nổi tiếng quá nhanh và quá mạnh này của ổng nữa

Nonus quả ảnh hyeri's wearing the supposedly-future-junghwan's jacket in r88

Bình luận

Nhìn khán giả chen chúc cũng thấy mừng cho Chó, một tấc lên giời đó mà. 2 đứa mà đi chung đc với đoàn cũng hay. Có khi nào hẹn hò quay CF riêng nên mới bảo busy =))   Đăng lúc 19-1-2016 04:04 PM
@heo: a này già thì có chứ chính chắn thì chưa chắc =)) @koko: khẳng định bất chấp dư luận =))  Đăng lúc 19-1-2016 04:00 PM
Ai đồn gì đồn nha, giai nhà em mới đóng phim đừng yêu đương, hãy tập trung đóng phim thôi anh ạ, đừng gây thị phi nha  Đăng lúc 19-1-2016 04:00 PM
Ai chứ Hyeri thì nghi lắm :v em này thích kiểu trai già dặn chín chắn mà :v hồi quen với Tony là hiểu rồi :3  Đăng lúc 19-1-2016 03:58 PM
Cũng có khi brand đó tài trợ cho cả phim. Nhưng mới kết thúc, đang nhiều tin đồn 2 đứa thế, mặc cái áo, quá bằng muốn khẳng định ngầm =))))  Đăng lúc 19-1-2016 03:52 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

119#
Đăng lúc 19-1-2016 14:51:21 | Chỉ xem của tác giả
Bài của Yenamy

Hoang hoải
Em ơi, em có biết thế nào là hoang hoải?
Là những buổi chiều thấy bóng nhau mà chẳng thấy người
Là những khi gan ruột úa mòn mà phải gắng gượng cười
Sao cho chuyện này yên ổn
Là những ngày tâm hồn mình như buổi chiều bão giông
Cực kì nhiều thương tổn
Nhưng vẫn mỉm cười và nói không sao
Tình yêu đầu là kí ức nôn nao...

Lòng cậu những ngày này, chắc phải chịu những niềm hoang hoải như thế.
Cậu đối với tôi, như mặt trời, ấm lắm, nóng lắm, nhưng vì quá nóng, không ai gần cậu được, không ai hiểu cậu được, cậu cứ đến và đi, lặng lẽ đối diện với mọi mầm non cảm xúc nảy nở trong lòng mình, rồi tự tay chèn ép nó, kìm chặt nó, không cho nó được lớn lên.
Không để mọi người cùng đau thêm.
Nhưng nó vẫn lớn. Tình yêu của cậu vẫn lớn. Nó bắt đầu vội vã. Nó bắt đầu từ một lần cậu và cô ấy kề sát, từ hơi thở của cô ấy, từ cách cậu bối rối ngẩng đầu lên nhìn trời, và cô ấy nhẹ nhàng tựa đầu vào ngực cậu.
Nhưng không, có lẽ nó bắt đầu trước cả thế. Từ cách cậu luôn chú ý đến cô, tin tưởng cô, dù ở bất kì đâu.
Rồi, trong những ngày mải mê của tuổi trẻ, cậu đã say, và đã yêu. Cậu yêu chân thành, yêu nồng nhiệt, cố sức thể hiện những gì cậu có.
Thực ra, cậu có rất nhiều. Trong đám bạn, cậu có lẽ là đứa trẻ đầy đủ nhất. Cậu có cha mẹ thương yêu, có cuộc sống giàu có sung túc, học hành giỏi giang, có những người bạn đồng hành trân quý.
Vậy nên, cậu có thể thỏa sức nghịch ngợm. Cậu đúng y như một đứa trẻ mới lớn cần phải thế. Cậu xin 10000 won thay vì 500 won, lén uống rượu, trốn học, đọc sách ảnh không lành mạnh, trêu trọc bạn nữ. Cậu cũng từng nhút nhát khi bị bắt nạt.
Nhưng cậu cũng lớn hơn một đứa trẻ 18 tuổi rất nhiều.
Cậu không phải đứa trẻ ngậm thìa vàng mà lớn. Tuổi thơ cậu cũng khốn khó, cậu cũng từng sống rất nghèo. Cậu cũng từng như Duk Sun, nên thực ra, từ sớm, cậu đã hiểu thế nào là cuộc sống.
Cậu không phải thiên tài như đứa bạn IQ 139 của mình. Cậu giống Sun Woo hơn, học giỏi là vì cố gắng. Cậu rất cố chấp, rất kiên nhẫn, và rất chăm chỉ. Cậu biết đâu là đích đến của mình.
Anh cậu bị bệnh tim, nên cậu luôn chăm sóc anh của mình, và yêu thương anh của mình. Trái tim của cậu giàu tình yêu. Cậu học được cách phải yêu thương người khác từ rất sớm. Và cậu cũng học cách trưởng thành, để cậu trở thành trụ cột thay cho người anh ốm yếu.
Cậu nhút nhát khi bản thân bị bắt nạt, nhưng khi người ta chạm đến nỗi đau trong lòng bạn thân cậu, cậu lại mạnh mẽ đứng lên.
Cuộc đời của cậu, thuận lợi có, nhưng thực ra, vẫn có nhiều khổ sở.
Thế rồi, khi tình cảm đầu tiên trong sáng cậu có với một người con gái ngày càng trở nên sâu sắc, khi cô ấy cũng hiểu ra, cậu lại đành phải cất nó thật lâu trong lòng.
Vì cậu yêu cô ấy, và cậu yêu cả những người bạn của mình.
Hoang hoải.
Cậu lạc lõng giữa hàng ngàn câu hỏi. Yêu, hay không yêu. Cả 2 cậu đều không làm được.
Người khác có thể ghét tình địch của mình. Có lẽ cậu cũng muốn làm thế. Cậu sẽ được an ủi. Nhưng lần này, đối thủ của cậu là người cậu yêu, là người cậu trân trọng, là người cậu bảo vệ và chăm sóc hơn 10 năm.
Nếu không lùi lại, cậu biết làm thế nào?
Cậu rất đau đúng không? Dù cậu có cố cười, nỗi đau vẫn đong đầy trong mắt cậu, trong vẻ lạnh lùng của cậu. Tình yêu là thứ mà ta không thể dối trá. Cậu có thể giả vờ mạnh mẽ, giả vờ lạnh lùng, nhưng tình cảm thuần khiết ấy len lỏi mà bộc lộ qua ánh mắt cậu, qua nụ cười của cậu, qua sự quan tâm của cậu, cậu phải giấu thế nào đây?
Ánh mắt cậu nhìn cô khi cô mơ màng, sao mà ám ảnh Nếu cô còn nhớ, nếu cô nhận ra đó chẳng phải mơ, nếu cô tỉnh táo hơn một chút, có lẽ cô sẽ nhận ra rằng cậu rất thương cô.
Một mình chong đèn thức trắng đêm. Một mình chờ đợi cô ấy trở về mới yên tâm ngủ. Một mình nhìn bạn thân gục đầu lên vai cô ấy, cánh cửa đóng lại, sao mà đau xót thế...
Có thể anh đã là người đến chậm
Khi trái tim em lỡ một nhịp rồi
Anh biết làm gì? Anh gọi em trở lại?
Hay nhìn em theo dư ảnh xa xôi...

Tình đọng giọt đầu môi
Người xa như hơi thở
Nhớ thương thì vô cớ
Tháng năm thì buông trôi.

Mấy chục năm sau cậu sẽ thế nào? Tình yêu này của cậu, tiếp tục, hay đành buông lơi...
Tất cả không còn quan trọng.
Tuổi 18 của cậu trong lành mà u ám, hi vọng cậu kịp cho một lần tỏ tình...
Để dù thế nào, cậu cũng không hối tiếc.

... Lúc đầu, mình xem phim mà không để ý đến Jung Hwan một chút nào cả, phần vì lâu nay mình yêu bằng mắt (chắc chỉ trừ mấy thằng idol già nhà mình là mình để ý tới tính cách) hơn nữa thực sự Hwan mấy tập đầu chẳng đáng để yêu, mình còn suốt ngày tua qua cảnh của cún, khiến sau này phải miệt mài tua về xem lại.
Hwan bắt đầu khiến mình chú ý khi đấm tên bắt nạt Còn với Taek, mình không thấm nổi quả đầu ngố, thời lượng lên hình của cậu chàng lại ít, mình cũng chẳng thèm để ý cậu ấy luôn.
Thế rồi một ngày, mình đổ Jung Hwan vì những quan tâm bình dị, nhẹ nhàng mà ấm áp của cậu ấy. Rồi ở trò Manito, khi Taek mặc áo phông trắng và cười, mình tiếp tục đổ Taek.
Vậy nên mình đã 2 chân 2 thuyền khá lâu, vì với ai, mình cũng tin là Sun sẽ hạnh phúc.
Nhưng mấy tập gần đây, chẳng hiểu thế nào, mình bắt đầu thương Hwan hơn một chút. Càng rõ các hint hướng về Taek, mình lại càng thương Hwan. Người ngay từ đầu đã được mặc định là chồng, giờ không phải nó mới "đắng cay muôn phần"
Bởi vì nhất định sẽ có một người phải tổn thương, mình chẳng muốn nghĩ tương lai ai sẽ là chồng nữa, mà chỉ mong họ đều có 1 tuổi trẻ không hối tiếc, để có thể nhớ những năm tháng về sau, vậy là đủ.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

120#
Đăng lúc 19-1-2016 14:53:02 | Chỉ xem của tác giả
(Video) Jung Hwan in Reply 1988, Ep 18

Cảnh này làm mình khóc hết nước mắt
Cũng là cảnh khiến Jung Hwan xúc động, còn Hyeri không kìm được nước mắt

Joon Yeol à, mong anh ở một bộ phim khác sẽ có được hạnh phúc nhé

Klq mà hoa đào của Kites bay nhiều hơn thì phải

Bình luận

tôi viết rồi đấy nwhng có lẽ bài này các cô k thích đâu :)  Đăng lúc 19-1-2016 04:13 PM
Yan
Cô Đớp Liu chăm vào viết nhé, t thích giọng văn của cô :))) cô viết nhiều t xây fanclub cho =))  Đăng lúc 19-1-2016 03:51 PM
Vầng. em viêt bên này thôi cho nhà mình thẩm. :))). Sau này chắc vào đây dài dài nên xây cho nó được như nhà ông chủ Kim chứ sao nhìn mãi như nhà bố Sung thế này :)))   Đăng lúc 19-1-2016 03:02 PM
viết vô đây lun nha cô đớp bờ liu  Đăng lúc 19-1-2016 02:58 PM
Uh, cop bài nào về anh ấy đấy, cho nó xôm nhà lên, nhớ ghi chú Reply 1988 vào, sau này ổng còn phim khác nữa  Đăng lúc 19-1-2016 02:57 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách