Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: shindongheee
Thu gọn cột thông tin

Share kinh nghiệm Hóa Lí 12 dùm em

Đóng [Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 31-3-2012 20:33:17 | Xem tất
dưới đây là kinh nghiệm của bản thân mình nhé ^^

lí thuyết nói chung là phải học và ghi nhớ thật kĩ, những phần cơ bản nên hiểu rõ bản chất để từ đó nâng cao lên dễ dạng, các công thức thì thuộc đến nằm lòng (thậm chí là phản xạ luôn). có thể tham khảo các dạng bảng/ sổ tay hoặc tự mình hệ thống lại kiến thức để dễ ghi nhớ

môn lí (dễ thì dễ ẹc, khó thì trên trời lun) đề ra các năm 07 08 09 ---> rất dễ, 10 11 ---> khó hơn nhìu =.=, với một bài toán trong đề thi môn lí bạn có tể làm theo 2 cách: một là bạn hiểu vấn đề --> giải/ biện luận để ra kết quả, hai là bạn áp dụng công thức vào lun (đôi khi không hiểu). cả hai dều có mặt tốt và xấu cả, tuy nhiên mình nghĩ là dù sao bạn cũng nên nhớ nhiều công thức giải nhanh cho từng dạng bài tập -----> môn này phải nhớ rất nhiều công thức ^^

môn hóa bài tập và lí thuyết thì mênh mông, nhưng các câu trong đề hóa đều ko đến nỗi quá khó và đánh đố. cái khó của môn này là THỜI GIAN.bạn có thể có khả năng sẽ giải được các câu trong đề thi nhưng có làm dc trong 90p hay ko thì mới là vấn đề ^^. để giải nhanh bạn nên nhớ một số thủ thuật và phương pháp làm bài, cũng như một số hệ số cân bằng. nên lưu ý những vấn đề sau : phương pháp thăng bằng e, tăng giảm khối lượng, phản ứng oxy hóa khử, các định luật bảo toàn. với những đề bài dài nên tóm tắt ra nháp

môn toán thì có câu dễ câu khó, được cái là có phân dạng ra, đỡ phải học những công thức và mẹo giải như với lí và hóa ----> khảo sát hàm số, lượng giác, tích phần, giải tích mặt phẳng, giải tích không gian, số phức là những phần dể lấy điểm nhất, nên ôn kỹ và chắc ^^

NÓI CHUNG là phải TỰ rèn luyện bài tập thật nhìu, thật nhìu (đi học thêm và đua nhau vào lò luyện cũng có mặt tốt nhưng cá nhân mình thấy ko có kết quả bằng tự ngồi học ^^). hơn nhau không phải chỉ là biết làm hay không mà còn là nhanh hay chậm nữa

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 22-4-2013 13:36:12 | Xem tất
Kinh nghiệm học lý của mình là ngoài kỹ năng, thủ thuật ở mỗi loại, mỗi dạng bài tập, thì còn phải học thật kỹ lý thuyết, lý thuyết rất quan trọng, chỉ cần trong đề mà biến đổi câu chữ mà bạn hiểu mơ hồ thì rất dễ mất điểm mấy câu lý thuyết đó.

Về hóa, gồm Hóa đại cương + hữu cơ + vô cơ: đại cương thì khoảng 5-6 câu trở lại; chủ yếu là hữu cơ và vô cơ => Vô cơ chỉ có vài dạng ( nhưng rất dễ nhầm, cần cần hiểu rõ bản chất của phản ứng; chủ yếu là nằm ở chương trình 12 như Fe, Al, Cu,...); hữu cơ thì mình nghĩ nhiều hơn: C_xH_y (Ankan, Anken, Ankin; benzen) đồng phân, đồng đẳng; Este, rượu, phenol,... ; các phản ứng

Nói chung lại cho hai môn là:
1/ Kỹ lý thuyết
2/ Làm nhiều đề trắc nghiệm, càng nhiều càng tốt.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 27-4-2013 18:11:25 | Xem tất
Hóa thì mình chịu ghét từ cấp 2 {:152:} cấp 3 bị thầy hành nhiều quá mới nhớ mà thi.

Lí thì với bản thân mình lúc đó là học cách giải các dạng bài (cô mình còn bắt về nhà trình bày bài giải ra giấy a4 kẹp vào đề-cái này nhớ bài rất tốt), các công thức mở rộng cô cho, moi móc thêm công thức ở bọn bạn đi học thêm ngoài, học cách bấm máy tính sao cho tiết kiệm thời gian nhất (bấm máy nhanh rất lợi mà giờ quên sạch rồi), lý thuyết thì mình rất lười toàn ngồi nghe cô nói rồi nhớ, làm càng nhiều đề trắc nghiệm càng tốt và đừng ngại hỏi giáo viên nếu thắc mắc.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 27-4-2013 19:12:02 | Xem tất
Kinh nghiệm học hóa của mình là nhớ dc nhiều phương trình phản ứng càng tốt, nhớ luôn các hệ số cân bằng của các phản ứng đặc biệt thì khỏi phải chê. nó giúp ích rất nhiều cho việc tính nhanh. Luyện tập viết phương trình rút gọn của pt oxi hóa - khử. như thế khi làm bài ko cần phải ghi loằng ngoằng ra giấy.

Hơn nữa còn phải nắm các phản ứng đặc trưng, ví dụ như ankan tham gia pư thế, làm mất màu Brom, còn cái nào ko làm mất màu brom, hay h/c hữu cơ nào  td với phức Ag/ NH3....

Kinh nghiệm kể ra thì dài lắm, nhưng mà lời khuyên chân thành nhất là các bạn nếu muốn có kết quả tốt thì phải học dần, nắm vững, đừng để nc tới chân mới nhảy, học ko nổi đâu ^^

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách