Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 2141|Trả lời: 1
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Tiếng Hàn "Mì chọt số" là gì?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
"Mì chọt số" nói như thế nào đây?

Trung tâm tiếng Hàn có nhận được những thắc mắc của các bạn hỏi về câu nói : Mì chọt số như sau : " Em hay thấy các bạn nói là Mì chọt số, không biết trong tiếng Hàn câu này có nghĩa là gì vậy trung tâm?"
Mì chọt số trong tiếng Hàn được viết là : 미쳤어(요) và có nghĩa là : Cậu (Mày) bị điên hả ?
Xuất phát từ 미치다 =  Điên khùng
Đây là câu nói mang tính chất cảm thán, được dùng khi nhận thấy ai đó hành động một cách không bình thường, vượt ngoài mức độ, giới hạn thông thường.
* 미치다 + đuôi câu –았/었 thì quá khứ => 미쳤어(요). Khi nói tiếng Hàn, bỏ đuôi (요) còn lại 미쳤어 là cách nói không lịch sự, chỉ dùng với bạn bè hoặc người có vị thế thấp hơn mình.
Có thể thấy, câu nói là là một trong những câu nói thông tục bằng tiếng Hàn vô cùng phổ biển
Cùng với đó, bạn cũng sẽ bắt gặp : 미친놈 /Mì-chin-nồm/ (Đồ điên) hay 미쳤구나 /Mì-chót-ku-nà/ (Đúng là điên rồi).

* Một số cụm từ chỉ tình trạng tinh thần bất bình thường, điên mà trung tâm tiếng Hàn tổng hợp lại như sau :

Khi nói về “tinh thần, tâm thần” ta sử dụng từ “정신”

1. 정신 + 나갔다 đã ra ngoài/ rời khỏi → 정신이 나갔다.
Tâm trí đi đâu mất rồi, điên rồ
2. 정신 + 빠졌다 bị đánh rơi, bị sót lại → 정신이 빠졌다.
Lơ đễnh, không tỉnh táo, không tập trung

3.제 của mình + 정신 + 아니다 không phải → 제정신이 아니다.
Không phải trạng thái tâm thần của mình / Điên rồi.
Giờ thì bạn đã hiểu câu "Mì chọt số" rồi chứ? Hãy cẩn thận khi dùng câu này nhé! Để học và luyện thi tiếng Hàn ngay tại nhà, bạn có thể tham khảo  qua chương trình học tiếng Hàn Online lần đầu tiên xuất hiện ở Việt Nam do trung tâm tiếng Hàn phát triển nhé!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 29-1-2018 14:59:41 | Chỉ xem của tác giả
cảm ơn bạn đã giới thiệu nha
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách