Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: froidgarcon
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Film][1992][18+] L'amant - Người tình | Jane March, Lương Gia Huy, Arnaud Giovaninetti | Vietsub Completed

[Lấy địa chỉ]
81#
Đăng lúc 18-6-2014 23:32:40 | Chỉ xem của tác giả

Trả lời thưởng +5

Chưa gì đã thấy 58:42 rồi
Kiểu nóng như này là không còn gì nóng hơn được nữa đây mà
Mình thấy mọi người chia sẻ thì đây là một bộ phim rất tình cảm
Rồi nó còn có bối cảnh và được quay ở HCM những năm 90 nữa chứ
Năm đó mình mới ra đời cho nên xem cũng là một cách hoài cổ
Thank subteam chăm chỉ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

82#
Đăng lúc 19-6-2014 13:39:48 | Chỉ xem của tác giả

Trả lời thưởng +5

Không biết 18+ ở thời kỳ những năm 90 thì nó sẽ như thế nào nhỉ?
Bởi vì bộ phim được chiếu ở Việt Nam cho nên càng tò mò hơn không biết người dân xem xong thì sẽ cảm thấy như thế nào
Nhưng nó lại bị cắt hết cảnh nóng rồi còn đâu
Vì là một bộ phim tình cảm đáng ngưỡng mộ lên mình sẽ coi 1 cách cẩn thận
Thank subteam chăm chỉ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

83#
Đăng lúc 19-6-2014 19:47:41 | Chỉ xem của tác giả
myimpofiles gửi lúc 14-6-2014 01:52 AM
mình được xem phim này đã lâu, và rất bất ngờ phim lúc trước bị cut đi nhiều ph ...

Hiện tại chúng ta đang ở trong thread phim, nên ss chỉ nói đến chi tiết trong phim, chứ không trong truyện em nhé! Và đây cũng là những gì mà riêng bản thân ss cảm nhận thấy thôi. Nếu bạn nào có cảm nhận khác hơn thì bổ sung khác cho em vậy. Hihi…

Phân đoạn em muốn hỏi:
trong buổi tiệc với gia đình cô gái nhỏ, tại sao cô gái lại ôm chầm lấy em mình mà nhảy rất "tình tứ"

Ngay từ lúc này cô đã có cảm tình với anh, cô đang muốn chối bỏ vì cô biết chắc giữa hai người không có kết quả, cô muốn khẳng định với anh là: cô đến với anh chỉ vì tiền, và khẳng định với gia đình cô đang làm một việc tốt cho gia đình, mong gia đình ủng hộ việc làm của cô, để cô có thể mạnh dạn nhận biết và khẳng định chắc chắn với lòng mình rằng cô yêu anh, chứ không phải tiền của anh. Bản tính cô dù gì cũng là một cô bé mới lớn, có nhan sắc, có lòng kiêu hãnh của một quý cô da trắng, cô ngây ngô mượn cớ đụng chạm với người khác phái một cách thân mật ngoài anh, cô chọn em trai mình cho rất nhiều thứ, chỉ để tìm lấy sự ghen tuông của một người đàn ông vì yêu.

Đoạn thoại:
câu thoại của người mẹ "tôi không nuôi chúng tốt, nên giờ tôi phải trả giá"

Bà cố gắng làm ra vẻ tự tin, mạnh mẽ của một người có giáo dục để nhận lấy lòng tự trọng của người đối diện dành cho bà, cùng cả lòng khâm phục nữa, từ lâu rồi bà đã bị lãng quên, bà cũng yếu đuối muốn tìm sự cảm thông của người khác, nhưng với những gì trước mắt… (cảnh tiền mà anh ta trả cho bữa ăn, sự nhường nhịn mà anh ta chấp nhận cho rằng mình yếu đuối trước đứa con trai lớn của bà, cách đối xử của hai đứa còn lại đối với anh chàng người Hoa) khiến bà cảm thấy hổ thẹn, nhưng vì tình yêu thương của mẹ dành cho con, bà tự nhận lấy mọi tội lỗi trước người đàn ông mà bà có linh cảm đó là người đàn ông mà gia đình bà cần, dù chỉ là cần tiền của anh ta.

Đoạn:

sau đó thì người đàn ông TQ gần như là cưỡng hiếp cô một cách thô bạo như vậy

Anh nhận lấy những thực tế phũ phàng từ gia đình của người con gái anh yêu, kể cả sự lạnh lùng của cô trong bữa ăn, mọi thứ cô đang tự khẳng định với anh rằng cô đến với anh chỉ vì tiền, khiến anh hụt hẫng, và vì lối sống gia trưởng, anh cũng sẵn sàng đáp lại để khẳng định cho cô biết, giữa chúng ta chỉ là giao dịch, rồi hành động một cách thật cơ bản với sự lạnh lùng, sự hờn dỗi mà anh ta không thể thốt nên lời.

Có lẽ có quá nhiều khoảng cách giữa hai con người:

Tuổi tác
Sự giáo dục
Màu da

Để khiến cho hai tâm hồn đấy không tìm được một ý nghĩ thật sự.
Để trái tim không cùng một nhịp đập yêu thương.

Cô… một cô bé mới lớn tưởng chừng yếu đuối.
Anh… một người đàn ông trưởng thành lại không thể quyết định cuộc đời của mình.

Phải chi… ngay từ buổi đầu, giữa hai con người đấy đừng khẳng định tiền là thứ để ràng buộc hai chúng ta thì chắc có lẽ không có sự chia ly.
Nhưng biết sao được, vì khi ấy hai con người đó, chỉ biết tiền là thứ quan trọng và cần thiết đối với họ mà thôi.
Họ đã bị đồng tiền nhấn chìm mọi cảm xúc chân thật từ tình yêu gọi là mong manh trong cái thời cuộc ngày ấy.

Theo ss nghĩ thì bây giờ tiền vẫn có thể nhấn chìm mọi thứ nhỉ, chẳng qua là bây giờ ý nghĩ tự do hơn, cuộc sống phóng khoáng hơn trong mọi cách nhìn, trong xã hội, nên con người ta sử dụng tiền một cách khéo léo hơn mà thôi.

Cảm ơn em đã dành khoảng thời gian cùng những thắc mắc để cho ss có thể chia sẻ thêm những suy nghĩ của mình về bộ phim này ^^

Bình luận

là phim điện ảnh nên nhịp độ nhanh như vậy đấy, hihi  Đăng lúc 4-7-2014 07:51 PM
Dạ, em đã hiểu ss ạ. Đúng là lúc em coi thì do em còn nhỏ quá nên chưa đủ tinh tế để nhận ra những thông điệp mà nv muốn truyền tải. Thanks ss đã chia sẻ ^^   Đăng lúc 4-7-2014 11:32 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

84#
Đăng lúc 22-6-2014 20:15:07 | Chỉ xem của tác giả

Trả lời thưởng +5

Đây là 1 trong số ít những bộ phim mà khi xem xong mình cảm thấy day dứt khó quên.
Mình thích nhân vật nam và tỉnh yêu cuồng si của anh, anh tuy yếu đuối nhưng mình thể ghét nổi. Có thể vì anh ko đủ can đảm, nhưng cũng có thể vì anh ko nhận được tình yêu đáp trả từ cô gái để có thể dũng cảm đứng lên đấu tranh cho tình yêu của mình.
Xem xong bộ phim mình nghĩ, nếu cô gái thực sự yêu anh, bất chấp tất cả vì anh thì anh có can đảm để bước tiếp cùng cô ko?
Cảm ơn subteam đã sub bộ phim này, tuy nhiên mình thấy vẫn còn có 1 số lõi dịch. Ví dụ như đoạn nv nam dẫn nv nữ về "căn phòng độc thân", cô hỏi "anh có nhiều tình nhân ko?" chứ không phải "anh có nhiều người hầu ko?". Maîtresse ở đây là tình nhân. Cô gái thích ý tưởng anh có nhiều người tình khác ngoài cô. Người hầu ở đây thì chả có ý nghĩa gì cả.
Dù sao, cảm ơn subteam rất nhiều.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

85#
Đăng lúc 25-6-2014 09:25:12 | Chỉ xem của tác giả

Trả lời thưởng +5

mình xem phim này rồi
đợt đó tò mò thế nào là phim 18+ nên lò dò xem bản k sub rồi
giờ có bản sub
cảm ơn thớt nhé
phim này xem dễ nóng ng lắm
khì khì
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

86#
Đăng lúc 25-6-2014 10:52:38 | Chỉ xem của tác giả
Em comt bài này hok vì cái treo thưởng của chủ thớt
Xin đừng ném đá bài viết này.
Chỉ mang ý kiến cá nhân của tớ nhé
Đon giản là từ hôm "kéo" phim về xem là đã "bấn" rồi
Nói chung, tớ biết tác phẩm này từ cách đây khá lâu vì nghe một bà chị khen nữ dv chín trong phim này "đẹp" lắm. Tò mò và hóng hớt là trong những "cá tính" của tớ, nghe đồn  18++++ nên cũng muốn manh động
Bị cái con người thường mâu thuẫn với chính mình. Bề ngoài có vẻ thế nhưng bên trong nó lại hok như thế, cho nên tớ sợ hok dám xem ý.
Đến tận bây giờ khi cái nhìn và quan điểm của tớ về "sex" có vẻ thoáng thì tớ nghĩ một tác phẩm kinh điển thì tội gì hok thưởng thức nhỉ
Phải công nhận rằng đây là tác phẩm tuyệt vời cả vời hình ảnh, âm thanh và diễn xuất diễn viên.
Việt Nam, với cái nhìn của người nước ngoài quá nên thơ và đẹp đến nổi tớ hok thể nào rời mắt khỏi màn hình.
1, Diễn viên đẹp, diễn xuất tinh tế, âm thanh và màu sắc tạo hiệu ứng cho thành công của phim kinh khủng thật (năm 1992, các nhà làm phim và ekip sản xuất bộ phim như thế thì phải nói là xứng đáng cho tác phẩm ấp ủ từ 1984-1992)
2, Nữ chính đẹp, quá đẹp cho dù cô ấy khỏa thân thì tớ cảm thấy hok hề dung tục hay phản cảm gì cả. (Ngày xưa khi chị sếp nói rằng cô ấy đẹp, tớ hok xác định rõ cái đẹp mà người phụ nữ kết hôn như chị nhận thấy có khác với tớ hay hok, giờ thì tớ đã biết cái gì nó đẹp thì từ góc độ nào cũng đẹp cho dù có mặc hay hok mặc ...hehe)

3, Yeah...nhiều bạn phản cảm hay nhận xét là "nặng đô" nhưng tớ thấy nó nghệ thuật và đẹp (cái này phải công nhận tài năng của nhà quay phim và đạo diễn quá đi mất, ý chết cả 2 dv nữa chứ)điểm 10 cho chất lượng.

4, Mỗi người sẽ có cảm nhận và yêu thích riêng từng chi tiết của phim. Riêng tớ, thích cái cách nhà làm phim xây dựng căn phòng giữa khu phố người Hoa và đặc biệt nhất là hình ảnh hai chậu cây hoa sứ( hok biết chình xác hok). Sau khi xác lập mqh giữa hai người là tình nhân và đến với nhau chỉ vì nhu cầu cá nhân. Cô gái nằm quan sát căn phòng và hai chậu cây đang chết dần, héo khô. Sau này thì từ mqh hok bình thường đến bình thường thì chậu cây cũng từ từ hồi sinh và sống lại. Hình ảnh, cô gái chăm chút tưới nước cho chậu cây giống như tình cảm cô gieo mầm với anh ấy đó. Có lẽ, chính bản thân cô cũng hok xác định rõ thế nào là yêu và cả anh cũng hok hiểu rõ chính mình (anh sẽ hok là gì nếu hok có tiền từ người cha giàu có). Anh cảm thấy bất lực và yếu đuối. Tớ cho điểm cộng với Lương Gia Huy khi anh ấy diễn xuất tuyệt vời với tạo hình có vẻ khù khù, yếu đuổi, bất tài, yếu kém.
4, Vì cái định kiến của xã hội mà cả hai đã hok tin và tìm lối ra cho tương lai của chính họ. Ho xác định tương lai họ sẽ hok là gì của nhau cho nên trước khi anh ấy kết hôn và cô sắp về Pháp. Họ lại khẳng định với nhau rằng "cô ấy vì tiền và đến với anh". Ai dà, xem đoạn này thấy tình yêu hok có lỗi mà có lỗi là chúng ta có dám đấu tranh vì nó hay hok. Anh ấy bế tắc, cô cũng hoang mang..và cuối cùng anh ấy khóc cho tình yêu vô vọng của mình.
Móa ơi, lúc xem phim cảm xúc nó dạt dào lằm mà giờ ngồi gõ thì thấy nó tùm lum quá chời.

Dài quá nhỉ...viết gì còn hok biết nữa đây nè.
Kết phim, cô ấy ngồi khóc nức nỡ và nhận ra rằng mình yêu anh ấy nhiều đến chừng nào (cũng phải thôi, 15,5 tuổi thì biết cảm nhận thế nào về tình yêu cơ chứ..) Cảm xúc vỡ òa là sau chừng ấy năm, anh ấy gọi điện và nói với cô rằng "anh ấy vẫn không ngừng yêu cô và yêu cô suốt đời"...tớ chết mất thôi.

Tồng kết, tớ cám ơn subteam đã mang đến tác phẩm tuyệt vời như "l'amant"

P.s: có ai chết mê chết mệt cô bé đóng vai nữ chính như tớ hok...trời ơi, người gì đâu mà đẹp dã man.

Bình luận

cảm động wooooooooooooo :x  Đăng lúc 26-6-2014 07:37 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

87#
Đăng lúc 30-6-2014 10:21:50 | Chỉ xem của tác giả

Trả lời thưởng +5

Ngày xưa, đuợc xem phim này như một phần thuởng học giỏi, đã rất hãnh diện khi khoe với bạn bè rằng mình đã được xem. ... Cũng khá lâu nhưng ấn tuợng về phim thì vẫn còn nguyên.
Cám ơn các bạn subteam vì đã làm vietsub phim này - một bộ phim lãng mạn cổ điển từng một thời làm say đắm lòng nguời.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

88#
Đăng lúc 4-7-2014 00:33:16 | Chỉ xem của tác giả

Trả lời thưởng +5

cảm giác khi xem một bộ phim nước ngoài đc sản xuất ở Việt Nam những năm cũ có phần xúc động khó diễn tả, xem phim nghe thấy cả tiếng Việt mình, hình ảnh cuộc sống dân mình ngày xưa trong thời kỳ thuộc địa...
mất những 2 năm dựng cảnh, nhìn nó đẹp thật @@
dù dân mình khi ấy còn khổ, nhưng nhìn thước phim rất chân thật
tiếng Pháp đúng là rất hay~~
những cảnh 18+ trong phim ko hề thô tục mà rất "nghệ thuật"
xem và cảm nhận đc, đó là 2 con người yêu nhau, trao cho nhau những gì nguyên thủy nhất
vừa xem xong, vẫn thấy tự hào về VN mình quá
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

89#
Đăng lúc 5-7-2014 13:22:37 | Chỉ xem của tác giả

Trả lời thưởng +5

Ế ế, bộ phim này hay à nha
ĐỌc cái giới thiệu xong là đã muốn down về xem ngay rồi
Không biết mức độ nóng đến đâu
Nhưng vì phim có quay ở VN cho nên mình rất thích
Thank subteam
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

90#
Đăng lúc 6-7-2014 21:40:40 | Chỉ xem của tác giả

Trả lời thưởng +5

Phim quá tuyệt vời!!!
Từ nôi dung, cảnh quay, lời thoại... Phim này được chăm chút kỹ càng từng góc quay nhỏ nhất đến lời thoại của các nhân vật
Xem phim được nhìn thấy cảnh Việt Nam mình những năm còn trong thời kỳ thuộc địa, không hiểu sao thấy xúc động khó tả.. Từ đó đến giờ mình chưa bao giờ được xem những thước phim chân thật về nước mình như vậy, thấy thân thương lắm lắm.
Mặc dù nước mình khi ấy còn nghèo, cơ mà không hiểu sao thấy vẫn đẹp lắm, nét gì đó rất sang và kiêu kì
Tình yêu của 2 nhân vật chính đẹp, nhẹ nhàng, hồi đó còn nhiều rảo cản với định kiến lắm nên dù yêu nhau như nào cũng khó đến đc với nhau. haizzz
Cảm ơn subteam rất nhiều vì đã làm sub!! Xem phim xong m cũng học lỏm đc vài câu tiếng Pháp công nhận là tiếng Pháp êm tai quá
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách