Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 3326|Trả lời: 14
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Đọc tiếng Anh giúp phát triển kỹ năng giao tiếp như thế nào?

[Lấy địa chỉ]
angel_lala Tài khoản bị xóa
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Bạn có biết rằng việc đọc tiếng Anh cũng có ảnh hưởng không nhỏ đến kĩ năng giao tiếp bằng tiếng Anh của mình?
Dưới đây là một số cách phát triển kỹ năng giao tiếp thông qua kỹ năng đọc.

Thứ nhất, bạn hãy chọn một bài báo hay một mẩu truyện ngắn để cùng đọc với bạn của mình, sau đó cùng thảo luận về nội dung của bài báo hay mẩu chuyện đó.

Thứ hai, hoặc bạn cũng có thể chọn một bài báo hay mẩu truyện ngắn để đọc cùng bạn của mình, sau đó mỗi người hãy đặt khoảng năm câu hỏi về nội dung của bài báo hay mẩu truyện vừa đọc. Việc đối chiếu câu hỏi và đáp án sẽ giúp bạn rèn luyện trí nhớ và củng cố thông tin trong bài đọc.

Thứ ba, bạn hãy đọc những bài báo có liên quan về một vấn đề sẽ được đưa ra thảo luận. Sau đó hãy đưa ra những lý lẽ dựa vào những gì đã đọc được để phát triển buổi thảo luận trên lớp về vấn đề đó.

Thứ tư, hãy cùng những người bạn của mình đọc một vở kịch ngắn. Mỗi người hãy đóng vai một nhân vật trong vở kịch và tiếp tục phát triển cuộc đối thoại trong vở kịch vừa đọc, sau đó hãy thảo luận về nội dung vở kịch đó.

Thứ năm, luyện đọc những đoạn hội thoại. Mỗi khi bạn luyện tập viết đoạn, hãy đóng vai các nhân vật trong bài hội thoại đã đọc và viết tiếp những đoạn hội thoại khác.

Cuối cùng, luyện đọc những bài tiểu sử ngắn. Hãy cùng một người bạn của mình đóng vai người nổi tiếng và người đi phỏng vấn để hình thành bài hội thoại (dựa vào nội dung bài tiểu sử về người nổi tiếng mà bạn và bạn học vừa đọc).

Những cách trên thật đơn giản và thú vị phải không? Bạn hãy cùng bạn học của mình thực hành ngay nhé! Sẽ thuận lợi hơn nhiều nếu bạn có một người bạn học cùng chí hướng và sở thích học tiếng Anh với mình.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 7-1-2012 16:05:19 | Chỉ xem của tác giả
That's good idea. Nhưng mà ấy ơi, tìm đâu ra bạn cùng chí hướng mới là vấn đề. Nó lại bảo phải giữ gìn sự trong sáng của tiếng việt. Với cả trình độ tớ đọc mà phát âm thành tiếng rồi thì có nghĩa đầu chả có chữ gì :(. Ấy có cách nào để học suy nghĩ bằng tiếng anh không?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
 Tác giả| Đăng lúc 7-1-2012 16:39:34 | Chỉ xem của tác giả
Zagaza gửi lúc 7-1-2012 16:05
That's good idea. Nhưng mà ấy ơi, tìm đâu ra bạn cùng chí hướng mới là vấn đề. Nó  ...

để học cách suy nghĩ bằng tiếng anh, thì trước tiên ấy phải bỏ cách tư duy bằng tiếng việt đi đã. tớ lấy ví dụ đơn giản: khi ấy học từ mới, ấy đừng dịch sang tiếng việt là nên tìm những hình ảnh, tranh ảnh liên quan rồi gắn với từ đó, nên sử dụng từ điển anh -anh: thay vì anh - việt. khi nghe 1 câu hỏi tiếng anh, cố gắng trả lời luôn = tiếng anh, phản xạ = tiếng anh, chứ đừng dịch câu hỏi đó sang tiếng việt, rồi trả lời = tiếng việt, rồi dịch câu trả lời ấy từ tiếng việt -> tiếng anh, như thế rất mất thời gian:))
còn nhìu nhìu cách nữa, để hôm nào mình tìm được tài liệu mình sẽ up nhé :)
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 7-1-2012 19:35:10 | Chỉ xem của tác giả
angel_lala gửi lúc 7-1-2012 16:39
để học cách suy nghĩ bằng tiếng anh, thì trước tiên ấy phải bỏ cách tư duy bằng t ...

Ukm, thanks ấy nhiều lắm nhé. Trước nay tớ vẫn cố gắng suy nghĩ bằng tiếng anh mà không nghĩ nổi :)). Mong ấy mau có nhiều bí kíp truyền tớ với  nhé. Tớ thích cách nghĩ của người châu Âu, ngắn gọn xúc tích mà thẳng. Người VN  nghĩ nhiều quá thành ra nhiều khi lại hỏng. Ak, trước đây tớ nghe nói có 1 trang web chuyên để luyện speaking, ấy có biết trang nào hay không thì giới thiệu với nhé :D. Thanks ấy nhiều.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
 Tác giả| Đăng lúc 8-1-2012 10:40:53 | Chỉ xem của tác giả
Zagaza gửi lúc 7-1-2012 19:35
Ukm, thanks ấy nhiều lắm nhé. Trước nay tớ vẫn cố gắng suy nghĩ bằng tiếng anh mà kh ...

+ ấy có thể xem mấy phim kiểu kiểu "Friends" hay " Những bà nội trợ kiểu Mỹ" ý. Những phim đó cách nói chuyện khá là tự nhiên, gần gũi, đời thường -> sẽ học được nhiều về cách giao tiếp thông thường của người mỹ. ấy xem khoảng 2-3 lượt. lần 1,2 thì xem có phụ đề, đến lần 3 thì tắt phụ đề đi, xem không có phụ đề, đoạn nào ko hiểu thì pause lại và bật phụ đề lên -> học từ mới luôn. theo tớ thì Friends hay hơn vì nó vui nhộn hơn. Nếu ấy tắt phụ đề đi,  xem và hiểu vì sao trong phim người ta lại cười là ấy thành công rùi ^^
+ bonus thêm 1 trang tớ hay vào tìm tài liệu tiếng anh và luyện nghe tiếng anh: www.tienganh.com.vn
+ trang học tiếng anh trực tuyến này cũng khá hay: www.truongngoaingu.com.vn
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 10-1-2012 23:12:09 | Chỉ xem của tác giả
angel_lala gửi lúc 8-1-2012 10:40
+ ấy có thể xem mấy phim kiểu kiểu "Friends" hay " Những bà nội trợ kiểu Mỹ" ý. Nhữn ...

Oh, thx ấy nhé, Tết nghỉ học ở nhà tớ sẽ xem, tiện thể luyện luôn tiếng anh. Mà film dài không ấy. Tớ chỉ sợ dài quá lại ham hố thôi. Mà thanks ấy nhiều nhé, nhờ có ấy nói mà tớ đỡ phải lặn lội tìm film, vì nhiều film khó nghe lắm, nhiều film thì lại không hay. Đã thế lại được ấy cho link down mấy cái hay hay^^, thích quá đi :D
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 11-1-2012 03:26:17 | Chỉ xem của tác giả
Thực ra đây là kinh nghiêm học ngoại ngữ của mềnh =)) Tuy không biết có đúng hay không

Ngoại ngữ là 1 học nhai đi nhai lại
Muốn học vào, phản ứng nhanh không có biện pháp nào khác là phải thực hành thật nhiều
Học từ mới phải thật chăm, làm bài tập càng nhiều càng tốt, nhai đi nhai lại cho tới khi nhuần nhuyễn, vừa làm vừa tự hình dung ra cách phát âm, tập nói đúng ngữ điệu ( trước gương hay đâu đấy cũng được để luyện độ tự tin)

=))) Khâu quan trọng nhất, thực hành
Nếu công việc của bạn đòi hỏi phải tiếp xúc nhiều với anh ngữ thì tìm những đối tượng vừa làm chuột bạch vừa giúp bạn nâng cao trình độ không khó =))
Còn trong trường hợp moi khắp nơi không có ai thì chịu khó bỏ tiền ra đến trung Tâm Anh Ngữ học 1 khóa nghe nói với giáo viên đến từ những nước nói tiếng Anh( Ở đây bạn không được phép nói tiếng Việt nên phải tập việc nói+ suy nghĩ toàn = tiếng Anh hết) Phải đảm bảo là gạt được cái tôi xấu hổ của bản thân, bất biết đúng sai nói thật nhiều vào ( có gì thầy cô sẽ sửa cho bạn, có thể bạn nói không chuẩn những thầy cô vẫn hiểu) =)) đảm bảo 2 tháng sẽ tiến bộ nếu cố gắng
Tuy nhiên ngoại ngữ hay bất kì 1 môn học nào đều có cái dở là lâu lâu không sờ đến sẽ mòn dần đi
Hãy đảm bảo là.... luôn....bảo dưỡng trình độ của mềnh nhé

P/S: Học tiếng anh hãy bất kì ngoại ngữ nào cũng vậy =)) một khi học lâu và dùng quá đâm quen rất dễ lâm vào trạng thái " lú"
Mình từng có thời không thể nhớ nổi nghĩa tiếng Việt của từ " hand" là gì =)) há hốc miệng ra như con ngố cơ đó
Hãy đảm bảo ngoài việc " cọ xát" với người nước ngoài thì cũng phải dành 1 khoản thời gian cho những người thân yêu bên cạnh bạn, tuyệt đối đừng có pha anh ngữ ( hay bất kì thứ tiếng nào) vào hội thoại với các bậc bề trên =)) nếu không sẽ có ngày mang tiếng oan " hủy hoại nét trong sáng của tiếng Việt" đấy

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 9-2-2012 03:10:00 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Hix.hay thì hay thật nhưng chắc tui k làm đc cách này vì vc có bạn bè học cùng v làm.là bất khả thi.hix.nếu có cách nào tự học thì tốt quá:(
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 12-2-2012 15:36:13 | Chỉ xem của tác giả
nghe hay đấy. phải thử xem thế nào mới được. cái kĩ năng nghe và nói của mình còn kém lắm. hihi{:308:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 15-3-2013 11:01:07 | Chỉ xem của tác giả
mình nói tiếng anh chán lắm. Nói tiếng việt nhiều lúc mọi người còn không hiểu nữa cơ. Nên dạo này mình rất ngại nói tiếng anh luôn đó. Rất chi là xấu hổ luôn. Có cách nào để cải thiện không nhỉ? Mà bạn ơi mình tìm thấy flim mỹ nhưng chẳng bao giở thấy phụ để tiếng Anh cả. Bạn có biết trang web nào có không?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách