Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 6950|Trả lời: 0
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Tháng 8: Khởi đầu của mùa phim bom tấn

[Lấy địa chỉ]
Tác giả
Đăng lúc 1-8-2016 12:38:35 Từ di động | Xem tất
Dường như những bộ phim có rating cao thường có đặc điểm quan trọng là tất cả các nhân vật đều sáng và có câu chuyện của riêng mình, vd như DOTS, Moon embraces Sun, Stars Man, Baker King.

Người ta thường nói rằng phim có nội dung nặng nề thường ko được ưa chuộng. Có thật như vậy ko? Mình thì cho rằng điều đó còn tùy, vd như tùy thuộc vào quy mô của phim và phim nặng nề kiểu gì. Tất nhiên dựa trên nền tảng căn bản là kịch bản hay, diễn xuất rung động và mạch phim được dựng chặt chẽ và quay phim tốt.

Nếu nhất định phải nặng nề thì sự nặng nề ấy phải hoành tráng và các tuyến nhân vật đa dạng và hấp dẫn, thì khi đó sự nặng nề ko còn là vấn đề nữa và bộ phim quay về với kết luận đầu tiên là mọi nhân vật đều tỏa sáng. Lấy vd, các phim cổ trang Hàn thường là về đấu tranh quyền lực (và chủ nghĩa anh hùng cũng là một dạng đấu tranh quyền lực), nó ko hề nhẹ nhàng và các mối quan hệ trong phim cũng vô cùng đa dạng phức tạp - ấy thế mà rating thường lúc nào cũng cao ngất ngưỡng. Một vd khác, các phim dòng gia đình dài tập cũng tràn ngập các yếu tố trả thù, cạnh tranh quyền lực và ích lợi, sự phản bội, thế nhưng có rất nhiều phim nặng nề như vậy mà rating vẫn đỉnh, một vd tiêu biểu chính là Baker king.

Với một phim nặng nề mà ko đủ hoành tráng thì dường như chỉ có con đường chết về mặt rating - nó giống như việc người ta tham lam quá mức nhưng lại ko đủ năng lực để tranh đấu cho tham vọng của mình để rồi bị chính tham vọng nửa mùa ấy đè bẹp trong cảnh mỏi mệt sức yếu hơi tàn vậy.

Mình còn nghiệm ra rằng cách kể chuyện cũng rất quan trọng. Nếu muốn câu chuyện có sức nặng thì sự cân bằng giữa chính và tà là một điều quan trọng, nhất là ý chí chính nghĩa phải là ưu tiên hàng đầu, chính nghĩa có thể yếu về lực lượng nhưng về ý chí và sự kiên định phải luôn vượt hơn cái ác. Nếu một phim nặng nề đi ngược con đường này thì đừng trách sao nhiều người xem lại phản cảm và bỏ qua bộ phim.

Nhìn vào danh dách này thì thấy Scarlet Heart: Ryeo (Moon lover) và Our Gab Soon có nhiều tiềm năng hơn cả. Các tuyến nhân vật phong phú và đề tài cũng được ưa thích là cổ trang và gia đình. Moonlight chiếu sau BM nên có thể xảy ra tình trạng bất lợi về rating, đề tài trẻ và nhẹ hơn Moon lover nên cũng sẽ thu hút nhóm khán giả trẻ tuổi hơn là người trưởng thành, đây cũng là một bất lợi. Jealousy của ss Gong có thể thắp sáng khung giờ giữa tuần cho sbs ko, chúng ta hãy chờ xem.

Bình luận

ôi giật nảy mình, chị Kim đây sao :O đẹp một cách đặc biệt  Đăng lúc 3-8-2016 09:23 AM
Là chị Kim Hye Soo lúc còn trẻ bạn ạ. Chị ấy với chị Bo già, ss Gong, mợ Chảnh là 4 nữ kiệt của nền phim ảnh Hàn trong lòng mình bạn ạ :D  Đăng lúc 2-8-2016 11:39 AM
Xin hỏi áo bạn là hình diễn viên hay ca sĩ nào vậy? xinh ghê  Đăng lúc 2-8-2016 07:51 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách