Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 12629|Trả lời: 21
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Movie 2010] Bi! Đừng sợ (16+) | Trần Tiến, Phan Thành Minh

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
#
Đăng lúc 15-8-2012 23:36:22 | Chỉ xem của tác giả Trả lời thưởng |Xem thứ tự |Chế độ đọc

Thể loại: Tâm lý, xã hội
Tựa quốc tế : Bi, Don't Be Afraid
Đạo diễn: Phan Đăng Di
Biên kịch: Phan Đăng Di
Diễn viên:  NSND Trần Tiến, Phan Thành Minh, Kiều Trinh, Hà Phong, Hoa Thùy, NSƯT Mai Châu,
Thời lượng: 91 Phút
Hãng phát hành:  Acrobates Film
Bi! Đừng sợ  ra rạp vào ngày 18/03/2011
IMDB: 6,8 (http://www.imdb.com/title/tt1517160/)

Nội dung:Bi, đừng sợ! là câu chuyện về các thành viên trong một gia đình trung lưu ở Hà Nội với nhiều băn khoăn, nhiều niềm mong ước, khát vọng và cả những ẩn ức sâu kín muốn che giấu. Câu chuyện thực sự bắt đầu khi ông nội Bi trở về nhà sống cùng gia đình sau nhiều năm xa cách. Những nỗi niềm, những khoảng trời riêng của các thành viên trong gia đình cũng dần dần được hé lộ, đan xen nhiều niềm vui, nỗi buồn và cả những xúc cảm tê buốt như chính viên đá lạnh hiện hữu từ đầu đến cuối phim.

Ẵm rất nhiều vàng tại các LHP quốc tế, nhưng phải đến giữa tháng 3 này Bi, đừng sợ! mới chính thức ra mắt khán giả Việt.

Giành được 5 giải thưởng trong các liên hoan phim quốc tế danh tiếng như Vancouver, Cannes, Stockholm Thụy Điển…trong đó có giải thưởng phim đầu tay xuất sắc nhất, kịch bản xuất sắc nhất, Bi, đừng sợ! đã có cuộc chinh phục khán giả quốc tế ngoạn mục trước khi ra mắt khán giả Việt Nam ngày 18-03 tại Trung Tâm Chiếu Phim Quốc Gia Hà Nội.

Đạo diễn Trần Anh Hùng chia sẻ sau buổi công chiếu Bi, đừng sợ: "Phim rất hay, có ngôn ngữ riêng và trọng lượng của đời sống trong đó".

Một bình luận mình rất rất thích tại UDS: Bi, đừng sợ diễn tả cuộc sống đời thường một cách trần trụi. Trần trụi từ cái gia đình mà từ lâu những người đàn ông đàn ông đã bỏ mặc nó. Ông bố chẳng bao giờ ở nhà được quá một tuần, cứ đi biền biệt, và chỉ về nhà khi quá già yếu. Người con trai, bố Bi hết giờ làm là nhậu, chỉ coi nhà là nơi để ngủ, việc nhà để cho vợ và bà vú lo hết, kể cả việc tang lễ của bố.

Những người phụ nữ trong gia đình sống một cách cam chịu để gìn giữ những giá trị truyền thống đã không còn nữa, chỉ còn là những hoài niệm. Họ không dám giải phóng cuộc sống, tình cảm của chính mình, chỉ lặng lẽ chấp nhận như thể đấy là số phận của họ.

Những viên đá giúp họ tạm thời quên đi sức nóng của cuộc sống xô bồ, để rồi lại tiếp tục bị cuốn đi. Họ không đủ tỉnh táo để nhận ra những điều tốt đẹp nhỏ bé vẫn hiện hữu xung quanh. - TouchI (UDS)

Trailer

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +3 Thu lại Lý do
yeukhangvy_89 + 3 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

21#
Đăng lúc 13-10-2015 18:53:33 | Chỉ xem của tác giả
cái này phải là 18+ chứ nhỉ, mà không hiểu tên phim lắm liên quan gì
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

20#
Đăng lúc 27-1-2014 16:52:38 | Chỉ xem của tác giả
Lúc xem phim mình hơi chút khó chịu về một số cảnh quay quá trần trụi, chính cái hiện thực cuộc sống lên phim và diễn ra quá trần trụi lại gây cảm giác ngược. Dẫu biết phim cũng là một phần cuộc sống nhưng xem những thứ trần trụi quá trước mắt lại có cảm giác xót xa và ngán ngẫm.

Nghĩ lại những gì đạo diễn Phan Đăng Di đã nói trong các bài phỏng vấn lại buồn cười với nhân vật người tình của người cô. Anh ta hẹn hò, chở bạn gái đi thật xa để ăn đồ biển, lầm lũi leo treo qua mấy cục đá chẳng thiết bạn gái đang mặc váy leo trèo khá bất tiện. Chưa nói đến anh ta còn dẫm phải vật nhọn làm chảy máu. Thử hỏi cuối cùng mấy người như anh ta đến chừng đó tuổi mà chưa có vợ là có lí do... cuối cùng vẫn là sex... con người thật sự không vượt qua được bản năng gốc sao?

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

19#
Đăng lúc 12-10-2013 17:52:16 | Chỉ xem của tác giả
Phim này mình chỉ xem một lúc là bỏ vì nội dung chả hiểu nói gì cả.
Có lẽ như bạn kimquy nói là phải xem nhiều lần mới cảm được cốt truyện phim nhưng các cảnh quay nhạy cảm trong phim thì hình như hơi phô và do đó bị sử dụng như một chiêu gợi lên tò mò của khán giả.
Ý nghĩa hay nhưng cách diễn đạt trong phim và mạch truyện không tốt thì sẽ khó mà thu hút được sự hứng thú của khán giả. Mình biết bộ phim này cũng do mấy cảnh hot trong phim mà báo mạng nói nên tò mò vào xem thử.
Kết luận là dạng phim này không phù hợp cho U18 và người FA như mình . Các bạn thuộc dạng này suy nghĩ thật kỹ trước khi xem phim
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

18#
Đăng lúc 12-10-2013 15:47:34 | Chỉ xem của tác giả
lonelyboynt145 gửi lúc 5-10-2013 20:17
Sao không có link để down phim vậy Ad. Hay là có qui định gì đó khác. Cho mình biết  ...

Edit bài đủ 3 dòng là sao bạn nhỉ, mình cũng chưa hiểu lắm. Tức là đủ 3 comment phải không ad?

Bình luận

một comment tối thiểu 3 dòng, nhưng không ngắt vô nghĩa để câu dòng đó bạn :)  Đăng lúc 12-10-2013 05:34 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

17#
Đăng lúc 8-10-2013 18:23:11 | Chỉ xem của tác giả
Đúng là cái phim này phải dán mác hai chục +++
Hùi xưa mình bị thèn bạn thân dụ dỗ coi  "Phim Việt đạt giải Oscar". Vì tin tưởng thèn bạn nên chả tìm chả hiểu j ngồi coi. Và đầu đời 2 đứa nóng mặt vì mấy cái cảnh được cho là 16+
Hic. Tóm lại là như anh Poly j đó ở trên nói, vì mình chưa đủ tuổi, chưa đủ kinh nghiệm sống, cũng k biết cái zụ xxx đó nên không làm sao mà thấm cái phim nì đc. Cảm giác sau khi xem phim là chưng hửng, chả hiểu j :((
Túm lại là ai có gia đình rùi thì xem, còn cái lũ trẻ trâu lý thuyết k bít thực hành như mình thì đừng có rờ vô. Cảnh nóng trần trụi chứ chả đẹp đẽ j :))
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

16#
Đăng lúc 5-10-2013 20:17:26 | Chỉ xem của tác giả
Sao không có link để down phim vậy Ad. Hay là có qui định gì đó khác. Cho mình biết được không?

Bình luận

edit bài đủ 3 dòng bạn nhé ^^  Đăng lúc 9-10-2013 09:37 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

15#
Đăng lúc 13-6-2013 16:23:07 | Chỉ xem của tác giả
đầu tiên xem phim này mà không hiểu j luôn
thấy hơi chán
rồi xem đi xem lại nhiều lần thì cộng nhận phim hay
bộ phim rất có ỹ nghĩa
những số phận người  cam chịu với số phận
ko thoát ra khỏi chính số phận của họ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

14#
 Tác giả| Đăng lúc 8-4-2013 18:21:23 | Chỉ xem của tác giả
Mình thấy nhiều bạn bảo là chưa hiểu phim, không nắm bắt được nội dung, Bi sợ cái gì?, thỳ bài review (mình thấy giống bài bình luận hơn) của Poly sẽ giúp các bạn hiểu và cảm nhận phim tốt hơn...Enjoy It

P/S: Bài viết có khá nhiều từ ngữ nhạy cảm nên các bạn nên suy nghĩ trước khi đọc, và hơn hết là nên trên 18+

Bi ơi, đừng sợ : làm tình rất dễ, làm người lớn mới khó

Bi, đừng sợ! là câu chuyện về các thành viên trong một gia đình trung lưu ở Hà Nội với nhiều băn khoăn, nhiều niềm mong ước, khát vọng và cả những ẩn ức sâu kín muốn che giấu. Câu chuyện thực sự bắt đầu khi ông nội Bi trở về nhà sống cùng gia đình sau nhiều năm xa cách. Những nỗi niềm, những khoảng trời riêng của các thành viên trong gia đình cũng dần dần được hé lộ, đan xen nhiều niềm vui, nỗi buồn và cả những xúc cảm tê buốt như chính viên đá lạnh hiện hữu từ đầu đến cuối phim.

Đáng lẽ poly ko viết review Bi, vì những gì poly cảm nhận từ phim này rất cá nhân mang nặng xu hướng thiên về cảm xúc tình dục. Và những điều trong phim theo poly là ko dễ cảm nhận với khán giả thiếu từng trải chỉ mong xem phim vì cảnh nóng. Nếu ko đủ 18t, nếu chưa biết làm tình một ngày 3 lần, nếu chưa làm tình nơi công cộng, nếu chưa biết cảm giác làm tình như trả bài, thì đờng xem phim và xem xong cũng đừng đọc bài review này hoặc tự cân nhắc trước khi đọc review này.

Poly được xem bản phim Bi full từ rất lâu trước khi ra rạp tại Việt Nam. Ngay từ lần xem phim lần đầu tại Fcukland, poly đã thật sự xúc động ko biết nói gì mà phải chửi thề ” Móa phim hay quá chời ơi” và móc dt ra nt ngay cho bạn CK. Có những thứ mà đến một lúc naò đấy khi bạn tự thân đã trải qua thì bạn sẽ thấy thấm thía chứ “chưa thấy quan tài chưa đổ lệ”. Bi ơi đừng sợ, thật sự poly nhìn thấy mình trong cả 3 nhân vật, thấy mình qua những tình tiết mà các nhân vật phải trải qua.

khi ko còn muốn nhau, ngủ chung họ chặn chiếc gối ở giữa

Nhiều khán giả vẫn than phiền đi xem xong không hiểu tựa phim là Bị sợ gì? có liên quan gì? Poly sẽ nói những gì poly thấy và hiểu. Nếu 3 nhận vật BI, bố Bi , ông Bi là 3 phần đời của người đàn ông thì có lẽ sẽ dễ hiểu hơn. Xin đừng đòi hỏi khoảng thời gian chính xác trong phim vì đây là một kiểu hình tượng về cuộc đời con người. Và thật sự xem phim này xong poly rất sợ, vì nó nói đúng những gì poly đã trải qua nên poly sợ những điều nó nói về tương lai cũng sẽ xảy ra.

Bi , cậu bé trẻ con đầu óc còn trong veo tò mò với mọi thứ về cuộc sống, muốn biết về mọi thứ về lá phong, về quá táo. Mọi thứ Bi đều muốn có câu trả lời chính xác. Lá phong và quả táo, có phải tượng trưng về quả táo vườn đại đàng mà adam đã mắc nơi cuống họng và chiếc lá mà Eva mắc cỡ che đi chỗ kính. Poly nhìn thấy mình trong Bi khi ngày xưa mới lớn thiếu thốn thông tin luôn muốn tìm hiểu về tình dục nam nữ…..Nhưng để rồi lớn lên khi biét hết tất cả giải tỏa mọi ẩn ức thì mọi chuyện không đẹp như mình nghĩ.

Bố Bi, poly cũng thấy mình trong đó, có lẽ cũng giống như mọi người đàn ông trên đời , qua tuổi ham hố đến một lúc naò đó mệt mỏi chán chường với chuyện tình dục rập khuôn lặp lại với một người. Nói ra thì cạn tình nhưng chán ngán cái cơ thể đó giống như ăn một món lặp lại cả ngàn lần, ngán tới tận cổ chỉ muốn tự móc miệng để ói ra cho hết. Mấy cô cậu teen chưa đo sân giường chưa thấy khổ. Tuổi còn trẻ mấy câu cứ tưởng chuyện ái ân là sung sướng cho trai, nếu có được gf chắc cứ bám riết mà phang suốt ngày. Cứ có gf tầm 24 25 đến 30 rồi sẽ thấy, không đủ sức mà phang. Rồi đến lúc lặp lại mãi một bài thì dựng với cứng còn ko nổi chỉ muốn trốn cho đỡ thẹn.

Chỉ thích ngồi chén thù chén tạc với đám bạn thân cũng chán vợ ở nhà, ngồi nốc vại bia cho mát rồi ngắm em chủ quán hay gái bàn kế bên và tán phét. Cũng như bố Bi, nhiều lúc cũng chỉ muốn vào matxa …và nhiều bạn tự hỏi sao vô matxa mà ko làm gì rồi về. Đã có trách nhiệm chung thủy nên chỉ để tán phét với một người đàn bà khác, để nghe một giọng nói khác và một kiểu nói chuyện khác đã cuộc sống thay đổi chút khỏi cái thời khóa biểu chán ngắt kia mà thôi. Thế nên những gì bố Bi trong phim poly biết là rất nhiều khán giả nam U30 xem rất đồng cảm và thông cảm.

Nên cái cảnh ko chịu trả bài của bố Bi dù ai thấy phản cảm nhưng poly rất hiểu tâm trạng của bố Bi của như sự ê chề buồn tủi của mẹ Bi. Có thể hoàn cảnh trong phim khác ngày nay hay không giống Hà Nội, Giờ ko pahi3 sống chung nhiều người trong căn phòng, không cúp điện. Nhưng ý nghĩa không phải nằm ở chỗ đó, chuyện đó có thể xảy ra ở một resort hay một nơi đẹp đẽ hơn nhiều. Chả phải Scarlett Johansson và Ryan Reynolds trước khi chia tay vẫn cố gắng hâm nóng bằng cách đi du lịch nhưng vô ích đó sao. Thế nên hình ảnh ấn tượng nhất với poly khi xem cảnh bố Bi làm tình với mẹ Bi( với kiểu truyền giống, tư thế đơn giản và chán nhất trong các kiểu làm tình, chỉ cho xong nhiệm vụ) xong nhà có điện, quạt máy chạy, cô vợ banh chân cho gió thổi mát bướm. Nếu hiểu được cảnh này tuy rằng bố Bi có trả bài như một giải tỏa thèm khát tình dục và mẹ Bi cũng giải tỏa những ẩn ức nấy lâu. Nhưng sau đó mẹ Bi mặc…..để….với người khác mới thấy đâu xót và đớn đau cho những người từng hết lòng yêu nhau lấy nhau có con và hờ hững với nhau, đẩy nhau đến với người khác. Bạn có thấy sợ hãi hay không còn poly thật sự sợ hãi khi nhận ra điêu này.

Ông Bi, bỏ nhà và bà Bi ra đi biền biện chạy theo một điều gì đấy mãi đến cuối đời cũng không tìm thấy để rồi trở về chốn xưa khi con cái ko nhìn mặt vì chỉ là gánh nặng ( vì ngày xưa đã không quan tâm đến ai nên giờ ko thể trách ai ko có tình cảm với mình) .

Cũng giống như ngày xưa niềm vui lạc thú của ông là nỗi buồn của người khác thì giờ đây niềm vui lạc thú của người khác trở thành nỗi đau của ông, nỗi đau của người cô độc. Một người đã phí sức tuổi trẻ để chạy theo, phục vụ, cho 1…n người đàn bà, đến cuối đời ko có người đàn bà cho riêng mình.

Cô của Bi, poly lại ko nhìn thấy như một người phụ nữ hiện hữa, mà poly lại nhìn thấy như là một trong những ẩn ức hay mơ ước tình dục thầm kín của nhiều người : thích được ngắm nhìn người khác giới ( cùng giới poly ko rành) khỏa thân và đi ái, cùng cảm giác khát tình và thích làm trên bãi biển “đóng cọc”. Nhiều người chưa thử cứ có cái nhìn ko thiện cảm với sex nơi công cộng, nhưng hãy thử đi. Không chỉ có đàn ông mới thích lma2 trò lén lút lồ lộ này, nhiều chị em phụ nữ cũng rất ghiền vụ này và có ko ít phe sò lông tự hào khoe oang oàng rằng mình từng phang ở biển này rừng nọ. Chính vì thế mới có những resort hạng sang mà giường ngủ hay ban công hay hồ bơi riêng hướng biển dành riêng cho 2 người. Đây là nhu câu tất yếu của con người khi muốn đổi món và duy trì sự hấp dẫn tình dục với nhau.

Nguồn: http://anhpoly.wordpress.com/201 ... Bn-m%E1%BB%9Bi-kho/
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

13#
Đăng lúc 8-4-2013 14:57:33 | Chỉ xem của tác giả
Mình thấy fim này fải là 21+. Cảnh hot của phim này còn hot hơn cả Sex is zero.
Mà mình xem nhưng ko hiểu phim này lắm. Bi xuất hiện rất ít mà cũng k rõ ràng là sợ cái gì.
Cũng k rõ sao phim này đc nhiều giải thế.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

12#
Đăng lúc 30-3-2013 21:59:55 | Chỉ xem của tác giả
thật sự xem phim nì mình thấy cứ sao sao
trần trụi nhưng ko cần thiết
bản năng quá
cái cảnh cô con dâu và bố chồng mình ko thể châo  nhận đc
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao