Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 2692|Trả lời: 13
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Share kinh nghiệm Hóa Lí 12 dùm em

Đóng [Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Em đang lớp 12 và đang ôn thi đại học nhưng toán em còn thấy mình tạm ổn chứ lí hóa sao mỗi môn 1 kiểu quá mọi người ơi
Như Hóa, bài tập em còn giải đc chứ cứ lí thuyết là lại lộn tùng phèo hết cả lên. VD như : trộn các chất sau theo từng đôi một, hay sắp xếp tính axit các chất theo tăng dần. Những câu kiểu này em có lộn sách 5-6 p may ra mới ra chứ đừng nói chỉ được làm trong 2 phút, nên ai có thể dạy em cách trả lời các câu hỏi lí thuyết Hóa với
Còn Lí, em thường làm được các câu hỏi lí thuyết, còn bài tập lại quá khác với những gì em được học, em thấy lí thuyết lí ko đánh đố như lí thuyết Hóa, nhưng bài tập lại hỏi khó hơn rất nhiều và hoàn toàn xa vời so với những bài tập bình thường, có những câu còn dài đến 7-8 dòng, em đoc xong câu hỏi cũng mất 2p chứ đừng bắt em giải nó. Vậy với bài tập về Lí, cách giải quyết tốt nhất là gì hả mọi người
Xin các anh chị đã từng qua thời kì như em chia sẻ cho em kinh nghiệm. Em đang rất lo vì thời gian thi cũng ko còn nhiều. Thanx mọi người
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 1-3-2012 23:35:57 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Năm nay mình cũng thi nè :D. Mình thì học tốt nhất Lý sau đó đến Toán, Hóa thì ngu nhất vì mình k thích học Hóa.
Với môn Lý thì học thuộc Lý thuyết+công thức là làm đc gần hết chỉ còn lại 1 vài câu siêu khó cho hsg (k tính mình làm sai). K biết chỗ bạn thầy/cô dạy thế nào chứ chỗ mình thầy dạy rất kĩ lí thuyết và công thức thì mở rộng vô biên, toàn công thức làm tắt. Mình học thuộc nên làm khá là nhanh :D Đếm sơ sơ cũng gần trăm công thức @@
Còn Hóa thì mình ngu nên k khuyên đc gì cả ;))

Bình luận

@mozilla199 Em ko thích học hoá ý @@! Em có thể ngồi làm hai trăm câu lí một buổi tối nhưng hoá chưa đc 100 câu đã nản r :(  Đăng lúc 23-3-2012 03:25 PM
Hj năm nay m cũng thj bạn có thể share tàj liệu môn lí cho m dc k m kém nhất lí 5tjng  Đăng lúc 21-3-2012 12:38 AM
giống ss ^^, thích Lý -> Toán -> Hóa :D. học Hóa cũng như em học Lý thôi :), e phải chăm chỉ học thuộc phản ứng, tính chất, làm bài tập :)  Đăng lúc 20-3-2012 11:21 PM
tớ sợ lý chết đi đc. Hàng đống công thức @.@ phải học thuộc nhiều quá, hic hic T.T  Đăng lúc 2-3-2012 04:13 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 2-3-2012 23:49:47 | Chỉ xem của tác giả
chị nhớ ko nhầm thì là Lý ôn kĩ lớp 12, chủ yếu phần ánh sáng, lượng tử khúc xạ j j ấy
mà c nhớ là lý chị toàn phải tóm tắt lại kiểu d=?, m=?... các kiểu xong mới làm đc ấy
chứ cứ làm luôn rồi đến lúc tính lại mò lại đề xem nó ở chỗ nào thì xỉu luôn
tóm tắt xong quăng đề lun...
vì cái đề hầu như vẫn thế, chỉ thay số thui
hồi học ôn cô đọc đề bọn chỉ c ghi nguyên các số liệu mà
hóa thì mấy bài nhận biết ấy cũng chỉ có mấy ht kiểu kết tủa trắng, vàng, kết tủa rồi tan, nổi khí hoặc giấy quỳ thui mà, c nhớ tổng hợp tất cả mấy ht này chi tiết lắm cũng chỉ vài trang A4 thui
còn cái axit tăng dần ấy có quy luật mà...

chậc... thông cảm, chị cũng quên hết rùi ^^
nhớ đc mấy cái này thui

Bình luận

Lý 12: thứ tự quan trọng, chiếm điểm nhiều là dao động cơ và điện xoay chiều khoảng 3 - 4 điểm. Các phần còn lại bằng điểm nhau, số câu như nhau.  Đăng lúc 23-4-2013 01:54 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
 Tác giả| Đăng lúc 3-3-2012 00:06:26 | Chỉ xem của tác giả
lí em thấy nhiều công thức quá
em cứ hok chương này là quên hết công thức chương kia
làm sao giờ

Bình luận

vậy nên hồi học lớp 12 ss phải ngồi tổng kết công thức sau mỗi chương vào tờ A4, rồi cứ nhét trong cặp, lúc nào học mà quên lại giở ra xem :D  Đăng lúc 20-3-2012 11:24 PM
cày nhiều bt mới có phản xạ vs các ct, nếu k nhớ đc chỉ cần nhớ những cái cơ bản vì thường các công thức dài đc suy ra từ các ct ngắn  Đăng lúc 6-3-2012 05:45 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 3-3-2012 07:10:45 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Thầy mình bảo Lý cứ tóm tắt xong và thuộc công thức là làm được 80% rồi. Cơ mà nhiều câu khó như ma ý có khi còn chả biết cả tóm tắt. Chương I và III là nhiều nhất + khó nhất.
Học thuộc công thức thì thế nào nhỉ? Bạn thử học vào buổi sáng hoặc là ghi vào giấy nhớ bằng bút có màu nổi ý sau r dán lên tường chỗ nào hay nhìn thấy. Chắc là sẽ nhớ thôi. Với mình thì học thuộc công thức khá dễ bởi vì thầy giáo rất đặc biệt, hài không thể tả đc =))
P/s:Hôm trước search gg có thấy bài tổng hợp công thức Lý có lấy không tớ send cho (78 trang cơ đấy)
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 3-3-2012 11:52:33 | Chỉ xem của tác giả
Lí không khó vậy đâu, chủ yếu dùng toán đề biến hóa công thức mà thôi. Làm nhanh trắc nghiệm bạn chỉ cần nhớ công thức cuối cùng để khỏi mất công biến đồi rất lâu.
VD: từ định luật bảo toàn cơ năng W=Wđ+Wt=hằng số=>*=>(biến đổi toán học)=>v=√2gh
nếu bạn nhớ được cái cuối cùng thì khỏi biến đổi mất time!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 3-3-2012 14:24:56 | Chỉ xem của tác giả
Hee à lí thì học nắm cho kĩ sóng cơ, sóng ánh sáng, lượng tử ánh sáng và hạt nhân nguyên tử, mấy bài đó không bao giờ bí hết, làm là ra à. Còn điện thì vứt đi Ốc chả bao giờ học tới cái đó
Còn Hóa hả, Hóa là đại dương mà Ốc thì không biết bơi. Mà nói nghe nè, hồi thi Hóa Ốc dc 5 điểm đó )))

=======================================================================================================
Còn một điều nữa, cái này là niềm tin của Ốc thôi nha, ngày nào Ốc cũng thắp nhang cho ông bà và bàn thờ Quan Âm, thi thì điểm không cao nhất nhì nhưng lúc nào cũng vừa đủ qua cửa, đi ngoài đường mà có xe quẹt thì cũng té rất nhẹ, không hề bị thương, có bầm tím tí thôi. Còn bạn Ốc thì cứ trước khi đi thi, nó chuốt cây bút chì để trên bàn thờ ông bà rồi thắp nhang, làm bài lúc nào cũng trên trung bình.Cái này nó liên quan tới tín ngưỡng và tin tưởng, nên có tin có lành à hi hi

Bình luận

sóng cơ ms khó mà, cả lt và bt, còn điện thì cứ nắm chắc giản đồ vector là ngon  Đăng lúc 6-3-2012 05:48 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
shindongheee + 5 ý kiến hay đó ốc, để hee thử coi.

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 3-3-2012 16:32:02 | Chỉ xem của tác giả
Trong 3 môn Toán Lý Hóa thì ss ngược lại, thấy dễ nhất là Hóa, sau đến Lý và cuối cùng khó nhất là Toán. Lý Hóa nhiều lý thuyết, nhưng lại phân loại rõ ràng, chỉ cần chịu khó học thuộc tí là điểm 10 tối đa dễ như chơi. Toán thì không thế, biết lý thuyết, nhưng làm thì hên xui, lúc nhanh lúc chậm

Với bài tập Lý: Phân dạng bài tập cơ, điện, quang, ... Mỗi dạng thường chỉ có khoảng 1 đến tối đa 4 kiểu bài. Làm hết một lượt rồi thay số là xong hết.

Với bài tập Hóa: bài tập gắn rất chặt với lý thuyết, phản ứng thế nào, độ axit bazo thế nào bắt buộc phải nhớ thôi. Không nhớ thì khó làm bài lắm. Cách nhớ là gắn nó với gốc kim loại.

Với bài Lý Hóa thì phải chịu khó làm bài tập thôi, khi làm bài thì để ý kiểu đề để xếp nhóm cho dễ nhớ. Sau này cứ khi đọc đề, thì định hình nó là nhóm nào --> cứ theo các bước để làm.
Gợi ý một cách để xếp nhóm là tóm tắt đề bài. VD bài quang này cho các dữ kiện A, B, C là 1 dạng, bài quang khác cho dữ kiện A, B, D lại là một dạng,... chẳng hạn vậy

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 6-3-2012 00:32:31 | Chỉ xem của tác giả
Mình có chút kinh nghiệm học Hóa muốn share với bạn^^

Thực chất hóa là môn khoa học thực nghiệm vì hầu hết những thứ như tính chất hóa học được người ta làm thực nghiệm rồi tổng kết lại trước khi có các lý thuyết ra đời để giải thích nó. Vì vậy cách tổt nhất để học Hóa là ghi nhớ.

Hiện giờ cách học và thi hóa không còn như trước đây nữa. Như thời của tụi mình thi ĐH là thi tự luận còn giờ là thi trắc nghiệm nên cách học cũng khác. Tuy nhiên theo quan điểm chủ quan của mình thì bạn học tự luận tốt thì làm trắc nghiệm cũng tốt. Mình gửi bạn 1 vài kinh  nghiệm xem sao nhé

1. Về mặt lý thuyết: Phần này thì có vẻ khá nhiều bạn mắc. Cách để học tốt nhất là bạn phải NHỚ.
Đối với lý thuyết vô cơ, phần quan trọng nhất mà các bạn phải nắm được chính là cấu tạo nguyên tử, phần này là mấu chốt để bạn giải thích các tính chất của các nguyên tố hóa học cũng như tính chất các hợp chất của nó. Bạn học đến phần lý thuyết nào tự tóm tắt lý thuyết đó vào vở hoặc là giấy rồi treo (hoặc dán) ở góc học tập. Vì mỗi lần bạn viết ra là một lần bạn nhớ.

Các đơn chất vô cơ thì bạn nên chia ra học theo các nhóm nguyên tố: nhóm VIA, VIIA, Các kim loại (kiềm, kiềm thổ, lưỡng tính...). Kinh nghiệm là bạn nên chia ra thành bảng, học rất nhanh vào. Nên làm các bài tập tự luận vô cơ lý thuyết đặc biệt là các dạng bài điều chế, nhận biết, tinh chế... để nắm vững các tính chất hóa học.

Với các hợp chất vô cơ thì chia thành các nhóm: Oxit, axit, bazo, muối. Trong đó đặc biệt lưu ý tới phần phản ứng trong dung dịch có liên quan đến phần đầu tiên của lớp 11 là điện li. (Phần này dễ lắm à, ko hiểu sao học sinh kêu hoài, tại ko chịu học tính tan, ko chịu nhớ nên ko làm bài tập nổi)

Về lý thuyết hữu cơ: Phần này cũng có bí quyết giống phần trên là HỌC THUỘC ==> NHỚ. Tất nhiên là khi ghi nhớ bạn phải tìm ra quy luật của nó. Theo ý kiến chủ quan của mình thì học hữu cơ dễ hơn vô cơ rất nhiều. Vì sao ư? Đơn giản là hữu cơ ít nhất là có quy luật, và bạn chỉ phải làm theo các quy luật đó. Còn vô cơ thì muôn hình vạn trạng, mỗi nguyên tố có tính chất riêng, mỗi hợp chất của nguyên tố đó cũng có tính chất riêng, và bạn phải học thuộc tất cả những thứ đó.

Khi học lý thuyết hữu cơ bạn cũng chia ra thành cách nhóm: Nhóm 1 là hydrocacbon. Nhóm 2 là các hợp chất nhóm chức. Mỗi nhóm  bạn chịu khó dùng 1 tờ A3 vẽ ra 1 cái bảng trong đó có tổng hợp về tính chất vật lý, hóa học, điều chế của các chất. Bạn cũng nên sử dụng thêm các quyển giúp trí nhớ hoặc chuỗi phản ứng hóa học có bán tại các nhà sách để nhận thêm các kiến thức vì có những phần sách giáo khoa viết hơi khó nhớ.

2. Về phần bài tập: Mình thấy ngoài thị trường sách tham khảo hiện giờ có khá nhiều đầu sách của các tác giả về các phương pháp giải nhanh. Hoặc các bạn dùng Google search cũng ra rất nhiều tài liệu. Thông thường thì bài tập Hóa thi ĐH dễ hơn nhiều so với dạng bài lý thuyết. Bạn chỉ cần vài bước là có thể tính toán ra kết quả. Tất nhiên là bạn cần nắm vững lý thuyết và có tốc độ giải nhanh. Bài tập Hóa hiện giờ chú trọng nhiều vào các phần về Các định luật bảo toàn.

Tóm lại: Hóa là phải học thuộc, vì thực chất các bạn không đủ lý thuyết cơ bản để giải thích được tất cả. Chỉ có cách học thuộc, vận dụng các định luật rồi suy ra các quy luật... (Ví dụ: Giải thích tính axit thì dựa trên khả năng tách H ra khỏi phân tử hay là mức độ mạnh yếu của liên kết, lk càng bền thì khả năng phân ly H+ càng khó, liên kết càng phân cực thì càng dễ tách H+... Tính bazo: ví dụ như phân tử NH3 thì thường dựa vào mật độ e trên nguyên tử N, mật độ e càng lớn thì tính bazo càng mạnh... )

Chúc các bạn học tốt Hóa, và có một kì thi thành công!

Rate

Số người tham gia 3Sức gió +15 Thu lại Lý do
shindongheee + 5 Ủng hộ 1 cái!
tomatocloud + 5 chệ jess mở lớp dạy hoá ol đ;;).
nuk89 + 5 ko hổ danh là cô giáo dạy Hóa của.

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 20-3-2012 23:15:20 | Chỉ xem của tác giả
hờ hờ, mình chỉ có duy nhất cái kinh nghiệm thế này :)
Toán hay Lí Hóa gì cũng thế, làm thật nhiều sách vào, đi học thêm, học gia sư ít thôi :)

chủ yếu là ngồi tự học, lôi sách ra mà làm :). Tự học tự làm bài mới nhớ đc, chứ cứ cắm đầu đi học thêm theo bạn rồi về nhà mệt rồi với ko có thời gian học thì cũng công cốc :|
nhất là bây giờ thi trắc nghiệm Hóa Lý, càng phải làm nhiều bài mới quen dạng đc :)

cứ ra hiệu sách, chịu khó bỏ thời gian 1 tí, đọc kĩ kĩ mua mấy quyển trắc nghiệm hay hay về mà làm
mỗi môn mua lấy độ 3-4 quyển trắc nghiệm, mỗi quyển làm đi làm lại độ 2 lần (với điều kiện làm xong -> hiểu :D).
thi ĐH 26đ ngon ý mà ;)

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
shindongheee + 5 26d thì xa xỉ quá. em chỉ cần 20 th.

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách