Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: .Me.
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Vietsub + Kara][Official MV] Thời gian chưng mưa / 时间煮雨 - Ngô Diệc Phàm (Ending song phim Tiểu thời đại 3)

[Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 21-7-2014 14:05:23 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

Lần đầu tiên em đọc sub bài này thì phải, trước giờ chỉ nghe raw không thôi
Lời ý nghĩa quá, mấy hôma nữa rảnh em phải dịch lấy một bản làm của riêng mới được, bệnh kinh niên, thấy lời hay là phải dịch =]]
Mà sao phim chiếu mấy hôm rồi vẫn không tung MV nhể :'( muốn xem cảnh cắt từ MV là chính ý =]]
Chả biết bao giờ mí có raw coi phim, chờ từ năm ngoái, đếm từng ngày đến tháng 7 năm nay :'(
Yêu Me Me, cái cover đẹp quá <3

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
.Me. + 5 :x

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 22-7-2014 11:26:05 | Xem tất
haucha gửi lúc 22-7-2014 01:49 AM
Bảo mình hỏi ngu cũng được (mà thực sự là hỏi ngu), đó là: "Thời gian chưng mưa" n ...

Thực ra ý nghĩa của tiêu đề là trải qua năm tháng thì kỉ niệm sẽ bị phai mờ. Người ta sợ hồi ức của mình từng có dưới những cơn mưa, cũng sẽ giống cơn mưa bị thời gian đun sôi (chưng) rồi bốc hơi bay mất, không còn lại chút gì.

Nhưng mưa có bốc hơi bay lên rồi cũng lại kết tinh rồi rơi xuống. Người ta vẫn nhớ được câu chuyện của ngày xưa, có điều vẫn là một kỷ niệm nhưng cảm xúc thì đã khác, người cũng đã cách nhau rất xa.

Trăng tiễn đoàn quân đi, là đoàn quân ra đi dưới đêm trăng, người ở lại đợi chờ thêm một năm nữa. Còn có là điển tích không thì giờ mình chưa tra được, nhưng câu này cũng phổ thông, có lẽ không phải đâu.

Bình luận

lạc quẻ sao ấy *thực sự dốt văn*  Đăng lúc 22-7-2014 01:07 PM
,,,nhau để ko bao giờ mất đi có đúng ko? Còn cái "đoàn quân ra đi dưới đêm trăng" thì có liên quan gì ko tới mạch chuyện bài hát ko vậy? mình ko hiểu, thấy nó   Đăng lúc 22-7-2014 01:07 PM
cảm ơn bạn, ít ra mình đã thông được nhiều nhiều. Vậy nghĩa là qua thời gian thì nó sẽ làm "chưng cất" lại những kỷ niệm của con người đã từng có với   Đăng lúc 22-7-2014 01:05 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
.Me. + 5 Cảm ơn người đẹp :x

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách