Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: StefanieVu
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Nam] Kang Dong Won - 강동원

[Lấy địa chỉ]
3901#
Đăng lúc 1-1-2018 01:14:30 | Chỉ xem của tác giả
Đầu năm viết nhiều hơn cho người thương của tôi 1 chút
Cảm ơn anh vì chặng đg anh đã đi, vì những tình cảm đáng quý, những ng bạn dễ thương mà tui đã đc làm quen chỉ nhờ có theo chân anh cảm ơn cả những bài học, dù chúng có thế nào, tôi tin rằng một thời gian sau, tất cả sẽ trở thành những ký ức xinh đẹp.

Năm nay khi 1987 ra mắt, có nhiều điều mừng vui muốn nói, nhưng cuối cùng chúng dồn lại thành đau xót khi tôi nghĩ về anh, suốt quãng thời gian anh phải chịu đựng, chịu tổn thương 1 mình, rồi cả cái mùa hè khủng khiếp vừa rồi.
Trong phim Hwang Jin Yi, Jin Yi có hỏi thầy mình tình yêu là gì? Ông trả lời rằng, nếu thế giới bắt con chịu đựng, hãy cắn răng nhẫn nhịn. Nếu thế giới bắt con phải chiến đấu, hãy đứng lên đến hơi thở cuối cùng. Sau tất cả, đó là tình yêu.

Cảm ơn anh, vì rất nhiều tình yêu chân thành cuả mình. Anh k đóng 1987 để đc minh oan, k đóng 1987 để đc lưu danh sử sách, để gây ảnh hưởng xã hội. Mục đích ban đầu, anh chỉ làm như vậy để an ủi và chữa lành nỗi đau những người đồng bào của anh. Trong cả quá trình này, anh đã thật khiêm nhường và thầm lặng

Vậy nên, hơn ai hết anh xứng đáng đc yêu thương, yêu thương thật nhiều <3

Bình luận

Chính là như vậy, thầm lặng đến mức nghĩ mà đau lòng. Anh vất vả rồi!  Đăng lúc 4-1-2018 07:47 AM
như họ vậy!!  Đăng lúc 3-1-2018 09:39 AM
nhiêu chuyện mà anh còn giữ cho riêng mình nữa! Và chị cực ghét cái suy nghĩ của Knat về việc anh nhận 1987 để chuộc tội. WTH??? Làm như ai cũng nhỏ nhen, tính toán   Đăng lúc 3-1-2018 09:39 AM
:)))) Trái tym em yếu đuối lắm anh ơi, thấy trai đẹp là em đứng hình liền à chứ ko phải có ý đồ xấu gì đâu :D Sáng đọc cmt 1987 mà mát hết cả lòng. Còn bao   Đăng lúc 3-1-2018 09:36 AM
tập dượt phát biểu trước 1 bài đi chị ơi, mình cứ nhìn anh hoài là anh sợ đó :))  Đăng lúc 3-1-2018 02:32 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

3902#
Đăng lúc 2-1-2018 03:51:25 | Chỉ xem của tác giả
Anh và 1987 ( part n, lược dịch những phần liên quan đến anh. Thực ra tui rất muốn dịch toàn bộ vì đây là dự án hết sức ý nghĩa, và là tác phẩm tui khá ưng ý, hừm, mỗi tội tui ngu lắm tiếng hàn )
- Đạo diễn Jang nói về cách ông câu giai nhà về : Kang Dong Won đã từng hợp tác với tôi trong 1 bộ phim ngắn trước đây ( Camelia, tác phẩm gây đau đầu cho người xem ) và chúng tôi thường xuyên có những cuộc trao đổi thân mật với nhau. Vậy nên, khi kịch bản vừa mới được ra lò, tôi đã hỏi Dong Won ngó thử xem sao. Dong Won là một ngôi sao lớn, anh ấy không thích sửa chữa kịch bản và không khí thời điểm đó cũng không thích hợp để ra mắt những bộ phim như thế này.
Nhưng Dong Won đã trả lời "Em sẽ thực hiện nó". Tôi rất cảm kích trước những lời nói ấy..Nhờ vậy tôi đã có thể bắt đầu bộ phim này"
- Biên kịch của bộ phim trích lại lời nói của anh "Nếu dự án này thành hiện thực, em muốn góp sức mình"
- Hiệp hội tưởng nhớ Lee Han Yeol có gửi 1 lá thư cảm ơn anh, đc post trên trang web của họ, dưới đây trích dẫn những phần tui hiểu được

" Có người muốn dành lời cảm ơn đến bạn, diễn viên Kang Dong Won, người đã thủ vai Lee Han Yeol...Trước khi bản báo cáo ( về danh sách đen) bị lộ vào mùa hè năm 2016, khi đế chế của Park Geun Hye vẫn còn lộng hành, dưới tư cách một diễn viên, bạn đã chấp nhận hiểm nguy bất lợi và là người đầu tiên chấp nhận vai diễn này. Một lần nữa tôi muốn gửi tới bạn lời cảm ơn chân thành nhất

Vai diễn của Kang Dong Won dù nhỏ, nhưng đã khích lệ lòng can đảm của tôi nhiều như núi Bang Teasan vậy
Tôi đã đến buổi chiếu premiere của bộ phim 1987, thật đau lòng hơn tưởng tượng. Tôi vỡ òa trong nước mắt..

Có rất nhiều người yếu ớt, nhưng họ đã nói "Tôi sẽ thay đổi thế giới vì tôi là một phần của nó". Có những người còn không có ý định sẽ lập gia đình. Dù họ chỉ là những người nhỏ bé, nhưng những cá nhân như vậy đã làm những việc lớn lao như núi Taesan. Họ đã cùng nhau khiến thế giới trở nên tốt đẹp hơn"

Bình luận

Là vậy đó! nhìn thì trẻ con íu đuối ;)) nhưng manly hết phần người khác, mạnh mẽ kiên định với cái mà mình đã chọn  Đăng lúc 4-1-2018 07:49 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

3903#
Đăng lúc 3-1-2018 02:15:04 | Chỉ xem của tác giả
Anh mình đã đến nhà bạn Han Yeol, thăm lăng mộ của bạn ấy và gặp mẹ bạn ấy trước khi bộ phim khai máy và trước ngày nó được trình chiếu. Anh thật sự dành rất nhiều tâm trí của mình cho bà. "Là chuyện bình thường khi một người diễn viên tìm đến gia đình nhân vật để thấu hiểu suy nghĩ của nhân vật trước khi nhập vai, nhưng Kang Dong Won không chỉ đến gia đình chúng tôi vì lý do ấy. Anh ấy gặp mẹ tôi ( bà Bae Eun Seum) và cảm ơn bà vì đã cho anh ấy 1 cơ hội để thực hiện một bộ phim ý nghĩa như vậy. Tôi nghĩ mẹ tôi vì thấu hiểu sự chân thành của anh nên đã cho phép 1987 được khai máy. Kang Dong Won đã hỏi ý kiến bà rất nhiều lần, bà là "đạo diễn" cho cả Kang Dong Won, Jang Jung Hwan và các diễn viên trong 1987.  Tôi cũng nghĩ rằng mẹ muốn cất tiếng nói về sự nỗ lực của người dân với đất nước này qua bộ phim. Mẹ tôi đã già yếu rồi, bà không thể trực tiếp đến xem 1987 nhưng bà luôn ủng hộ nó bằng cả trái tim"

Sự thực là bà đã luôn lo lắng rằng mình sẽ không thể đến xem 1987 từ mùa thu. Người thân trong gia đình kể lại rằng, bà gọi anh là "thằng bé". "Thằng bé Kang Dong Won đã phải cố gắng rất nhiều", và bà không muốn nói với anh rằng anh đã làm tốt lắm nhưng lại chẳng thể đến xem phim..

Dưới đây là một chút tâm sự của bà ( lược dịch phỏng vấn)

"Tôi muốn chia sẻ giá trị quý báu của nền dân chủ trên mảnh đất này cần phải tiếp tục với sức mạnh của nhân dân". Bà Bae nói rằng bà đã từng không có đủ can đảm để đối mặt với nỗi đau và sự căm hận cách đây 30 năm. "Tôi đã từng tham gia rất nhiều cuộc biểu tình cũng như lễ tưởng niệm của đại học Yonsei, nhưng nội dung của bộ phim khác với bức tranh tôi tưởng tượng. Tôi nghĩ rằng mình sẽ rất khó khăn để có thể nhìn thấy cảnh ( con trai qua đời) trên phim với tư cách một người mẹ. Khi tôi đã đủ sẵn sàng, tôi sẽ xem chúng".Từ đó đến nay ngành điện ảnh đã phải triển 30 năm, thế hệ thanh niên dường như không biết nhiều về mong muốn của họ đối với nền dân chủ sâu sắc như cách mà bộ phim này truyền tải. Hy vọng thế hệ trẻ sau khi xem phim sẽ đoàn kết mạnh mẽ hơn.
Bác ơi, một ngày nào đó bác hãy xem bộ phim này nhé, con tin là những gì cần được an ủi, cần được sẻ chia và lắng nghe, anh và đoàn làm phim đã hoàn thành trọn vẹn cho bác. Đó là món quà xinh đẹp và ấm áp mà mọi người đã dành cho bác và cả bạn Han Yeol

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

3904#
Đăng lúc 3-1-2018 02:26:30 | Chỉ xem của tác giả

Dưới đây là phóng sự của đài SBS về 1987 ra mắt vào ngày hm qua, nội dung chia sẻ những câu chuyện hậu trường của đoàn làm phim, sự chỉn chu và tận tâm của mọi người để cùng nhau làm nên tác phẩm ý nghĩa nhất năm nay. Trong phóng sự này, mẹ bạn Han Yeol một lần nữa chia sẻ việc anh là người chân thành và chăm chỉ. Anh đã đến nhà, chăm sóc bà chu đáo, cũng đã đến lăng mộ viếng bạn Han Yeol. Bà nói rằng anh mình cũng cao lớn như bạn ấy. Nhìn anh bà ước gì con trai mình cũng sẽ xuất hiện như thế trước mặt bà..

Nhiều hơn 1 chút ảnh của chàng trai ấy

Hôm nay 1987 đã đạt mốc 2.6tr vé. Tui sẽ kết post bằng nhận xét của PD Park Chan Wook về tác phẩm này: "1987 còn hơn cả một bộ phim. Đó không chỉ là một chuỗi lời khai, tiếng la hét hay tiếng súng. Khi thời kỳ của những ngọn nến quay trở lại ( ý nói các cuộc biểu tình năm vừa rồi), việc ta có thể gặp những người bạn đồng chí hướng từ 30 năm trước là một phép màu chỉ có thể xảy ra nhờ bộ phim"
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

3905#
Đăng lúc 3-1-2018 10:40:05 | Chỉ xem của tác giả
@zizstar cái com của chị gãi đúng chỗ ngứa của em
thực ra từ vụ họ chĩa súng vào anh từ tháng 3 là trái tim em đã chẳng còn 1 tí tin tưởng nào ở những ngôn từ họ nói nữa rồi. Em tự hỏi nếu mình thực sự trân quý 1 người nào đó, sao họ có thể nhanh chóng đổi ngôn thay từ nhanh đến vậy? Cháy nhà mới ra mặt chuột, bản chất cả những com thực sự tích cực ở đó toàn là 1 sự đòi hỏi anh phải thế này, phải thế khác. Vì anh đã làm như thế nên chúng tôi khen anh. Từ nay trở đi anh cứ làm cái gì, anh có cố gắng đến đâu là anh bản chất đang cố gắng rửa tội. Nói cách khác anh mang lại 1 lợi ích gì đó, thỏa mãn 1 quan điểm cá nhân từ phía họ. Còn nỗi oan của anh, sự chịu đựng của anh suốt 1 thời gian dài chẳng ai nhắc lại

Nhắc đến com lại nhắc đến rằng sự thực những com đá xoáy anh không thiếu, đọc mà căm lắm. Vụ anh sang Hollywood thì họ đã xoáy là đấy được nhờ phúc "tổ tiên",xong bảo anh đi đóng phim hạng B, rồi thì đừng có rơi nước mắt vì 1 nhân vật không xuất hiện trên trailer, chẳng qua a ta không xứng đáng..Cho nên e k bao giờ dịch com của netizens trong nhà mình, đọc qua cho biết tình hình thôi, với em những gì họ nói nó trật đi rất nhiều và rất xa so với mục đích ban đầu của anh. Cảm ơn những lời khen, chắc chắn là sẽ còn nhiều những mỹ từ dành cho anh vì những hành động của anh không có gì để chê, nhưng em cần nhiều hơn ở họ sự đồng cảm, không thì mỹ từ chỉ là cái vỏ bọc

Thực ra ấy, e nhìn nhiều hơn vào hành động. Điều mà đến bây giờ em vẫn còn tức giận, đó là bản chất, bản chất cái vụ tháng 3 của anh mình rõ ràng là 1 âm mưu. Nhưng mà không ai thèm đưa nó ra ánh sáng 1 cách tử tế. Ừ, cứ giả sử, giả sử rằng có 1 đứa không thuộc thành viên ban quản trị diễn đàn, dở hơi cám hấp đã đăng tin bậy bạ đi. Nhưng cách đây 1 thời gian, cái người làm công tác edit, kiểm soát các bài viết bên max movie có 1 buổi phỏng vấn trên đài radio, người đàn ông đó nhận ngay 1 câu hỏi là làm ăn kiểu gì vậy. Sau 1 hồi khoe khoang anh ta nói rằng cái vụ anh nhà mình, anh ta có biết. Anh ta đã đọc các tài liệu lịch sử và cảm thấy không chắc chắn lắm về quá khứ, nên anh ta không có "bình luận" nào. và thực tế thì như mình đã thấy, vì anh ta k kiểm soát bức ảnh đó nên nó được đăng lên không chỉ 1 lần! Ức sôi cả gan! Đó knet ở đâu sao k vào bảo vệ anh! Người ta trả lời rõ mồn một trên radio như thế kia sao k nói, mà anh có 1 câu từ thuở nào rồi thì moi lên chì chiết cho bằng đc!

Em nghĩ những gì xảy ra thời điểm ấy sẽ luôn là điều khiến anh nặng lòng, nhưng biết làm sao được bây giờ. Anh im lặng và em cũng chỉ muốn im lặng nhìn về phía anh, mong chính sự chân thành hồn nhiên trong hành động của anh không những giúp anh đối đầu với xã hội này mà tự nó cũng giúp anh nguôi ngoai phần nào. A k sống theo lề thói xã hội, a sống bằng " luật lệ" trong trái tim của mình. Thực ra anh còn làm nhiều hơn, nhiều hơn nữa những gì họ viết cơ, chưa kể vô vàn thứ anh phải chịu đựng mùa hè vừa rồi. Em chẳng biết nữa, nhưng chính vì những gì anh làm thuần khiết hơn bản chất đòi hỏi từ những comment đó nên em lại có suy nghĩ, thôi đừng để ai biết có khi còn hơn không? Vì càng kể ra thì phản hồi nhận lại càng khiến mình đau lòng thêm

Nhưng càng như thế mới thấy anh thực sự đáng quý, không phải vì tài năng gì gì đó mà vì cốt cách con người, và hiểu tại sao bạn bè đồng nghiệp và mẹ bạn Han Yeol lại quý anh đến như vậy. Con người đáng trân trọng nhưng lại phải chịu nỗi đau lớn đến thế, đúng là sự đời không thể đòi hỏi được, chỉ có thể  cố gắng sống không hổ thẹn với lương tâm mà thôi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

3906#
Đăng lúc 7-1-2018 10:48:04 | Chỉ xem của tác giả
Hôm nay a đã đến buổi chiếu của 1987 Tui tin thế nào anh cũng sẽ xuất hiện mà thực sự muốn nghe mọi thứ từ chính anh trước bất cứ tin nào của báo chí.
Cạnh anh còn có 1 người nữa, là tổng thống Moon Jae In

Những ngày vừa rồi với anh lại là 1 sự tổn thương khác. Khi mà người ta vẫn cố gắng đặt điều cho anh, bất chấp anh đã vô cùng chân thành và dũng cảm. Tui có lời cảm ơn YG vì đã bảo vệ anh nhanh chóng, và cũng mong anh đừng quá nặng lòng. Mẹ bạn Han Yeol biết, đoàn làm phim biết, và những con người chân chính cũng biết anh đã thật lòng thật dạ hướng về những người đồng bào của anh đến mức nào. Mong anh đừng tổn thương bởi những lời xằng bậy, bởi người quan trọng nhất trong việc này, mẹ bạn Han Yeol đã luôn tin tưởng và yêu thương anh
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

3907#
Đăng lúc 7-1-2018 12:45:26 | Chỉ xem của tác giả
Đông về người thương của tôi lại ốm mất rồi lại quay mông vào mặt khán giả để oắt xì rồi a có biết tui xót a lắm không hả vẫn bờ vai rộng vẫn cái lưng dài mà sao giờ nhìn anh mỏng manh cô đơn thế hiuhiu chỉ muốn chạy ra ôm cứng lấy mang về hem cho đi làm nữa

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

3908#
Đăng lúc 7-1-2018 23:24:11 | Chỉ xem của tác giả
Hôm nay người thương đổi gió, không chơi chiêu hắt xì 5s mà tổng cộng 5p liền. Không có quẹt mũi như mọi bận mà là úp mặt vào cái khăn to tổ bố rồi rấm rứt 1 mình, hoặc cắn răng cắn lợi, đưa 2 bàn tay thô ráp che kín mặt, bịt chặt miệng, vai run lên bần bật. Ra đến ngoài rồi vẫn còn quẹt nước mắt, vụng về đến xót xa

Anh ạ, yêu anh, thương anh

Bình luận

T__T  Đăng lúc 9-1-2018 11:44 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

3909#
Đăng lúc 8-1-2018 23:09:26 | Chỉ xem của tác giả
Tổng hợp 1 vài tin về anh và 1987
- Trong chương trình Behind story, mẹ bạn Han Yeol đã nói ước gì anh là con của bà. Bà cảm giác như sau 30 năm cuối cùng thì con trai cũng trở về. "Tôi cảm thấy vui như thể tôi được gặp lại Han Yeol lần nữa. Tôi nghĩ sẽ thật tốt nếu Dong Won tới thăm mình thường xuyên. Nhưng tôi không thể nói thế với thằng bé được. Tôi chỉ không thể. Tôi lại ngây ngô một lần nữa rồi"
Cuối đoạn video có cảnh tư liệu trước đây, mẹ bạn Han Yeol gọi thảm thiết tên bạn ấy và nói bạn ấy hãy quay về nhà ở Gwang Ju, thật là đau thắt cả ruột gan
- Chuyện thần kỳ sau hậu trường của 1987, ngày anh đến thăm mộ bạn Han Yeol có một chú chim đã đậu trên tấm bia rất lâu, khoảng 20 phút. Điều trùng hợp là cũng trong tang lễ của bạn ấy vào năm 1987, cũng có một chú chim tương tự đậu trên ngọn cờ. Mọi người nghĩ rằng có lẽ linh hồn của bạn Han Yeol đã  quay về để phù hộ cho anh cũng như đoàn làm phim

Sau khi phim đóng máy, mẹ bạn Han Yeol đã tận tay muối kim chi gửi cho anh
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

3910#
Đăng lúc 8-1-2018 23:51:21 | Chỉ xem của tác giả
Tổng hợp tin tức buổi stage greeting của 1987
- Hôm đó ngoài tổng thống Moon Jae In còn có mẹ bạn Han Yeol, một người bạn của bạn ấy và một vài nhân vật thuộc lực lượng cảnh sát
- Tổng thống nói rằng đoàn làm phim đã làm được những việc phi thường. "Đặc biệt là Kang Dong Won. Anh ấy đã nỗ lực hết mình và làm việc chăm chỉ vì 1987". Ông cũng đồng thời dành lời cảm kích đầu tiên dành cho anh vì những nguy hiểm anh phải đối mặt khi nhận vai diễn này, được gặp anh tổng thống thấy đó là 1 vinh dự ( hết vợ tổng thống thích Kang Dong Won nay lại đến tổng thống, anh dạo này chiêu mộ được nhiều fan hâm mộ đao to búa lớn ghê á
Nói vậy thôi, lời này không chỉ dành cho anh. Tổng thống xin lỗi và bày tỏ lòng cảm kích tới các nghệ sĩ trong black list, ông hứa rằng trong tương lai sẽ tách bạch nghệ thuật và chính trị, đầu tư cũng như ủng hộ cho các nghệ sĩ hết mình dù họ có chọn đường lối như thế nào

- Mẹ bạn Han Yeol chỉ đến tham gia cuộc gặp mặt trước khi phim trình chiếu chứ không xem phim. Bà nói bà đến để nói lời cảm ơn tổng thống cũng như đoàn làm phim, nhưng bà thấy thực sự buồn vì chẳng thấy anh ở chỗ nào trên poster hết
Lúc đó thì anh cười toe sung sướng toàn cảnh cuộc trò chuyện ở dưới vid này. Và những giọt nước mắt thổn thức của anh cũng nằm gọn ở vid dưới đây

Trong buổi chiếu phim hôm đó, anh cứ ngồi trêm ghế khóc ngằn ngặt không ngừng, nhiều đến mức sau khi phim kết thúc anh bước lên stage muộn hơn thường lệ. Anh đã rất cố gắng tịnh tâm cầm nước mắt nhưng khi thấy khán giả ai nấy mắt đều đỏ hoe anh lại tiếp tục lã chã. Mẹ bạn Han Yeol thực lòng rất thương anh, cuối buổi stage greeting bà mỉm cười nói với anh "Tại sao con lại khóc khi con cũng đã góp sức thực hiện bộ phim này? Hãy nhìn mẹ và cười nào "

Phải đó anh ạ cười lên nào, thương thương

- Sau buổi công chiếu mọi người chậm rãi chia sẻ suy nghĩ của mình. PD Jang nói ông đã khóc cạn nước mắt và cảm thấy như mình đã chết vì bộ phim. Đỡ lời cho PD đang sụt sịt, Chú Kim Yoon Suk một lần nữa khẳng định tâm huyết của PD dành cho bộ phim này, đồng thời nhấn mạnh đây là tác phẩm mà mọi người cần xem nhiều hơn. Tổng thống đánh giá cao đoàn làm phim, nhận xét rằng bộ phim 1987 hội tụ cả 3 yếu tố: niềm vui, cảm xúc và thông điệp. Ông cho rằng đây là một trong những bộ phim hay nhất trên thế giới, dự đoán bộ phim này sẽ 10tr view và dành lời cảm ơn chân thành nhất cho đạo diễn, diễn viên cũng như các staff, đồng thời một lần nữa khẳng định ý nghĩa của bộ phim, khi mọi người sát cánh cùng nhau chúng ta có thể thay đổi thế giới. PD Jang tiếp lời với giọng nghẹn ngào "Cảm ơn thế hệ cha anh của chúng ta đã cùng nhau sát cánh trong năm 1987 và năm 2017 này, cảm ơn các bạn đã thay đổi dòng chảy của lịch sử cũng như các diễn viên của bộ phim"

Cuối cùng, anh mình chia sẻ" Trong quá trình chuẩn bị cho bộ phim, tôi nghĩ rằng mình đang mang nợ rất nhiều vì hiện tại cuộc sống của tôi thật tốt đẹp. Vậy nên, tôi đã tham gia bộ phim như một cách để trả ơn dù chỉ là một chút. Đến tận bây giờ tôi vẫn cảm thấy rất đau buồn, tôi sẽ làm việc tốt hơn nữa như một cách báo đáp những gì tôi đang được nhận"

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách