Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: ngannghiaxiu
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Hội yêu quê hương mình

[Lấy địa chỉ]
11#
 Tác giả| Đăng lúc 11-4-2013 17:53:58 | Chỉ xem của tác giả
Panny gửi lúc 11-4-2013 16:33
Bài nì hay mà ít ngườii ủng hộ nhỉ.
Quê mình ở vùng núi phía Đông Bắc, mùa đông ...

Quê mình cũng vậy nè .
Danh thắng Phong Nha – Kẻ Bàng

Hay Đá Nhảy, bãi biển có nước ngọt ngay bờ tọa lạc dưới chân đèo Lý Hoà mang nét kỳ thú của bãi biển có rất nhiều đá to, nhỏ, thấp, cao. Mỗi khi có sóng, trông xa những tảng đá như nhảy trên sóng tạo nên hàng loạt âm thanh rì rào khác nhau.

Dòng sông Nhật Lệ

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

12#
Đăng lúc 12-4-2013 07:46:55 | Chỉ xem của tác giả
ngannghiaxiu gửi lúc 11-4-2013 17:53
Quê mình cũng vậy nè .
Danh thắng Phong Nha – Kẻ Bàng

Quê bạn thik quá, mình mới chỉ đi qua QB chứ chưa đc vào chơi, nhưng minh thấy biển QB rất đẹp
Trên mình cũng có động Ngườm Ngao nè, động này rất đẹp và mát

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

13#
Đăng lúc 16-4-2013 05:33:08 | Chỉ xem của tác giả

trời ơi nhìn mấy cái hình mà thèm cái phong cảnh này đến...chảy nước miếng
ta thích cái thiên nhiên đó
quê ta ko có cái này (TP.HCM)
trời ơi còn có tuyết nữa kìa
ở đây "mùa đông" có năm còn "ko thèm" mặc áo lạnh, nóng mún chết
Nhưng mà bù lại là cuộc sống xô bồ nhộn nhịp cả ngày lẫn đêm
ở lâu rùi hơi chán chứ đi đâu là nhớ lắm lun
món ăn thì như mọi người nói hầu như món gì cũng có (từ những món đặc sản mọi vùng miền Việt Nam đến nước ngoài)
người dân cũng zậy đến từ khắp các vùng miền Bắc Trung Nam đều có, ngày càng đông lắm lun, chắc vì là trung tâm kinh tế của cả nươc mà
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

14#
Đăng lúc 16-4-2013 08:17:09 | Chỉ xem của tác giả
xothi0804 gửi lúc 16-4-2013 05:33
trời ơi nhìn mấy cái hình mà thèm cái phong cảnh này đến...chảy nước miếng
ta th ...

^^ có dịp ra Bắc thì lên quê ta chơi nhé nàng. Nhiều cảnh đẹp và món ngon lắm đó.
Mỗi tội trên đây vắng và buồn thôi.
Ta chưa đc vào Nam lần nào, cx thik đc đến HCM lắm lắm
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

15#
Đăng lúc 16-4-2013 10:15:12 | Chỉ xem của tác giả
Không biết nơi đâu có món cháo bánh canh giống quê mình không nhỉ. Đây là một món ăn dân dã rất dễ làm và ngon tuyệt. Muốn nấu cháo trước tiên phải có tôm bóc nõn xào hành thơm phức múc riêng ra bát còn đầu tôm giã nhỏ, lọc lấy nước ninh cùng xương sườn chặt nhỏ miếng. Gạo ngon đem xay thành bột ngào với nước đến khi bột dẻo quánh, không dính tay là được. dàn mỏng bột có độ dày chừng 2mm, cắt hình con cờ đem thả vào nồi nước xương đang sôi khuấy đều tay tránh cho bánh dính đáy nồi đến khi bánh nổi hết lên là bánh đã chín. Hòa bột gạo còn khô với nước lã, đổ vào nồi bánh khuấy đều cho một ít kẹo đắng và nên mắm muối vừa ăn. Khi cháo chín thì bắc xuống múc ra bát, rải tôm nõn lên trên, rắc bột ớt, hạt tiêu rau mùi lên và thưởng thức. Bây giờ sống xa quê hương cái cảm giác về những buổi chiều mùa đông, ngồi cùng bạn bè tám chuyện bên bát cháo nóng hổi vẫn còn mãi trong lòng mình.  

Bình luận

quê b ở đâu zậy  Đăng lúc 16-4-2013 12:47 PM
không có  Đăng lúc 16-4-2013 11:32 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

16#
Đăng lúc 20-4-2013 01:16:26 | Chỉ xem của tác giả
mình ở Hà Tĩnh. nhiều người không thích ng HT lắm, nhưng mình thì thấy ng HT nhiều khi dễ gần hơn những nơi khác.
chỗ mình thì có kẹo cu đơ là nổi tiếng nhất thôi :)
mỗi lần về là mang cả đống đy. làm quà thì không nói nhưng mà mang đy ăn là chủ yếu =))
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

17#
Đăng lúc 20-4-2013 08:49:22 | Chỉ xem của tác giả

Đẹp kinh khủng luôn. Thật lòng mình nghĩ ở trên đó chỉ toàn cây với núi, cả ngày sương mù che phủ cơ đấy chứ không nghĩ là ở trên Cao Bằng đẹp vậy đâu. Shock luôn đấy. Khi nào có thời gian + tiền bạc phải làm 1 chuyến phượt qua Cao Bằng mới được. {:398:}
Việt Nam quê hương tôi thật nhiều chỗ đẹp.{:418:}

Bình luận

^^ Hoan nghênh bạn, có time nhớ lên phượt CB nhé,ko lên là uổng lắm đó :p  Đăng lúc 20-4-2013 10:13 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

18#
Đăng lúc 26-4-2013 23:53:19 | Chỉ xem của tác giả
Quê mình ở móng cái                                    
Hàng năm có lễ hội đình trà cổ mình rất thích                                            
Mình rất yêu quê hương mình!                                                                                    
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

19#
Đăng lúc 16-5-2013 16:23:59 | Chỉ xem của tác giả
Chào mọi người.Quê mình ở Hà Nam.Quê mình không có nhiều cảnh đẹp lắm nhưng có rất nhiều nơi nổi tiếng gắn với các sự tích trong văn học.Quê mình có rất nhiều nhà thơ ,nhà văn nổi tiếng .Khi đến thăm quê mình các bạn có thể đến thăm những địa danh xuât hiện trong rất nhiều tác phẩm văn học.Khi đến thăm huyện Lý Nhân các bạn có thể thăm 1 loạt các địa danh trong tác phẩm Chí Phèo,nhà của nhà văn Nam Cao và đền thờ Vũ Nương trong tác phẩm Người con gái Nam Xương.Khi đến huyện Bình Lục các ban có thể thăm nhà của nhà văn Nguyến Khuyến.Ngoài ra khi về Hà Nam các bạn sẽ được thưởng thức món chuối ngự đặc sản rất nổi tiếng.Các bạn cũng có thể thăm di tích đền Trần ở huyện Lý Nhân,chùa Đọi.Qủa  hồng xiêm cũng được trồng khá nhiều ở quê mình,khi đến đây các bạn co thể thưởng thức loại quả này.Mình rất mong và hoan nghênh các  bạn đến quê mình chơi.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

20#
Đăng lúc 16-5-2013 19:17:57 | Chỉ xem của tác giả
Mình ở Phú Yên ^^
Rong Biển - Gành Đá Dĩa - Tuy An, Phú Yên

Gành Đá Đĩa (huyện Tuy An) Phú Yên không chỉ là một cảnh quan thiên nhiên độc đáo mà còn là nơi cung cấp cho người dân địa phương một món ăn giàu dinh dưỡng. Đó là món rong biển, hay còn gọi là rong mứt.

Khác với loài rau câu ở đầm Ô Loan hay loài rong biển được nuôi trồng, loài rong mứt phát triển tự nhiên nhờ nguồn nước biển trong lành. Những sợi rong có màu nâu đen bám vào gành đá và dập dềnh lên xuống theo sóng biển. Những ngày rảnh rỗi, người dân thôn Phú Hạnh, xã An Ninh Đông rủ nhau ra gành Đá Đĩa hái (gỡ) rong mứt bám trên gành đá về chế biến thành thức ăn hoặc bán lại cho các đầu mối để sơ chế và bán lại cho các quán ăn ở TP Đà Nẵng hoặc Chợ Lớn (TP Hồ Chí Minh).

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách