Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: trangiabao
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

FT Girlfriends a.k.a Guitars

[Lấy địa chỉ]
41#
 Tác giả| Đăng lúc 30-3-2013 18:44:31 | Chỉ xem của tác giả
7
Taylor 714ce

Nếu mọi người còn nhớ thì đây là cây đàn guitar thùng mà nửa cuối năm 2011, đầu 2012, Seunghyun đem khoe trên mọi mặt trận, hầu như bài phỏng vấn nào cũng có mặt ẻm. Theo lời Hyunie thì đây là cây đàn giống đàn thần tượng của cậu. (Nhưng mình không dám chắc là giống đàn của ai? Jason Marz? Eric Clapton hay là John Mayer???)

TAYLOR là tên tuổi quen thuộc, nếu mọi người thấy cây đàn này quen quen thì đúng rồi, Cá Bánh ai cũng có, mà dễ nhận ra nhất là Juniel vì cô bé chuyên lên sân khấu với guitar thùng. Nhưng đàn của mỗi người lại có một vài đặc điểm khác nhau, đời khác nhau.

Taylor
của Seunghyun khác một chút là vì có phần khóa lên dây ở cần đàn được mạ màu vàng ^^ Đây là cây đàn thứ 3 của Seunghyun có chi tiết này nên dạo trước mình mới kết luận là cậu ta thích những chi tiết có màu vàng.

Seunghyun gọi em này là Akugii (viết tắt của từ guitar gỗ) nhưng đôi lúc mọi người cũng thấy trên twitter Hyunie gọi em này là "bạn gái".

Highlight của em Taylor này, theo mình là màn trình diễn dưới đây. Lúc quay cận cảnh, mọi người có thể thấy phần miếng bảo vệ (phần màu đỏ trên thùng đàn) có rất nhiều vết xước, chứng tỏ Seunghyun tập luyện với em guitar này nhiều thế nào.

FTISLAND - Even Your Tears @ Beautiful Concert

cr: MBCkpop

Hoặc xem đoạn duet này, mọi người có thể ít nhiều nhận ra sự khác biệt giữa 2 cây Taylor. Mình mê bản fancam này còn hơn bản của Mnet quay :)

cr: aromabear100

Taylor 714ce (USA)

- Từ giữa năm 2011

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Katy1210 + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

42#
 Tác giả| Đăng lúc 30-3-2013 18:48:02 | Chỉ xem của tác giả
Tổng hợp hình ảnh đàn của Seunghyun

Rate

Katy1210 + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

43#
 Tác giả| Đăng lúc 9-4-2013 17:28:20 | Chỉ xem của tác giả
Mình sẽ nhảy cóc để viết về cây acoustic guitar mới nhất của hội giai đảo. Lý do nhảy cóc là hy vọng đủ kịp thời gian để các bạn in kèm cái này vào cuốn photobook giới thiệu hội chợ sắp tới.

Martin D-45 Authentic 1942

Cuối năm ngoái, FT có tổ chức acoustic event phát hành Polar Star, xem ảnh mình đã thấy em này mới. Sau đó em xuất hiện trong The FNC, rồi có mặt hàng trong hàng loạt video..từ hồi em xuất hiện là không thấy bóng dáng em Taylor của Jonghun đâu nữa. (Jonghun cũng có 2 em Taylor - mình sẽ viết sau)

Và em đã qua tay cả hội FT, trừ cái anh chơi bass ra. (chắc cũng sờ vào rồi nhưng chưa có ảnh thôi^^)

Martin là công ty sản xuất guitar gia đình, theo kiểu cha truyền con nối, tới giờ là thế hệ thứ 6. Guitar của Martin có giá khá cao so với mặt bằng chung.

Nói vậy,...cũng xin nói luôn, đây chính là quả boom mà hôm trước bạn Bảo có nói qua trên twitter. Canh em rất lâu, chờ ngày có video làm chứng mà bị say cà phê mới buồn :((

D-45 vốn dĩ là serie xịn của Martin vì là model đời đầu, thuộc diện vào viện bảo tàng, nhưng D-45 Authentic 1942 thì giá cả còn cao gấp 4,5 lần. Em này được làm bằng gỗ hồng mộc của Brazil tạo ra âm thanh rất tinh tế. Gía em theo phân phối là tầm 60,000$, nhưng giá trôi nổi trên thị trường thì thấp hơn, tầm 40-50,000$, còn hàng Tàu làm lại thì giá cả rẻ vô chừng :))

Gía cao giật mình nhưng chẳng biết đây có phải là đàn được tài trợ hay không? Nói cho cùng thì cũng bằng tiền Hongki đổ vào móng tay mà thôi ^^

Highlight của em này, chắc chắn là đây rồi:

Martin D-45 Authentic 1942 (USA)
-「Polar Star」 Exclusive Acoustic Live 2012

cr: TheChrysantheme4
Photo cr as tagged

Rate

Katy1210 + 5 Hự, mẹ ơi bằng chiếc audi suv :(((.

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

44#
 Tác giả| Đăng lúc 10-4-2013 03:31:07 | Chỉ xem của tác giả
Đã chót viết ngược thì mình viết ngược luôn ^^ Một em acoustic guitar khác của Jonghun.

DAME  Custom Lilies series

Gắn liền với đợt quảng bá Hello Hello hồi 2011, có lẽ các bạn cũng giống mình, ngỡ ngàng khi thấy Jonghun một bài chơi 2 đàn :)) thế nên phải đi soi xem đàn như nào. Rất thu hút...không bởi vì kiểu dáng hay màu sắc mà đơn giản vì trông nó xước xước, cũ cũ..

Nếu như dạo cuối năm ngoái, đầu năm nay em không xuất hiện lại thì đúng là...mình sẽ cho em vào dĩ vãng.

- Seunghyun mang sang diễn tại Việt Nam!!
- Nhà Cá Bánh dùng chung trong đợt Golden Disk Awards vừa rồi.

Khi tìm hiểu, mình khá ngạc nhiên vì em này là người Hàn, DAME - thương hiệu guitar nội địa. Từ cái tên cũng có thể lờ mờ đoán được hãng này chủ yếu sản xuất kiểu dáng đàn thanh thoát, nhỏ gọn,...phù hợp với khổ người châu Á nói chung và phụ nữ nói riêng. Cây đàn này có giá khá rẻ, vài trăm đô...chưa nghe chơi live bao giờ...nên mình đoán, có lẽ đây là quà hơn là đàn của Jonghun mua.

Đằng nào cũng chưa được nghe tiếng thật của ẻm bao giờ nên chọn highlight là perf của Hongki, cho Hongki thơm lây :))
Mà tiện đây, mình thắc mắc, không biết bao giờ Hongki mới khoe mua đàn nhỉ??? Trong hội, Minari vốn từng muốn học chơi piano nhưng bị (Hongki) chê ngón tay ngắn nên đã chuyển sang mua guitar để học chơi, anh chơi bass cũng mua guitar để sáng tác, còn mỗi Hongki chuyên đi dùng đàn của công ty với dùng ké đàn của người khác là thế nào?? Chuyện Hongki chuyên gia dùng đàn của người khác mình sẽ viết ở một bài khác ^^

cr: TheChrysantheme4
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

45#
 Tác giả| Đăng lúc 19-4-2013 03:49:52 | Chỉ xem của tác giả
PRS 513 Top Maple

Cuối cùng, FT cũng có ai đó dùng guitar màu xám-đen!! Mình từng hy vọng như thế vì đàn màu đen cho cảm giác gì đó dữ dằn rock kích hơn nhưng cuối cùng chúng ta lại có bức ảnh thư sinh như trên :)

Người đang được mùa đẹp trai, Seunghyun có đàn mới!!

Em PRS xám đen vằn vện này là em PRS thứ 2 của Seunghyun, em kia chính là em màu đỏ đắt tiền (giờ nghĩ ra, so với em gui mộc của Jonghun thì dùng từ "đắt" cho em đấy là hơi gượng gạo, haha).  Và em này là em PRS thứ 4 của hội FT vì Jonghun cũng có 2 em cùng hãng. Các bạn CNBLUE hình như cũng có 2,3 cây tương tự và mình tự hỏi, có phải hãng này tài trợ cho FnC không??

Nói đơn giản để cả nhà phân biệt một chút thì em này có tới tận 5 pick-up (cảm ứng từ) và thuộc dòng 22. Quay trở lại, Jonghun có cây Custom 24 (guitar mà mọi người sẽ thấy ở clip dưới). Vậy 22 và 24 có nghĩa là gì??

Đó là con số chỉ số lượng ngăn (fret) trên cần đàn, chính là các khoang được chia nhỏ để guitarist bấm phím hoặc hợp âm. Jonghun thường dùng đàn 24 ngăn, còn 2 em PRS của Seunghyun là 22 ngăn. Ở góc độ nào đó thì chơi đàn 24 frets khó hơn 22 frets. Để mọi người dễ hình dung thì thi thoảng sẽ thấy guitarist chơi gui mộc hay dùng cái kẹp chặn dây kẹp trên cần đàn. Một trong số mục đích của việc đó là làm giảm số lượng ngăn, thuận tiện cho người mới học chơi có thể di chuyển ngón tay thoải mái trong phạm vi gần.

May mà hôm qua các bác tung ra clip band live để em này cũng được danh chính ngôn thuận là đàn lên stage, tuy rằng trong clip thì ẻm vẫn ở nguyên trên giá đỡ :))

Video cr: ftisland

Và với con mắt săm soi của bạn Kẹo thì mình ngờ rằng, phía sau Jonghun là cây guitar màu xanh ngọc??? mơi mới.chưa biết khi nào ẻm sẽ chính thức ra mắtcũng 1 năm rồi Jonghun chưa khoe cây e-guitar mới nào ^^

PRS 513 Top Maple (USA)

- Take FTISLAND concert 2013

All photos credits as tagged
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách