Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: minnie_db5sk
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Thắc mắc – Giải đáp – Góp ý – Đăng kí lập Thread

[Lấy địa chỉ]
21#
Đăng lúc 7-11-2012 21:22:19 | Chỉ xem của tác giả
Hôm nay có một member bên exoplanetvn có thắc mắc vì sao bài dịch đoạn message Kris gửi cho fan của Masa giống hệt bài bạn ấy trans trên trang web này.

Vì vậy mong Masa giải thích giùm ss vấn đề này.

Bài trans của Masa đây

Còn nguyên văn bài trans của bạn Eunyoung trên http://exoplanetvn.com/threads/0 ... fficial-site.13720/ như sau:

Các bạn thân mến,
Các bạn có khỏe không? Tôi rất khỏe.
Tôi không phải là một người có tài văn chương, và viết chữ cũng rất tệ.

Nhưng có một thiên tài hội họa là tôi đây, đã chuẩn bị cho những người mà tôi yêu thương một bức thư tình nè.
Sắp đến cuối mùa thu rồi, thời tiết lạnh dần tràn về... hãy chú ý giữ ấm nhé ^^.

Vào thời điểm này những năm trước đây, tôi luôn ở nhà bởi vì thời tiết lạnh. Chỉ trải qua ngày đặc biệt này của mẹ và tôi , cùng một vài người bạn thân thiếthoặc chỉ có một mình tôi thôi. Sẽ không giải thích vì sao tôi không thể ở cạnh mẹ vào ngày này đâu. (đã giản lược 50-100 từ (**))

Tôi là một con gấu túi và đó là lý do vì sao tôi luôn ở trong nhà và giữ ấm bản thân, ah ~, ý là tôi có một biệt danh là gấu túi đó mà.
Nên là chúng ta phải nghỉ ngơi vào những ngày trời lạnh chứ, huh? (haha)
Ah, có chút lạc đề mất rồi, rõ ràng là viết thư cho các bạn mà, tại sao tôi lại cứ nói về bản thân vậy nhỉ?

Chính các bạn là người đã khiến cho một ngày bình thường như hôm nay trở nên ấm áp hơn, đặc biệt hơn, không chỉ ấm áp và đặc biệt mà còn là một ngày có ý nghĩa nữa. Đồng thời cũng rất là cảm động đó nha. (ở đây... được lượt 1000 chữ nha)

Hai từ "cảm ơn" thật đơn giản nhưng nó có rất nhiều ý nghĩa. Tôi muốn hét thật to rằng "cảm ơn" với những người yêu mến tôi, cổ vũ tôi và cả những người sẽ bay cùng tôi trong tương lai nữa.

Nữ thần của tôi, thiên sứ của tôi, những Phàm thân không nhiều cũng không bình thường (***) của tôi, hãy thứ lỗi cho những lúc tôi trở nên vô dụng.
Những gì tôi làm cho các bạn rất là ít, nhưng các bạn đã cho tôi rất nhiều.
Vì thế hãy cho phép tôi dùng khả năng có hạn và lượng thời gian ít ỏi của mình mang đến hạnh phúc cho các bạn nhé.

Kris

06.11.2012

Credit : EXO-M Offical Website
Translated by wacko_o @ SMent_EXO
V-Trans by [email protected]
DO NOT TAKE OUT WITHOUT MY PERMISSION

ở đây theo mình hiểu có thể là Kris và mẹ có cùng ngày sinh nhật (1.11) nhưng anh không thể trải qua sinh nhật cùng mẹ.

(**) một cách đùa trong văn viết của Trung Quốc, các bạn hay đọc đam mỹ hay ngôn tình thì cũng sẽ thấy nó.

(***) nguyên văn tiếng Trung là 不繁亦不凡的凡亲, một cách chơi chữ từ tên thật của Kris. 繁 (đồng âm với từ 凡 - Phàm trong Diệc Phàm): nghĩa là phồn, nhiều. 亲 - qin nghĩa là thân. Vậy có thể hiểu Fanqin - Phàm thân là những người thân của Phàm ^^.

p.s 1 Fan của Kris bây giờ đã có tên chính thức rồi đó ^^, chính là 凡亲 - fanqin đó nha ^^.
p.s 2 Quá trình dịch còn nhiều sai sót, mong các bạn lượng thứ bỏ qua, chỗ nào không hiểu thì hãy @ mình, mình sẽ giải đáp ^^.

Có thể thấy cách hành văn, dùng từ đều giống hệt nhau. Giống nhau đến cả cái PS.

Vì vậy Masa có thể giải thích vấn đề này được không? Rule của box đã quy định rất rõ ràng tất cả các bài trans ĐỀU PHẢI DO THÀNH VIÊN CỦA KITES DỊCH.

Nếu là mượn bài của người khác nhưng post lại thì có thể post trong nhà t8m. Nhưng lại ghi credit là mình, có nghĩa là đã vi phạm rule.

Nếu sau 24h không nhận được phản hồi của masa, mod box sẽ xem xét hình thức xử phạt hợp lý.

Thân.

-----------------------------------
Edit....

Sau khi kiểm tra các bài trans gần đây masarama post tại thread EXO's messages, photos from Weibo, Official Site mình nhận thấy tất cả đều có nội dung GIỐNG Y HỆT các bài trans trên trang web exoplanetvn.com.

Mod box đã thống nhất sẽ để masa có cơ hội giải thích, vì dẫu sao em cũng là người có đóng góp cho box.

Dựa vào hành xử tiếp theo của masa, mod box sẽ đưa ra hình thức xử phạt hợp lý.

Thân.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

22#
Đăng lúc 8-11-2012 20:17:24 | Chỉ xem của tác giả
Chào bạn, mình là Eunyoung bên exoplanetvn.com và nick FB là Louise Hoang đây.
Theo mình thấy là đã 24h trôi qua rồi.
Vậy cho mình hỏi hướng giải quyết của các bạn như thế nào? Mình cần 1 lời giải thích rõ ràng cho chuyện này.
Việc bạn Masa có đóng góp cho box mình không biết là như thế nào, vì mình cũng ít khi vào Kites, nhưng cái kiểu đóng góp bằng cách copy bài của người khác rồi ghi credit là của bản thân, như vậy có nên hay không?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

23#
Đăng lúc 8-11-2012 20:43:57 | Chỉ xem của tác giả
LouiseHoang gửi lúc 8-11-2012 20:17
Chào bạn, mình là Eunyoung bên exoplanetvn.com và nick FB là Louise Hoang đây.
Theo mình t ...

Chào bạn.

Mình post bài trên vào lúc 21:22 ngày 7/11, tức là masa vẫn còn 1 tiếng nữa để đưa ra lời giải thích.

Vì vậy mình cũng rất mong bạn cố gắng đợi thêm 1 tiếng nữa. Quá thời hạn trên, mod box sẽ đưa ra hình thức xử phạt hợp lý. Cụ thể là cấm post bài trong vòng 2 tuần - 1 tháng.

Vì masa có đóng góp cho box, nên mình mới để em ấy có cơ hội giải thích, nếu masa nhận lỗi thì sẽ xử phạt nhẹ hơn, chứ k hề có ý bao che hay lấp liếm sự việc. Đó là lý do mình post bài công khai thay vì âm thầm xoá bài và nhắc nhở riêng.

Và nhân đây mình cũng thay mặt masa và box xin lỗi bạn vì đã để xảy ra sự việc này. Bọn mình k hay đi thăm các forum hay fansite khác, nên khi việc xảy ra đã k kịp thời ngăn chặn và xử lý. Bản thân bọn mình cũng đã bắt gặp rất nhiều bài dịch của các thành viên box bị ăn cắp 1 cách trắng trợn mà k đc 1 câu xin lỗi khi bọn mình có ý kiến. Vì vậy bọn mình rất hiểu tâm trạng của bạn.

Rất mong bạn thông cảm cho bọn mình. Box chắc chắn sẽ xử lý nghiêm sự việc này.

----------------------------------
Edit: Đã có quyết định xử phạt masarama tại đây
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

24#
Đăng lúc 9-11-2012 12:20:11 | Chỉ xem của tác giả
bori21 gửi lúc 7-11-2012 21:22
Hôm nay có một member bên exoplanetvn có thắc mắc vì sao bài dịch đoạn message Kris gửi ...

em masa đây
em k có lời giải thích gì hết vì những việc làm của mình đã gây ra.
Cảm ơn mod box và mọi người đã cho em cơ hội biện minh
Em cảm thấy mình k xứng đáng làm người trong nhà này nữa em xin rút khỏi nhà và em cũng k giám vào diễn đàn nữa , hình thức sử phạt đó là quá nhẹ đối vs em .
LouiseHoang mình xin lỗi bạn vì đã copy bài của bạn
Xin lỗi mọi người rất nhiều !
Mong nhà ngày càng phát triển và lớn mạnh!!!!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

25#
Đăng lúc 9-11-2012 12:37:23 | Chỉ xem của tác giả
pé_mítxù gửi lúc 9-11-2012 12:20
em masa đây
em k có lời giải thích gì hết vì những việc làm của mình đã gây ra.
...

Nếu đã biết lỗi và nhận lỗi, thì sau khi hết thời hạn xử phạt, em sẽ quay lại và đóng góp cho box nhiệt tình hơn và bằng chính sức của mình :)

Hình thức xử phạt đưa ra chỉ là để xử lý vi phạm và cảnh cáo răn đe những người khác. Chứ không phải để xua đuổi bất kỳ ai ra khỏi nhà.

Tuy nhiên, quyết định là ở em. ss hi vọng em sẽ đưa ra lựa chọn đúng đắn nhất :)

Ngôi nhà này sẽ luôn chào đón tất cả mọi người.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

26#
Đăng lúc 29-8-2013 20:03:05 | Chỉ xem của tác giả
đăng kí lập thread

[Pics/Vids] [28/08/2013] MBC ‘Safe Seas Happy Korea’

bạn ơi mình lập thread này được không bạn?

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +2 Thu lại Lý do
minnie_db5sk + 2 ok, b lập rồi báo để mình stick ch.

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

27#
Đăng lúc 17-9-2013 19:40:27 | Chỉ xem của tác giả
đăng kí lập thread

[Pics/Vids] [15/09/2013] EXO at Fansign Event

bạn ơi mình lập thread này được không bạn?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

28#
 Tác giả| Đăng lúc 17-9-2013 20:09:48 | Chỉ xem của tác giả
Natchan gửi lúc 17-9-2013 19:40
đăng kí lập thread

[15/09/2013] EXO at Fansign Event

Đây là thread tổng hợp ảnh các fansign từ ngày 130608, b có thể post chung vào thread này bạn nhé ^^
http://kites.vn/thread/-pics-vid ... ign-397237-1-3.html
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

29#
Đăng lúc 22-9-2013 10:34:16 | Chỉ xem của tác giả
Đăng kí thread

[Pics/Vids] [14/09/2013] MBC Music Core 'Sky Festival'

Mod ơi! em đk lập thớt này nhá, do pic hơi nhiều, lọc rồi post từng nhà e bị lười ^^ nên lập thớt post chung cho nhanh

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +3 Thu lại Lý do
minnie_db5sk + 3 ok b, b lập thread rồi báo mình stic.

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

30#
Đăng lúc 27-9-2013 16:28:28 | Chỉ xem của tác giả
cho em hỏi, nếu em muốn up các pic tạp chí, báo của cả nhóm thì e nên up ở đâu ạ?

pic riêng em còn up đc vào nhà từng mem,

còn pic chung e ko biết như nào cả >"<

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách