Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: sweetflora
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Merry Christmas 2013 & Happy New Year 2014][Ghibli Series][1992] Porco Rosso/紅の豚 [Vietsub SD Completed]

[Lấy địa chỉ]
71#
Đăng lúc 7-1-2014 23:34:46 | Chỉ xem của tác giả
halykun gửi lúc 7-1-2014 10:15 PM
mọi người xem chưa  nói qua cho mình coi với mình thấy hình hay nhưng chưa biết nội du ...

Bộ phim kể về câu chuyện của Porco Rosso và mối tình lãng mạn với Gina, người sở hữu và điều hành các câu lạc bộ cùng khách sạn biển dành cho phi công lái thủy phi cơ tại vùng biển Adriatic. Cốt truyện xoay quanh tình bạn giữa Porco và cô gái kỹ sư máy bay tập sự tài năng tên Fio, cùng cuộc cạnh tranh với mội phi công người Mỹ nóng tính tên Curtis. Porco bị một lời nguyền khiến mặt của ông bị biến thành heo nhưng nguồn gốc của lời nguyền này không được giải thích đầy đủ trên phim. Cho dù lời nguyền biến ông thành heo không bao giờ được giải thích đầy đủ trên phim nhưng nó có một gợi ý liên quan đến việc ông rời bỏ lực lượng không quân cũng như ý chí vượt qua cái chết khi nó đã gần kề vì người mình yêu.
Từng là một phi công chiến đấu của lực lượng không quân Ý trong chiến tranh thế giới lần thứ nhất Porco ngày càng trở nên thất vọng và sau đó chuyển thành nghề săn tiền thưởng bảo vệ các con tàu khỏi bọn cướp biển với các máy bay của chúng tại vùng biển Adriatic. Mặc dù là đối thủ của nhau nhưng Porco cùng bọn hải tặc đã học cách cùng tồn tại với nhau và cố làm cho mọi trận không chiến trở nên ít đổ máu hay thiệt hại nhất. Và cho quãng thời gian nghỉ ngơi mọi người cùng uống với nhau tại một quán rượu được điều hành bởi Gina trong một khu vực trung lập. Porco đã thể hiện thái độ chống phát xít của mình. Trong phim ông cũng đã nói trong một đoạn là "Tôi thà làm heo hơn là một tên phát xít".
(trích wikipedia)

Mình thấy lời nguyền của porco là sự chịu tội khi mà trong chiến tranh, anh đã gây ra cái chết cho bao nhiêu người. Anh đã bay bên bờ vực của cái chết thế nhưng anh không được phép chết mà anh phải sống, phải gánh chịu những tội lỗi của mình gây ra, phải sống thay cho những người đã chết.
Chi tiết cuối phim, khi porco không bao giờ trở về nữa, có người sẽ nghĩ đó là sự ra đi của một con người, có người sẽ nghĩ rằng porco đã bay đến một nơi nào đấy thật xa. Theo ý kiến riêng của mình thì porco đã hoàn thành sứ mạng của mình. Mọi tội lỗi đã được xóa bỏ không phải bởi mọi người mà bời vì chính bản thân anh ta. Mình đã nghĩ lời nguyền của porco là do chính anh tạo ra bởi cảm giác tội lỗi, cái cảm giác khi mà mình có thể sống một cách bình yên trong khi những người khác, những đồng đội, anh em thân nhất phải ra đi mãi mãi. Nụ hôn từ cô gái trẻ dành cho porco đã đánh thức trái tim mà bấy lâu nay bị đè nén bởi những ám ảnh chiến tranh, giúp người đàn ông đáng yêu được thanh thản

Bàn thêm về Hayao miyazaki

Hầu hết những phim của Hayao miyazaki đều có cái nhìn nhân văn sâu sắc, nhẹ nhàng. Mà trong đó những nhân vật phản diện không phải trả giả cho tội lỗi của mình bằng cái chết mà bằng sự ăn năn hối cải. Trong porco rosso cũng như mộ đom đóm không có nhân vật phản diện cụ thể rõ ràng bởi vì những bộ phim đó là một sự lên án mạnh mẽ, sâu sắc sự vô nhân tính của chiến tranh khi  nó cướp đi mạng sống, cướp đi hạnh phúc của bao nhiêu con người.

Có một sự thú vị đó là hầu hết các phim của ghibli hay là do hayao đạo diễn ít nhiều đều gắn với bầu trời, với ước mơ được tung cánh tự do.
(Bàn ngoài tán nhảm chút hihi)
chúc bạn xem phim vui vẻ
Kí tên : kẻ mê phim ghibli
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

72#
Đăng lúc 8-1-2014 01:08:21 | Chỉ xem của tác giả
Á có link roài.
Kéo thôi, Ngóng tới ngóng lui bao lâu nay.
Iu subteam quá. subteam mình có lên nhé.
wei wei
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

73#
Đăng lúc 8-1-2014 11:07:58 | Chỉ xem của tác giả
Porco rosso làm mình liên tưởng đến chàng hiệp sĩ lợn, 1 hiệp sĩ hài hước, hóm hỉnh và nhiệt tình,
thật sự hóng phim này, có những chi tiết làm người xem gây cấn và nghẹt thở ==> 1 bài học mà người xem nhận được, đó chính là lòng nhiệt tình, ý chí dũng cảm của 1 người theo chính nghĩa
ủng hộ phim, thanks subteam nhá, đã làm việc tích cực
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

74#
Đăng lúc 8-1-2014 13:07:47 | Chỉ xem của tác giả
Ha, vừa đúng dịp mình đang ngồi coi cho đủ các phim của Ghibli Studio
Thường thì mình ít coi anime, toàn mấy bộ từ manga chuyển thể nên mới coi thôi, nhưng phải nói Ghibli là ngoại lệ.
Cảm ơn subteam nhiều.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

75#
Đăng lúc 8-1-2014 13:44:13 | Chỉ xem của tác giả
Ghibli được nhà J làm thì còn gì bằng . Mình cũng muốn tham gia Sub cho phim nhưng trình độ dịch còn gà mờ lắm nên sẽ cố gắng học hỏi mấy bạn để mai sau cũng có cơ hội tham gia. Trước mắt là thanks subteam vì sự nỗ lực và duy trì không ngừng. Hi vọng J - Zone sẽ ngày một lớn mạnh hơn. Và hi vọng một ngày nào đó sẽ có bộ phim được sub bởi mình.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

76#
Đăng lúc 8-1-2014 13:55:06 | Chỉ xem của tác giả
ôi không ngờ Kites lại làm phim này :3
thank các bạn subteam nha
m vốn rất thích Ghibli và muốn xem đủ các phim của hãng. hồi trước có đọc biết có phim này cơ mà lâu rồi nên không down đc ở đâu về mà xem, bây h Kites làm rồi thật là thích quá
1 con nghiện Ghibli như mình thật là yêu subteam quá đi )
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

77#
Đăng lúc 8-1-2014 15:16:24 | Chỉ xem của tác giả
Phim này mình xem từ lúc còn học tiểu học ý, nghỉ hè là suốt ngày bắt anh họ đi mướn bang về xem. Sau này lớn lên cứ nhớ mang máng mà không sao tìm lại được. Mãi đến sau này lân la các forum mới biết được ý.

Ngày còn bé cứ nhớ là phim có con heo lái máy bay mà hỏi không ai biết cả
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

78#
Đăng lúc 8-1-2014 22:06:00 | Chỉ xem của tác giả
minhkhuev3 gửi lúc 7-1-2014 11:34 PM
Bộ phim kể về câu chuyện của Porco Rosso và mối tình lãng mạn với Gina, người sở h ...

ôi cả ơn bạn nhiều lắm  
mà bạn còn phim nào hay như thế
giới thiệu cho mình với  

Bình luận

bạn dùng chức năng bình luận hoặc pm bạn ấy nhé, tránh những bài như thế này trong thread  Đăng lúc 10-1-2014 02:51 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

79#
Đăng lúc 8-1-2014 22:48:55 | Chỉ xem của tác giả
halykun gửi lúc 8-1-2014 10:06 PM
ôi cả ơn bạn nhiều lắm  
mà bạn còn phim nào hay như thế
giới thiệu cho mình với  ...

bạn có thể xem thêm các phim của ghibli
Kaze no Tani no Nausicaä (tạm dịch: Nausicaä của Thung lũng gió, tiếng Anh: Nausicaä of the Valley of the Wind) (1984, trước khi thành lập Ghibli)
Laputa: Lâu đài trên không trung (tiếng Nhật:Tenkū no Shiro Rapyuta, tiếng Anh: Laputa: Castle in the Sky) (1986)
Mộ đom đóm (tiếng Nhật:Hotaru no Haka, tiếng Anh: Grave of the Fireflies ) (1988)
Tonari no Totoro (tiếng Nhật:Tonari no Totoro, tiếng Anh: My Neighbor Totoro ) (1988)
Majo no Takkyūbin (tạm dịch: Dịch vụ chuyển phát nhanh của phù thủy tiếng Anh: Kiki's Delivery Service) (1989)
Ngày hôm qua (tiếng Nhật:Omohide Poro Poro, tiếng Anh: Only Yesterday) (1991)
Porco Rosso (tiếng Nhật:Kurenai no Buta, tiếng Anh: Porco Rosso) (1992)
Umi ga Kikoeru (tạm dịch: Sóng biển, tiếng Anh: Ocean Waves) (1993)
Pom Poko (tiếng Nhật:Heisei Tanuki Gassen Ponpoko, tiếng Anh: Pom Poko) (1994)
Lời thì thầm của trái tim (tiếng Nhật:Mimi wo Sumaseba, tiếng Anh: Whisper of the Heart) (1995)
Công chúa sói Mononoke (tiếng Nhật:Mononoke Hime, tiếng Anh: Princess Mononoke) (1997)
Gia đình nhà Yamada (tiếng Nhật:Hōhokekyo Tonari no Yamada-kun, tiếng Anh: My Neighbors the Yamadas) (1999)
Cuộc phiêu lưu của Chihiro vào thế giới linh hồn (tiếng Nhật:Sen to Chihiro no Kamikakushi, tiếng Anh: Spirited Away) (2001)
Neko no Ongaeshi (tạm dịch: Sự trả ơn của bầy mèo, tiếng Anh: The Cat Returns) (2002)
Lâu đài của Howl (tiếng Nhật:Hauru no Ugoku Shiro, tiếng Anh: Howl's Moving Castle) (2004)
Gedo Senki (tạm dịch: Huyền thoại của đất liền và đại dương, tiếng Anh: Tales from Earthsea) (2006)
Nàng tiên cá phương Đông (tiếng Nhật:Gake no Ue no Ponyo, tiếng Anh: Ponyo on the Cliff by the sea) (2008)
Karigurashi no Arrietty (tạm dịch: Cô bé vay mượn: Arrietty, Tiếng anh: The secret world of Arrietty;The borrower Arietty)(2010)
Kokuriko zaka kara (tạm dịch: Từ ngọn đồi hoa mĩ nhân, Tiếng anh: From Up On Poppy Hill)(2011)
Kaze Tachinu (tạm dịch: Ngọn gió không lặng, tiếng Anh:The wind rises)(2013)
Kaguya-hime no Monogatari (tạm dịch: Chuyện công chúa Kaguya)(2013)
When Marnie Was There (tạm dịch: Khi Marnie là nơi này )(2014)
list từ wiki

mình có gần đủ tất cả các phim của ghibli, mình nói gần đủ vì mình thấy phim Tales from Earthsea không hay và hơi dở so với những phim kia. nên mình không down về. Mình đã đọc nguyên tác nên thấy phim dở quá, vậy thôi
bộ phim được làm theo các tác phẩm của Ursula L.Le Guin về xứ hải địa, bà vốn không muốn tác phẩm của mình chuyển thành phim nhưng đã đồng ý cho phép ghibli làm khi xem bộ phim my neighbor totoro với yêu cầu là chính tay Hayao phải đạo diễn, nhưng cuối cùng thì đạo diễn lại là Goro, con trai ông. Ngay từ đầu hayao đã cho rằng đây là dự án quá lớn so với con trai mình và sau bộ phim thì ông đã giận con trai rất lâu. Và năm 2008 thì ông đạo diễn bộ phim Ponyo on the Cliff by the sea mà nhân vật chính là con trai ông lúc còn trẻ, lấy cảm hứng từ một chuyến đi chơi biển của gia đình. Người ta coi như đây là món quà của ông dành cho con trai mình sau thời gian 2 cha con xích mích đấy
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

80#
Đăng lúc 8-1-2014 23:58:37 | Chỉ xem của tác giả
Lại có thêm 1 phim Ghibli mà Kites cho ra mắt
Xem thể loại này có cảm giác xưa xưa, hehe
Cảm ơn subteam!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách