Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 1416|Trả lời: 9
Thu gọn cột thông tin

Mọi người ơi tư vấn cho mình với!!!

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 5-5-2013 21:04:42 | Xem tất |Chế độ đọc
Mình học xong lớp 11 rồi, chuẩn bị lên lớp 12.Trước đây là học sinh giỏi nhưng lên cấp 3 lại lười học nên rớt xuống khá .Bây giờ mình đang phân vân chọn ngành nào cho phù hợp.Các bạn tư vấn giúp mình nhé
Tự nhận xét về bản thân
Mình thấy mình rất nhát,ít ra ngoài tiếp xúc, thường cứ ru rú trong nhà, đúng kiểu 'khôn nhà dại chợ' đã vậy còn mắc chứng lười (cái này có thể khắc phục, sẽ cố gắng, lúc nào cũng nghĩ như vậy ).Mình không tự tin, mình cảm thấy tự ti về ngoại hình,khả năng giao tiếp, bla bla... , nói chung thì khuyết điểm kể ra cả đống ấy chứ
Môn mình tự tin nhất là Anh văn,nhưng mà trình độ của mình chỉ gọi là khá giỏi thôi, so với mấy bạn giỏi thực sự còn kém hơi xa, nhất là khoảng speaking (mình chả bao giờ học thêm Anh cả, chỉ tự học chủ yếu qua TV, nghe nhạc nên khả năng nói hơi kém).
Mình dự định thi khối D1,A1 nhưng chưa biết chọn ngành nào, giờ đang nghĩ đến mấy ngành: Kế toán-Kiểm  toán, Tài chính-Ngân Hàng(cái này bố mình kêu), Quan hệ Quốc tế (bạn mình gợi ý tại mình thích ngoại ngữ, nhưng lại dở giao tiếp, kinh tế đối ngoại(cái này lấy điểm cao nên cũng chưa chắc).
Mình học tiếng Nhật được chứng chỉ N5 rồi nhưng tạm nghỉ để luyện thi năm 12, mình có ý định sẽ học tiếp vì thấy có tương lai.Mình thích ngoại ngữ(Anh, Pháp,Hoa,Nhật đều thích nhưng học được không lại là một chuyện khác) chắc do Bố mình biết Anh-Pháp-Hoa nên mình khoái.
Mong mọi người gợi ý,chia sẻ kinh nghiệm, tư vấn giúp.Cảm ơn rất nhiều!

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 5-5-2013 21:48:20 | Xem tất
Mình có vài góp ý nhỏ nè:
* Mình thấy bạn rất thích ngoại ngữ thì mình nghĩ bạn nên chọn 1 trong 2 hướng:

+ thi Khoa Quan hệ Quốc Tế, khoa này nhiều trường, nhưng cá nhân mình thì gợi ý 1 hướng, đó là khoa QHQT trường ĐHKHXH-NV, ĐHQG TP.HCM

Đây là mình trích dẫn từ Zing:
Thầy Trần Từ Duy: Thường trực Ban Tư vấn hướng nghiệp ĐHQG TP.HCM:

Chào em, ngành Quan hệ quốc tế đang được đào tạo tại ĐH Khoa học Xã hội và Nhân văn - ĐHQG TP.HCM có mục tiêu đào tạo là trang bị cho người học kiến thức cơ bản về khoa học xã hội và nhân văn nói chung, về lịch sử dân tộc Việt Nam và các nước trọng điểm trên thế giới, nắm vững chủ trương, đường lối của Đảng và Nhà nước về đối ngoại. Trên cơ sở đó, có kiến thức chuyên sâu và có hệ thống về khoa học quan hệ quốc tế, tập trung trong lĩnh vực chính trị quốc tế và đối ngoại.

Sau khi ra trường, người học ngành Quan hệ quốc tế có thể làm công tác đối ngoại ở các cơ quan thuộc khu vực Nhà nước và khu vực của các thành phần kinh tế khác, hoặc làm công tác phiên dịch, biên dịch, biên tập, nghiên cứu, giảng dạy các môn thuộc lĩnh vực khoa học quan hệ quốc tế tại các đơn vị của Bộ Ngoại giao, các Sở Ngoại vụ, các bộ phận đối ngoại của các cơ quan Bộ Ngành, các tổ chức quốc tế, tổ chức phi chính phủ, các tổ chức xã hội và doanh nghiệp, các trường đại học, các cơ quan báo chí, đài phát thanh, đài truyền hình.

Năm 2013, ngành Quan hệ quốc tế tuyển sinh có mã ngành là D310206, khối tuyển là D1 với 160 chỉ tiêu. Hiện nay chưa có thông tin về ĐH Khoa học Xã hội và Nhân văn - ĐHQG TP.HCM sẽ tuyển sinh khối A1 cho ngành này năm sau.

+ Nếu bạn học khá toán thì đi thi Kế toán - kiểm toán. Ngoại ngữ bạn tốt thì chắc chắn cơ hôi thăng tiến cao trong công ty, đặc biệt là công ty nước ngoài ( nhất là Nhật ^^)

* Vấn đề giao tiếp thì môi trường đại học, bạn sẽ cọ xát nhiều, giao tiếp nhiều => tăng level giao tiếp
* Còn tự tin trước đám đông, thiết nghĩ, trước hết bạn hãy thử tham gia vào CLB, hay đội -nhóm gì đó ở trường ĐH ( CLB English - Nhật _ CTXH...); sinh hoạt tập thể nhiều thì khả năng tự tin của bạn sẽ tăng thôi :D

P/s: trước đây mình rất nhát, nhưng từ khi mình xung phong làm tiểu đội trưởng ở C9, học Quân sự ( thử liều 1 lần) thì mình phải có trách nhiệm lo cho tiểu đội => đứng trước 15 bạn mới , đầu tiên rất run, vì trước giờ mình rất nhát, nhưng khi hòa đồng, quản lý được thì mình dần dần tự tin
=> làm Bí thư lâm thời phải đứng trước >200 bạn trong lớp, rất hồi hộp, nhưng thông báo riết cũng quen => khong còn run nữa.
=> mình tham gia rất nhiều CLB + làm việc nhóm để làm đồ án môn học => các kỹ năng mềm tăng lên..
Vì vậy, chúc bạn thành công

Thân,
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 6-5-2013 16:02:29 | Xem tất
kuanhpc gửi lúc 5-5-2013 21:48
Mình có vài góp ý nhỏ nè:
* Mình thấy bạn rất thích ngoại ngữ thì mình nghĩ bạn n ...

Cảm ơn bạn rất nhiều .Thật ra thì các bạn trong lớp mình ai cũng kêu mình học kế toán vì tụi nó thấy mình làm thủ quỹ lớp khá là tốt (ban đầu là do lớp trưởng chọn trúng mình, thế là làm thủ quỹ luôn đến giờ, chắc làm luôn 3 năm rồi ) nhưng mình không thực sự thích nghề kế toán . Thứ nhất là bản thân chưa thực sự thích.Thứ hai là mình thấy người ta đổ xô học kế toán nhiều lắm, ra trường cạnh tranh cả đống ấy chứ .Thứ ba là vấn đề kinh tế,theo mình tìm hiểu sơ thì thấy làm kế toán lương không cao, đòi hỏi bằng cấp, kinh nghiệm cho lắm mà lương có 2.5-3 triệu, không đủ sống trong thời buổi kinh tế hiện nay.Mình có áp lực phải nuôi gia đình nên mình muốn làm nghề nào lương khá một chút.
Giờ mình đang ấp ủ mong muốn được làm cho công ty Nhật, nhưng làm về cái gì nhỉ? Mình thích ngoại ngữ nhưng muốn sống nhờ kinh tế, dùng ngoại ngữ để hỗ trợ công việc.Mình cứ đang suy nghĩ ngành kinh tế nào mà dùng nhiều ngoại ngữ ấy.Đây là suy nghĩ của mình

Bình luận

Ngoại thương chăng:-? Hehe. Kể cũng khó chọn nhỉ:)  Đăng lúc 9-5-2013 03:59 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 6-5-2013 20:46:08 | Xem tất
Kế toán bình thường thì lương ko cao cỡ 3-4 triệu cho sinh viên mới vào nghề chưa có kinh nghiệm. Nhưng giỏi thì lương ko có thấp đâu, làm có kinh nghiệm thì thi lên kế toán trưởng, mà kế toán trưởng có thêm kinh nghiệm thì lương trên chục chai là tối thiểu, còn lại là tùy làm cho công ty nào (lớn hay nhỏ, nước ngoài hay trong nước), lương có thể cao hơn 2 3 chục triệu là bình thường.
Kế toán kiểm toán chỉ cần tiếng anh là đủ xài, có một số bằng cấp kế toán ở việt nam như là CPA hay là ACCA, chỉ cần tiếng anh để học thôi, có nó thì lương ít nhất là 1000 đô, nhưng chả phải dễ để đạt được.  Đây là link cho bạn tham khảo về cái bằng ACCA: http://www.ftmsglobal.edu.vn/acca. Chưa rõ thì hỏi bác google nhé.
Học nhiều ngoại ngữ vốn dĩ để giao tiếp mà bạn lại kếu ngại giao tiếp thì chỉ có cái ngành kế toán hợp chứ còn ngành nào nữa.
Còn nữa là nghề nào cũng sẽ có miếng ăn cho bạn nếu bạn giỏi, còn bạn ko giỏi thì nói thật chạy qua ngành nào cũng chỉ hưởng mức lương tàn tàn, thế nên đừng nghĩ rằng cái ngành này bèo, ngành kia ngon, chả như bạn mơ đâu. Tóm lại bạn nên xem mình thik cái gì nhất, còn ko biết thik cái gì thì cứ chọn đại cái nào đấy. Vào đại học, xong đại học rồi sẽ biết haha {:180:}

P/s: công ty nhật hay hoa thì cũng chỉ cần biết tiếng anh, còn biết thêm 2 tiếng đó nữa là lợi thế cho bạn thôi. Cuối cùng thì tiếng anh vẫn là nhất ở việt nam này.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 7-5-2013 11:09:50 | Xem tất
Cảm ơn bạn đã góp ý .Mình công nhận là bạn nói đúng.Nếu thực sự giỏi thì nghề nào cũng có thể phát triển. Bản thân mình vẫn còn trong giai đoạn chần chừ, do dự và không chắc chắn về tương lai.Thiết nghĩ mình sẽ cần thêm thời gian để tham khảo thêm
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 9-5-2013 15:53:07 | Xem tất
fancy_kc gửi lúc 9-5-2013 14:49
Nếu bạn đã đam mê thích ngoại ngữ thì tự đông con người bạn sẽ tìm tòi, tự học. ...

ahh~.Cảm ơn bạn . Hiện tại mình đang tìm hiểu nghề logistics .Đọc trên báo thấy khá là phù hợp với mình. Mình có ý định nhắm  vào ngành đó . Hiện nó vẫn là một ngành mới và mình thấy có tiềm năng. Hi vọng mình sẽ thành công
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 22-5-2013 20:01:54 | Xem tất
mình thấy bữa ni nghề dạy tiếng anh là hot nà;))
như hiện giờ một giáo viên dạy có tiếng ở tỉnh lẻ như ở chổ mỉnh
mình biết có một cô dạy một em 500k tuần hai buổi
chỉ cần 50 em là kiếm được khối tiền rồi;))
mà để thu hút được hs như vậy thì cũng cần phải có trình độ khá cao được đi du học vài năm thì càng tốt
người cũng cần phải có thời nữa cơ ko có thời thì gỏi mấy cũng khó ah;))
chúc bạn may mắn
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 29-5-2013 16:59:05 | Xem tất
Kế toán-Kiểm  toán
Tài chính-Ngân Hàng

Hai ngành này, làm đau cái đầu lắm đấy bạn ạ^^. Bố mình giỏi toán lắm, hồi xưa làm giáo viên toán, mà bảo nếu có kiếp sau thì không bao giờ làm cái nghề này. Suốt ngày làm việc với số má, mà số lớn chứ không phải số nhỏ đâu, sai 1 con số 0 là toi cả trăm triệu đấy.

Quan hệ Quốc tế
Kinh tế đối ngoại
Nếu bạn có niềm đam mê ngoại ngữ thì nên làm 2 ngành này bạn à. Có đam mê là phải theo điểu. Nhiều khi mình cũng chả biết tiềm năng của mình có những gì đâu.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 12-6-2013 12:13:54 | Xem tất
Bây giờ kế toán- kiểm toán, tài chính- ngân hàng Việt Nam đang bị thừa đầu ra hơi nhiều bạn ạ. Học cũng tương đối khô khan nữa chứ {:157:}
Theo mình thì có thể đăng kí vào ĐH Hà Nội học khoa tiếng nước ngoài, học xong năm đầu trường có hỗ trợ cho sinh viên sang nước ngoài để học tiếp
Thứ 2 là sư phạm, kể cả CĐ sư phạm môi trường dạy cũng khá tốt. Học xong năm đầu có thể đi dạy gia sư được rồi. Năm 2 là được đi thực tập rồi

Nói chung mình thấy nên chọn môi trường học thực tế một tí còn có hứng học và áp dụng được nhiều thứ cho sau này
Riêng về khoản giao tiếp sau này bạn có thể đi làm thêm để tích lũy kinh nghiệm sống rồi đi học các lớp giao tiếp
fighting {:155:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 15-7-2013 09:55:31 | Xem tất
Mình thấy như bạn nói là đúng, sử dụng ngoại ngữ để phát triển công việc chính của mình.  bạn cũng có thể ôn tiếng Nhật để làm cho 1 công ty của Nhật vì hiện nay có rất nhiều công ty của Nhật đang đầu quân cho Việt Nam. nên cơ hội nghề nghiệp của bạn vững vàng, và bạn đã có N5,bạn cố lên n3 alaf đi làm ngon rồi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách