Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Bacham72
Thu gọn cột thông tin

[Shortfic] [Shortfic | T] Con tim & Lý trí | Bacham72 | Kim Jaejoong - Joo - Honey Lee

[Lấy địa chỉ]
 Tác giả| Đăng lúc 19-11-2013 19:46:27 | Xem tất
CHƯƠNG III: Vị trí.

Joo xin nghỉ 3 ngày, lý do: vết thương nơi bàn tay, cô bị phỏng vì nước cà phê. Chỉ có mình cô biết vết thương khiến cô phải nghỉ dưỡng để lấy lại tinh thần là gì mà thôi…

Ba ngày qua, lời nói của ai đó cứ lập đi lập lại trong đầu, cô sẽ không bao giờ quên, không bao giờ xóa, để tự nhắc nhở mình… không thể lạc lối…

--

Jae đứng trước một căn nhà trọ nhỏ màu xanh, anh đưa tay lên, nhưng lại bỏ xuống… nói gì với em nhỉ… cái xoay lưng của em trong buổi chiều ba ngày trước, những bước chân như chạy trốn, dáng em đứng lặng bên biển, bờ vai run rẩy, bật khóc nghẹn ngào… khiến trái tim anh tự dưng se thắt… em biết… rồi anh biết…

Khoảng cách giữa chúng ta là gì? Cái vòng tròn định mệnh sắp sẵn cho anh ư… Jae nắm tay lại, vẫn cảm giác lành lạnh xuyên thấu trái tim anh, cứ nghĩ chỉ mình anh rung động… nhưng cả em… anh không muốn nhìn thấy em như thế! Có những việc trong cuộc sống không thể cưỡng cầu, em hiểu… em hiểu để em lánh xa anh, anh phải làm gì để em không phải trốn tránh? Đừng rời xa anh, giữa chúng ta chỉ là mới bắt đầu, chưa chìm đắm để phải cố thoát ra, chưa ràng buộc để phải từ chối, chưa sâu đậm để không thể buông bỏ.

Cảm giác của em có giống anh không? Cái cảm giác của anh như là… chúng ta sinh ra chỉ để dành cho nhau… phải, khi thấy em xoay người rời xa anh, anh đã có cảm giác ấy… tình có sóng gió mới bền vững ư? Không, giữa chúng làm gì có tình để có sóng gió… Cho em giây phút bình yên ư? Cũng không!... Như thế này chỉ khiến anh cảm thấy đầy tội lỗi, quan tâm đến em… thì anh cũng cảm thấy đầy tội lỗi… Chưa bao giờ anh cảm thấy khó xử như thế này, em nói đi, hoặc cho anh tín hiệu gì đó, để anh biết được vị trí của mình…

Jae đưa tay lên, cuối cùng thì lý trí cũng thắng con tim anh… sao cứ phải nghĩ khác đi, là một người bạn quan tâm một người bạn thôi… lý trí anh dập tắt cái cảm xúc của con tim anh…

Joo ôm gối vào lòng, suy nghĩ miên man… anh đáng ghét, người ta là thư ký của anh, ít nhiều anh cũng phải gọi điện hỏi thăm chứ, giám đốc gì mà vô tình thế, thư ký này đâu phải không được việc đâu, hơn nữa người ta bị phỏng bởi ly cà phê mà ai đó đòi nóng thật nóng cơ mà… Joo vòng tay siết chặt cái gối vào lòng hơn nữa… con tim cô đang dẹp bỏ mọi suy diễn của lý trí, nó đang lên tiếng với những cảm xúc hờn giận đầy ắp từ nó mà thôi.

Cọc cọc cọc

Joo nhìn ra phòng ngoài, cô đứng lên đi ra, ai gõ cửa vậy không biết, cô chạm tay vào công tắc, khi trời tối từ lâu mà cô không mở đèn. Bước trong ánh sáng xanh mờ mờ mọi khi, nhưng hôm nay sao cô lại cảm thấy chói mắt, đưa tay mở cửa theo quán tính… khựng lại…

Jae nhìn thấy… trước mắt anh người con gái ủ rủ, gương mặt xanh xao, không sức sống, khiến lòng anh nhói đau.

Joo bối rối khi chạm phải ánh mắt của Jae với một màu đen đặc sâu thăm thẳm… cô vội quay đi, sợ đôi mắt ấy, với cái nhìn như xuyên thấu trái tim cô… cô sợ mọi thứ phải phơi bày trước ánh sáng… cô đã làm gì tội lỗi đâu nhỉ, cô bước lùi lại…

-“ Mời… ông!”

Jae đứng lặng nơi cửa… em tỏ thái độ xa lạ, để làm gì… anh đưa túi thuốc cho cô.

-“ Xin lỗi Joo, ba ngày nay công việc nhiều quá, không thể đến thăm cô sớm hơn!”

Anh dối bằng cái lý trí phũ phàng…

-“ Không sao, cảm ơn ông…!”

Joo ngập ngừng nghĩ… anh đến chỉ để nói như thế thôi sao…?

-“ Nếu cô chưa khỏe, cô cứ nghỉ ngơi, có chị Hoa thế cho cô rồi!”

Joo giật mạnh túi thuốc trên tay Jae.

-“ Vậy tôi xin nghỉ hết tuần này!”

-“ À… ừh… sao cũng được!”

Jae ngập ngừng khi anh biết mình đã lỡ lời.

-“ Nhưng chị Hoa không làm việc giỏi như cô!”

Joo cảm thấy hài lòng, ít nhiều gì cũng phải nói như thế chứ…

Jae nhìn xuống bàn tay Joo.

-“ Vết thương sao rồi?”

Joo đưa tay lên, thản nhiên…

-“ Hôm nay thì tốt rồi!”

Jae nhìn bàn tay trước mặt, một bàn tay anh chỉ muốn nắm lấy, vô tình hay theo quán tính anh đưa tay lên.

-“ Ừh… cùng đỡ rồi nhỉ, nhưng phải thoa thuốc đấy, nếu không sẽ để lại sẹo!”

Joo bối rối rút tay về.

-“ Nếu không còn gì, trễ rồi…”

Jae bước lùi lại… em biết đuổi khéo người ta nhỉ…

-“ Tạm biệt, chúc cô ngủ ngon!”

Joo gật đầu.

-“ Ngủ ngon!”

Joo khép cửa lại… với trái tim lại se thắt, khung cảnh lại khẽ nhòe đi… thế này thì ngày mai sao cô có thể đối diện… chuyển việc ư… không, thật trong lòng cô, cô không muốn chuyển đi đâu hết nữa cả.

Jae quay đầu, bước đi… trên con đường vắng, vẫn là sự cô độc, lạc lõng… em từ chối, anh biết mình phải làm gì rồi, giữa chúng ta sẽ chỉ có công việc, không một thứ tình nào cả, dù là tình bạn… anh sẽ cố giữ vững vị trí của mình, để em không ngại ngùng rời xa anh.

--

Ngày thứ hai đầu tuần, Joo trở lại với công việc của mình, mọi thứ đều như cỗ máy với tốc độ ánh sáng có lập trình sẵn… cô cố làm hết sức chỉ để quên đi những gì vừa qua, một chút chán nản, một chút không sức sống, một chút lười biếng khiến cô nhụt chí, mệt mỏi, nhưng cô nén lòng không dám thở ra trước mặt giám đốc Kim.

Jae cũng thinh lặng chúi đầu vào công việc, đem theo nỗi buồn dấu kín tận đáy trái tim, cố gắng không tạo ra bất cứ một áp lực nào cho em nữa… kể cả việc gọi tên em, để em giận hờn ư? Sao em chẳng nhìn anh lấy một lần cho 8 giờ đồng hồ chúng ta làm việc cùng nhau, điều đó khiến anh cảm thấy mình bị bỏ rơi, để anh lại cứ phải nhìn vào cái thòng lọng nơi ngón tay mình, rồi trái tim anh khẽ se lại… se lại thôi, nhưng anh có cảm giác đau đớn… oan trái ư? Không, có gì đâu mà gọi là oan trái, sao chúng ta không như những người bạn trẻ tuổi, sao chúng ta lại có những suy nghĩ già cỗi thế này.

Joo đứng lên, cuối cùng thì cô cũng hoàn thành một ngày, thêm một ngày chịu đựng, thử thách… cho đến khi quen thuộc mới thôi… cô gật đầu chào giám đốc Kim rồi ra về.

Bước trên con đường có gió lớn với bầu trời đen nghịt, cô muốn đi trong mưa… để nước gội sạch những suy nghĩ thiếu tích cực của mình, để tinh thần tắm mát tìm mục tiêu mới.

Rào… trời lại đổ nước…

Joo ngạc nhiên ngẩng nhìn… cái ô màu đen tròn rộng quen thuộc, theo thói quen cô lướt mắt dọc theo cán dù chỉ để khẳng định… vậy là sao? Thế là thế nào?

Jae bước sau Joo, anh thấy bầu trời sắp đổ mưa nên anh cầm theo dù… việc làm này của anh không có ý gì sâu xa đâu, chỉ là chúng ta cùng đi trên một con đường, có thế thôi, nghĩ như thế được không em?

Joo thinh lặng bước từng bước như không chấp nhận, chẳng từ chối, nếu như cô không nghe được cuộc nói chuyện từ giám đốc Kim có lẽ cô sẽ cho mình là người hạnh phúc nhất… những lời đối thoại đó vang lên trong đầu cô, mỗi khi cô gần bên giám đốc Kim… không, vào giây phút này đây, cô chỉ muốn gọi anh là Jaejoong một cách thân mật, hoặc như anh gọi cô… Jae à… Jae à… cô biết chắc biết chắc mình sẽ không phát âm hay như anh, nhưng thật lòng cô cũng muốn phát âm hai từ ấy bằng sự dịu dàng có cả ngọt ngào trong đấy… anh không gọi em nữa, không khiến em say, để em hiểu rõ mình ở vị trí nào, thư ký Joo, thư ký Joo… anh thêm hai từ thư ký để làm gì… ai không biết là thư ký của anh, cần gì anh khẳng định… bao nhiêu đó đủ để em biết rồi… em là thư ký Joo của giám đốc Kim, em hiểu…

Jae cũng thinh lặng bước bên Joo, em vô cảm, bất cần đến tàn nhẫn… thà rằng em hờn, em dỗi, em khó chịu, phản ứng để anh cảm thấy nhẹ lòng, tự dưng trước em anh cảm thấy mình đầy tội lỗi, phụ tình em… anh gượng cười cay đắng… em như thế chỉ khiến anh lo thêm thôi, anh không muốn chịu đựng thử thách này, anh yếu đuối… chán đã quen thuộc, giờ có thêm… buồn.

Con đường dài khi ta không có tinh thần bước… rồi hai người lại mỗi người mỗi ngã… mưa chỉ khiến cho không gian thêm tang thương, gió lớn không thổi đi những phiền muộn giữa cuộc đời đầy ngang trái… tình là gì? Chưa yêu, nên chưa thể biết, chỉ nghe qua: tình là gì mà khiến trái tim ta có nhiều nỗi đau.

--

Hai tháng trôi qua, hai con người siêng việc nhất công ty đã hoàn thành xong tour du lịch tuần trăng mật cuối năm, sếp trên bảo thêm vào cả phần đầu năm nữa, tốt thôi… hai con người ấy đang nghĩ không biết nên làm gì tiếp theo đây… thật tốt…

Hôm nay, vào ngày thứ năm trời không nắng, giám đốc Kim cùng thư ký Joo đi thực tế… lần đầu tiên hai người cùng nhau ra ngoài… một người đi trước, một người đi sau… ngại ngùng…

Joo ngẩng nhìn dáng Jae phía trước, vẫn những bước vững chãi, nhưng có chút lỗi nhịp, ngập ngừng… anh đợi em bước lên đi cùng sao… em không muốn, em thích như thế này, bước theo sau anh, chỉ để được nhìn anh… len lén, khi em không còn đủ tự tin đối diện với anh nữa… em sợ cái lý trí của em buộc em đối diện, chấp nhận… cái dáng cao lớn ấy tự dưng làm em cảm thấy mình nhỏ bé, chỉ muốn nép vào lòng ai đó, cùng vòng tay dang rộng ấp ôm… em cảm thấy cô đơn, trước anh, em cảm thấy cô đơn lắm lắm…

Jae đưa mắt nhìn quanh… không một bóng người nơi đảo nhỏ này, chỉ có em và anh, sao chúng ta không thể sánh bước, sao em cứ theo sau bước chân anh, em không cho anh nhìn em… không cho anh thấy em giữa khoảng trời trống vắng… anh không có lý do gì để đến với em… em hiểu mà, nhưng em không thông cảm cho anh… anh là gì để mà em thông cảm… thế giới của anh vẫn như thuở nào, trống vắng cô độc… em sẽ không bước vào… phải, cánh cửa trái tim này anh không thể mở ra để đón em… chỉ biết chờ đợi một hy vọng mong manh trong mơ… chỉ muốn quay đầu lại, nắm lấy bàn tay nhỏ nhắn mềm mại ấy, đưa em đi theo bên cạnh, để anh còn biết con đường đời của anh còn có người mà anh muốn sánh bước vẫn ở bên anh, không rời xa anh…

Jae khựng bước, trước mặt anh một cụm hoa dại có màu trắng tinh như bông tuyết… anh chợt nghĩ hai từ “Tuyết Minh”… nghĩa là gì nhỉ? Tiếng Việt rất có nhiều hàm ý, anh chưa thể hiểu rõ hết được… anh ngồi xổm xuống buộc miệng bằng một câu tiếng Hàn:

-“ Hoa đẹp nhưng màu không đẹp!”

Joo ngạc nhiên nhìn cụm hoa trước mặt có màu trắng khi cô hiểu Jae nói gì, cô thinh lặng… Jae tiếp vẫn bằng tiếng Hàn:

-“ Cái màu trắng tinh khiết này khiến hoa chỉ có sự lạnh lùng!”

Joo bắt đầu cảm thấy khó chịu, tự dưng khó chịu… mắc mớ gì đến cô nhỉ…

-“ Có cả gai nữa!”

Vừa nói Jae vừa cầm vào thân kéo lên…

Joo nhìn thấy những cánh hoa nhỏ bé rơi rụng… cụm hoa yếu đuối… cần gì anh phải nương tay, biết rõ hoa không đẹp anh hái để làm gì… Joo bước tới.

-“ Nãy giờ ông nói gì tôi không hiểu, nhưng ông muốn hái hoa này thì tôi biết cách hái đấy!”

Joo đẩy mạnh Jae qua một bên, anh không ngờ vì ngồi xổm nên anh té ngã ra đất… anh tròn mắt khi thấy Joo nắm lấy bụi hoa giật thật mạnh, những cánh hoa rơi rụng hết chỉ còn trơ lại nụ hoa.

Joo nhìn cụm hoa trên tay mình khiến lòng cô se thắt, chỉ còn lại nụ hoa màu xanh, cô quay lại…

-“ Hoa không đẹp mà ông muốn hái đây này!”

Joo vứt cụm hoa vào người Jae, rồi bước đi…

Jae ngẩng nhìn theo, rồi mỉm cười đứng dậy… em bảo không hiểu anh nói gì, nhưng em còn hiểu nhiều hơn anh nghĩ… anh cầm cụm hoa lên đem theo… lần này thì anh có thể nhìn em rồi… em bước đi những bước chân không vững bởi đôi giày cao gót, đường lại gập ghềnh… anh nghe giọng lên của em…

-“ Tôi nghĩ chúng ta không nên chọn nơi đây, ở đây chẳng có gì tốt cả, hoa không đẹp, đường xấu gập ghềnh khó đi, khung cảnh hoang sơ, nhiều mùi ẩm thấp, chắc có rất nhiều côn trùng, tôi thì không sợ cái con gì cả, nhưng biết khách hàng của ta có như thế không, muốn dọn dẹp chắc phải tốn rất nhiều thời gian, tuần trăng mật chẳng lẽ trở thành cuộc thám hiểm, chẳng mấy ai thích mạo hiểm trong tình yêu…”

Joo khựng lại, cô đang nói gì vậy nhỉ… Jae bước lên trước… anh bật cười bước ngang qua mặt Joo.

-“ Tôi thì không nghĩ thế, mặc kệ hoa không đẹp, trong mắt mình người mình yêu là đẹp nhất, đường gập ghềnh có bạn đời dẫn bước, khung cảnh hoang sơ, mùi ẩm thấp sẽ khiến cho ta nghĩ, sao ta không biết trân trọng những khoảnh khắc bên nhau, chẳng cần dọn dẹp, mà cần hòa nhập, thật thú vị khi bên nhau, cùng nhau khám phá cảm xúc ngọt ngào của tình yêu, không mạo hiểm sao hiểu… ta có thật lòng yêu nhau không?”

Jae quay đầu nhìn thẳng vào Joo, người con gái thông minh, xinh xắn… nhưng luôn tỏ ra khó gần, lạnh lùng… Bởi gì thế? Em cho anh biết đi… tại sao em phải sống cứng nhắc khô khan, hãy hòa nhập vào cuộc sống, dù nó không được như ý ta.

Joo đón nhận rồi đáp lại ánh mắt của Jae, tại sao em lạnh lùng khó gần ư? Vì em đang phải giữ lòng mình trước… một bông hoa rực rỡ đầy mê hoặc, mà em biết rõ không thể hái khi hoa đã có chủ… Joo quay đi mỉm cười, cô bước nhanh lên trước…

Jae bực bội khi nhận được ánh mắt của Joo… em… xem anh là gì… cái đôi mắt biết nói của em chỉ để nói những điều châm biếm anh thôi sao…

-“ Thư ký Joo!”

Jae lên giọng. Joo quay lại.

-“ Cứ theo ý ông đi giám đốc!”

Joo lại vội quay đi khi vừa nhận được nụ cười thật ấm, cô đính chính.

-“ Vì ông là giám đốc có quyền quyết định, chứ nói thật tôi không thích ý tưởng này, hiện tại tôi không thích mạo hiểm!”

Jae bước nhanh lên trước, sánh bước cùng Joo.

-“ Có những chuyến mạo hiểm thu được nhiều kết quả tốt lắm đấy! Hơn nữa không thể nhìn bề ngoài mà phán đoán tất cả mọi việc!”

Joo dừng bước lắc đầu.

-“ Tôi chỉ biết liều lĩnh làm một việc biết là nguy hiểm, có thể mang lại hậu quả rất tai hại mà thôi!”

Joo ngước nhìn Jae.

-“ Và những gì tôi đang thấy bắt tôi phải nghĩ thế!”

Jae đón nhận ánh mắt Joo, anh tiếp tục khẳng định.

-“ Nếu không thử sức mình không biết mình mạnh mẽ!”

-“ Tôi không là đàn ông không cần mạnh mẽ!”

-“ Nhưng cô luôn tỏ ra mình là đàn ông… trước tôi!”

Joo cố gắng…

-“ Không có!”

Jae vẫn nhìn thẳng vào mắt Joo…

-“ Cô có!”

Rào… trời đổ mưa… cơn mưa bất chợt cứu lấy Joo…

Jae nắm tay Joo kéo cô chạy vào tán cây lớn… nhưng chưa đứng được bao lâu anh lại kéo Joo chạy đi…

-“ Mưa không được đứng trú dưới tán cây!”

Joo ngạc nhiên hỏi.

-“ Thế trú ở đâu?”

-“ Chẳng cần phải trú ở đâu cả!”

Jae kéo cô chạy về phía cano… con đường gập ghềnh dưới chân khiến cô lo sợ té ngã, nếu cô té, anh có đỡ cô dậy không? Cô đang nghĩ gì thế này… những lời nói của anh hiện tại khiến cô phải dùng con tim mình để hiểu hay lý trí của mình để hiểu đây… cái ánh mắt thật sâu chứa đựng đầy cảm xúc nồng nàn ấm áp đấy anh đang dành cho em ư… cái vòng tròn lấp lánh trên tay anh là gì? Những gì nhìn thấy bên ngoài không đúng sự thật à? Anh rủ em cùng mạo hiểm? Vậy nếu như em cùng anh mạo hiểm thì em có thể biết những gì bên ngoài hoàn toàn không đúng như em thấy không? Em cảm thấy bối rối, không muốn khẳng định, không muốn làm sáng tỏ, cứ như thế này… mơ mơ hồ hồ, mà em lại cảm thấy tốt…

Jae ngẩng nhìn con đường với một màu trắng xóa trước mặt… có em bên anh, anh không cảm thấy có bất cứ gì khó khăn, đường gập ghềnh mong em hãy nhìn nhịp bước của anh mà bước theo anh nhé, mặc dù khi em té ngã anh sẽ đỡ nâng em, nhưng anh không muốn em vấp phải một chướng ngại nào trên con đường của cuộc sống em… thời gian rất quý, sao không trân trọng những gì ta có được. Em mạo hiểm cùng anh không? Để anh cho em biết những gì em thấy trước mắt, từ anh đều không đúng, hoàn toàn không đúng, có thể mọi thứ chúng ta tìm đến sẽ khiến chúng ta tổn thương, nhưng chẳng phải yêu nhau thì cùng nhau chia sẻ sao? Ánh mắt em trao anh không thể làm anh nhầm lẫn, hơn nữa tiếng khóc của em ngày ấy bên biển khiến anh hiểu em đối với anh thế nào? Hãy cho anh cơ hội để anh có thể giải thích rõ ràng bằng hành động, khi anh không muốn nói lời giải thích, vì… lời nói có thể dối gian…

-“ Dạo một vòng không? Thư ký Joo!”

Jae nói khi cả hai đã ngồi trên cano, Joo gật đầu.

-“ Giám đốc ra lệnh, thư ký không dám cãi lại!”

Jae bật cười đề máy, chiếc cano lao nhanh, lướt trên biển rộng lớn, trong màn mưa mù mịt… em bằng lòng để anh đưa em đi đúng không… đến nơi chân trời phía xa tít kia, mặc dù hiện tại anh không thể thấy chân trời ấy, phải vượt qua bão giông này em à…

-“ Joo à! Sợ không?”

Trái tim Joo se thắt lại từ giọng nói ấm của Jae… Joo lắc đầu…

-“ Không…!”

Bằng giọng run rẩy…

Jae mỉm cười với cô gái trong mưa, luôn tỏa ra ánh sáng lấp lánh… khoảng trời trống vắng của anh có em… như những vì sao nhỏ, tô thêm màu sắc trong veo lung linh… dù chỉ là trong veo lung linh huyền ảo, nhưng cũng đủ khiến anh cảm thấy ấm lòng…

Joo mỉm cười đáp lại nụ cười ấm của Jae… giữa mưa gió bão tố cuộc đời, có anh bên em, đưa em đi, em không cần phải lo lắng nữa, đôi mắt sâu màu đen đấy sẽ chứa thêm hình dáng em chứ, dù chỉ là trong một góc nhỏ, dù chỉ là phía sau ai đó, cũng mong được ngày ngày anh nhìn em… dù chỉ là một cái nhìn thoáng qua, để em biết… em luôn hiện diện trong cuộc đời của anh, để em biết… dù em chỉ là chiếc bóng, vẫn muốn không rời xa anh… vì em cảm thấy thật hạnh phúc bên anh.

Mưa giữa biển khơi muôn trùng, sóng cao đầu, thuyền tình nhỏ đưa hai con người với trái tim yếu đuối lao nhanh vào khoảng không mù mịt, mạo hiểm một chuyến khám phá tình yêu là gì? Chỉ để khẳng định, Ta… yêu nhau đến như thế nào… cái lý trí của những kẻ trưởng thành bị đẩy lùi, nhường chổ cho con tim yêu thương.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 19-11-2013 21:19:58 | Xem tất
Em đã đọc xong hai chap của sis
Nói thế nào nhỉ??? Ừm, có lẽ là nhìn thấy một phần tính cách em trong đó, mà em nghĩ không phải mình em thôi đâu! Chắc hẳn cũng sẽ có nhiều người có tính cách giống vậy. Trong tình yêu hay cuộc sống, cũng dùng lý trí thay con tim để quyết định mọi việc. Đơn giản là người ta nghỉ thà đau lúc đầu còn hơn sau này bị tổn thương nhiều hơn

Em nghĩ nhân vật Joo trong fic này hay Jae cũng thế, cố gắng giấu đi cảm xúc của mình. Nhưng rốt cuộc lý trí không thể thắng con tim, cứ chấp nhận lao đầu vào một lần,mạo hiểm một lần để xem thật sự thứ tình cảm đó là gì!

Hihi, mà hai nhân vật này giống như có tình yêu sét đánh ấy sis nhỉ, cái tình yêu ấy vừa như định mệnh nhưng nó cũng nghiệt ngã vô cùng!

Em đang hóng xem khi vợ chưa cưới của Jae xuất hiện thì hai người này sẽ còn đau đớn như thế nào ?

Mà em thích những hình ảnh cuối chap 3, cảnh hai người lên cano ra biển ấy. Như chuyện tình cảm của hai người vậy, phải trải qua sóng to gió lớn nhưng tương lai thì mù mịt, chả biết có cập bến bình yên được không!

Nhưng tuổi trẻ mà, nên thử thách một lần sis nhỉ? Để sau này dù tương lai ra sao thì khi nhìn lại mình cũng không thấy nuối tiếc, đó cũng là cuộc sống mà em đang muốn có

Mà e thích câu mà sis muốn nhắn nhủ với em ấy

“ Thứ có giá trị nhất không phải là thứ có vẻ bề ngoài phát sáng rực rỡ đến chói lòa, không phải thứ có giá trị kim tiền, mà là thứ mà bản thân mình luôn mong muốn có, và có được nó…”

Lại ngồi chờ tiếp chap 4 <3

Bình luận

Tối tiếp nhe, ss chưa sửa chính tả xong, hìhì...  Đăng lúc 20-11-2013 10:56 AM
chuyên dùng lý trí để thay lời trái tim, kaka... hết !?  Đăng lúc 20-11-2013 10:55 AM
một người đàn ông làm nhiều hơn nói, haha...  Đăng lúc 20-11-2013 10:54 AM
Jae rất biết cách quản lý những người phụ nữ bên cạnh mình, hihi... Cảm ơn em ^^  Đăng lúc 20-11-2013 10:52 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-11-2013 11:21:23 | Xem tất
ồ 1 cuộc tình ngang trái

2 kẻ trong này cũng rất ngốc

Jae ngẩng nhìn con đường với một màu trắng xóa trước mặt… có em bên anh, anh không cảm thấy có bất cứ gì khó khăn, đường gập ghềnh mong em hãy nhìn nhịp bước của anh mà bước theo anh nhé, mặc dù khi em té ngã anh sẽ đỡ nâng em, nhưng anh không muốn em vấp phải một chướng ngại nào trên con đường của cuộc sống em… thời gian rất quý, sao không trân trọng những gì ta có được. Em mạo hiểm cùng anh không? Để anh cho em biết những gì em thấy trước mắt, từ anh đều không đúng, hoàn toàn không đúng, có thể mọi thứ chúng ta tìm đến sẽ khiến chúng ta tổn thương, nhưng chẳng phải yêu nhau thì cùng nhau chia sẻ sao? Ánh mắt em trao anh không thể làm anh nhầm lẫn, hơn nữa tiếng khóc của em ngày ấy bên biển khiến anh hiểu em đối với anh thế nào? Hãy cho anh cơ hội để anh có thể giải thích rõ ràng bằng hành động, khi anh không muốn nói lời giải thích, vì… lời nói có thể dối gian…

-“ Dạo một vòng không? Thư ký Joo!”

Jae nói khi cả hai đã ngồi trên cano, Joo gật đầu.

-“ Giám đốc ra lệnh, thư ký không dám cãi lại!”

Jae bật cười đề máy, chiếc cano lao nhanh, lướt trên biển rộng lớn, trong màn mưa mù mịt… em bằng lòng để anh đưa em đi đúng không… đến nơi chân trời phía xa tít kia, mặc dù hiện tại anh không thể thấy chân trời ấy, phải vượt qua bão giông này em à…

-“ Joo à! Sợ không?”

Trái tim Joo se thắt lại từ giọng nói ấm của Jae… Joo lắc đầu…

-“ Không…!”

Bằng giọng run rẩy…

Jae mỉm cười với cô gái trong mưa, luôn tỏa ra ánh sáng lấp lánh… khoảng trời trống vắng của anh có em… như những vì sao nhỏ, tô thêm màu sắc trong veo lung linh… dù chỉ là trong veo lung linh huyền ảo, nhưng cũng đủ khiến anh cảm thấy ấm lòng…

Joo mỉm cười đáp lại nụ cười ấm của Jae… giữa mưa gió bão tố cuộc đời, có anh bên em, đưa em đi, em không cần phải lo lắng nữa, đôi mắt sâu màu đen đấy sẽ chứa thêm hình dáng em chứ, dù chỉ là trong một góc nhỏ, dù chỉ là phía sau ai đó, cũng mong được ngày ngày anh nhìn em… dù chỉ là một cái nhìn thoáng qua, để em biết… em luôn hiện diện trong cuộc đời của anh, để em biết… dù em chỉ là chiếc bóng, vẫn muốn không rời xa anh… vì em cảm thấy thật hạnh phúc bên anh.

Mưa giữa biển khơi muôn trùng, sóng cao đầu, thuyền tình nhỏ đưa hai con người với trái tim yếu đuối lao nhanh vào khoảng không mù mịt, mạo hiểm một chuyến khám phá tình yêu là gì? Chỉ để khẳng định, Ta… yêu nhau đến như thế nào… cái lý trí của những kẻ trưởng thành bị đẩy lùi, nhường chổ cho con tim yêu thương.

em nghĩ nếu cho jae đã cưới Honey lee thì cái này đẩy lê n cao trào kịch tính hơn đó ss

ờ thì giờ khi gặp em anh mới nhận ra em là 1 nửa anh cần tìm

nhưng bên cạnh anh lại có một người con gái tốt ,anh ko nỡ tổn thương.

nhưng con tim này biết sao giờ, vẫn luôn vẫn luôn bùng cháy vì em

anh đúng là 1 thằng tồi đúng ko?

chúng ta đúng là ko nên đúng ko ?

tình cảm này thật tội lỗi

nhưng nếu có xuống đại ngục ,mà có anh đi cùng em cũng chiu

uhm anh cũng thế

{:148:}

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 20-11-2013 11:35:57 | Xem tất
kyoluvjj gửi lúc 20-11-2013 11:21
ồ 1 cuộc tình ngang trái

Vừa mới chạy ra thì phải chạy vào, la oai oái... sao Kyo cứ thích đem Jae xuống địa ngục vậy?

Chỉ là mới đính hôn thôi, chưa cưới, theo cái nhìn của ss, chưa có giấy tờ luật pháp thì không có gì ràng buộc chính thức, có chăng thì chỉ là trách nhiệm tinh thần, đạo đức. Bởi vì thế ss không thể đẩy lên việc Jae là người đàn ông đã có gia đình, tội lỗi lắm, huhu...

chỉ mới là rủ rê, chưa vượt qua giới hạn, huhu...

có thể như em nói, em sẵn sàng xuống địa ngục cùng anh, nhưng Jae này chưa chắc cho em xuống địa ngục cùng anh đâu

có những hướng giải quyết tốt đẹp hơn nhiều mà, Jae rất biết cách sử dụng lý trí của mình để giải quyết việc của con tim, chỉ là vấn đề thời gian

một người đàn ông làm nhiều hơn nói, biết cách quản lý những người phụ nữ bên cạnh mình bằng sự mềm mỏng của trái tim, haha

Cảm ơn Kyo nhé ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-11-2013 11:50:09 | Xem tất
Bacham72 gửi lúc 20-11-2013 11:35
Vừa mới chạy ra thì phải chạy vào, la oai oái... sao Kyo cứ thích đem Jae xuống địa  ...

dạ em biết đính hốn mà

ý em nói nếu mà đẩ y lên sự đính hôn thành hôn thật luôn thì bi kịch nó cao trào hơn

nỗi đau,tội lội sẽ giằn xé hai con tim yêu manh mẽ kia

và đg nhiên người vợ sẽ trở nên điên loan đến đáng thương

==>Cái này là kich bản se nếu nó rơi vào tay em đó mà

ồ dù anh ko cho em xuống,nhưng nếu nơi đó có anh ,em nghĩ em bay theo luôn

nói chi là nếu jae nhân vật có bi gì, joo đi theo lun

Bình luận

Có đọc đấy chứ, nhưng vì chưa có gì ấn tượng lắm nên chưa comt thôi, hì, em bảo hai vai ngang ngữa thì phải đúng như thế đó nhe  Đăng lúc 20-11-2013 05:50 PM
há há ss ko đoc thử cách viết mới của em há há có xèng mang về  Đăng lúc 20-11-2013 05:40 PM
Bi kịch đa thê hiện tại chưa đủ sao Kyo?  Đăng lúc 20-11-2013 05:37 PM
Rùi, hiểu... Kyo lúc nào cũng thích túm cổ Jae lôi Jae xuống địa ngục. Bởi nơi đó tha hồ mà làm điều ác phải không? haha  Đăng lúc 20-11-2013 05:37 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 20-11-2013 17:48:54 | Xem tất

CHƯƠNG IV: Con tim và lý trí.

Joo bước vào thang máy… một mình… không có Jae, cô giữ cửa, đếm nhẩm…

1… 2… 3…

Cô buông tay, cánh cửa thang máy khép lại, buồn khi không như ý…

-“ Làm ơn!”

Giọng nói quen thuộc, rồi cũng theo thói quen Joo đưa tay ra, chạm phải bàn tay ấm.

Jae lách người qua khẽ hở nhỏ của cánh cửa thang máy trong đôi mắt tròn xoe đầy sự lo lắng của Joo.

-“ Anh có biết như thế nguy hiểm lắm không?”

Joo buộc miệng. Jae xoay người thật nhanh nhấn nút lên tầng… Joo thoáng nghe…

-“ Làm ơn!”

Của ai đó, cô đưa tay lên theo quán tính, liền bị Jae nắm kéo lại, cô lại tròn mắt khi nhìn thấy anh đưa tay nhấn chặt nút đóng cửa… cô đưa mắt nhìn lên khuôn mặt anh, thấy nụ cười thấp thoáng trên gương mặt thật sáng.

Joo bối rối quay đi với nụ cười trên môi.

-“ Tôi không ngờ giám đốc Kim có tính nhỏ mọn đến thế!”

-“ Ờh!”

Joo không ngờ Jae đáp lại một cách gọn gẽ.

Jae quay nhìn Joo đang đứng bên cạnh, anh kéo cô lại sát bên anh.

-“ Còn nhiều thứ thư ký Joo không biết từ tôi lắm đấy!”

Rồi Jae bật cười, kéo Joo bước lùi lại, đưa mắt nhìn lên góc phải, Joo nhìn theo… cái camera, cô ngại ngùng rút tay mình ra, Jae như biết trước nên nắm thật chặt… khiến Joo chỉ biết bước qua bên góc cố nép mình vào góc xó, cô sợ nên kéo Jae theo… Jae bật cười ra tiếng…

-“ Jae láu cá!”

Joo buộc miệng mắng… Jae gật đầu…

-“ Ờh!”

Cái thang máy rộng lớn, không khí chẳng lạnh lẽo dù nó được làm bằng thép, trái lại nó đang rất nóng, nhưng có hai con người nép bên nhau với nụ cười mãn nguyện của ai đó, với sự thẹn thùng của ai kia.

Cánh cửa thang máy mở ra, hai con người đứng thẳng lại, một người bước ra trước, một người theo sau, gương mặt cả hai phảng phất niềm vui, tiếng bước chân đều đặn vững chãi phía trước, những bước chân thật nhẹ theo sau, hòa cùng một nhịp tạo nên cái âm thanh thật êm dịu.

--

Jae ngồi ở bàn làm việc nhìn Joo… gương mặt em lại có màu hồng tràn đầy sức sống rồi… cảm ơn em…

Joo ngẩng nhìn Jae, bắt gặp ánh mắt anh đang nhìn cô… cô khẽ nhíu mày kéo đống hồ sơ cao đầu che khuất tầm nhìn giữa anh và cô.

Nhìn thấy hành động của Joo, Jae bực bội lên giọng.

-“ Thư ký Joo!”

Rồi anh hạ giọng.

-“ Ở đâu ra đống hồ sơ đó vậy?”

-“ Ở phòng quảng cáo!”

Joo đáp gọn. Jae tiếp:

-“ Đem qua đây!”

-“ Chi vậy?”

-“ Đó không phải là nhiệm vụ của em!”

-“ Trưởng phòng Nguyên vì thiếu nhân sự, anh ta nhờ em làm phụ!”

-“ Anh còn hàng đống việc cho em làm đấy!”

-“ Giám đốc cứ căn dặn, em sẽ làm tốt hết mọi…”

Joo khựng lời khi thấy Jae đã đứng trước mặt cô… Jae bước tới lấy toàn bộ sấp hồ sơ đem qua bàn làm việc của mình, kể cá cái hồ sơ cô đang làm dở dang, nhìn cái bàn trống của mình cô chỉ biết thốt lên:

-“ Ơh, giám đốc…”

Jae đặt lên bàn. Ngồi vào chổ bắt đầu hồ sơ thứ nhất.

-“ Em nghĩ anh trong hàng ngũ, giám đốc chứ không dám làm à!”

Joo bật cười.

-“ Anh dành hết việc, vậy em làm gì?”

Jae đáp gọn.

-“ Thì em soạn cái ý tưởng của ngày hôm qua đấy!”

Joo đặt tay lên bàn phím nghĩ… xong rồi, chẳng lẽ ngồi sửa chính tả ư? Thì cô nghe từ Jae:

-“ Ngồi đó sửa chính tả tiếng Việt đi!”

Joo bật cười ngẩng nhìn Jae…

-“ Sửa xong luôn rồi, trình bày đẹp luôn rồi!”

Jae cười đáp lại.

-“ Em làm từ lúc nào thế?”

-“ Đêm qua!”

Joo buộc miệng, lặng nhìn Jae, cô ngập ngừng…

-“ Đêm qua, em không ngủ được!”

Jae gật đầu cúi xuống tiếp tục công việc.

-“ Cảm ơn em!”

Joo lại lặng nhìn Jae, nụ cười dịu dàng vương trên đôi môi màu hồng đào, lại sóng mũi cao, hàng lông mi cong vút… trái tim Joo lại đập bất ổn… anh muốn em nhìn anh ư… anh khiến em say đắm… thật… biết mê hoặc em… Joo ngả đầu xuống bàn, nhắm mắt lại… chìm vào giấc ngủ bình yên…

Jae ngẩng lên khi xong hồ sơ thứ hai… anh lặng nhìn người con gái nằm ngả đầu lên bàn, gương mặt nhỏ nhắn, đôi mắt khép lại, cùng hàng lông mi màu đen ươn ướt, sóng mũi nhỏ, đôi môi chúm chím như nụ hoa có màu hồng phơn phớt… anh đứng dậy, bước đến… chỉnh điều hòa trong phòng, lấy áo khoác phủ lên đôi vai nhỏ… nhìn dáng em mong manh yếu đuối… anh sai hay đúng khi rủ em cùng mạo hiểm… mai này anh sẽ làm em tổn thương…

Jae bước lùi lại… anh đã làm gì thế này, chúng ta chỉ mới bắt đầu, nhưng thật như em nói: liều lĩnh làm một việc biết là nguy hiểm, chỉ mang lại hậu quả tai hại mà thôi… tại sao anh cần em chứng minh tình yêu của mình, anh có quyền gì đòi hỏi ở em nhỉ? Tại sao anh lại cố chứng tỏ mình là đàn ông trước em… không… Jae nắm bàn tay lại tìm cảm giác lành lạnh… tiếng chuông điện thoại, anh bước nhanh đến bàn làm việc, nhìn vào màn hình điện thoại cầm tay của anh… Honey… anh cầm lấy rồi đi nhanh ra, nhưng đến chổ Joo thì anh dừng lại… anh quay trở vào bước đến góc phòng… anh không muốn dối em, bất cứ việc gì.

Jae tựa người vào tường, bắt máy, mắt nhìn về phía Joo… nhưng hạ giọng… trò chuyện như một cái máy, với chương trình quen thuộc được gài sẵn trong đầu… Joo vẫn ngủ bình yên…

Trò chuyện xong cuộc điện thoại 15 phút, Jae bước nhanh đến bên Joo, lấy áo khoác của mình, mặc vào, anh đi ra với gương mặt lạnh lùng… yêu không phải nhất thiết bên nhau, như Honey vừa khẳng định cùng anh, yêu phải tin tưởng lẫn nhau, yêu là phải yêu người ấy hơn bản thân mình… cảm ơn Honey, đã cứu anh trước vực thẳm, cùng người mà anh thật sự yêu thương, để anh quay đầu bước đi trên con đường mà số mệnh đã sắp sẵn cho anh… xin lỗi em, Joo… anh sẽ làm người xấu xa vô tình, không cần phải tha thứ, chỉ vì thật sự… anh yêu em…

Joo giật mình thức giấc, cô ngồi dậy co mình lại khi cảm thấy lạnh… nhìn quanh… không thấy anh trong phòng, cô ngẩng nhìn đồng hồ… gần 1h trưa, đã quá bữa… Joo vươn vai ngồi dậy, đi ra ngoài đến restroom rửa mặt… nhìn hành lang dài vắng lặng cô cảm thấy buồn buồn sao đấy… anh đáng ghét, không đánh thức em dậy đi ăn cùng anh… anh bỏ em đói…

Joo đi thẳng đến canteen, cô nhìn quanh… không thấy Jae đâu cả, cô đi một vòng tìm kiếm… giờ này canteen chỉ còn vài người ăn muộn vì công việc nhiều hay vì lý do gì đó như cô, cái bàn của anh không có một ánh sáng nào thì cô đâu có bị chói mắt để không thấy anh mà cô phải đi lại mấy vòng kiểm tra chứ? Tự dưng cô cảm thấy lo lắng, cô đi nhanh ra ngoài, về phòng làm việc, không có anh, cô lại đến restroom, cũng không có anh… anh như biến mất để em lại lạc lõng, chơ vơ… trái tim cô khẽ nhói lên buốt đau… cô đi đến các phòng ban, trong sự tìm kiếm vô vọng… cô xuống nhà, làm sao cô có thể đi hết cái tòa nhà 8 tầng này chứ…

Jae ngồi ở tầng trên cùng, anh nhìn xuống qua tấm kính, thấy dáng Joo giữa sảnh lớn, thấp thoáng giữa cái đèn chùm to treo phủ từ trên đây xuống tận khoảng giữa của sảnh… từ đây về sau… anh sẽ chỉ có thể nhìn thấy em như thế, thấp thoáng ẩn hiện trước mắt anh… trái tim anh khẽ se lại…

Joo ngẩng nhìn… cái trần nhà cao ngất kia như bầu trời nhỏ…

Jae vội quay đi…

Ánh mắt Joo dừng nơi phía góc đông… Jae… cô không nhìn lầm… bởi anh phát ra ánh sáng… anh đang trò chuyện cùng ai đó thì cô không thể thấy, nhưng cô thấy anh cười… vui vẻ… cô bước lùi lại… cảm thấy khoảng cách giữa anh và mình… cô bước về thang máy… một mình… nhìn vào nơi góc xó… mới sáng nay thôi mà… cô về phòng làm việc, chuyển đống hồ sơ qua bàn mình, ngồi xuống, chúi đầu vào công việc, cho một buổi chiều trôi qua…

Joo ôm đống hồ sơ trên tay đi ra, bước về phía phòng trưởng phòng quảng cáo… giao, chẳng buồn nghe anh ta cảm ơn, cô rời công ty với những bước chân vô hồn… thế là sao? Chẳng lẽ cô nằm mơ, mọi thứ thay đổi khi cô vừa thức giấc… anh giận cô ư, giận để anh một mình làm việc, còn mình thì ngủ ngon lành, không biết chia sẻ cùng anh à?… Không, có lý nào anh nhỏ mọn đến thế… Ờh… anh đã khẳng định rồi còn gì… Joo quay đầu, mong… ai đó bước theo sau cô… nhưng không…

Jae bước ra khỏi góc khuất, nhìn dáng em lầm lũi một mình bước đi trên con đường vắng… sự cô đơn này anh cảm nhận được, rồi nó sẽ trở thành thói quen thôi Joo à… ngoài ba từ “Xin lỗi em!” ra thì anh không còn biết nói gì khác hơn, mà anh chỉ có thể nói cho mình mình nghe… thế thì anh thật nhiều tội lỗi…

Vẫn con đường rộng thênh thang, hôm nay không mưa, không có cái ô màu đen xoay tròn, không bàn tay trắng muốt, không bờ vai đàn ông, không bước chân vững chãi, thậm chí không có cả cái vòng tròn oan trái…

Vẫn con đường cô độc… hôm nay không có vì sao lấp lánh lung linh huyền ảo… không ánh mắt biết nói chỉ để châm chọc, không khuôn mặt xinh xắn vô cảm… để hơi thở ai cứ nghẹn lại bởi cái vòng tròn oan trái…

Hai con người nhỏ bé… chơi vơi giữa khoảng không gian rộng lớn, cùng đi trên một con đường… người trước, người sau nhưng vì cái khoảng cách quá lớn để không thể nhìn thấy nhau… chỉ biết nhận lấy những gì không muốn nhận, vì điều gì… chẳng ai muốn khẳng định nữa… vì sự thật bao giờ cũng phũ phàng cay đắng.

Bình luận

da ko em đang hứng nè ,đoc giữa đêm cho vô  Đăng lúc 28-11-2013 01:36 AM
Kyo từ từ đọc cũng được, chừng nào có hứng rồi đọc, không cần phải trả lễ cho ss đâu, hì  Đăng lúc 28-11-2013 01:29 AM
đã đoc xong chap này !!! like truoc  Đăng lúc 28-11-2013 01:25 AM
Cảm ơn Kyo ^^  Đăng lúc 20-11-2013 06:44 PM
em cũng ko nhớ, nhưng quả đầu nấm này thì khoảng 2008-2009 đó ss  Đăng lúc 20-11-2013 06:28 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 21-11-2013 13:02:28 | Xem tất
Vẫn con đường rộng thênh thang, hôm nay không mưa, không có cái ô màu đen xoay tròn, không bàn tay trắng muốt, không bờ vai đàn ông, không bước chân vững chãi, thậm chí không có cả cái vòng tròn oan trái…

Vẫn con đường cô độc… hôm nay không có vì sao lấp lánh lung linh huyền ảo… không ánh mắt biết nói chỉ để châm chọc, không khuôn mặt xinh xắn vô cảm… để hơi thở ai cứ nghẹn lại bởi cái vòng tròn oan trái…

Hai con người nhỏ bé… chơi vơi giữa khoảng không gian rộng lớn, cùng đi trên một con đường… người trước, người sau nhưng vì cái khoảng cách quá lớn để không thể nhìn thấy nhau… chỉ biết nhận lấy những gì không muốn nhận, vì điều gì… chẳng ai muốn khẳng định nữa… vì sự thật bao giờ cũng phũ phàng cay đắng.

Haizzz, đúng là chuyện tình hai người này buồn thật ấy sis. Nhưng tính ra Jae làm vậy cũng đúng, anh là một người đàn ông thẳng thắn, dám làm dám chịu, có lẽ cách anh làm với Joo hơi tàn nhẫn thật nhưng như vậy có lẽ sẽ tốt hơn cho hai người. Bây giờ có hơi đau một chút ấy nhưng nếu cứ tiếp tục mù quáng đâm đầu vào một
tình yêu ko lối thoát thì sau này có khi còn đau đớn hơn. Có lẽ lúc này hai người nên để cho lý trí điều khiển cảm xúc của mình thì tốt hơn.

Trong cái vòng tròn oan trái này, ba người chẳng ai là có lỗi, có chăng chỉ là định mệnh sai lầm khi cho người này đến trước, người kia đến sau mà thôi. Haizz thật sự không biết khi Honey xuất hiện, Joo sẽ còn đau đớn thế nào, Jae sẽ càng tổn thương thế nào và chính Honey cũng sẽ bi kịch thế nào khi nhận ra trái tim Jae ko thuộc về mình nữa

Hix, lại ngồi hóng chap tiếp ss oy :((

Bình luận

Để khi con tim và lý trí cùng một lượt lên tiếng thì không còn cái rào cản hay ràng buộc gì nữa cả. Đó là tuổi trẻ, hãy trân trọng tuổi trẻ của mình em nhé !!!   Đăng lúc 21-11-2013 07:26 PM
một người thật sự biết "sống". Ở hai nhân vật này mỗi người đều có lý trí và con tim, nhưng mỗi người lại mạnh mẽ ở hai điểm khác nhau.  Đăng lúc 21-11-2013 07:24 PM
Một con người hoàn hảo cần phải biết sống bằng con tim lẫn lý trí, lúc nào chọn trái tim để lên tiếng, lúc nào chọn lý trí để lên tiếng mới là  Đăng lúc 21-11-2013 07:23 PM
em nói đúng đấy, trong chuyện này chẳng ai có lỗi, chỉ vì đời có nhiều trái ngang, ràng buộc mà thôi. Jae cũng là đại diện của lý trí, còn Joo là con tim  Đăng lúc 21-11-2013 07:22 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 21-11-2013 17:10:05 | Xem tất
không biết ss còn nhớ em nhỏ không?
nhưng em vừa đọc liền 4 chap và nhận ra lời văn của ss rất mượt mà
không gò ép không nhiều thoại nhưng lại nói lên rất nhiều điều
mà bản thân em đọc cũng chưa hiểu hết ý nghĩa
em mong các chap sau của ss!
kí tên: người ss nhất định phải nhớ! ^^

Bình luận

Chap tiếp nhe bé  Đăng lúc 22-11-2013 07:13 PM
Được em, rat T mà, hì  Đăng lúc 22-11-2013 06:54 PM
dạ, chắc là sau này ngẫm lại em sẽ hiểu hơn nhưng bây giờ đọc truớc cũng ko sao ss nhỉ? ^^  Đăng lúc 22-11-2013 12:46 PM
Sau này bé lớn hơn một chút bé sẽ thấy *thấm* hơn, nhưng có bé ủng hộ ss cũng rất vui. Cảm ơn bé!  Đăng lúc 21-11-2013 07:31 PM
Cảm ơn bé đã ủng hộ fic, thật là bé còn nhỏ nên chưa hiểu hết không vì bé không đủ thông minh đâu nhé! Mà vì fic của ss quá già cỗi  Đăng lúc 21-11-2013 07:30 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 21-11-2013 19:43:28 | Xem tất
CHƯƠNG V: Vô tình.

Joo bước vào thang máy mà hồn để đâu đấy, hai ngày qua, cô không bước ra khỏi nhà, nhốt mình trong phòng suốt cho 2 ngày nghỉ, chỉ để ngồi đó suy tư thắc mắc chuyện gì đã xảy ra, nhưng vẫn không thể nghĩ ra chuyện gì ra chuyện gì… anh giận ư? Vì điều gì nhỉ? Không, cô tự kiểm điểm bản thân mình, không làm gì để anh phải giận cả, nhìn mình trong cánh cửa màu thép, thấp thoáng bóng cô, nhưng cô vẫn thấy gương mặt mình xanh xao… cô bước về phòng giám đốc Kim theo quán tính.

Joo khựng lại khi thấy Jae đã ngồi ở bàn làm việc, anh đang làm gì đó bên máy… cô bước đến ngập ngừng, cảm thấy lòng có sự dỗi hờn… nếu hôm nay anh không giải thích thì đừng bảo em nói gì với anh nữa nhé…

Jae dừng tay, ngẩng lên.

-“ Thư ký Joo, hôm nay cô soạn lại dự án ý tưởng tuần trăng mật cuối năm và đầu năm mới theo như tôi đã chỉnh sửa, sau đó photo ra làm 10 bản, liên lạc với các phòng ban, sắp xếp 9h sáng mai cho tôi họp báo cáo, bây giờ tôi có việc phải ra ngoài, đầu giờ trưa tôi quay lại, mong cô hoàn tất!”

Jae đứng lên, đi nhanh ra. Joo bước vội theo, cô như chưa nghe rõ… đứng nơi cửa phòng Joo lặng nhìn Jae bước đi, vẫn những bước vững chãi tự tin… cô bước lùi lại, ngồi vào bàn làm việc của mình, ngẩng nhìn máy điều hòa, khi tự dưng cô cảm thấy lạnh, đặt tay lên bàn phím, bắt đầu công việc, cô cảm thấy nghèn nghẹn nơi cổ… anh đi đâu mà ra ngoài vào giờ sớm như thế này, cô lướt nhanh bản chỉnh sửa… anh đã đi làm từ bao giờ? Đêm qua ư, anh cũng không có giấc ngủ ngon à… không, gương mặt anh đâu xanh xao thiếu ngủ, hiện tại gương mặt anh chỉ có sự lạnh lùng mà thôi, anh không giải thích, chắc anh bận, lát trưa anh quay lại… vậy em đợi anh nhé…

Đầu giờ trưa, Joo lại bị giám đốc Kim xoay như chong chóng khiến cô quen mất việc giận dỗi với anh… mỗi lần anh làm việc là thế đấy, không để một phút giây nào xen vào chuyện khác, chú tâm giải quyết nhanh gọn, rất có bản lãnh…

Một ngày trôi qua chưa thể giải quyết mọi thắc mắc trong cô, để cô lại có giấc ngủ không bình yên…

--

Joo cầm sấp hồ sơ trên tay bước đến phòng họp, họp xong mà anh vẫn không giải thích thì anh… anh biết tay em…

Joo ngồi nơi góc phòng họp, mắt nhìn về phía giám đốc Kim đang thao thao bất tuyệt cho bản báo cáo, gương mặt nghiêm chỉnh của anh cũng đầy sự thu hút… anh là người như thế nào? Tự dưng cô muốn biết thật nhiều về anh.

Jae cố không nhìn về phía góc phòng, nơi có thư ký Joo đang nhìn anh… anh biết… em đang chờ đợi sự giải thích của anh… cảm ơn em đã cho anh cơ hội, nhưng anh sẽ không giải thích đâu, đừng đợi nữa… anh có rất nhiều việc phải làm.

Sau sự trình bày báo cáo, rồi thảo luận ý kiến, xong thì cũng đến giờ trưa, đám cấp trên vui vẻ bắt tay nhau rồi kéo nhau đi đâu… Joo vội thu tất cả hồ sơ trên bàn, cô nhìn ra cửa, sợ mất dấu anh… Joo lật đật chạy theo, đám người mất hút trong thang máy, cô ngẩng nhìn số tầng… đèn chớp nháy, chạy hết dãy ư… giờ này ăn trưa, may quá, cô lao qua cái thang máy kế bên nhấn vào nút có số hiển thị lớn nhất.

Thang máy đứng lại, cô bước nhanh ra, đưa mắt nhìn qua hai bên đầu hành lang… phía bên phải, bóng dáng Jae đi sau cùng khiến cô có thể khẳng định, cô chạy nhanh đến… nhưng khựng bước khi có ai đó giữ cô lại… cùng tiếng nói…

-“ Xin lỗi cô, thẻ hội viên!”

Joo lùi lại… nhìn cái nhà hàng sang trọng chỉ tiếp hội viên… cô quay đầu, trái tim nhói lên đau buốt khi thấy cái dáng cao lớn ấy bình thản bước đi, không hề quay đầu lại… cô quay đi lao nhanh về thang máy. Đưa tay nhấn số… không đợi được, cô lại lao đi tìm thang chân… cô muốn về nhà… cô chỉ muốn về nhà… cái cảm giác bị bỏ lại đằng sau ngập tràn trong cô...

Chạy nhanh trên con đường quen thuộc, cô vội đưa tay lau những dòng nước chảy từ đôi mắt mình để tìm một hình ảnh rõ ràng… không, như thế rõ ràng quá rồi còn gì… chỉ là sự chọc ghẹo của anh, vì em… đã làm gì anh nhỉ? Vì em đã làm anh không hài lòng điều gì? Có gì đâu mà khóc, rõ ràng biết người ta là giám đốc, lại có vị hôn thê, yêu thương nhau thắm thiết chẳng phải những lời nói ngày ấy cô vẫn không thể quên như thế này sao…

Anh khỏe, Honey à, Em cũng khỏe chứ? Công việc ra sao rồi? Hôm nay em ăn gì? Được rồi, khi nào anh làm xong anh sẽ về liền… Sao cũng được, tùy em, miễn em thích, ừ mà Honey à, em nhớ mặc thêm áo ấm đấy, bên đây không lạnh, nhưng có mưa nhiều, được rồi anh tự biết giữ sức khỏe của mình, em cũng thế nhé…

Joo bật khóc lớn hơn…

Honey à… Honey à… phải ngọt ngào hơn là Joo à… Joo à chứ… là cô không biết tự lượng sức mình mất rồi…

--

Joo ngã lên giường, úp mặt vào gối bật khóc ngon lành như một đứa trẻ bị ăn hiếp, nức nở trong từng ý nghĩ, hôm nay thôi… chỉ hôm nay là lần cuối cùng cô để trái tim mình lên tiếng… mai này, chỉ có lý trí cô tồn tại khi cô đã hiểu rõ mọi thứ… khóc hôm nay nữa thôi Joo nhé… mạnh mẽ lên… bởi khi mình vấp ngã, không có ai đó đỡ nâng đâu…

Joo trở về phòng làm việc lúc đầu giờ trưa, chính xác đến từng milli giây, cô làm công việc của mình. Những thảo luận lúc sáng cô có nghe qua, nên cô phải chuẩn bị trước để giám đốc Kim chọn lựa… nghe tiếng bước chân cô đứng lên… cúi đầu.

-“ Chào giám đốc, tôi đang chuẩn bị những ý kiến của các phòng ban lúc nãy đề ra, cuối bữa nay mới có thể nộp cho ông!”

Rồi cô ngồi xuống tiếp tục… Jae đi lại bàn mình ngồi xuống, anh nhìn vào màn hình, nhưng chẳng thấy gì ngoài gương mặt lạnh lùng vô cảm của Joo… anh ngã người ra ghế… em thông minh tự hiểu sớm hơn anh nghĩ nhỉ, thật ai đó có em là bạn thì đúng là có phần phúc… riêng anh không có phần phúc đó rồi.

Joo đứng lên khi đã hoàn tất, và cũng là đến giờ cô pha tách cà phê thứ hai cho giám đốc Kim… cô đi nhanh ra ngoài.

Jae mới ngẩng nhìn theo… em không quên nhiệm vụ của mình, chứng tỏ em sẽ không bao giờ quên những gì mà anh đối đãi với em… anh cảm thấy nghèn nghẹn nơi cổ, cái cảm giác này còn khó chịu hơn là cái thòng lọng nơi ngón tay anh khiến anh khó thở như mọi khi.

Joo bước trên hành lang chậm rãi vì tách cà phê, cô khựng bước khi nghe.

-“ Joo!”

Joo quay lại, trưởng phòng Nguyên ở phòng quảng cáo bước nhanh, đuổi theo cô.

-“ Dạo này em có nhiều việc không?”

Anh Nguyên hỏi, Joo lắc đầu.

-“ Chỉnh lại các đề xuất khác là xong, em cũng không biết nữa, anh hỏi sếp Lý và giám đốc Kim đấy!”

-“ Anh đã hỏi qua sếp Lý…”

Joo nhìn thấy nụ cười ẩn ý trên môi anh Nguyên.

-“ Có chuyện gì sai bảo em nữa à?”

-“ Em thông minh thật, anh đang thiếu người, hôm trước em giúp anh giải quyết đống hồ sơ tồn rất nhanh và thật đúng như ý anh, em qua bên anh, phụ anh một tay được không?”

Joo bật cười xã giao.

-“ Em không biết, sếp Lý và giám đốc Kim điều em đi đâu thì em làm ở đó thôi!”

-“ Anh đã hỏi qua sếp Lý rồi, sếp Lý nói xong công việc này giám đốc Kim nghỉ ngơi, rồi mới làm tiếp tour du lịch mùa hè, chúng ta dù gì cũng là chung một nhiệm vụ, em giúp anh đi!”

Joo tròn mắt, gì mà chung một nhiệm vụ, nhưng cô cũng trả lời:

-“ Anh hỏi giám đốc Kim đi, nếu ông ta gật đầu thì em okay!”

-“ Em hứa rồi nhe!”

-“ Em chỉ làm công, việc gì cũng vậy thôi!”

-“ Em giỏi mà, anh tin vào em, xong đợt thử việc, anh điền cho em hạng A!”

-“ Vậy em cảm ơn anh trước nhe!”

-“ Nhân viên hạng A được quyền lựa chọn công việc đấy, em lại về đây nhé!”

Joo bật cười.

-“ Anh đang giăng lưới đó à?”

Anh Nguyên bật cười lớn hơn.

-“ Từ bây giờ anh sẽ lên kế hoạch bắt cóc em!”

Joo khựng lại ngưng cười khi thấy đôi mắt sắc lạnh cùng gương mặt rất ngầu của giám đốc Kim nhìn xoáy vào cô… cô bối rối…

Trưởng phòng Nguyên bước tới, đưa tay ra lịch sự.

-“ Chào giám đốc Kim, tôi qua đây có chút việc nhỏ, muốn mượn thư ký của anh khoảng nữa tháng!”

Joo bước lùi lại, cô cúi xuống, tự dưng cảm thấy sợ đôi mắt sâu đen đấy…

-“ Tôi có hỏi qua sếp Lý, sếp Lý nói hỏi qua anh, vừa rồi cũng có hỏi Joo, Joo nói xong việc này thì em ấy không còn việc gì nữa!”

Tai Jae thì nghe trưởng phòng Nguyên nói, nhưng mắt anh thì không rời Joo, em muốn thay đổi, được… anh sẽ cho em toại nguyện.

-“ Okay! Tôi cũng chỉ là người làm công thôi, không có quyền hạn gì phải giữ khư khư cô thư ký cho riêng mình!”

Joo ngẩng lên… anh đuổi em đi ư, có lẽ anh chán ghét khi phải nhìn em rồi.

-“ Cảm ơn giám đốc Kim!”

Giọng mừng rỡ của anh Nguyên, anh Nguyên bước tới kéo tay Joo.

-“ Joo à, dọn đồ nhanh lên…”

Vừa nói anh Nguyên tự nhiên bước đến bàn thư ký dọn dẹp đồ cho cô…

-“ Đừng nói anh bóc lột em nhé, Joo, tối nay anh đãi em một bữa!”

Anh Nguyên bước đến với đống đồ của Joo trên tay kể cả cái túi xách của cô rồi bước đến trước mặt giám đốc Kim.

-“ Cảm ơn anh nhiều nhé!”

Jae đưa tay ra bắt với nụ cười lịch sự trên môi.

-“ Không có gì!”

Anh Nguyên đi ra buông một câu.

-“ Đi thôi Joo!”

Joo ngập ngừng bước tới, cúi đầu lịch sự. Cô ngẩng nhìn Jae… chỉ thấy gương mặt lạnh lùng.

-“ Chúc cô như ý!”

Rồi Jae quay đi, bước về bàn làm việc ngồi xuống…

Joo quay đi… anh không giữ em lại… giữ lại để làm gì!

Jae ngẩng lên, cái bóng dáng nhỏ nhắn mất hút… anh bực bội xoay cái ghế vào trong. Em đáng ghét! Ít nhiều gì em cũng phải bàn bạc với anh một tiếng trước khi quyết định chứ, em đưa anh vào thế bị động, anh không muốn, nhưng em biết rõ anh không có lý do gì từ chối, để giữ em lại bên anh cơ mà… nhìn em, y hệt như bỏ nhà theo trai…

Joo bước trên hành lang quen thuộc… anh không cần em nữa, dù em có là một nhân viên được việc… người ta cần em, còn anh thì không… anh giỏi mà, không có em, anh cũng làm xong mọi thứ. Anh đáng ghét! Em làm lỗi gì, nhìn anh chẳng khác nào mượn cớ cố tình đuổi em ra khỏi nhà vậy.

Jae cầm ly cà phê lên, một hơi cạn sạch… anh nhìn vào cái ly sứ chỉ còn đọng lại vệt nước màu nâu nhạt… em qua đó pha cà phê cho hắn, cùng hắn anh với em ngọt ngào, em phân biệt dân tộc… Joo à… em ấy… bắt cóc… giăng lưới… bữa tối ngọt ngào… em thức thời nhỉ… đi đi… em cứ đi, tìm khung trời mới đầy màu xanh ước mơ, mặc kệ anh… với khoảng không trống vắng, lạc lõng… em thắp sáng cuộc đời ai đó bằng ánh sáng lung linh huyền ảo, đôi mắt biết nói chỉ nhìn ai đó, quên đi anh.

Joo bước đi trên con đường về nhà, phía trước dáng anh vẫn những bước vững chải tự tin… vậy là… chuyện xảy ra không hề ảnh hưởng đến anh chút nào, em đã không còn trong đôi mắt đen sâu thẳm đấy, dù chỉ là một chiếc bóng… Joo khựng bước, trái tim se thắt khi nghe hai từ “Honey à!” từ giọng nói ấm rõ, cùng bàn tay có cái vòng tròn khẳng định “ta thuộc về nhau” khiến cô chợt tỉnh…

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 22-11-2013 19:12:39 | Xem tất
CHƯƠNG VI: Xa tận chân trời… gần ngay trước mắt…

Một tuần trôi qua, giám đốc Nguyên cũng xoay Joo như chong chóng, nhưng cô là người giỏi việc cơ mà, ừ… mà có phải giỏi việc thì không giỏi trong tình yêu không nhỉ?

Joo, trưởng phòng Nguyên, cùng tổ quay đang đứng nơi bãi biển chờ đợi chàng người mẫu Alan, một Việt kiều mới về Việt Nam, chàng người mẫu khá có tiếng tăm mặc dù tuổi đời rất trẻ 18, mà có phải là nổi tiếng, lại còn tuổi nhỏ nên làm việc không có trách nhiệm không, mà khiến cho cả đám đầy quyền hành này cũng phải dẹp bỏ cái lòng tự trọng chỉ biết ngơ ngác nhìn nhau trong một giờ đồng hồ trôi qua cho sự chờ đợi người nổi tiếng. Còn cô thì phải đi qua đi lại cầm điện thoại không rời tai, nhưng chỉ nghe được tiếng tít tít của máy bận mà thôi…

Jae đi ra biển, một tuần nay anh không thấy Joo, anh nhớ… rất nhớ… nhưng không có cớ gì để gặp cô, nhưng hôm nay lại khác, Joo đang làm việc là quay quảng cáo ở bên biển. Bãi biển của thiên hạ, anh muốn đi ngang hay dọc không ai cấm được anh, không ai hiểu lầm anh… anh cảm thấy hăng hái bước qua bãi đá gập gềnh… tìm kiếm…

Đạo diễn Quang đứng lên buông một câu bực bội.

-“ Cậu Nguyên à, tôi không có thời gian nhiều, nể tình cậu chổ quen biết, tôi mới ra tận đây, nhưng đã một giờ đồng hồ rồi, cho là tôi vì cậu đi, nhưng bây giờ nắng bắt đầu lên, cảnh quay sẽ không như ý chúng ta đã bàn bạc được, tôi cũng bó tay thôi nhé!”

Anh Nguyên vừa nghe xong thì liền kéo Joo lại bên cạnh.

-“ Liên lạc được chưa? Biết vậy chọn đại tên nào cho xong, cần gì phải nổi tiếng!”

-“ Cậu nói đúng đấy, cậu không nói trước với tôi, tôi cũng quen biết vài người mẫu được đấy!”

-“ Anh Quang thông cảm cho em, sếp lớn đòi người mẫu có tiếng!”

-“ Đôi lúc có tiếng không có miếng đâu, thật làm việc như thế này thì… Ah…!”

Cả đám giật mình trong tiếng *Ah* của đạo diễn Quang, Joo cùng anh Nguyên bước nhanh đến bên đạo diễn… đồng thanh.

-“ Anh bị sao vậy?”

Với sự lo lắng… đạo diễn Quang đưa tay chỉ.

-“ Ah… kia… được đấy!”

Joo cùng anh Nguyên ngẩng nhìn theo hướng tay của đạo diễn Quang… cả hai tròn mắt… ông ta chỉ gì nơi đấy, nơi đấy giữa bãi đá hiện tại chỉ có giám đốc Kim.

-“ Anh chỉ gì ở đấy, bọn em chẳng biết ý anh muốn nói gì!”

-“ Cậu đui à, ai kia đang giữa bãi đá?”

Joo buộc miệng.

-“ Giám đốc Kim!”

-“ Các người quen nhau à?”

-“ Phải!”

-“ Vậy thì tốt, kêu anh ta đến đây!”

Cả hai đồng thanh:

-“ Chi vậy?”

-“ Hai người bị say nắng à, kêu cái cậu đó tới đây làm người mẫu quay đi, khỏi đợi thằng nhóc Alan gì đó!”

-“ Nhưng!”

-“ Nhưng nhị gì?”

Joo hạ giọng.

-“ Ông ta là giám đốc marketing của chúng tôi đấy!”

-“ Thế thì sao, người công ty đại diện tốt hơn chứ sao?”

Joo nhìn anh Nguyên.

-“ Anh cũng là trưởng phòng anh nói với ông ta đi!”

Anh Nguyên cười gượng.

-“ Hôm bữa cướp em từ ông ta, không biết ông ta có thù anh không nữa!”

Joo cười nhẹ, buộc miệng:

-“ Anh không thấy ông ấy mỏ nhọn sao!”

Anh Nguyên phá lên cười khi hiểu ý Joo nói gì.

-“ Chết em nhé, dám nói ông ấy như thế, ông ấy rành tiếng Việt lắm đấy!”

Joo bật cười khi cảm thấy mình nhí nhố.

Jae nhíu mày, từ đằng xa anh đã thấy Joo bên trưởng phòng Nguyên trò chuyện gì đó, cả hai còn cười tươi rạng rỡ… em đúng là phân biệt mà, chưa bao giờ em cười đùa với anh như thế…

Trưởng phòng Nguyên bước tới:

-“ Anh nói không xong thì em phải phụ anh nói hùa vào đấy!”

Joo tròn mắt bước theo sau anh Nguyên, cả hai đưa tay ra bắt.

-“ May quá! Gặp anh ở đây, anh rảnh không?”

Jae ngạc nhiên, gật đầu hỏi lại.

-“ Có gì không?”

-“ À… chúng tôi đang quay quảng cáo, nhưng chưa có người mẫu, à… không người mẫu của chúng tôi không đến, à… chưa đến, đạo diễn đây không đợi được, và chúng tôi có ý nhờ anh!”

Trưởng phòng Nguyên nói chẳng suôn sẻ nên đẩy Joo lên trước, Joo đành lên tiếng.

-“ Quảng cáo phải quay liền vì nắng lên… à, ừ em không biết đâu, đạo diễn nói đi!”

Đạo diễn Quang bước đến nhíu mày.

-“ Hai người bị say nắng rồi!”

Đạo diễn Quang trách, rồi quay qua Jae, ông đưa tay ra.

-“ Nghe nói cậu là giám đốc, nhưng chúng tôi cần một người mẫu để quay xong trong vòng hai tiếng nữa, vì nắng lên sẽ không có quang cảnh như ý, cậu có bằng lòng không?”

Jae lắc đầu.

-“ Không, tôi đến đây không phải để làm việc này!"

-“ Vậy cậu đến đây làm gì?”

Đạo diễn Quang buộc miệng hỏi. Jae nhíu mày… cả đám bị say nắng hết rồi… anh thản nhiên đáp:

-“ Đi dạo!”

Trong sáu con mắt tròn xoe, nói rồi Jae bước đi, đạo diễn Quang quay nhìn trưởng phòng Nguyên ra hiệu, trưởng phòng Nguyên nhìn Joo, Joo nhìn… chẳng thấy ai ngoài Jae đang đi phía trước, cô chạy theo…

-“ Giám đốc Kim à!”

Jae nghe tiếng Joo phía sau, nhưng anh bước nhanh hơn.

Vì trên cát nên đôi giày cao gót của cô không thể làm gì khác hơn là chỉ biết cố gắng hết sức mình… anh đáng ghét, cô thầm nghĩ, ỷ chân dài còn đi nhanh…

-“ Jae!”

Jae khựng bước, quay lại… em thông minh hiểu ý người.

Joo thấy Jae dừng lại, cô chạy nhanh đến, mỉm cười khi như ý… nghe Jae nói nhỏ.

-“ Tên tôi để cô gọi thẳng ra như thế sao?”

Joo gật đầu cười chào đón.

-“ Anh giúp tụi em đi!”

Jae nhíu mày… em hạ giọng, cười dịu dàng, em đang quyến rũ ai đấy, nhưng anh thích…

--

Hai tiếng đồng hồ trôi qua, cảnh quay cũng khá thuận lợi, nhưng phải sửa kịch bản, thế là chiều nay phải quay thêm hai tiếng nữa, trưởng phòng Nguyên và Joo là người thấy nhẹ nhỏm nhất, nghỉ đến đầu giờ trưa mới tiếp tục quay, trưởng phòng Nguyên kéo Jae cùng đạo diễn đi ăn trưa, nhưng Jae từ chối, anh bảo mệt khi không quen… cả bọn người đi hết, chỉ còn Jae và Joo, anh đi trước, cô lại theo sau…

Joo bước vào dấu chân trên cát của Jae, chẳng có bao lâu mà cái cảm giác này thật thích, thật quen thuộc, một tuần qua cô không thấy anh, cô rất nhớ anh, nhưng tìm hoài cũng không thấy lý do gì để mà đến phòng của anh, anh Nguyên thì giữ rịt lấy cô, thật đúng là bắt cóc cô mà… hôm nay anh đến đây để giải thoát cho cô sao… sao cũng được, từ lúc thấy anh trên bãi đá tâm trạng cô đỡ hơn rất nhiều.

Jae dừng bước khi biết Joo đang đi phía sau… anh ghét điều đó, anh không thích em lúc nào cũng lẽo đẽo theo anh.

Joo khựng bước khi đụng phải Jae bởi anh đứng lại mà cô không biết vì cứ cúi gầm mặt nhìn dấu chân anh… cô nhìn anh, mắt trong mắt… với sự nhớ thương… nhưng không bao lâu cô quay đi, cô đang làm gì thế này, say nắng ư…

-“ Sao dừng lại?”

Cô buộc miệng hỏi.

Jae nhìn thấy đôi mắt tròn xoe đầy thương nhớ của Joo dành cho anh, anh cảm thấy ấm lòng… nhưng nghe cô hỏi ngớ ngẩn thì anh nhìn xuống ra hiệu cho cô.

Joo ngạc nhiên thấy hiệu lệnh nên cô nhìn xuống, thấy chân của mình đạp lên chân của Jae, cô vội lùi bước, đứng thẳng lại.

-“ Xin lỗi!”

Cô bước nhanh lên trước, chạy mất trong tiếng cười mắc cở của mình…

Jae bước đi… dáng em chạy trên cát xiên vẹo y hệt như con rắn, tiếng cười của em giòn tan hòa vào gió tràn ngập cả khung trời nhỏ này… anh ngẩng nhìn… bầu trời trong xanh thật đẹp…

--

Đầu giờ trưa…

Jae nhìn thấy Joo ngồi xổm trên phiến đá nhìn về phía anh, cả người co rúm lại khiến anh cảm thấy tức cười… em thật đáng yêu…

Joo nhìn Jae đang quay cảnh tiếp cho phần quảng cáo, cái ông đạo diễn Quang đấy tự ý sửa kịch bản đòi mưa… mưa trên biển vắng… làm cô phải điều động người trong công ty nối ống cùng máy bơm từ biển vào đây, mặc dù đây cũng bên biển, nhưng ngoài đó vào đây cũng mấy chục mét chứ bộ, chưa kể nước biển… lạnh lắm… em thấy lạnh lắm… khi nó phun vào anh, ướt đẫm toàn bộ từ đầu đến chân… việc này đâu phải của anh… sao em ép anh làm thế này…

Trưởng phòng Nguyên nhìn qua Joo, rồi nhìn qua giám đốc Kim, anh cảm thấy như có gì đó giữa hai người này, cô thư ký giỏi việc thông minh, lại xinh xắn đấy dĩ nhiên là đối tượng của nhiều người rồi, nhưng cô không biết giám đốc Kim có hôn ước rồi à, cô mới chuyển đến, cô không biết sao… ở đây ai mà chẳng biết, vị hôn thê của giám đốc Kim xinh đẹp tuyệt trần, lịch sự nhã nhặn, giỏi giao tiếp, phong thái quý tộc, anh thở ra… em vô tư quá, giám đốc Kim bắt mắt như vậy nhưng toàn thể nữ nhân viên không ai dám đụng đến thì em phải nghi ngờ chứ, sao em không như đám con gái biết tò mò vậy, nhìn em kìa, người ta lấy mất hồn em, tim em rồi…

-“ Joo!”

Tiếng gọi giật của anh Nguyên khiến Joo giật mình ngẩng nhìn. Anh Nguyên tiếp:

-“ Em lạnh lắm à?”

Joo ngơ ngác gật đầu nhưng lại nói:

-“ Ơh… không!”

Joo bối rối khi chạm phải cái nhìn dò xét của anh Nguyên.

-“ Không sao ngồi co ro ở đây?”

Rồi anh Nguyên nhìn về phía giám đốc Kim, dò ý…

-“ Công nhận giám đốc Kim giỏi nhỉ, gì cũng biết làm, bởi thế cô Lee mới giữ chặt như thế!”

Joo phóng xuống đất hỏi:

-“ Cô Lee là ai?”

-“ Thì là vị hôn thê của giám đốc Kim!”

-“ Anh biết mặt cô ấy à?”

-“ Biết, trong công ty ai không biết, khoảng mấy tháng cô Lee lại qua đây thăm giám đốc Kim, hai người đi chơi với nhau!”

-“ Cô Lee trông như thế nào?”

-“ Thì đẹp cỡ hoa hậu, vóc dáng của siêu mẫu, phong cách quý tộc!”

Joo lại ngồi lên phiến đá.

-“ Ừ, mà bao giờ mới quay xong nhỉ?”

-“ Em hỏi đạo diễn chứ sao hỏi anh, tối nay đi chơi với anh đi, hôm nay sinh nhật anh!”

-“ Anh rủ bồ anh đi đấy!”

Joo ủ rủ đáp.

-“ Anh không có bồ, đi với anh đi, cả đám nhân viên anh quen ai cũng có đôi có cặp không thể rủ đi chung, chỉ có em không có ai!”

-“ Em không có ai ư…? Ừ… thì đi!”

Joo chỉ muốn đuổi anh Nguyên đi, khi cô cảm thấy buồn bởi những lời nói lúc nãy… sao cô vô ý thế nhỉ, một người đàn ông bắt mắt như thế này sao cô không tò mò là không có ai theo, thì ra cả thế giới đều biết, còn em… lại không biết tí gì về anh, người khiến em mê đắm, thật em quả là vô tình…

Joo lại co rúm lại bởi đám mưa nhân tạo trước mặt… cái màn mưa chỉ là từ cái vòi nước ấy sao nó cũng khiến cho cô thấy hình dáng anh mờ mờ ảo ảo… rõ ràng là gần ngay trước mắt, nhưng cảm giác như xa tận chân trời…

Jae cảm thấy trái tim mình khẽ se lại bởi hình dáng Joo nơi phiến đá, co rúm lại, rồi gục mặt xuống… cái dáng nhỏ bé như bằng lòng, như cam chịu, vào phút giây này đây, anh chỉ muốn đến bên em, ôm em thật chặt vào lòng… em đang lạnh vì điều gì? Không phải vì cái màn mưa nhân tạo này, em lạnh vì khoảng cách giữa chúng ta không thể vượt qua, phải không? Em gần ngay trước mắt, nhưng như xa tận chân trời, thấp thoáng mong manh, khiến anh muốn giữ nhưng không thể giữ…
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách