Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 1161|Trả lời: 4
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Làm sao xóa font chữ đã cài vào máy mà không xài???

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Lúc đầu mình tập tành học des hình bằng Photoshop nên đã tải về nhiều font chữ để hỗ trợ cho việc des hình, sau đó càng tải càng nhìu, có những font mình ko dùng tới luôn, nên muốn xóa bớt cho đỡ nặng máy, nhưng làm theo hướng dẫn của nhiều bạn, cũng như tham khảo trên Google vẫn ko xóa được các font chữ, phải làm sao đây???

Các bạn nào biết cách tháo bỏ font chữ thì xin hướng dẫn giúp mình nhé. Xin cám ơn nhìu ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 6-10-2014 19:06:33 | Chỉ xem của tác giả
Bạn vô control Panel, tìm mục Font, click vô, chờ chút nó hiện lên cả đống font đó, cậu thấy tên font nào ít dùng thì xóa đi, nếu còn chưa rõ thì nói tớ chỉ cụ thể hơn cho :3
Mà cậu ơi, cậu học des lâu chưa, chỉ tớ với
Tớ cũng mới tập tành ở chỗ down font, ngoài ra chẳng biết làm gì hết, có nhiều blen màu tớ k biết làm
Cũng như nhiều kí tự, đường kẻ, mấy cái nơ, bướm, hoa hòe, tớ chẳng biết tìm đâu cả, lâu lâu lê la thấy đc cái nào là down về cái nấy thôi à T^T
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
 Tác giả| Đăng lúc 7-10-2014 13:01:39 | Chỉ xem của tác giả
y.nhu gửi lúc 6-10-2014 07:06 PM
Bạn vô control Panel, tìm mục Font, click vô, chờ chút nó hiện lên cả đống font đó, c ...

Mình có làm cách đó ròi, nhưng ko đc bạn ạ, cứ delete thì nó hiện ra cái khung báo là file này ko thể xóa, nên mình mới đau đầu lên đây thỉnh giáo mọi người nè

Mình cũng chỉ tập tành des hơn tháng nay thôi, cũng chưa rành lắm, des sơ sơ mấy cái cover treo facebook là chính, chứ chưa bít des gì nhìu ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 8-10-2014 15:15:29 | Chỉ xem của tác giả
Chắc đây là một ca khó trị
Mình cũng hay down rồi xóa font, nhưng chưa gặp trường hợp như bạn
Cơ mà, bạn làm theo cách này thừ xem sau nhé:

Đầu tiên, mở Registry Editor lên bằng tổ hợp phím Windows + R, và gõ vào regedit.

Nếu bảng thông báo UAC xuất hiện, hãy cho phép nó chạy với quyền admin.
Khi cửa sổ Registry Editor hiện ra, bạn truy cập theo đường dẫn:

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\Fonts

Bạn sẽ thấy ở bảng bên phải là font chữ có trong máy của bạn.
Để xóa chúng bạn có thể click chuột phải vào font cần xóa và chọn Delete.

Vậy là bạn đã xóa được các font trên Windows bằng cách sử dụng Registry Editor,
các thay đổi về font chữ dường như có hiệu lực ngay lập tức, bạn không cần phải restart lại máy để việc này có hiệu lực.

Mặc dù việc xóa font không sử dụng có thể sẽ giúp máy bạn chạy nhanh hơn, nhất là khi máy khởi động. Song, bạn cũng cần để ý là không bao giờ nên xóa các font mà Microsoft cũng cấp mặc định, bởi có thể nó sẽ gây lỗi hiển thị trên các phần mềm của máy tính, hoặc các font chữ phổ biến chẳng hạn như Times New Roman, Arial, bởi bạn sẽ gặp khó khăn khi đọc các tài liệu hoặc lướt Web.

Cre: toonima

Lưu ý, mình không chịu trách nhiệm nếu có bất kỳ lỗi nào liên quan sau đó

Bình luận

thanks bạn, cách này thì mình có thể xóa đc những font thừa ròi:))  Đăng lúc 10-12-2014 02:02 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 9-12-2014 16:22:34 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình thì xoá bằng Regedit ok nhưng mà các bạn lưu ý là nếu mà lỡ xoá luôn những Font đang dùng cho hệ thống thì sau này sẽ bị lỗi hiển thị hoặc có thể lỗi hệ thống đó nhé. Nên nếu xoá tay mà xoá không được thì đừng cố xoá nó, thông thường mình cài vào font khác lạ so với font của máy thôi nên có thể tìm ra và xoá được nên nếu không phân biệt được thì các bạn cẩn thận nên tránh lạm dụng cài xoá nhé. Mà cài nhiều máy sẽ càng chậm đó (với Win) còn cách cũng nhanh nhưng mà chậm hơn xoá đó là cài Win haha
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách