Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: HuGeHouse
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

๑۩۞۩๑[♥๑۩۞۩๑ (¯`•♥HuGe House♥•´¯) ๑۩۞۩๑[♥๑۩۞۩๑

[Lấy địa chỉ]
41#
Đăng lúc 2-10-2020 19:49:41 | Xem tất
Leebabycutepro gửi lúc 2-10-2020 08:31 AM
Bà thế này thì hiền cái gì, thế này là đanh đá rồi. )). Nhưng mà các sếp làm ...

Thì đã bảo ông sếp còn chưa tốt nghiệp đại học, hoặc có thể còn chưa tốt nghiệp cấp 3. Hoàn toàn không biết xài vi tính, toàn bộ tính tay. Tiếng Anh thì ko biết mấy màu đơn giản như pink, blue, green... Con tổng vụ nói kiểu "Tại chị không hiểu người TQ, người TQ họ ko thích học tiếng nước ngoài." Ss rep "Vậy bán trong nước đi, xuất qua Mỹ, Canada chi rồi ngay cả những chữ tiếng Anh cơ bản cũng không biết rồi đổ thừa ko thích" Ổng là thợ sửa máy thôi, do người bên TQ chưa qua kịp nên ổng quản lý thay. Mà kiểu ko có kế hoạch sản xuất nên cứ nước tới chân mới nhảy. Hồi tuần trước còn nói tụi nó Trung Thu không tăng ca, cho 16h về. Ss còn hỏi lại: "Không tăng ca thiệt hả" thì ổng bảo "Mày cứ dịch lại y như lời tao." Vì ss nhìn đơn hàng ss biết rõ làm ko kịp rồi, thấy ổng ko cho tăng ca thấy lạ nên hỏi. Đùng phát hôm qua bắt tụi nó tăng ca tới 19h. Mà chiều hôm đó mới báo. Kiểu tới đâu làm tới đó ấy. Nên thôi cho 2 con đó làm đi. Rớt cont hoài à. Lúc ss vô thì tháng đó ko rớt ấy. Kệ, hơi đâu quan tâm. Tụi công nhân rủ thì đi chơi, ko thì thôi. TQ cũng sắp qua rồi. Xem 2 con đó làm được gì. Con kế toán nói vầy "Chỉ khi nào công ty đuổi em mới đi" là đủ hiểu rồi. Ss đi thì ở lại nó làm trùm, nó nghĩ trình độ nó cao. Bữa ss nói dưới đó công nhân có người học đại học luôn, nhưng do người ta đang chưa rút bằng ra nên đi làm vài tháng kiếm tiền đóng tiền nhà. Nó nghe kiểu chị thạc sĩ vào đây làm em mới thấy lạ nè. Ss nói do chị cần môi trường luyện tiếng, chứ dăm ba đồng lương nhằm nhò gì bán hàng online

Bình luận

=))))  Đăng lúc 3-10-2020 07:47 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

42#
Đăng lúc 19-10-2020 23:19:35 | Xem tất
Leebabycutepro gửi lúc 7-10-2020 07:50 AM
Chào cả nhà. Hôm nay mọi người thế nào? Có gì vui không?
Ở Hà Nội trời bắt đầu v ...

Cách tốt nhất là em tạo một acc clone rồi gia nhập mấy hội nhóm này nọ tìm người tâm sự.
Như ss cách đây mấy tháng chia tay, nhiều chuyện buồn, rồi còn luận văn tốt nghiệp dồn dập.
Đêm trước ngày bảo vệ chính thức thức trắng luôn ấy, chỉ ngủ được tầm 1 tiếng.
Đêm đó ss phải vào group tìm người nói chuyện để cho dễ ngủ, thế mà tới tận 5h sáng mới ngủ, rồi thì 6h đã phải dậy chuẩn bị bảo vệ luận văn (bên mình lệch 1 tiếng mà).
Em cứ tạo acc clone rồi vào bất kỳ post nào kiếm trai hay gái nói chuyện tùy nhu cầu của em. Người lạ dễ tâm sự hơn, người ta ko biết mình là ai, mình cũng ko biết người ta là ai, muốn nói gì thì nói. Thật ra cái em cần không phải là cách giải quyết vấn đề mà là khi có chuyện có người chịu nghe em nói thôi. Vấn đề bình tĩnh thì sẽ giải quyết được, em chỉ là cần người làm em bình tĩnh trở lại để em giải quyết vấn đề đó.

Btw, ước gì trong tình cảm ss cũng quyết đoán như công việc thì tốt biết mấy. Giờ tự nhiên mọc đâu ra bạn cấp 2 nói ngày xưa thích mình mà ko dám nói. Ko tiếp thì ko phải, mà tiếp thì càng ngày càng thấy bản thân thảo mai. Nhưng ám tới nỗi nằm mơ cũng thấy thì khổ thật luôn. Khó quá tui ơi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

43#
Đăng lúc 20-10-2020 20:17:06 | Xem tất
Leebabycutepro gửi lúc 20-10-2020 08:02 PM
Mấy bạn cấp 2 của ss á? Kinh nhỉ, cấp 2 đã thích rồi á. Haha. Kệ đi. Hồi đó nếu  ...

Bạn lớp 9. Sau thì cùng thi lên cấp 3. Thực ra cũng ko hẹn thi cùng trường. Trường này anh ss học nên ss thi theo. Ss rớt nguyện vọng 1, đậu nguyện vọng 2. Còn bạn đó ngày xưa học cũng được. Sau ko hẹn lại cùng vào chung trường, ss học C9-B9-A9 (lớp 10 và là C, 11 là B, 12 là A), bạn ấy thì C1-B1-A1. Năm cuối cùng thì ss học lầu 2, bạn ấy học lầu 3, cách nhau 1 tầng lầu.

Tài lẻ thì đá banh cực hay luôn nha, dù nghe tụi bạn đồn là chính, ss cũng chưa từng xem. Hồi lớp 9 thì chuyên môn kiểm tra là ss ngồi ở trên, bạn đó ngồi dưới, môn nào cũng học bài rồi chỉ ss. Cứ kiểm tra là "Pà ko biết câu nào, nói đi tui đọc cho".

Tình cảm thì vẫn là tình bạn năm đó, trải qua bao nhiêu năm tháng vẫn chỉ là tình bạn.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

44#
Đăng lúc 20-10-2020 20:21:13 | Xem tất
20/10 vui vẻ nha các chị em!
Hôm nay bon chen đi qua phố ăn uống ở chợ Hồ Thị Kỷ thấy nam thanh nữ tú nắm tay nhau đi ăn uống mà chạnh lòng. Chạnh lòng vì ko chen vô mua được đồ ăn, đông như trẩy hội. Ăn uống là niềm đam mê lớn nhất đời em, là lẽ sống còn, là chấp niệm cả một đời. Vâng, ko mua được và phải về ghé uống cacao dừa.

- Ông bán sinh tố: Mua 1 ly hả con.
- Em: Dạ nay nhà con đi chơi hết rồi, còn mình con à.
- Ông bán sinh tố: Thôi chú giảm cho con 50% (còn 6k).

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

45#
Đăng lúc 20-10-2020 22:06:39 | Xem tất
Leebabycutepro gửi lúc 20-10-2020 09:18 PM
Em hôm nay chả đi đâu. Em mới đi tập yoga xong cơ thể chưa quen, hôm nay bị đau lưn ...

Ss tập yoga ko được. Tập yoga mệt lắm, kiểu cứ phải cố gồng này nọ nên ko tập được. Chỉ thích đi tập nhảy kpop. Mà trước đi tập ở trung tâm kia nó chơi ăn gian nên chán. Rồi bữa do đi làm suốt nên đăng ký học với nhóm kia thứ 7-cn (thứ 7: 20h-21h, chủ nhật: 20h30-21h30). Giờ lại lười đi tối quá nên tính tìm chỗ khác học.

Trước tính đi tập Muay Thái mà tiếc móng tay nuôi dài, đeo bao tay sợ gãy móng nên nản. Hết tuần này sẽ kiếm cái gì học lại. Tối 2-4-6 ss đi học thêm ngoại ngữ. Cuộc đời suốt ngày chỉ có ăn học
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

46#
Đăng lúc 20-10-2020 23:03:41 | Xem tất
Leebabycutepro gửi lúc 20-10-2020 10:27 PM
Ôi ss lại học thêm ngôn ngữ mới à? Học nhiều thế.
Em cũng thích nhảy. Nhưng học th ...

Học chơi vui mà, cải thiện trí nhớ, chứ tiếng Anh chỉ học được tầm trung cấp, ko tiến xa hơn được nữa thì chuyển qua học tiếng khác như tiếng Hàn để đu theo Black Pink

Nay có công ty ở Long Thành, Đồng Nai gọi điện tận mấy lần mới gặp ss. Do đem hàng đi ra bưu cục gửi nên nó gọi ko được. Công ty chuyên may túi xách, ví, ba lô cao cấp cho các hãng nổi tiếng. Sếp người Đài Loan, có vẻ công ty đa số sử dụng tiếng Anh. Do có thêm khách hàng mới là bên Quảng Châu - TQ nên cần thêm người handle khách đó. Công việc của ss là phiên dịch trong các cuộc họp, báo cáo tình hình và merchandising assistant cho khách bên TQ. Có xe đưa rước, làm từ 7h30-16h. Chiều về tới HCM khoảng 17h30-17h45. Đang suy nghĩ xem có nên đi làm ko. Xa quá hơi nản. Mà nghĩ lại làm ở nội thành thì cũng gần 6h tối mới về tới nhà, tính ra cũng vậy.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

47#
Đăng lúc 21-10-2020 20:45:37 | Xem tất
Leebabycutepro gửi lúc 21-10-2020 02:22 PM
Ngại khoản xe đưa đón phết chị ạ. Phụ thuộc vào xe á. Sáng đi sớm hơn, chiều về ...

Sớm nhất chắc cỡ 6h đón ở trạm đầu thôi. Nghe bảo gần 8h kém mới đến công ty, nhưng chỉ cần đi theo xe công ty thì vẫn tính full lương. Lúc về 16h ra thì chắc cũng 16h15-16h30 mới lên xe. Về đây cũng tầm hơn 1 tiếng. Lương thì thử việc ss đang deal 15tr, bao cơm trưa, làm từ thứ 2 đến thứ 7, thứ 7 thì 15h30 về rồi, 1 tháng được nghỉ 1 ngày thứ 7. Bảo hiểm đóng theo lương.

Tuần trước với tuần này ss đi phỏng vấn mấy chỗ.

- Chỗ thứ 1: Lương net 10tr, không bao cơm trưa. 1 tuần được nghỉ 1 ngày tự xếp lịch. Bảo hiểm không đóng vì bảo công ty đang trục trặc giấy tờ, phải sang năm sau mới đóng.

- Chỗ thứ 2: Lương gross 9tr, bao cơm trưa. 1 tuần được nghỉ 1 ngày tự xếp lịch. Bảo hiểm đóng theo lương.

- Chỗ thứ 3: Cho ss tự deal lương, không bao cơm trưa. Làm từ thứ 2- trưa thứ 7. Bảo hiểm đóng theo mức thấp nhất.

Phỏng vấn thì đòi làm từ thứ 2-7. Hai ngoại ngữ: Tiếng Trung 4 kỹ năng, tiếng Anh trả lời mail, đọc hiểu tài liệu mà lương vậy ai làm. Bằng chứng là mấy chỗ đăng tuyển hoài luôn cũng không có người làm.

Mà giờ ss đi phỏng vấn chảnh lắm. Bảo chỉ thử việc 1 tháng, nguyên văn như sau: "Dạ em chỉ thử việc 1 tháng thôi ạ. Vì em cũng nói thẳng là em cũng không còn trẻ trung gì, em cũng tự biết trình độ em thế nào. Công ty thử việc em thì em cũng đang thử việc công ty. Em cảm thấy không hợp thì em sẽ tự động xin nghỉ ạ."

Phỏng vấn lương 9tr với 10tr này

HR: Em đang bán hàng order. Em có cảm thấy bản thân là người thích giao lưu, hoạt ngôn không, vì người như vậy mới sale được.
Ss: Dạ em bị nhân cách phân liệt. Em có hai nhân cách, một là hiền lành dễ thương, dễ chịu để bán hàng. Nhân cách còn lại là ích kỷ, nhỏ mọn, thù dai để đối phó với mấy người ăn hiếp nhân cách thứ nhất ạ.

HR: Em có tố chất làm sale lắm, em có muốn thử sức không?
Ss: Dạ em không có tố chất đâu chị. Em bán hàng là để đổi tiền thôi, hồi xưa học bổng em nhiều quá mà em xài không hết ấy chị nên em bán hàng order để đổi tiền thôi. Vì không cần bán nên em bán theo tâm trạng, thích thì bán, không thì thôi ạ. Nên em không có tố chất đâu. Chị cũng thấy đó, nên em đâu có dám xin làm sale.

HR: Sao em chọn TQ đi du học mà không phải những nước khác?
Ss: Dạ vì em có học bổng. Free toàn bộ từ học phí, ktx, lại còn cho em tiền sinh hoạt phí nữa chị.
HR: Sao em xin được học bổng hay vậy?
Ss: Dạ em may mắn có duyên gặp được thầy em giúp đỡ nhiệt tình thôi chị. Đôi khi để tạo ra may mắn cũng cần phải có năng lực, chứ em thì kém lắm ạ.

HR: Nếu sếp em lớn tiếng la em thì em có nhúng nhường không?
Ss: Dạ về cơ bản thì người sai người ta mới lớn tiếng ạ, vì người ta không có lý nên người ta phải lớn tiếng để áp đảo làm đối phương sợ. Nếu đúng, có lý thì không cần phải lớn tiếng ạ. Và những người như vậy thì mình phải lớn tiếng hơn họ.

Thật sự rất muốn nói với mấy công ty đó là đừng phỏng vấn nữa, ss bây giờ là cáo già rồi, càng hỏi càng bị chọc tức thôi. Ra đường tán trai còn không ngại mở miệng nữa là. Đi phỏng vấn là để test kỹ năng của HR và thử phản xạ của nhân cách chống đối phản xã hội thôi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

48#
Đăng lúc 24-10-2020 20:15:03 | Xem tất
Leebabycutepro gửi lúc 24-10-2020 06:35 PM
Lương tầm 10tr ban đầu thì có hơi thấp nếu yêu cầu lưu loát kiểu phiên dịch.
Th ...

Nhiều người nhìn background của ss cũng nói là khá đẹp.

1. Bằng cấp:

- Cử nhân Marketing: Đại học Tôn Đức Thắng loại khá (Khoa Quản trị kinh doanh của ss năm đó ko có loại giỏi, ss là một trong Top 10 loại khá của lớp. Ss chơi chung nhóm 7 đứa thì ss là đứa duy nhất có bằng khá).
- Thạc sĩ Marketing: 中南财经政法大学. Trường thì ko xếp loại bằng nhưng bảng điểm trung bình là 85.74. Nói chung là cũng ổn.

2. Kinh nghiệm:

- 9/2012 - 11/2012: Nhân viên Sale cửa hàng Công ty TNHH Tài Năng. Lý do nghỉ: Cấp trên thiên vị con ông cháu cha, bắt đổi ca theo lịch học của người đó.
- 6/2013 - 8/2016: Nhân viên Logistics công ty vận tải, không phải forwarder. Lý do nghỉ: đi du học.
- 9/2020: Quản lý sản xuất kiêm trợ lý, phiên dịch công ty Nhật Thành. Lý do nghỉ: tăng ca quá nhiều, sức khỏe không đủ đáp ứng.
- Hiện tại vẫn nhận order đồ online từ TQ về HCM.

3. Kỹ năng
- Tiếng Trung nghe nói đọc viết ổn (viết hơi chậm, chủ yếu quen đánh máy).
- Tiếng Anh giao tiếp, viết mail, đọc hiểu tài liệu, thuyết trình, không đủ khả năng viết luận.
- Có chứng chỉ: Kế toán doanh nghiệp - khai báo thuế, Thiết kế đồ họa 2D.

Thật ra nhiều chỗ cũng tuyển kế toán tiếng Trung lương 18-20tr. Ss có nhỏ em họ với dì họ làm kế toán trưởng, ss có chứng chỉ rồi, chỉ chưa có kinh nghiệm thực tế. Kinh nghiệm thì học 1-2 tháng quen tay là làm được. Chỉ là ss ko thích làm kế toán. Hồi xưa học đại học đã ko thích môn này rồi. Lúc đó quyết tâm có 2 ngành ko bao giờ làm là kế toán và ngân hàng vì rất ko thích đếm tiền của người khác.

Marketing của TQ thì khác VN. Ở TQ chặn google, facebook, youtube. Trong khi ở VN marketing chủ yếu tập trung vào digital marketing và sử dụng những kênh đó là chủ yếu. Thật ra việc học thêm digital marketing ko khó, cũng có khóa học. Nếu vậy thì đa số phải sử dụng tiếng Anh. Thế chẳng phải học tiếng Trung bao lâu phí à, càng không thích. Người ta ko học giỏi tiếng Anh mới học tiếng Trung.

Thật ra giờ giỏi tiếng Trung hoặc tiếng Anh không lương đã phải 10tr rồi, đó là ra trường chưa có kinh nghiệm nha. Còn có kinh nghiệm phiên dịch nhiều năm thì lương 13-15tr là bình thường. Nếu làm ở Bình Dương, Đồng Nai, Bắc Ninh... các khu công nghiệp thì sẽ 15-20tr. Ss thì sử dụng được cả 2 (dù 1 cái ko giỏi lắm), so với việc thuê 2 người vẫn lợi hơn. Còn 2 ngoại ngữ ngang nhau thì phải trên 15tr (chưa có kinh nghiệm) và 20tr (2 năm kinh nghiệm trở lên). Năm nay đúng là lương thấp kỷ lục, do TQ ko qua nên phiên dịch lương cũng thấp. Nhưng kinh tế đang phục hồi, VN lại là nơi các doanh nghiệp TQ lựa chọn đầu tư để tránh thuế khi xuất đi Mỹ. Năm ngoái HSK 4 lương 15tr ấy.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

49#
Đăng lúc 11-2-2021 18:19:49 | Xem tất
Nếu được chọn tôi sẽ không bao giờ làm con gái.

Tối 2h ngủ, sáng 7h dậy bán tới trưa 12h dọn vào. Đóng hàng, mang gửi đi bưu điện xong phải lên vừa ăn vừa edit phim. Tranh thủ 1 tiếng xuống tắm rửa ăn cơm tối. Từ 22 âm thì bán tới tận 7-8h tối. Dọn vào phải quét rác này nọ. Tranh thủ book lịch đi làm nail => bị la vì phí tiền.

2 ngày nay tới tháng. Thật sự rất mệt mỏi, cả người uể oải, hoàn toàn ko còn sức lực. Cả ngày chỉ muốn ngủ, thành ra làm biếng.

2 tuần rồi mới book lịch đi tiệm gội đầu và luôn bị gắn mác là suốt ngày lông nhông, chả phụ giúp gì.

Trong khi em tôi. 5h30 nó dậy dọn hàng xong đi làm thì được mang tiếng cực khổ. Giờ này nó qua nhà bạn gái vì sợ bạn gái buồn thì được cổ vũ.

Ngày trước khi đi du học lương 6tr, còn phải đóng tiền học văn bằng 2 một năm gần 10tr. Tiền internet 6 tháng đóng 1 lần hơn cả triệu tôi vẫn một mình đóng. Sau đó tôi đi du học thì mẹ đóng. Giờ em tôi đi làm, lương nó hiện tại 15tr. Và mẹ vẫn bắt tôi chia ra đóng. Suốt ngày nói tôi chả đóng góp gì. Router wifi hơn 2tr mua bằng tiền học bổng của tôi, repeater mấy trăm k cũng mua bằng tiền học bổng của tôi.

Cho nên tôi rất ghét lấy chồng, cũng có người từng thích thôi nhưng nếu chỉ yêu thôi thì tốt rồi. Tôi không thích hôn nhân, không thích sau này sẽ tạo ra một người giống như tôi. Càng không thể tin tưởng vào người khác, càng tin người ta chỉ càng làm bản thân tổn thương.

Từ nhỏ đến lớn tôi làm bất cứ chuyện gì cũng chưa từng được ủng hộ.

Lớp 5: làm lớp trưởng thì bảo trong đám mù thằng chột làm vua.
Cấp 2: làm cán bộ lớp thì bảo do thầy cô thương.
Đại học: bằng khá thì bảo là trường mày dễ. Vâng, khoa tôi năm đó ko hề có người nào bằng giỏi, tôi là 1 trong top 10 được bằng khá.
Đi học tiếng Trung thì không cho, mỗi năm gom tiền lì xì + tiền để dành đi học, hết tiền lại nghỉ, có tiền lại đi học.
Xin được học bổng: do mày may mắn, nhờ thầy mày.
Đi làm: do hên

Cả cuộc đời tôi toàn là may mắn, tôi chưa từng cố gắng, chưa từng nỗ lực. Thật sự mỗi ngày trước khi ngủ chỉ mong rằng ngủ rồi ko cần thức dậy nữa, vậy thì ngày mai không cần khóc vì người khác. Bước đến cầu Nại Hà uống vào chén canh Mạnh Bà quên hết mọi việc, không cần quan tâm mọi chuyện nữa.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách