Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: SaitoHyo
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hiện Đại - Xuất Bản] Anh Có Thích Nước Mỹ Không? | Tân Di Ổ

[Lấy địa chỉ]
171#
Đăng lúc 16-4-2013 14:21:55 | Chỉ xem của tác giả
Hi cả nhà.

Mình đã được một cô bạn tặng cuốn truyện này, vì vậy nên đã biết đến và đọc nó, đáng ra mình nên đọc nó xong và cảm nhận theo cách riêng của mình và có mấy điều muốn chia sẻ. ( nhưng trước khi mình đọc ngoại truyện, mình đã đọc mấy bài cảm nhận và phân tích của các bạn ở trên, có lẽ sẽ có một số mâu thuẫn, haizzz) , ko biết phải bắt đầu từ đâu .

- Trước tiên, về Nguyễn Nguyễn, đây có lẽ là nhân vật nữa xuyên suốt của truyện mà mình cảm thấy thích. Một người con gái xinh xắn, thông minh, thấu hiểu, biết chia sẻ và quan tâm đến mọi người, nhưng dù có là siêu việt đến cỡ nào, khi yêu vẫn là mù quáng. Cách cô ấy suy nghĩ cho tình yêu, cách yêu thương một người , hoàn toàn là cho đi, khi cô ấy đi thăm người yêu, ngồi tàu suốt bốn tiếng bất cứ khi nào có thời gian rảnh, híc, lúc đó mình thấy người con gái này sức mạnh thật vô biên. Tình yêu của một người dành cho một người lớn đến vậy sao??? lúc đọc mình đã nghĩ mãi về điều đó .

Và khi cô ấy mất đi vì muốn gặp lại hắn lần cuối, lúc cô ấy vào phòng bệnh phẫu thuật, mình vẫn luôn nghĩ cô ấy sẽ ko chết đâu, sẽ ko chết được, mình đã đọc đoạn đó mà hồi hộp, và mình nghĩ nếu cô ấy chết thì thật là vô lý, một con người như thế đáng được hưởng hạnh phúc chứ. Nếu cô ấy chết, vì lý do để cô ấy chết, nguyên nhân dẫn đến điều đó , điều đó ko đáng. Nhưng thực sự là cái chết vẫn đến, sao mình thấy nó lãng xẹt đến thế. Mình vẫn thấy để cô ấy chết ko phải là cách giải quyết hay của tác giả. Nhất là khi cô ấy đã sống một cuộc sống mới, dù nó ko hạnh phúc như ngta thấy nhưng như cô ấy nói: Hạnh phúc là khi cầu là được (đại loại thế). điều cô ấy mong muốn là một em bé đã có, vậy thì cuộc sống sau này của cô ấy sẽ tốt hơn chứ.

- Tiếp đó là mối quan hệ của 3 nhân vật chính: Lâm Tĩnh - Trịnh Vi - Trần Hiếu Chính.
Đây là lần đầu tiên mình đọc truyện của tác giả này, có lẽ ko hiểu được cách xây dựng nhân vật cũng như tính cách của họ. Nhưng cách mà tác giả xây dựng nhân vật Trịnh Vi mình ko thấy thích. TV là một cô gái theo như mình biết là thẳng thắn, chính trực, có gì nói nấy, đã định làm là làm đến cùng ko cần biết nó ra sao, công tư phân mình. Nếu đã là như vậy thì tại sao trong tình cảm của cô ấy với THC lại có sự mâu thuẫn về nội tâm và lằng nhằng đến vậy??? Dù rằng trước đây, họ đã ở bên nhau, tình cảm có sâu đậm, cô ko hận anh ấy, nhưng cũng đã xác định là anh ko dành cho cô, vậy có điều gì để cô khi gặp lại anh sau 3 năm, đi cùng con trai lại có những suy nghĩ và rung rinh kiểu gì đó ( mình thực sự ko thích tác giả viết cái ngoại truyện này) , cách cư xử của cô ấy khác hẳn với TV mà mình biết, thật là thất vọng ở phút cuối. Rồi khi cô ấy gặp Lâm Tĩnh ở thang máy lại tươi cười lại ngay, lai là con người khác à?

Khi mình chưa đọc ngoại truyện, mình vẫn luôn nghĩ, đối với tình yêu của cô ấy với THC, chắc chắn ko thể quên một tình cảm đã từng có trong một thời gian, hơn nữa là tình yêu đẹp, ko ai có thể quên đi quãng thời gian đó. Nhưng khi xác định, dù có chờ đợi hay không thì con người THC đó cũng ko thể ở bên cạnh hoặc sẽ lựa chọn TV để yêu thương và đi hết quãng đường sau này với cô ấy (về con người của THC, sự giáo dục và ảnh hưởng về cách suy nghĩ, cuộc sống của anh ấy các bạn cũng đã biết), vậy thì tình cảm chỉ có thể dừng ở mức đó.

Và cô ấy đã chọn Lâm Tĩnh, khi cô ấy chọn Lâm Tĩnh, điều mình lăn tăn nhất là cô ấy có lấy anh để lấp chỗ trống cho người khác???

"Cũng chỉ trong khoảng thời gian hút một điếu thuốc, Lâm Tĩnh lại nhẹ nhàng nằm xuống bên cô, chỉnh gối hộ cô, tắt đèn đầu giường. Trước lúc Trịnh Vi đi vào giấc ngủ một lần nữa, cô cảm thấy đôi môi anh nhẹ nhàng đặt lên lông mày cô, hơi thở phảng phất mùi khói thuốc.

Trịnh Vi vẫn nằm im, hơi thở của Lâm Tĩnh cũng đều dần, có lẽ cô sẽ không bao giờ nói với anh, đêm nay, cô đã chứng kiến cái hôn lên lông mày của anh trong lúc tỉnh giấc. Một giọt nước mắt lặng lẽ lăn dài xuống gối, nhưng không phải giọt nước mắt buồn.

Cho dù bao lần cô đặt câu hỏi “Anh yêu em không? ”, cho dù anh dành cho cô bao câu trả lời khẳng định, đều không thể sánh với nụ hôn nhẹ nhàng, không liên quan gì đến dục vọng này. Giây phút này, Trịnh Vi đã tin, người đàn ông đang nằm bên cô vẫn yêu cô, bất kể tình yêu này sâu nặng đến đâu, bất kể tình yêu này có lẫn tạp cái gì khác không, nhưng yêu là yêu, không nghi ngờ gì nữa."

Khi đọc đoạn này, mình thực sự vui khi nhận thấy Trịnh Vi có thể hiểu được tình yêu của Lâm Tĩnh, đó là điều quan trọng nhất. Và nếu thế, khi cô ấy chọn ở bên Lâm Tĩnh thì sau đó có thể vun vén thêm cho tình yêu được tròn đầy hơn và làm cho hai người được hạnh phúc, đó là điều Lâm Tĩnh và cô xứng đáng được nhận. (vậy mà tác giả cho cái ngoại truyện 4 vớ vẩn kia vào, làm sụp đổ hết cả tình tượng và cả câu truyện hay, híc, đáng tiếc) Thôi thì mình cứ cho là cô ấy sẽ làm như vậy là sống một cuộc sống như vậy với Lâm Tĩnh đi, bỏ qua những cảm xúc khác không cần thiết của cô ấy với người nào đó sẽ ko tồn tại trong cuộc sống giữa hai người họ. Có lẽ cô ấy nên cất nó vào một góc nào đó để mình được sống thoải mái và thanh thản hơn.

Vậy là mình đã kết thúc câu truyện của tác giả này, lăn tăn rằng có lên đọc tiếp như lời bạn mình giới thiệu???

Chúc cả nhà một ngày tốt lành....

Bình luận

chắc thật là để xài đỡ 1 anh trong 1 thời gian ^^  Đăng lúc 27-5-2013 03:19 PM
Úi ui, thankss mợ Wrong đã cho em ít $$ , hì hì  Đăng lúc 2-5-2013 10:10 AM
quả nhiên nàng bị TDỔ làm cho day dứt thật rồi, hì hì  Đăng lúc 16-4-2013 04:16 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
wrong83 + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

172#
Đăng lúc 16-4-2013 17:10:20 | Chỉ xem của tác giả
" Đối với đàn ông, sự nghiệp rất quan trọng, nhưng trong trái tim bọn anh có một số cái cũng cần được giữ gìn cẩn thận.... Anh mong muốn người sẽ sống cùng với anh suốt đời là em, nếu đây không phải là tình yêu thì anh không biết tình yêu là gì.Anh không dám nói những lời như có thể sống chết vì em, nhưng chỉ cần anh ở bên em, anh sẽ cố gắng bằng mọi khả năng của mình, sẽ làm cho em hạnh phúc, bảo vệ em thật chu toàn”.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

173#
Đăng lúc 18-4-2013 20:45:16 | Chỉ xem của tác giả
Cuốn này đọc nhiều lần rồi mà vẫn thấy hay, mua cả sách về ghiền luôn nè. Khổ nỗi dành cả đêm đọc truyện, thành ra đầu óc ngu ngơ, điên điên dại dại, đờ đẫn đến cả ngày hôm sau
Nhân vật rất cuốn hút nhưng mà tiếc cho Nguyễn Nguyễn. Cứ đọc đến đoạn trên tàu là lại phải vác cả lô khăn giấy ra dùng dần
Mặc dù thích anh Lâm Tĩnh hơn nhưng cũng thấy buồn cho anh Chính nữa. Cố gắng vậy mà vẫn chậm mất 1 bước. Cuốn này rất chân thực, tình tiết rất gần với thực tế. Đây là cuốn hiện đại đầu tiên để lại cảm giác ấm áp, chân thành nhưng cũng bi thương và trắc trở. Hix hix, chắc toàn đọc thể loại hài hước, hắc bang và cổ trang nên mới thấy thế
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

174#
Đăng lúc 18-4-2013 23:27:09 | Chỉ xem của tác giả
"Vốn duyên mỏng chẳng trách tình không sâu"
Đọc "Anh có thích nước Mỹ không?" cũng lâu rồi, hôm nào rảnh phải đọc lại mới được.
Không biết sao nhưng ta vẫn cứ thấy thích anh Chính hơn. haizz
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

175#
Đăng lúc 20-4-2013 04:34:41 | Chỉ xem của tác giả
Cuốn truyện này hình như ra phim rồi đó, nhưng nhân vật chính lại chẳng như mình tưởng tượng. Nhìn không manly cho lắm với nhân vật Lâm TĨnh trong lòng mình.

Đau lòng nhất là cho Nguyễn Nguyễn. Nhân vật này làm cho mình nghĩ đến câu "hồng nhan bạc phận" mang thai hai lần đều bị mất, đến mạng cũng không còn giữ được còn gì....
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

176#
Đăng lúc 20-4-2013 17:15:54 | Chỉ xem của tác giả
Đã đọc đi đọc lại truyện này " n " lần, và vẫn cứ là thương Nguyễn Nguyễn :(, đến lúc tưởng như được hạnh phục thì lại bị chết oan:(. Còn Trịnh Vy mình rất thích, yêu dám yêu, hận dám hận,tính cách rất giống Tiểu Yến Tử của Hoàn Châu Cách Cách :P. Mình vẫn thích Trịnh Vy và Lâm Tĩnh, còn a Chính thì có lẽ anh ấy chọn cách an toàn cho bản thân là đúng, k thể trách đc, con người ta khi đã sống quá khổ thì sẽ có j đó tính toán hơn cho bản thân:P. Đọc truyện này lần nào cũng khóc :).
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

177#
Đăng lúc 21-4-2013 13:15:29 | Chỉ xem của tác giả
mỗi lần đọc truyện của Tân Di Ổ là mình lại phải chuẩn bị tinh thần. Đa phần tác phẩm đều kết thúc buồn và để lại cái gì đó man mác trong lòng. Mình thấy cuốn "Anh có thích nước Mỹ không" có cái kết cũng không phải là quá buồn, nói chung cũng là cái kết đẹp cho Lâm Tĩnh và Trinh Vy. Nhưng mà tội Trần Hiếu Chính quá. Hix. Sắp có phim rồi, hóng phim
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

178#
Đăng lúc 10-6-2013 10:58:16 | Chỉ xem của tác giả
Mình thích nhất tác phẩm này của Tân Di Ổ, đọc đi đọc lại nhiều lần rồi, nhưng lần nào cũng để lại một mớ cảm xúc mông lung hỗn độn
Nhiều lúc cảm thấy ức chế vì tình tiết trong chuyện không như mình mong muốn, cũng có lúc rơi nước mắt vì cảm thấy Trịnh Vi thật đáng thương, mong một hạnh phúc, mong có một bờ vai để nương tựa...
Một tác phẩm đáng để đọc và suy ngẫm...
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

179#
Đăng lúc 15-10-2013 21:31:04 | Chỉ xem của tác giả
Đọc truyện này lâu rồi, tình cờ đọc lại nên cũng tập tành viết tí cảm nhận chia sẻ với mọi người. Đầu tiên là cảm ơn bạn đã post truyện, truyện này thật sự rất hay (theo cảm nhận của mình)
Mình đọc ngôn tình cũng được một thời gian rồi. Anh có thích nước Mỹ không? không phải là truyện đầu tiên mình đọc , nhưng là một trong những truyện để lại ấn tượng sâu sắc nhất. Mỗi tác giả có văn phong riêng, nhưng phải nói lần đầu đọc truyện này, mình cảm nhận thật sự rất thích văn phong của Tân Di Ổ. Có gì đó thực tế, rất sâu sắc, lắng đọng, chứ không trôi tuột đi như một số truyện ngôn tình khác.
Đọc xong truyện mà mình không hiểu nổi cảm xúc của mình, không phải là mình không thích kết thúc này, theo mình đó là HE, Trịnh Vi trọn Lâm Tĩnh là đúng. Nhưng cứ có cảm giác mất mát, không trọn vẹn.
Nhưng giờ đọc mấy ngoại truyện cũng hiểu rõ về Lâm Tĩnh hơn, thấy rõ tình cảm của Trịnh Vi với Lâm Tĩnh, nên cũng an lòng cho tương lai của nhân vật mà mình yêu thích.
Nhưng có một điều, dù đọc lại bao nhiêu lần, mình vẫn khóc khi đến đoạn Nguyễn Nguyễn chết, thật sự rất tiếc cho NN. Thấy thấm thía câu "sinh ly tử biệt", đời người sao tránh khỏi.
Ôi viết xong rồi lại chẳng hiểu mình viết chi nữa, thông cảm he {:436:}

Ps: nhân vật Ngô Giang, chồng của NN tác giả còn nói gì thêm về nhân vật này nữa không. Vì mình vừa đọc qua truyện Anh sẽ đợi em trong hồi ức, có nhắc nhiều đến Ngô Giang, muốn biết những truyện khác tác giả có nhắc gì về nhân vật này ko, nhưng lại ko dám đọc. Mình cứ thắc mắc mãi nhân vật này có diễn biến gì nữa không, hay tác giả chỉ cho đến đấy thôi, ai biết thì trả lời mình với nha, đa tạ {:420:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

180#
Đăng lúc 9-11-2013 21:28:44 | Chỉ xem của tác giả
Đọc truyện này mình thích Lâm Tĩnh hơn THC.
Đọc truyện có cảm giác Lâm Tĩnh xứng để lấy làm chồng, anh có suy nghĩ trưởng thành hơn THC, lắng nghe và hiểu Trịnh Vy hơn. Mặc dù anh là một người quả thực không tầm thường. Cảm thấy rằng ở bên Lâm Tĩnh đc an toàn hơn.

Như Trịnh Vy nói, cô ây là sai số duy nhất của THC, kể cả khi THC có đc Trịnh Vy thì cô ấy vẫn mãi là 1 sai số ấy,anh ko bao h hài lòng cả!

Nếu mình là Trịnh Vy mình cũng sẽ chọn Lâm Tĩnh
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách