Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: p3104
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hiện Đại] Hạnh Phúc Ngay Bên Cạnh | Xuân Thập Tam Thiếu (Hoàn)

[Lấy địa chỉ]
31#
Đăng lúc 15-5-2014 17:43:42 | Chỉ xem của tác giả
Hi hi, sang đây ngó nhà P3104 luôn nè.

Dù truyện ngắn nhưng mình thấy bạn cũng rất đầu tư cho truyện của mình, mỗi bức ảnh của một chương rất đẹp, và mỗi một câu nói của chương đó nữa, mình rất thích.

Vẫn thích truyện của Xuân Thập Tam Thiếu, mình sẽ down ebook về nghiền, thanks p3104 đã chỉ nhé.

Chúc bạn một ngày vui vẻ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

32#
Đăng lúc 16-5-2014 16:30:23 | Chỉ xem của tác giả
Đọc cả ba truyện của XTTT do cô Sam edit rồi và cảm thấy tác giả viết rất chắc tay. Giọng văn không quá hoa mỹ, cầu kỳ nhưng đem lại cảm xúc thực tế, gần gũi với đời sống.
Cách edit của cô cũng rất mượt mà và phù hợp hoàn cảnh truyện.
Không biết mọi người thế nào, còn tôi đôi khi không hoàn toàn mê mẩn truyện của XTTT lắm, dù giọng văn của tác giả này khá là hợp sở thích của tôi. Nhưng lần này đọc truyện này, tôi lại thấy thích truyện này nhất. Có lẽ với tôi, giọng văn của XTTT hợp với những câu chuyện chầm chậm, nhẹ nhàng thế này.
Cảm ơn cô đã edit. ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

33#
Đăng lúc 18-7-2014 14:53:21 | Chỉ xem của tác giả
Chào ss, em đã trở lại rồi đây. Lâu ngày quá, quá lâu ngày luôn đi ạ, chả là em vừa thi cấp 3 xong, không biết ss có nhớ ra em không nữa.
Giờ thì xong xuôi hết rồi, em có thể ủng hộ cho hố của ss rồi, chúc ss luôn đắt khách ♥ Hóng hố mới của ss ạ! Cảm ơn ss đã edit truyện nha
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

34#
Đăng lúc 26-8-2014 15:34:15 | Chỉ xem của tác giả
Ban đầu, em nuối tiếc vì Dư Chính bỏ lỡ 10 năm bên Bảo Thục...
Cứ trách sao anh yêu lại ko có chút "mặt dày" lại càng thiếu chút dũng cảm để nói ra tình cảm trong lòng của mình...
Nhưng đọc tới cuối, có lẽ anh quyết định âm thầm bên cô là đúng, 10 trước nếu họ bắt đầu thì liệu 10 năm sau quay đầu, họ còn nhìn thấy nhau???
Đúng người, đúng thời điểm

Có lẽ DC và BH là cặp đôi thuộc dạng như thế

Đọc văn án, em cũng nghĩ anh giữ chiếu đồng hồ có chú Bảo, nhưng ko ngờ người làm ra nó lại là ông nội anh...
Cũng ko ngờ anh chẳng tặng cho BT
Dù gì anh nên nói để chỉ ko kiếm tìm chứ

Còn cặp kia (đọc xong lại quên tên mất) đọc cmt của mọi người, hình như họ trong nhật kí AB nhỉ, truyện mà em mở ra rất nhiều lần rồi lại đóng, chẳng hiểu sao e cứ thấy nó buồn thế nào, nên thôi
Có lẽ khi đọc hết truyện chị làm, em vẫn ko đụng tới bộ đó
Lúc đọc tới khúc lần thứ 13 anh mới nhìn thấy chị...lúc đo cứ thấy sao sao ấy...
Trái tim e vốn bé bỏng dễ tổn thương nên thôi vạy

Cảm ơn chị nhé, lại làm xong 1 bộ của chị rồi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

35#
 Tác giả| Đăng lúc 14-9-2014 21:19:27 | Chỉ xem của tác giả

Review by Rabbitlyn

Phân vân biết bao lâu mà vẫn không có nổi linh cảm viết review cho một trong những tác phẩm tôi cực thích của Xuân Thập Thiếu là "Hạnh phúc ngay bên cạnh", dạo gần đây cứ bật Lucky của Jasson Maraz và Colbie Caillat tư dưng lại có linh cảm vì cảm nhận được một số phân đoạn của truyện khá trùng lặp với lời bát hát.

Dư Chính và Bảo Thục là đôi bạn thân với nhau từ thời cấp ba, đến lúc đi du học và thậm chí tận sau này khi làm việc cả hai vẫn là đồng nghiệp của nhau. Có lẽ vì tiếp xúc quá gần gũi như vậy nên cô nàng Bảo Thục của chúng ta không nhận ra tình cảm Dư Chính dành cho mình, cô vô tư hưởng thụ "tình bạn" của Dư Chính.

Nhân vật Dư Chính là một trong những nam chính của Xuân Thập Tam Thiếu mà tôi vô cùng yêu thích vì đó là một người đàn ông bao dung cho người mình yêu thương trên mọi phương diện. Anh chấp nhận nhẫn nhịn chờ đợi ngày Bảo Thục nhận ra tình cảm của anh, thậm chí anh còn là nơi nương tựa mỗi khi cô thất tình, thậm chí biết cô đã yêu người khác nhưng chàng trai ấy vẫn không ngừng hi vọng. Thậm chí khi anh biết vì cô bao che cho sơ suất của mình cũng đã sẵn sàng từ chức giám đốc tại công ty quảng cáo ở Hong Kong lôi kéo cô cùng về Thượng Hải với mình dù biết con đường ấy có biết bao gian truân.

Một trong những đặc điểm tôi thích trong truyện của Xuân Thập Tam Thiếu là tình yêu giữa các nhân vật vô cùng bình lặng nhưng khi đã xác định yêu đương giữa các nhân vật chính chả mấy khi có tình tiết cẩu huyết. Trong "Hạnh phúc ngay bên cạnh" cũng vậy, Dư Chính có lẽ đã phải lòng Bảo Thục khi chứng kiến hình ảnh cô cầm bánh thanh đoàn đợi anh dưới mưa và hôm đó lại đúng là ngày ông nội anh mất. Trong khoảnh khắc ấy một Dư Chính kiêu ngạo và đau khổ vì mất người thân đã được Bảo Thục sưởi ấm cho mình.

Khi cả Dư Chính và Bảo Thục đã xác định yêu đương thì cả hai con người ấy đều đã thay đổi vì nhau rất nhiều, cả hai cố gắng cùng nhau vun đắp hoàn thiện cho nhau từng ngày. Tôi rất thích cách bạn Sam đặt tên cho tác phẩm là "Hạnh phúc ngay bên cạnh" vì ý nghĩa gợi mở của nó. Bởi vì nhiều lúc trong cuộc sống của chúng ta hạnh phúc ở rất gần chỉ là bạn có nhận ra hay không, bạn có dám bước tới để nắm lấy hạnh phúc không, bạn có dám mạo hiểm vì hạnh phúc không, bạn có dám hi sinh vì hạnh phúc không. Tất cả câu trả lời đều phụ thuộc vào hành động của bạn. Mặc dù phải mất đến mười năm Bảo Thục mới nhận ra "hạnh phúc ngay bên cạnh" cô nhưng cũng chưa phải là quá muộn, viết đến đây tôi lại nhớ tới đoạn điệp khúc trong bài "Lucky":

I'm lucky I'm in love with my best friend
Lucky to have been where I have been
Lucky to be coming home again

(Thật may mắn vì em đã yêu bạn thân của mình
Thật may mắn biết bao khi em đã ở nơi mình thuộc về
Thật may mắn biết bao khi hai ta lại trở về mái nhà thân thuộc)

Tình cảm của Dư Chính và Bảo Thục chỉ cần tóm gọn trong ba câu hát này thôi: một đôi bạn thân- cùng đi du học- trở về Thượng Hải và tình yêu đã đến với họ. "Hạnh phúc ngay bên cạnh" dạy cho tôi biết hãy quý trọng tình cảm của những người xung quanh mình, đừng để đến khi bỏ lỡ mới hối tiếc như đôi nhân vật phụ Lương Kiến Phi với Trì Thiếu Vũ. Hạnh phúc ngay bên cạnh cũng chính là thông điệp xuyên suốt trong những tác phẩm sau này của Xuân Thập Tam Thiếu. Nếu bạn cần một tác phẩm nhẹ nhàng, ý nghĩa không có tình tiết cẩu huyết, giúp bạn nhận ra ý nghĩa cuộc sống thì "Hạnh phúc ngay bên cạnh" là một tác phẩm khá phù hợp.

Jason Mraz & Colbie Caillat - Lucky

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

36#
 Tác giả| Đăng lúc 6-11-2014 01:25:48 | Chỉ xem của tác giả

Hôn lễ của Dư Chính và Bảo Thục
(trích trong tác phẩm “Tháng tư và tháng năm” của Xuân Thập Tam Thiếu)

Edit: sam

Không bao lâu nghi thức hôn lễ được bắt đầu, ánh đèn mờ dần, một ngọn đèn chùm chiếu trên người chú rể Dư Chính, anh đi đến trước microphone, hắng giọng một chút, giọng điệu mang theo vẻ tự giễu: “Có người nói cho tôi biết, hôm nay đến tham dự hôn lễ của tôi có rất nhiều cô gái trước kia đã từng sùng bái tôi.”

Phía dưới vang lên tiếng xuỵt và tiếng cười.

“Như vậy đầu tiên tôi muốn nói một câu ‘Vô cùng xin lỗi’ —— bởi vì từ trước đến nay trong trái tim tôi chỉ có Lâm Bảo Thục.”

Tất cả mọi người hiểu ý mà mỉm cười, trên con đường tình yêu này, người có thể kiên trì đi đến cùng sẽ có bao nhiêu.

“Rất nhiều năm qua, mỗi lần khi đối mặt với cô ấy, tôi luôn nhớ tới một bài thơ của Tagore.” Vẻ mặt của anh dần ôn hoà mà nghiêm túc, “Khoảng cách xa nhất trên thế giới, không phải giữa sự sống và cái chết, mà là, khi anh đứng trước mặt em nhưng em không biết anh yêu em.”

Toàn hội trường lâm vào trầm mặc, cô dâu rơi nước mắt.

Thế Vân nghĩ rằng mình sẽ không rơi nước mắt, nhưng cô phát hiện khoé mắt mình đã ươn ướt. Rất nhiều người trong thành phố lớn này cũng có lúc không tin tưởng tình yêu nữa, Dư Chính và Lâm Bảo Thục lại diễn ra một câu chuyện tình hài kịch, khiến cho một số người tin vào tình yêu lần nữa, trên thế giới này chúng ta vẫn nghĩ rằng tình yêu là thứ tốt đẹp nhất. Trong những người này có thể bao gồm cả cô không?

“Nhưng hôm nay,” âm thanh trầm thấp của Dư Chính lại vang lên, “Giữa chúng tôi không còn khoảng cách nữa, bởi vì chúng tôi yêu thương lẫn nhau. Cảm ơn các vị đã tới tham dự hôn lễ của chúng tôi, tặng tiền mừng cưới, hơn nữa chứng kiến tình yêu của chúng tôi. Rất cảm ơn.”

Phía dưới vang lên tiếng cười và tiếng vỗ tay, không chỉ vì hôn nhân hạnh phúc của bọn họ, cũng là vì bản thân còn có thể cảm động bởi tình yêu.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách