Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: MrStyle
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Hỏi Đáp - Thắc Mắc

[Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 1-10-2011 16:29:14 | Xem tất
Hướng dẫn cơ bản về cách thu với nhạc nền của bài hát với Cool Edit Pro

Theo kinh nghiệm bạn bè tớ thì mọi người có thể down beat từ một số website nhạc hay cho hát karaoke, chắc là đa phần mọi người đều biết

Sau đó bạn down Cool Edt Pro về nhé. Cái này tớ chỉ mới down bản trial dùng 1 thời gian. Lần sau sẽ down bản khác

Bước 1: Bạn cài đặt theo hướng dẫn của soft nhé. Không lâu đâu, tầm 5-10 phút là ok.

Bước 2: Mở Cool Edit Pro đã cài để chạy chương trình thu âm.

Nó hiện ra giao diện thế này, bạn chọn Insert\Wave from file để tìm beat của bài hát mà bạn đã save vào đâu đó trong máy tính ^^

Bước 3: Giao diện nó sẽ hiện ra tiếp thế này sau khi load được nhạc nền ở Track 1. Bạn ấn nút R ở Track 2 và nút Record màu đỏ ở phía dưới tớ có khoanh lại, để thu âm nhé. Giờ thì bạn bắt đầu hát nào.

Bước 4: Sau khi thu âm giọng hát xong, Track 2 sẽ trông như thế này.

Bạn bôi phần Track 2 để chuẩn bị cho quá trình edit tiếp.

Bước 5: Bạn click chuột phải trên phần bôi Track 2 sẽ hiện ra bảng như minh họa. Phần này dùng để điều chỉnh âm thanh nếu bạn thấy trong quá trình hát có tạp âm, có thể chọn vùng tạp âm, lại bôi trắng nó rồi click chuột phái để ra bảng nữa, chọn Silence để bỏ phần tạp âm.

Bước 6: Nếu cảm thấy giọng bạn thu xong vẫn nhỏ, có thể khuếch đại lên chút cho to hơn thì dùng hiệu ứng sau:

Bước 7: Sau đó, còn có thể chỉnh thêm chút nữa trong phần Effects trong trường hợp cảm thấy giọng hát vẫn mộc quá chẳng han

Bước 8: Bạn tiếp tục mày mò thêm các hiệu ứng. Vì tớ cũng chưa mò mẫm ra hết

Bước 9: Sau khi cảm thấy ưng ý với bản thu thì bạn save file vào như sau:

Bước 10: Gửi bản thu âm đi dự thi ^^

Chúc event thành công

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
hana_vip + 5 thanks!
MrStyle + 5 Cảm ơn bạn

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 8-10-2011 12:39:44 | Xem tất
foreverlove gửi lúc 7-10-2011 21:16
hôm nay em cài được phần mềm để nghe thấy nhạc khi hát rồi
cơ mà, dùng cool edit pr ...

Em thử cách này chưa? ^^ Nếu thấy giọng vẫn còn bé sau khi hát, em thử bôi hai phần track rồi vào Effects\ Amplitude\ Amplify để khuếch đại giọng lên. Nếu vẫn không được chắc sẽ phải thu lại, chú ý volume của mic lúc thu ^^

Bình luận

nhưng hơi mất công, bạn nên chọn từng đoạn mà bạn hát rồi chỉnh theo đoạn, càng chia nhỏ càng tốt, sẽ không bị lớn tạp âm  Đăng lúc 8-10-2011 01:21 PM
Vào Dynamic Processing rồi chọn Noisyhotguitar sẽ lớn giọng đấy bạn,lại đều tiếng nữa  Đăng lúc 8-10-2011 01:20 PM
em thử cách này rùi ạ nhưng không ăn thua ;_; lúc em khuyêch giọng lên bằng cách này thì nhạc lại bé tí ;_;  Đăng lúc 8-10-2011 12:47 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách