Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: ryuk9x
Thu gọn cột thông tin

Memory Improve Master: Cải thiện khả năng của bộ nhớ RAM dung lượng nhỏ

[Lấy địa chỉ]
 Tác giả| Đăng lúc 3-4-2013 09:55:05 | Xem tất
thaitran gửi lúc 2-4-2013 20:04
Bạn không hiểu rồi. Rác máy tính và phân mảnh hoàn toàn khác nhau. Rác máy tính l ...

Hiểu r, thả nào đi mua ổ cứng ngta hay check bad :D cố lẽ con ổ cứng của mình cũng bad xừ r :))
Thế thì phải kéo ngay 1 phần mềm về chống phân mảnh ổ cững vậy.
Mình chưa bh nghĩ là vấn đế phân mảnh nó lại nguy hiểm đến thế :-ss
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 3-4-2013 09:56:10 | Xem tất
anonymous gửi lúc 3-4-2013 09:45
bạn thaitran nói đúng đấy bạn hiểu nhầm dữ liệu rác và việc ổ cứng bị phân mảnh ...

Cảm ơn bạn.
Vậy là mình vẫn nghĩ sai từ trc đến nay, mình vẫn cứ nghĩ là phân mảnh là do dữ liệu rác tạo ra. Kiểu có quá nh file, máy đọc và tìm khó đó.
Nhưng nhiều file rác cũng là 1 nguyên nhân đúng ko bạn ?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-4-2013 10:23:38 | Xem tất
ryuk9x gửi lúc 3-4-2013 09:56
Cảm ơn bạn.
Vậy là mình vẫn nghĩ sai từ trc đến nay, mình vẫn cứ nghĩ là phân mả ...

file rác thì nó có thường xuyên ấy mà :D , còn việc nó là nguyên nhân thì nó chỉ là 1 phần nho nhỏ (cực kì nhỏ) , tác động của file rác đó là làm ổ cứng bị mất một khoảng không gian mà mình có thể dùng để lưu các cái khác quan trọng hơn. Bạn cũng không cần quân tâm quá đến file rác lắm đâu, kệ nó thi thoảng dọn nó cũng được. Dọn nhiều mệt như dọn nhà ý, cũng phải để nhà bẩn thì dọn mới thấy nó sáng trở lại :D
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-4-2013 10:51:03 | Xem tất
ryuk9x gửi lúc 3-4-2013 09:55
Hiểu r, thả nào đi mua ổ cứng ngta hay check bad :D cố lẽ con ổ cứng của mình cũng ba ...

Bạn có thể ra ngoài tiệm mua 1 đĩa Hirent Boot về. Khởi động máy tính -> Sau đó bấm F8 để vào BIOS ( Bình thường các máy là F8 còn các loại khác thì có thể là DEL hoặc F12 ) rồi vào chỉnh First boot là CD. Sau đó bỏ đĩa Hirent Boot vào, chờ màn hình khởi động tìm đến Hard Disk Tool -> HDD Regenerator -> Chờ để máy thiết lập mặc định ( 1-2 giây gì đó ) -> Bấm 1 phím bất kì  và Esc để thoát ra. Xuất hiện 1 số lựa chọn thì mình khuyên bạn nên chọn 1 ( quét toàn bộ ổ cứng và tự động sửa lỗi bad sector nếu có ) -> Enter -> Chọn dung lượng khởi điểm bắt đầu quét ( nếu quét toàn bộ thì chọn là 0 ) -> Enter. Chờ quá trình kết thúc. Hoặc bạn có thể search trên GG cách tìm và sửa lỗi Bad sector. Chúc bạn thành công.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 3-4-2013 12:46:00 | Xem tất
thaitran gửi lúc 3-4-2013 10:51
Bạn có thể ra ngoài tiệm mua 1 đĩa Hirent Boot về. Khởi động máy tính -> Sau đó bấ ...

Ko có phần mềm nào chạy trực tiếp trên win ngoài disk managet ở trên hả bạn ?
Chứ mình ko rành qua boot này lắm.
Và mình hỏi thêm, nếu ấn nhầm, có thể mất dữ liệu khi sử dụng hiren's boot ko nhỉ ?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-4-2013 15:44:18 | Xem tất
ryuk9x gửi lúc 3-4-2013 12:46
Ko có phần mềm nào chạy trực tiếp trên win ngoài disk managet ở trên hả bạn ?
Chứ m ...

Disk Defragment của win hay phần mềm đại loại như thế thực chất là " DỒN Ổ ĐĨA " thôi bạn. Gọi là chống phân mảnh thế thôi nhưng sau này gọi chung là bad sector mà bad sector thì phải dùng boot mà sửa chứ. Bạn có thể lên GG search tìm hiểu, ở đây dài quá mình viết không nổi. Nói chung đối với những người hay kéo torrent, down file có dung lượng lớn thì nên thường xuyên kiểm tra bad sector. Bạn cứ hiểu nôm na thế này: "File 1-2 GB thậm chí là vài chục GB mình nhấn Del 1 vài giây là mất, trong khi một số thư mục gồm nhiều file nhỏ, dung lượng vài ba MB thì phải mất nhiều thời gian mới DEL xong". Trên lý thuyết là DEL khỏi phân vùng ví dụ C, D nhưng thực tế file đó chưa mất đi trên bề mặt ổ đĩa trên cơ sở vật lí. Mình giải thích hơi lủng củng nên bạn hãy tìm hiểu kĩ xem mình nói có đúng không.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 3-4-2013 21:09:57 | Xem tất
thaitran gửi lúc 3-4-2013 15:44
Disk Defragment của win hay phần mềm đại loại như thế thực chất là " DỒN Ổ ĐĨA " th ...

Uk, mình hiểu vấn đề này r, giống như mình đã del ảnh, nhưng vẫn có thể dùng phần mềm để tìm lại được ảnh đã del :-ss
Hiện tại bạn đang dùng phần mềm nào ?
Hay là bạn chỉ dùng hirent;s boot ?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-4-2013 21:16:06 | Xem tất
ryuk9x gửi lúc 3-4-2013 21:09
Uk, mình hiểu vấn đề này r, giống như mình đã del ảnh, nhưng vẫn có thể dùng phầ ...

Ừ chuẩn rồi đấy. Hiện tại mình vừa dùng Disk Defragment của win để dồn ổ đĩa, tránh sức ép làm việc cho ổ đĩa. Vừa thỉnh thoảng dùng đĩa Hirrent boot để check bad sector ( khoảng 1 -2 tháng 1 lần ). Làm như vậy mới tránh cho ta khỏi sớm bye bye ổ đĩa bạn à.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 3-4-2013 21:27:32 | Xem tất
thaitran gửi lúc 3-4-2013 21:16
Ừ chuẩn rồi đấy. Hiện tại mình vừa dùng Disk Defragment của win để dồn ổ đĩa, tr ...

Cho mình hỏi nhé, mình vừa dùng defagment của win7 để check thử thì nó báo ổ C bị 18% :(
Có cách nào khắc phục ko bạn nhỉ ?
Dùng hiren's thì chỉ chống đc thôi, hay là sửa luôn. Về lỗi này mà nói, thì nó là do vật lý hay do phần mềm ?
Ý của mình là, có thể khắc phục đc hay ko.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 3-4-2013 21:33:02 | Xem tất
thaitran gửi lúc 3-4-2013 21:16
Ừ chuẩn rồi đấy. Hiện tại mình vừa dùng Disk Defragment của win để dồn ổ đĩa, tr ...

mình ko hiểu lắm khái niệm dồn ổ đĩa của bạn, dồn tức là sao ?
có những thứ mình để riêng ổ C ổ D thì cũng nên dồn lại à ?
Tìm trên mạng, tạm thời có :
Với phần mềm Auslogic Disk Defrag, bạn có thể đặt lịch chống phân mảnh, loại các file hay tệp tin.

Chương trình này còn có phương thức “Defrag & Optimize” để tối ưu hóa các phương pháp như tập hợp các vùng trống, sắp xếp một cách thông minh các file hệ thống, di chuyển các file từ khu vực lưu trữ MFT tới các phần còn lại của ổ đĩa.

Nhưng vẫn ko hiểu lắm tập hợp vùng trống :-?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách