Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 4434|Trả lời: 13
Thu gọn cột thông tin

Tiêu Tuấn Diễm: Chào đón đỉnh cao sự nghiệp trước tuổi 30 là không hề muộn màng

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 16-9-2016 15:14:54 | Xem tất |Chế độ đọc
Diễn viên rất bị động, diễn viên không nổi tiếng càng bị động hơn

Trước khi mùa hè năm nay đến, có thể rất nhiều người không mấy quen thuộc đối với cái tên Tiêu Tuấn Diễm.

Có thể bạn nhìn thấy mặt cô ấy nhưng không gọi được tên, có thể bạn nhìn thấy tên cô ấy nhưng lại không nhớ được mặt.

May mà, nhờ vào độ nổi tiếng của bộ phim chỉ nói về tình yêu "Gặp Gỡ Vương Lịch Xuyên" mà cái tên và gương mặt Tiêu Tuấn Diễm đã bắt đầu không còn mơ hồ nữa.

Hôm phỏng vấn Tiêu Tuấn Diễm là hôm họp báo "Gặp lại Vương Lịch Xuyên", khi gặp cô thì cô vừa bắt đầu trang điểm, không hề để ý đến việc để mặt mộc xuất hiện trước ống kính của phóng viên.

Diễn viên rất bị động, diễn viên không nổi tiếng càng bị động hơn

Nhân viên và fan hâm mộ bên cạnh Tiêu Tuấn Diễm đều gọi cô bằng cái tên rất thân thiết là "Pháo ca", nguồn gốc của cái tên này là có người nói chữ ký của cô trông giống chữ "Tiêu Tuấn Pháo".

Cô của hiện tại, để kiểu tóc ngắn rất manly, nếu bạn biết cô là nhờ Tạ Tiểu Thu tóc dài trong "Gặp gỡ Vương Lịch Xuyên" thì có lẽ bạn sẽ rất khó thích ứng với tạo hình hiện tại của cô ấy. Nhưng, dần dần, bạn sẽ phát hiện, cô tóc ngắn trông cởi mở hơn khi để tóc dài rất nhiều.

Thật ra Tiêu Tuấn Diễm vẫn luôn rất muốn cắt tóc ngắn, nhưng luôn có người nói với cô là nữ diễn viên thì nên để tóc dài, không được cắt, vì cắt ngắn thì sẽ rất ít kiểu tạo hình. Nhưng cuối cùng cô vẫn chọn nghe theo trái tim mình. "Nói cắt là cắt, cắt xong rất vui."

Có điều, sau khi cắt tóc ngắn, Tiêu Tuấn Diễm quả thật cũng vì vậy mà bỏ lỡ một vài cơ hội, nhưng cô không hề coi đó là chuyện to tát gì, "Diễn viên và nhân vật cần phải có duyên phận, tôi sẽ không cưỡng cầu, nếu trong mắt đạo diễn bạn không phải là nhân vật đó vậy thì bạn không phải rồi."

Từ trước đến nay, Tiêu Tuấn Diễm đều không xây dựng cho mình quy định đóng phim nào cả, "Diễn viên rất bị động, diễn viên không nổi tiếng càng bị động hơn. Vai diễn có thể nhận được rất có hạn, nếu như tôi tạo cho mình một cái khung thì đồng nghĩa với việc tôi đã ném mình ra khỏi cái khung đó."

Theo cô nhìn nhận, chỉ có không ngừng nâng cao năng lực diễn xuất của mình thì mới có thể giúp bản thân thích hợp với nhiều vai diễn hơn.

Song, duy chỉ có dạng vai "xinh đẹp ngốc nghếch" là cô không muốn thử, lý do là vì cô cảm thấy đóng dạng vai này nhất định phải có ngoại hình đủ xinh.

Giống như khi phóng viên hỏi cô, không thể chấp nhận khán giả nói bạn không có diễn xuất hay không xinh đẹp, cô trả lời chắc như đinh đóng cột: "Không có diễn xuất!"

"Bởi vì không đẹp đã trở thành sự thật rồi, tôi có để ý hay không thì nó đã tồn tại, nhưng diễn xuất là điều duy nhất mà tôi có thể nỗ lực về sau, nếu như tôi không cố gắng về mặt này thì làm diễn viên cũng không còn ý nghĩa gì nữa."

Giảm cát-sê là thành ý lớn nhất có thể đưa ra lúc ấy.

Có lẽ trong cái ngành này Tiêu Tuấn Diễm không gọi là người đẹp ngay từ cái nhìn đầu tiên, nhưng vẻ đẹp của cô sẽ khiến người khác bất ngờ phát hiện ra để rồi sau đó luôn tán đồng.

Tiêu Tuấn Diễm cho rằng mình không đẹp, hoàn toàn không phải vì tự ti. Sau khi “Gặp gỡ Vương Lịch Xuyên” vừa tung trailer vào 3 năm trước, có một số người đã công kích ngoại hình của cô, trong lòng cô rất buồn không phải vì người khác nói cô không đẹp, mà là họ nó về nhân vật mà cô rất thích này, cô bất bình thay cho nhân vật, nhưng lại không thể làm gì.

Đến sau khi bộ phim được chiếu, những người từng công kích cô ấy đã dần dần vì diễn xuất của cô mà bỏ qua việc bất mãn đối với ngoại hình của cô, đối với cô mà nói đấy đã là một việc có thể khiến cô vui vẻ rất lâu.

Lúc đầu, khi Tiêu Tuấn Diễm nhận “Gặp gỡ Vương Lịch Xuyên”, cô không hề có chút do dự, bởi vì cô rất thích. “Tôi hoàn toàn không do dự, tôi chỉ sợ phía sản xuất do dự thôi. Tôi cảm thấy bất cứ một cô gái nào đang trong độ tuổi của tôi lúc ấy nhìn thấy kịch bản này cũng đều sẽ rất muốn diễn.”

Thậm chí vì để tăng khả năng được diễn vai Tạ Tiểu Thu, Tiêu Tuấn Diễm đã đưa ra thành ý lớn nhất mà cô có thể đưa ra trong giai đoạn lúc ấy.

“Đối với tôi mà nói, đấy không phải là bộ phim có cát-sê cao nhất trong số những phim mà tôi có thể nhận lúc đó, vì để nhận được phim này, tôi cũng đã chỉ lấy với giá tiền bằng vài phần giá những bộ phim bình thường mà thôi, vì tôi hi vọng tăng khả năng nhận được bộ phim này cũng như nâng cao giá trị cạnh tranh.”

Đối với cô lúc ấy mà nói, đây là điều duy nhất cô có thể thể hiện khi mà cô không có năng lực dùng thứ khác để chứng minh diễn xuất của mình.

Sau khi nhận được vai diễn mình thích này, áp lực của Tiêu Tuấn Diễm tăng gấp đôi, “Tôi vô cùng thích kịch bản này, nên ngoài việc tôi sợ không thể đáp ứng kỳ vọng của khán giả ra, tôi còn đặc biệt sợ một thứ mà mình thích sẽ bị hủy hoại trong chính tay mình. Nếu nói tôi diễn xuất không tốt, thật ra tôi hi vọng một người có thể diễn tốt đảm nhận vai diễn này hơn.”

May mà, sau khi phim lên sóng đã nhận được sự thừa nhận và nhất trí của khán giả. Tiêu Tuấn Diễm cảm ơn đồng thời vẫn cho biết bản thân mình còn cần phải tiến bộ, “Tôi rất cảm ơn sự thừa nhận của mọi người đối với mình, trong đấy chắc chắn cũng có một phần bao dung. Tôi đã làm trong cái nghề này rồi thì đây chính là chuyên ngành của tôi, tôi còn cần phải không ngừng tiến bộ, tôi luôn có yêu cầu đối với bản thân mình. Tôi tự xem tác phẩm của mình giống như kiểm tra bài tập về nhà vậy, tôi sẽ nhìn thấy trước đây có rất nhiều vấn đề về diễn xuất.”

Đối mặt với những nghi ngờ trước đây, thái độ của Tiêu Tuấn Diễm là: “Mỗi một bộ phim bất kể bạn thu được thành quả hay là bị mọi người công kích, đối với bạn mà nói đều có giá trị cả. Bạn bị phủ định, thì bạn mới có thể tìm ra được vấn đề của chính mình từ trong sự phủ định ấy, sau đó cải thiện, khiến bản thân trở nên tốt hơn.”

Chào đón đỉnh cao sự nghiệp trước 30 tuổi không hề muộn.

Một người diễn viên, có thể gặp được một bộ phim thích hợp ở độ tuổi đúng lúc, sau đó lại được chiếu trong thời gian chín mùi khiến cho nhiều người biết đến bạn hơn, đấy hoàn toàn là một điều cực kỳ may mắn.

Đối với Tiêu Tuấn Diễm, ý nghĩa của “Gặp gỡ Vương Lịch Xuyên” cũng rất phi thường.

“Bạn nói một mình bạn muốn chứng minh điều gì đó cho người khác thấy, nhất định cần phải thông qua một vài phương tiện để truyền tải. Bạn không thể chỉ nói với người khác là bạn biết diễn, bạn diễn tốt, tuy tôi không đẹp nhưng tôi có diễn xuất. Như vậy là không bằng không chứng, bạn cần phải chứng minh, “Gặp gỡ Vương Lịch Xuyên” có thể là một tấm danh thiếp rất tốt của tôi.”

Tiêu Tuấn Diễm sinh năm 1987, trước 30 tuổi, nhờ vào vai Tạ Tiểu Thu trong “Gặp gỡ Vương Lịch Xuyên”, chào đón đỉnh cao sự nghiệp, cô không những không cảm thấy hơi muộn màng mà ngược lại còn nói “Rất bất ngờ!”

“Đã sớm hơn rất nhiều năm so với dự tính của tôi rồi, tôi tưởng là có thể tôi sẽ cứ đóng phim mãi như thế này, đến bảy tám mươi tổi sẽ có thể đi theo con đường của cô Lý Minh Khởi, đóng Dung mama gì đó để làm nổi bật diễn xuất.”

Đối mặt với độ tuổi mà những nữ diễn viên khác đều rất không vui lòng đề cập đến, Tiêu Tuấn Diễm lại rất cởi mở.

“Tôi rất vui vẻ chào đón tuổi 30. Khi tôi mới mười mấy hai mươi tuổi, tôi vô cùng khao khát mong đến độ tuổi này. Đối với một cô gái mà nói, khi 30 tuổi, nét đẹp con gái không còn dựa vào ngoại hình sẵn có nữa, mà bắt đầu được thể hiện qua sức hút về nhân cách hoặc năng lực của bạn, đây là một độ tuổi vô cùng đẹp.”

Bất kể là thời gian hay tuổi tác, thứ mang lại cho Tiêu Tuấn Diễm không phải là dấu vết do năm tháng để lại, mà theo lời cô nói đó là sự tích lũy về mặt “kỹ thuật”.

“Từ khi vào nghề cho đến nay, từ từ tích lũy kinh nghiệm, tất cả đều là đi trên con đường diễn viên. Trong quá trình này, sự tích lũy của bạn trở thành lý thuyết rồi đến quá trình thực hiện tác phẩm tiếp theo, tôi có cảm giác vui mừng.”

Theo cô thấy, diễn viên giống như một nhân viên khuân vác của cuộc sống, “Bạn cần phải mang những gì bạn thấy, nghe, và cảm nhận được từ trong cuộc sống, bằng hình thức chữ viết thông qua sự diễn dịch của bạn để biến chúng thành hình ảnh và thể hiện cho khán giả xem.”

Cô cho rằng giá trị của một diễn viên giỏi sẽ tạo nên một cây cầu nối giữa nhân vật và khán giả, để chúng nảy sinh cảm giác với nhau.”

“Hở” trong phạm trù nghệ thuật là điều có thể chấp nhận.

Nói đến đây, phóng viên hỏi Tiêu Tuấn Diễm có đồng ý hi sinh vì nghệ thuật hay không? Trước tiên cô nửa đùa nói: “Tôi cảm thấy thước đo lớn nhất là phải duy trì được sự lành mạnh ở tất cả các phương diện, nếu như tôi quay xong phim này mà bị trầm cảm, đến mức phải tự tử, thì có thể tôi sẽ không nhận đâu.”

Có điều ngay sau đó cô tiếp tục nói: “Là một diễn viên nếu như bạn tin tưởng đạo diễn này, và bạn muốn xây dựng nên nhân vật này, vậy thì việc hở sẽ không có vấn đề gì cả. Hở khác nhau sẽ có sự khác biệt về bản chất, một số là nghệ thuật, một số là rẻ tiền. Nếu trong phạm trù nghệ thuật thì tôi nghĩ không thành vấn đề.”

Thông qua việc nói chuyện, không khó để phát hiện, Tiêu Tuấn Diễm là một cô gái có tâm lý rất tốt ở tất cả các phương diện, xảy ra bất cứ việc gì, cô đều sẽ tìm nguyên nhân từ chính bản thân mình trước.

Lấy một ví dụ đơn giản, phóng viên hỏi cô từ khi vào nghề đến nay có từng gặp chuyện gì bất công bằng hay không. Cô nói không có.

Mà nguyên nhân không có là như thế này: “Tôi cảm thấy tất cả mọi việc đều công bằng, bạn bị người khác cướp vai hoặc là phía sản xuất không dùng bạn, đều có nguyên nhân cả. Nguyên nhân đó tôi cảm thấy vẫn có một phần là do mình, nếu như bây giờ bạn diễn đã tốt lắm rồi, bạn lại vô cùng xinh đẹp nữa, rồi cách xử sự của bạn các thứ đều rất ok, vậy tại sao người ta lại không dùng bạn, có đúng không?!”

Tiêu Tuấn Diễm mang một thuộc tính “chuyện lớn hóa nhỏ, chuyện nhỏ hóa không”, đây có lẽ cũng là bí quyết giúp cô ấy có thể sống thật vui vẻ.

“Về mặt công việc, tôi không phải là một người đặc biệt nỗ lực, nên có thể tôi sẽ không đi thật nhanh, cũng sẽ không có một hành động thật lớn nào đó, tôi cũng không nghĩ là tôi sẽ nổi tiếng. Tôi cho rằng tôi chỉ là một cô gái đơn giản, bình thường và có một công việc mà thôi, tôi rất thỏa mãn với tình hình hiện tại, có thể có vai diễn để đóng, và tôi rất thích những cảnh phim ấy, như vậy là đủ rồi.”

Mấy năm nay, Tiêu Tuấn Diễm ngoài việc thay đổi kiểu tóc, thì thật ra thay đổi lớn nhất là cô đã trưởng thành. Giống như cô nói con người khi còn bé đều là “Tôi muốn gì”, “Làm thế nào tôi mới có thể có được thứ gì”, luôn là một trạng thái hấp thu. Nhưng theo sự lớn dần của tuổi tác, sẽ từ từ phát hiện những điều đó đã biến thành “Tôi có thể vứt bỏ thứ gì”, “Tôi có thể từ bỏ thứ gì”.

Sổ tay phóng viên

Tiêu Tuấn Diễm rõ ràng đã đóng rất nhiều phim, nhưng trên người cô vẫn có một cảm giác vừa rất gần cũng lại rất xa đối với ngành giải trí này.

Trong quá trình phỏng vấn, thật ra lại giống như một cuộc trò chuyện hơn. Vì Tiêu Tuấn Diễm không ra vẻ, cả người cũng ngả dài ra ghế, khiến người khác thoải mái, khiến phóng viên quên rằng họ đang làm việc.

Bất ngờ, bạn sẽ phát hiện,

cô ấy là một nữ diễn viên khi trang điểm sẽ báo cáo với chuyên viên trang điểm là cô sắp hắt xì.

Cô ấy là một nữ diễn viên hắt xì xong sẽ nói xin lỗi với chuyên viên trang điểm.

Cô ấy là một nữ diễn viên không muốn gắn lông mi giả.

Cô ấy là một nữ diễn viên thấy phóng viên không có nước uống sẽ nhường nước của mình cho họ.

Cô ấy nói cô ấy không phải ngôi sao, cô ấy là một diễn viên.

Vtrans: [email protected]

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Vẹo + 5 Chăm lắm Thư à =)))))

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-9-2016 23:47:23 | Xem tất
Cô ấy là một nữ diễn viên Tài năng!! Thankss ban trans tin !!!!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 17-9-2016 09:37:41 | Xem tất
Thích cách suy nghĩ của Diễm

Diễm diễn xuất khá tốt so với 1 số diễn viên hạng A hiện tại

Hi vọng cô ấy có thêm cơ hội để chứng tỏ mình
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 18-9-2016 10:22:07 | Xem tất
chúc mừng chị nha
30 tuổi chưa phải là quá muộn, không thể tham gia mấy vai trẻ con sinh viên nữa nhưng sẽ có những vai chín chắn trưởng thành dành cho chị
chúc chị thành công
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 18-9-2016 21:32:31 | Xem tất
Chị để tóc dài với tóc ngắn trông cứ như hai người khác nhau ý. Hy vọng chị sẽ có thêm nhiều dự án mới.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-9-2016 08:02:50 | Xem tất
Thích cách trả lời và suy nghĩ của chị quá
Thành công chị nhé
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 23-9-2016 18:53:59 | Xem tất
Lối suy nghĩ tích cực hiếm thấy thật, những người thế này nổi tiếng trong showbiz thì mới là tấm gương cho tụi trẻ chúng mình chứđâu phải ai ở giới này cũng thẳng thắn như thế.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 24-9-2016 07:56:53 | Xem tất
Xem phim chị đóng thực sự rất hay nhất là lúc chị khóc. Mong chị sẽ thành công
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 25-9-2016 12:16:34 | Xem tất
Chúc chị thành công cới những dự án phim của mình nhé, đọc phỏng vấn mà rất xúc động ấy
cảm ơn bạn dịch tin nhen
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-10-2016 11:28:37 | Xem tất
nhờ mod xóa giùm mình cám ơn và xin lỗi
nhờ mod xóa dùm mình cám ơn và xin lỗi
nhờ mod xóa dùm mình cám ơn và xin lỗi  
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách