Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 966|Trả lời: 0
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Tình yêu không có lỗi 2: Đừng lấy cớ tuổi trẻ để dễ dãi với tình yêu

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
http://congdongyeuphim.com/tinh- ... e-dai-voi-tinh-yeu/

Tạm bỏ qua những màn cãi vã, gây gổ và những pha cướp bồ của bạn thân; hãy cùng tôi quan tâm tới một cặp đôi cũng gây ức chế không kém: Mo – Katai. Tôi biết nhiều bạn cảm thấy sự xuất hiện của cặp đôi học sinh này khiến mạch phim dài dòng và thừa thãi. Nhưng hãy cứ chấp nhận họ như một phần của bộ phim, bạn sẽ thấy nhiều bài học tình yêu đắt giá từ họ: Tình yêu không có lỗi 2: Đừng lấy cớ tuổi trẻ để dễ dãi với tình yêu

Tình yêu không có lỗi 2 là một bộ phim xoay quanh tình yêu của những người trẻ tuổi. Giật chồng, cướp bồ, đánh ghen, chơi xấu,… dường như là điều không hiếm gặp trong tình yêu. Nhưng khi theo dõi tới mối tình học sinh của Mo và Katai, tôi chợt giật mình với một suy nghĩ: đừng lấy cơ tuổi trẻ để dễ dãi với tình yêu của mình.

tinh-yeu-khong-co-loi-1

Tôi không đề cập tới việc họ làm quen nhau thế nào, họ yêu nhau ra sao bởi đứng trước duyên phận, ta sao có thể trốn tránh. Đối với tôi, tình yêu tuổi học trò thật đẹp. Nó không mang màu sắc vật chất, cũng không toan tính, lợi dụng. Nó là cũng xúc cảm chân thành từ những con tim mới lớn. Nó đưa chúng ta đến gần nhau hơn, cho ta những dư vị ngọt ngào rồi trở thành những kỉ niệm khó phai trong ký ức tuổi trẻ của mỗi người.

Còn tình yêu trong phim thì sao? Cả Mo và Katai là một học sinh cấp 3, ở cái tuổi “chanh cốm ấy”, cảm nắng một người bạn cũng là chuyện thường tình. Đôi bạn trẻ yêu nhau bằng những cái nắm tay, những cử chỉ thân mật, những bộ đồ đôi và những buổi đi chơi ngọt ngào. Và chắc chắn, không chỉ bạn mà còn nhiều người khác nữa sẽ nghĩ đó là một tình yêu lý tưởng.

tinh-yeu-khong-co-loi-2

Nhưng tình yêu này lại là một tình yêu toan tính. Nếu như Katai nhẹ dạ cả tin bao nhiêu thì Mo toan tính bấy nhiêu. Cậu đến với Katai chỉ vì một lời xui khiến của chị mình. Tôi không biết Mo nghĩ sao nhưng nếu yêu Katai chỉ để chơi bời thì cậu ta đang phí hoài tuổi trẻ. Ở bên người mình không yêu đã là một cảm giác khó chịu, tỏ ra yêu người mình không yêu chẳng khác nào biến cuộc sống của mình thành địa ngục. Tại sao câu ấy có thể chơi đùa với tình cảm của người khác, phá hỏng tuổi trẻ của mình như vậy? Nếu là tôi, tôi sẽ thấy tiếc nuối lắm. Chắc chắn tôi sẽ dành quãng thời gian ấy để yêu thương, quan tâm, chăm sóc người mà tôi thực sự dành tình cảm.

Nhân vật Katai trong phim
Nhân vật Katai trong phim
Nói đi rồi cũng phải nói lại. Nếu Katai không dễ dãi thì Mo đã chẳng lợi dụng được cô bé. Nhưng tình yêu không có lỗi, lỗi là ở sự cả tin. Vẫn biết khi yêu ta như biến thành kẻ mắt mù, tai điếc. Phải chăng Katai bình tĩnh hơn, hiểu chuyện hơn thì cô bé đã không rơi vào tình cảnh này. Katai yêu mà chẳng quan tâm gì tới thân thế của người yêu, chẳng biết gì về gia đình của cậu ta, cũng chẳng chịu nghe lời khuyên của người chị gái có đầy kinh nghiệm trong tình trường.

Gia đình là nơi chỉ đường dẫn lối cho mỗi người
Gia đình là nơi chỉ đường dẫn lối cho mỗi người
Katai à, tôi muốn nói với bạn một điều thôi: khi yêu, xin đừng dễ dãi. Bạn đừng vội trao hết yêu thương khi chưa biết được người ta có yêu bạn thật hay không. Cũng đừng tin tất cả những gì người ta nói. Và cũng đừng trao cả cái quý giá nhất của mình cho họ. Bạn có dám chắc họ sẽ yêu và bên bạn mãi mãi không. Tôi không nói khi yêu thực sự là tình yêu không sex. Nhưng hãy tỉnh táo lại đi, hãy nghĩ xem sau sex bạn sẽ được gì, mất gì. Tình yêu là một thứ cảm xúc, mà cảm xúc thì vô hình. Ta chẳng cầm nắm, cất giữ được nên chúng chẳng có gì là đảm bảo. Bạn thường bảo: Yêu đúng là tình yêu, yêu sai là tuổi trẻ. Là bạn lợi dụng vào điều đó để dễ dãi với tình yêu của mình. Cứ yêu đi, sai thì sửa. Ồ tôi không nghĩ vậy. Tôi đã từng nghe ở đâu đó một câu rất ý nghĩa: Khi yêu hãy giữ lại cho mình một chút. Là con gái, chúng ta thường chịu nhiều tổn thương, vì thế xin đừng để chính tình cảm của mình làm tổn thương bản thân mình.

Khi yêu, xin đừng cho đi tất cả
Khi yêu, xin đừng cho đi tất cả
Sau này, khi chúng ta lớn lên, chúng ta sẽ thấy tiếc về những điều đã qua. Vậy xin đừng lấy cớ tuổi trẻ để dễ dãi với tình yêu. Bởi tuổi trẻ là cái quan trọng, tình yêu là cái quý giá; tuổi trẻ là cái không ở lại, tình yêu là cái dễ mất đi. Hãy cho mình được nghĩ về một thời tuổi trẻ hạnh phúc với tình yêu bạn nhé. Đó mới là một thanh xuân tươi đẹp!

Huệ Anh Lala

Đại sứ cộng đồng
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách