Kites

Tiêu đề: Memory Improve Master: Cải thiện khả năng của bộ nhớ RAM dung lượng nhỏ [In trang]

Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 29-3-2013 07:36 PM
Tiêu đề: Memory Improve Master: Cải thiện khả năng của bộ nhớ RAM dung lượng nhỏ
Chào các bạn, mình thường xuyên cắm máy để down torrent và cũng nhiều khi chạy quá nhiều tab chrome, down quá nhiều file bằng idm 1 lúc, để tiết kiệm thời gian phải ngồi canh máy :)) Và mặc dù ram 4Gb lận nhưng cũng thương xuyên báo full :)) Mình đã search và tìm đc 1 phần mềm free khá ổn, mặc dù phần mềm đã cũ, để hỗ trợ việc cải thiện bộ nhớ ram, giúp thao tác và tăng tốc độ máy tính, laptop của bạn dễ dàng hơn.

Ngoài những biện pháp nâng cấp ram bằng phần cứng, mình ko nói đến và dài dòng, mình giới thiệu luôn ngắn gọn về phần mềm này. Mình đang dùng, thấy free nhưng rất tuyệt.

Và công cụ có khả năng tối ưu hóa bộ nhớ RAM mình muốn giới thiệu có tên Memory Improve Master.
Đây là một công cụ rất tuyệt vời giúp cho những chiếc máy tính của các bạn trở thành 1 cỗ máy hoàn toàn khác, khỏe mạnh hơn, trơn chu hơn...vv.

Memory Improve Master (MIM) là một phần mềm giúp cho người dùng dễ dàng tối ưu hóa bộ nhớ RAM của máy tính của mình khỏi tình trạng "chậm chạp". Có thể máy tính của bạn trở nên quá nặng nề là do chạy quá nhiều ứng dụng dẫn dến dung lượng bộ nhớ RAM cạn kiệt sức lực và khiến toàn bộ hệ thống càng chạy chậm chạp hơn. Lúc này MIM sẽ là công cụ nhanh chóng giúp bạn giải quyết vấn đề này.

Mình đã upload link lên MF cho các bạn tải trực tiếp luôn nhé, file exe sạch \m/:

http://www.mediafire.com/?s3sxmlw7tw538xy

Cũng ko cần dài dòng và căn chỉnh nhiều, vì mục đích chỉ là lấy free ram, nên sau khi cài đặt, bạn mở MIM, sau đó ấn thu nhỏ xuống thanh taskbar. Click chuột phải vào MIM và chọn Free memory, máy sẽ free ngay, tốc độ cải thiện luôn :D Tuy nhiên, rõ rệt nhất là lúc ram full, sẽ tác dụng đáng kể ( mình toàn cắm game và down film, lag tung :)) )

Các bạn muốn nghiên cứu sâu hơn về các chức năng của phần mềm:
http://xahoithongtin.com.vn/2010 ... -dung-luong-nho.htm
Nguồn: Xã hội thông tin.

Tác giả: chjckykan501    Thời gian: 29-3-2013 07:53 PM
Cám ơn bạn, không biết phần mềm này thế nào vì mình chưa dùng bao giờ.
Máy mình cài nhiều thứ linh tinh lắm, mà cũng ít khi tìm hiểu mấy vấn đề này, thấy máy lag hay chạy chậm là mang đi cài lại win, rất bất tiện.
Tác giả: minhtuan176    Thời gian: 29-3-2013 08:36 PM
Thank! bạn. có điều mình không hiểu ý bạn nói câu này như thế nào cho đúng:

"thường xuyên cắm máy để down torrent và cũng nhiều khi chạy quá nhiều tab chrome, down quá nhiều file bằng idm 1 lúc, để tiết kiệm thời gian phải ngồi canh máy Và mặc dù ram 4Gb lận nhưng cũng thương xuyên báo full "

Xin hỏi chắc là bạn đang sài windows7 (vì 4G ram).
mình dùng win 8 cắm máy 23/24h mỗi ngày(chuẩn đến từng phút). thời gian down khoảng 8h trên cáp quang. bình quân mỗi ngày mình down được khoảng 40G.
Nhưng chưa bao giờ mình gặp phải hiện tượng giống như bạn nói. {:134:}
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 29-3-2013 08:41 PM
minhtuan176 gửi lúc 29-3-2013 20:36
Thank! bạn. có điều mình không hiểu ý bạn nói câu này như thế nào cho đúng:

"thư ...

Vâng, tớ cắm máy, để chạy link down torrent, tớ dùng win 7 home :))
Trong khi cắm torrent như vậy, tớ lại chuyển sang dùng chrome, mở tầm 20 tab để nó load youtube.
Và trong quá trình xem youtube vậy, tớ cũng lại down cả bằng idm nữa :))
Máy giật giật luôn :( máy mình có core i3 đầu 2 thôi :(
Tác giả: minhtuan176    Thời gian: 29-3-2013 09:18 PM
Hi. không giật mới là lạ đó bạn. 20tab chrome = 300MB ram + 1G ram HDH = 1.5G - 2.1/4GB. down nhiều file thì coi như bạn đang coppy dl vào HDD. chưa kể bạn lại để máy thời gian lâu như vậy, mình e là i7 cũng phải gọi = cụ(hi)...
nói chơi vậy thôi. bạn dùng phần mềm đó lâu chưa vậy? có thấy hiệu quả không?. mình thì 1 thời vọc tất cả các loại quảng cáo và hậu quả nhiều khi bị treo, xung đột... rồi cuối cùng là chỉ thực sự chọn những cái cần thiết và bắt buộc thôi.
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 29-3-2013 09:25 PM
minhtuan176 gửi lúc 29-3-2013 21:18
Hi. không giật mới là lạ đó bạn. 20tab chrome = 300MB ram + 1G ram HDH = 1.5G - 2.1/4GB. dow ...

mình dùng đc khoảng tầm 6 tháng, nói chung là rõ rệt nhất khi máy giật giật và CPU báo ram hết 97,98%. Nó sẽ boot luôn, giảm xuống tầm 90, r cứ giảm dần, máy chạy nhanh hơn hẳn. Mình thì k hiểu có hại máy ko, những lúc nó boot như thế, quạt chạy ầm ầm, xong thì lại ổn :D Bt thì ksao, nhưng cứ làm gì nh là mình lại chạy con MIM này, máy mình là hp probooks 4530s :D
Tác giả: pinktvp    Thời gian: 30-3-2013 12:09 AM
theo mình thì cách tác động trực tiếp vào hệ thống phần cứng như vậy thì sẽ ảnh hưởng tới máy, làm tuổi thọ của máy giảm nhưng nói thật thì nó cũng không rõ rệt lắm.chắc cũng phải lâu lâu.nếu muốn có hiệu quả thực sự thì mình khuyên nên nâng cấp ram, chip lên chứ với nhiều máy có câu hình yếu + mở nhiều tab + dow +chạy phần mềm ứng dụng thì chất lượng máy đi xuống thực sự là thê thảm mà hiện tượng rõ nét nhất là  nóng máy, treo máy, đơ máy có khi khởi động lại máy. kinh nghiêm sử dụng máy của mình là mở một số lượng tab vừa phải khoảng tầm 5-7 tab thui + dow , giảm thiểu tối đa các ứng dụng ko cần thiết và chế độ bảo dưỡng thường xuyên thì máy tính của bạn chắc chắn khỏe.

Tác giả: kamikaze11    Thời gian: 30-3-2013 12:52 AM
Bạn nên cắm máy down lúc đang xem phim khác, vừa đỡ tốn điện lại không cảm giác duyệt web bị chậm do đang download. Còn load chrome thì <10tab thôi vì chrome tuy khởi động nhanh hơn Firefox nhưng trong quá trình sử dụng độ ngốn ram của nó cũng k kém Firefox là bao.
Cắm IDM download thì bạn nên dùng chế độ Schedule nó sẽ down lần lượt theo thứ tự cho bạn chứ đừng down 1 lèo vài chục file thì đơ là chuyện bình thường.
Torrent thì nên hạn chế down vì khi down tor ổ cứng bị phân mảnh và dễ die nữa :(
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 30-3-2013 01:42 PM
pinktvp gửi lúc 30-3-2013 00:09
theo mình thì cách tác động trực tiếp vào hệ thống phần cứng như vậy thì sẽ ảnh h ...

Mình cũng đã sửa thói quen đấy r :D Tải quá nhiều thứ 1 lúc thì đúng thật sự là máy cũng muốn nổ vậy :) Đợt tới, hết bh mình sẽ tháo để nâng cấp ram vậy, thực ra, ngoài những lúc cắm như vậy thì máy mình dùng hết có tầm 7% ram thôi, nhưng xong cứ vọt lên :)) nhưng dùng MIM có hiệu quả thật đó, ko rõ là có hại đến đâu, nhưng mình vốn phá, nó cứ hiệu quả là dùng :))
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 30-3-2013 01:44 PM
kamikaze11 gửi lúc 30-3-2013 00:52
Bạn nên cắm máy down lúc đang xem phim khác, vừa đỡ tốn điện lại không cảm giác duy ...

H mình mới nghe thấy thông tin là down tor bị phân mảnh và dễ die đấy :-ss
Thả nào, cứ bắt đầu down 1 phát, là máy mình, chỗ khu vực ổ cứng nó kêu cạch cạch xạch xạch, như kiểu lúc đọc đĩa ý. LÀm cách nào hạn chế nhỉ ? vì down tor quá tiện lợi
Tác giả: kamikaze11    Thời gian: 30-3-2013 04:24 PM
ryuk9x gửi lúc 30-3-2013 13:44
Thả nào,  ...

HÌnh như hiện này có nhiều phần mềm chống phân mảnh ổ cứng đấy nhưng mình nghĩ chắc không ăn thua gì, cách tốt nhất là hạn chế down torrent. Nói thế chứ down tor chỉ nhanh hỏng chứ không phải vừa down cái hỏng luôn đâu =))
Mình ngoại trừ phim hot mới kéo torrent còn không toàn dùng direct link down trực tiếp. Down tor xong mà không seed cảm giác tội lỗi lắm :))
Tác giả: pinktvp    Thời gian: 30-3-2013 05:02 PM
ryuk9x gửi lúc 30-3-2013 13:44
Thả nào,  ...

thì cách tốt nhất là sử dụng các phần mềm chống phân mảnh thui. Hạn chế tối đa việc gi và xóa chương trình đặc biệt là việc cài và gỡ các chương trình. nên có cách sắp xêp các dữ liệu như các file liên quan thì nên cho vào một ổ , 1 thư mục. khi gỡ các chương trình thì dùng các phần mềm gỡ chuyên dụng để gỡ hết các chân,tránh gây lãng phí tài nguyên. thường xuyên dọn rác trong ổ.
nếu bạn muốn biết rõ hơn thì mình nghĩ nên vào các diễn đàn về công nghệ.ở đấy họ sẽ giúp và hỗ trọ bạn tốt hởn. mình đang dùng tuneup, phần mềm chống phân mảnh, dọn rác...cũng thấy khá hiệu quả.
về phần dow bằng tor. mình chư có nguồn thông tin chính xác là  nó gây phan mảnh và cách khăc phục nhung việc gi và xóa data thì cũng là nguyên nhân gây lên sự phân mảnh ổ đĩa.
mình thấy mọi người nói là cái này còn tùy thuộc vào chất lượng máy tính của bạn, nếu tốt thì tuổi thọ máy sẽ lâu hơn, và không có phần mềm hay chương trình nào là tốt và ngon tuyệt đối đâu. Phải chấp nhận thương đau nếu đây là sự thât@@
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 30-3-2013 05:08 PM
kamikaze11 gửi lúc 30-3-2013 16:24
HÌnh như hiện này có nhiều phần mềm chống phân mảnh ổ cứng đấy nhưng mình nghĩ c ...

UK, mình sẽ tìm hiểu, nhưng cái nguyên lý gì dẫn đến việc phân mảnh do dùng torrent nhỉ ? mình cũng k hiểu đầy đủ lắm về giao thức hoạt động của torrent, nhưng thôi, cứ dùng :) lại tìm cách chống phân mảnh sau :) chấp nhận hại điện vì hiện đại :)
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 30-3-2013 05:10 PM
pinktvp gửi lúc 30-3-2013 17:02
thì cách tốt nhất là sử dụng các phần mềm chống phân mảnh thui. Hạn chế tối đa vi ...

Úi chao, mình thường xuyên xóa r cài đủ thứ, cả win, sau mỗi lần như vậy, máy có nhanh, nhưng file rác lại đầy lên rất nhiều.
Mình cũng nghĩ như bạn, chấp nhận thương đau thôi, giống như tờ giấy, ghi rồi lại xóa, xóa r lại ghi, thì thế nào cũng có ngày rách giấy :) còn từ từ thì sẽ là mòn giấy. Cấu hình máy tính cũng sẽ chậm chạp hơn, nhưng chắc cứ sử dụng, để ý 1 chút, chắc cũng dùng đc 4-5 năm r nâng cấp là vừa.
Tác giả: anonymous    Thời gian: 30-3-2013 10:07 PM
Có thể dùng chương trình Disk Defragmenter của win để nó sắp xếp lại phân mảnh cũng được mà, bạn down nhiều thì hàng tuần defragment 1 lần cũng được, đỡ phải cài phần mềm cho nó lắm chương trình. Còn chương trình bạn đề cập rất hữu ích cám ơn đã chia sẻ
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 31-3-2013 09:05 AM
anonymous gửi lúc 30-3-2013 22:07
Có thể dùng chương trình Disk Defragmenter của win để nó sắp xếp lại phân mảnh cũng  ...

ko biết là do cấp hay do diễn đàn mà mình ko thể tìm đc nút thank, sao 4r ko chuyển sang vblutine ý nhỉ ? tùy biến dễ hơn :D
chương trình bạn vừa giới thiệu cũng khá nổi tiếng, mình vừa thử xong, cũng ok, nhưng chưa thấy tác dụng lắm, chắc nó có tác dụng về lâu về dài nhỉ ?
Tác giả: anonymous    Thời gian: 31-3-2013 10:11 AM
ryuk9x gửi lúc 31-3-2013 09:05
ko biết là do cấp hay do diễn đàn mà mình ko thể tìm đc nút thank, sao 4r ko chuyển s ...

Hì hì cái đó nó chủ yếu là để chống phân mảnh thôi mà không có tác dụng cho ram nên tất nhiên là nó có tác dụng lâu dài rồi. Tác dụng chính của nó chỉ là giúp cho ổ cứng của mình có thể tốt hơn trong quá trình sử dụng thôi. Phòng còn hơn chưa bệnh mà bạn. Hạn chế ép máy tính làm việc quá sức nha ^^
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 2-4-2013 05:32 PM
anonymous gửi lúc 31-3-2013 10:11
Hì hì cái đó nó chủ yếu là để chống phân mảnh thôi mà không có tác dụng cho ra ...

Ok bạn, nhưng mình ko hiểu lắm, phân mảnh, tức là có nh dữ liệu rác\.
Và máy tính có quá nhiều rác, dẫn đến việc bị chậm máy phải ko ?
Mình thường xuyên dọn dẹp máy tính bằng cách xóa các file, tệp ko dùng :-?
Vậy có đc coi là 1 cách hạn chế phân mảnh ko ?
Tác giả: thaitran    Thời gian: 2-4-2013 08:04 PM
ryuk9x gửi lúc 2-4-2013 17:32
Và máy tính  ...

Bạn không hiểu rồi. Rác máy tính và phân mảnh hoàn toàn khác nhau. Rác máy tính là tập hợp các file không cần thiết của HĐH, không có bất cứ nhiệm vụ nào cả. Còn phân mảnh ổ cứng  diễn ra trên bề mặt ổ cứng, hiểu nôm na là tập hợp các sector, ảnh hưởng đến việc truy xuất dữ liệu. Nên trên lý thuyết người ta gọi chống phân mảnh ổ cứng thực chất là dồn dữ liệu trên ổ cứng thành 1 cụm để dễ trích xuất dữ diệu, nâng cao hiệu suất. Thử nghĩ nếu dữ liệu trên 1 phân vùng rời rạc khiến cho mắt đọc và cần đọc ổ đĩa làm việc nhiều, vòng quay đia tăng tên có thể khiến xước bề mặt ổ đĩa. Nghiêm trọng hơn là dẫn tới bad sector và lâu dần một ngày không xa chúng ta sẽ "bye bye" {:98:} ổ cứng, mất hết dữ liệu quan trọng. Cho nên rác máy tính và phân mảnh là hoàn toàn khác nhau nha bạn.
Tác giả: anonymous    Thời gian: 3-4-2013 09:45 AM
ryuk9x gửi lúc 2-4-2013 17:32
Và máy tính  ...

bạn thaitran nói đúng đấy bạn hiểu nhầm dữ liệu rác và việc ổ cứng bị phân mảnh rồi. việc bạn xóa các phai có ảnh hưởng đến ổ cứng bị phân mảnh do việc ghi và xóa dữ liệu trên sector, chính vì thế mà bạn thường xuyên xóa các file thì bạn cũng nên thường xuyên sử dụng phần mềm chống phân mảnh để dữ liệu được sắp xếp lại, thuận tiện cho việc đọc lại các dữ liệu. còn dữ liệu rác thì tất nhiên là xóa đi rồi ^^ nó có tác dụng gì mấy đâu mà giữ cho nặng ổ cứng ra :)
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 3-4-2013 09:55 AM
thaitran gửi lúc 2-4-2013 20:04
Bạn không hiểu rồi. Rác máy tính và phân mảnh hoàn toàn khác nhau. Rác máy tính l ...

Hiểu r, thả nào đi mua ổ cứng ngta hay check bad :D cố lẽ con ổ cứng của mình cũng bad xừ r :))
Thế thì phải kéo ngay 1 phần mềm về chống phân mảnh ổ cững vậy.
Mình chưa bh nghĩ là vấn đế phân mảnh nó lại nguy hiểm đến thế :-ss
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 3-4-2013 09:56 AM
anonymous gửi lúc 3-4-2013 09:45
bạn thaitran nói đúng đấy bạn hiểu nhầm dữ liệu rác và việc ổ cứng bị phân mảnh ...

Cảm ơn bạn.
Vậy là mình vẫn nghĩ sai từ trc đến nay, mình vẫn cứ nghĩ là phân mảnh là do dữ liệu rác tạo ra. Kiểu có quá nh file, máy đọc và tìm khó đó.
Nhưng nhiều file rác cũng là 1 nguyên nhân đúng ko bạn ?
Tác giả: anonymous    Thời gian: 3-4-2013 10:23 AM
ryuk9x gửi lúc 3-4-2013 09:56
Cảm ơn bạn.
Vậy là mình vẫn nghĩ sai từ trc đến nay, mình vẫn cứ nghĩ là phân mả ...

file rác thì nó có thường xuyên ấy mà :D , còn việc nó là nguyên nhân thì nó chỉ là 1 phần nho nhỏ (cực kì nhỏ) , tác động của file rác đó là làm ổ cứng bị mất một khoảng không gian mà mình có thể dùng để lưu các cái khác quan trọng hơn. Bạn cũng không cần quân tâm quá đến file rác lắm đâu, kệ nó thi thoảng dọn nó cũng được. Dọn nhiều mệt như dọn nhà ý, cũng phải để nhà bẩn thì dọn mới thấy nó sáng trở lại :D
Tác giả: thaitran    Thời gian: 3-4-2013 10:51 AM
ryuk9x gửi lúc 3-4-2013 09:55
Hiểu r, thả nào đi mua ổ cứng ngta hay check bad :D cố lẽ con ổ cứng của mình cũng ba ...

Bạn có thể ra ngoài tiệm mua 1 đĩa Hirent Boot về. Khởi động máy tính -> Sau đó bấm F8 để vào BIOS ( Bình thường các máy là F8 còn các loại khác thì có thể là DEL hoặc F12 ) rồi vào chỉnh First boot là CD. Sau đó bỏ đĩa Hirent Boot vào, chờ màn hình khởi động tìm đến Hard Disk Tool -> HDD Regenerator -> Chờ để máy thiết lập mặc định ( 1-2 giây gì đó ) -> Bấm 1 phím bất kì  và Esc để thoát ra. Xuất hiện 1 số lựa chọn thì mình khuyên bạn nên chọn 1 ( quét toàn bộ ổ cứng và tự động sửa lỗi bad sector nếu có ) -> Enter -> Chọn dung lượng khởi điểm bắt đầu quét ( nếu quét toàn bộ thì chọn là 0 ) -> Enter. Chờ quá trình kết thúc. Hoặc bạn có thể search trên GG cách tìm và sửa lỗi Bad sector. Chúc bạn thành công.
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 3-4-2013 12:46 PM
thaitran gửi lúc 3-4-2013 10:51
Bạn có thể ra ngoài tiệm mua 1 đĩa Hirent Boot về. Khởi động máy tính -> Sau đó bấ ...

Ko có phần mềm nào chạy trực tiếp trên win ngoài disk managet ở trên hả bạn ?
Chứ mình ko rành qua boot này lắm.
Và mình hỏi thêm, nếu ấn nhầm, có thể mất dữ liệu khi sử dụng hiren's boot ko nhỉ ?
Tác giả: thaitran    Thời gian: 3-4-2013 03:44 PM
ryuk9x gửi lúc 3-4-2013 12:46
Ko có phần mềm nào chạy trực tiếp trên win ngoài disk managet ở trên hả bạn ?
Chứ m ...

Disk Defragment của win hay phần mềm đại loại như thế thực chất là " DỒN Ổ ĐĨA " thôi bạn. Gọi là chống phân mảnh thế thôi nhưng sau này gọi chung là bad sector mà bad sector thì phải dùng boot mà sửa chứ. Bạn có thể lên GG search tìm hiểu, ở đây dài quá mình viết không nổi. Nói chung đối với những người hay kéo torrent, down file có dung lượng lớn thì nên thường xuyên kiểm tra bad sector. Bạn cứ hiểu nôm na thế này: "File 1-2 GB thậm chí là vài chục GB mình nhấn Del 1 vài giây là mất, trong khi một số thư mục gồm nhiều file nhỏ, dung lượng vài ba MB thì phải mất nhiều thời gian mới DEL xong". Trên lý thuyết là DEL khỏi phân vùng ví dụ C, D nhưng thực tế file đó chưa mất đi trên bề mặt ổ đĩa trên cơ sở vật lí. Mình giải thích hơi lủng củng nên bạn hãy tìm hiểu kĩ xem mình nói có đúng không.
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 3-4-2013 09:09 PM
thaitran gửi lúc 3-4-2013 15:44
Disk Defragment của win hay phần mềm đại loại như thế thực chất là " DỒN Ổ ĐĨA " th ...

Uk, mình hiểu vấn đề này r, giống như mình đã del ảnh, nhưng vẫn có thể dùng phần mềm để tìm lại được ảnh đã del :-ss
Hiện tại bạn đang dùng phần mềm nào ?
Hay là bạn chỉ dùng hirent;s boot ?
Tác giả: thaitran    Thời gian: 3-4-2013 09:16 PM
ryuk9x gửi lúc 3-4-2013 21:09
Uk, mình hiểu vấn đề này r, giống như mình đã del ảnh, nhưng vẫn có thể dùng phầ ...

Ừ chuẩn rồi đấy. Hiện tại mình vừa dùng Disk Defragment của win để dồn ổ đĩa, tránh sức ép làm việc cho ổ đĩa. Vừa thỉnh thoảng dùng đĩa Hirrent boot để check bad sector ( khoảng 1 -2 tháng 1 lần ). Làm như vậy mới tránh cho ta khỏi sớm bye bye ổ đĩa bạn à.
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 3-4-2013 09:27 PM
thaitran gửi lúc 3-4-2013 21:16
Ừ chuẩn rồi đấy. Hiện tại mình vừa dùng Disk Defragment của win để dồn ổ đĩa, tr ...

Cho mình hỏi nhé, mình vừa dùng defagment của win7 để check thử thì nó báo ổ C bị 18% :(
Có cách nào khắc phục ko bạn nhỉ ?
Dùng hiren's thì chỉ chống đc thôi, hay là sửa luôn. Về lỗi này mà nói, thì nó là do vật lý hay do phần mềm ?
Ý của mình là, có thể khắc phục đc hay ko.
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 3-4-2013 09:33 PM
thaitran gửi lúc 3-4-2013 21:16
Ừ chuẩn rồi đấy. Hiện tại mình vừa dùng Disk Defragment của win để dồn ổ đĩa, tr ...

mình ko hiểu lắm khái niệm dồn ổ đĩa của bạn, dồn tức là sao ?
có những thứ mình để riêng ổ C ổ D thì cũng nên dồn lại à ?
Tìm trên mạng, tạm thời có :
Với phần mềm Auslogic Disk Defrag, bạn có thể đặt lịch chống phân mảnh, loại các file hay tệp tin.

Chương trình này còn có phương thức “Defrag & Optimize” để tối ưu hóa các phương pháp như tập hợp các vùng trống, sắp xếp một cách thông minh các file hệ thống, di chuyển các file từ khu vực lưu trữ MFT tới các phần còn lại của ổ đĩa.

Nhưng vẫn ko hiểu lắm tập hợp vùng trống :-?
Tác giả: thaitran    Thời gian: 4-4-2013 09:15 AM
ryuk9x gửi lúc 3-4-2013 21:27
Cho mình hỏi nhé, mình vừa dùng defagment của win7 để check thử thì nó báo ổ C bị 1 ...

Lúc đó bạn chỉ cần nhấp vào "Defragment disk" tại giao diện hiện thời của Defragment WIN thôi.
Đa số người chuyên về IT bảo Hirrent Boot sửa được Bad Sector bạn ak. Mình cũng đã dùng qua để đảm bảo an toàn cho ổ đĩa. Nghĩa là Hirrent Boot có khả năng vừa tìm bad sector vừa sửa lỗi, khắc phục triệt để.
Tác giả: ryuk9x    Thời gian: 4-4-2013 09:23 AM
thaitran gửi lúc 4-4-2013 09:15
Lúc đó bạn chỉ cần nhấp vào "Defragment disk" tại giao diện hiện thời của Defragment  ...

Mình vừa chạy các thứ xong xuôi, h sau khi sửa nó báo 0% rồi.
Có lẽ như vậy là ổn bạn nhỉ ?
Còn hiren thì tìm hiểu và dùng sau :D
Tác giả: thaitran    Thời gian: 4-4-2013 09:25 AM
ryuk9x gửi lúc 3-4-2013 21:33
mình ko hiểu lắm khái niệm dồn ổ đĩa của bạn, dồn tức là sao ?
có những thứ mình ...

Bạn cứ hiểu mô na là thế này nhé: "Giả sử bạn có 1 giá sách rất bừa bộn gồm hàng nghìn quyển, mà bạn muốn tìm 1 quyển sách ở trong đó nhưng không tìm ra được, bạn vừa mất thời gian, công sức để tìm nó. Thì lúc đó bạn chỉ còn cách sắp xếp các loại sách vào 1 thể loại, hay gom vào một chỗ để thuận tiện cho việc tìm kiếm lần sau, đỡ mất thời gian, công sức". Cũng giống như ổ đĩa vậy, Trên lý thuyết là các file, thư mục ở trên phân vùng ( ví dụ C, D,E ) được sắp xếp khá gọn nhưng thực tế chúng lại bị phân tán khá rời rạc trên bề mặt ổ đĩa ( vì mọi dữ liệu của máy tính thực chất được lưu trên bề mặt ổ đĩa mà ) nên phải tiến hành dồn về một chỗ ( hay nôm na là sắp xếp gọn gàng 1 góc ) để việc tìm kiếm và truy xuất dữ liệu được diễn ra nhanh hơn, thông suốt và ổn định. Việc dữ liệu phân bố rời rạc trên bề mặt ổ cứng khiến mắt đọc ổ đĩa, cần quay mắt đọc, và đĩa của ổ cứng làm việc nhiều hơn, quay nhanh hơn và sẽ dẫn đến nguy cơ xước bề mặt ổ đĩa. Mà bạn đã biết xước bê mặt ổ đĩa là 1 thảm họa còn j.

Tác giả: thaitran    Thời gian: 4-4-2013 09:29 AM
ryuk9x gửi lúc 4-4-2013 09:23
Mình vừa chạy các thứ xong xuôi, h sau khi sửa nó báo 0% rồi.
Có lẽ như vậy là ổn  ...

Uhm. Hirrent Boot thì khi nào cần mới thực sự dùng đến thôi như down torrent quá nhiều, full ổ cứng, trích xuất file chậm v..v. Chúc bạn thành công.
Tác giả: hailinhip    Thời gian: 26-4-2013 09:36 PM
theo mình thì cách tác động trực tiếp vào hệ thống phần cứng như vậy thì sẽ ảnh hưởng tới máy, làm tuổi thọ của máy giảm nhưng nói thật thì nó cũng không rõ rệt lắm và nó chỉ là phần mềm hỗ trợ. theo mình nên it' sài phần mềm mà đụng đến ram or HDD
Tác giả: aquamarineluna    Thời gian: 29-4-2013 09:54 PM
thanks ban nha, mình cũng bị trường hợp tương tự đó bạn. thiệt khổ sở hết sức. máy chạy chậm rì                                                         
giờ xài thử cách của bạn xem sao vậy                                                                                    
Tác giả: bienquy    Thời gian: 5-5-2013 07:05 PM
theo mình khuyên là với IDM thì chỉ nên tải từng file một thôi, vì thực tế bạn có cắm nhiều file cùng một lúc thì tốc đọ đường truyền sẽ bị chia nhỏ ra thôi, thành ra thời gian chờ đợi vẫn vậy, mà khi những file đó dung lượng nhỏ thì không sao chứ nếu lớn mà khi nó rebuild thì chắc chắn máy sẽ treo, vì theo mình biết với máy tính hiện nay thì HDD chính là nút thắt cổ chai cho hiệu suất máy, còn các bộ phận khác của máy như Ram hay CPU thì dư sức vivu trong các tác vụ thông thường kiểu này

Chào mừng ghé thăm Kites (https://forum.kites.vn/) Powered by Discuz! X3