Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: loaneca
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Công bố trao giải "Viết bài cảm nhận T-music"

[Lấy địa chỉ]
61#
Đăng lúc 9-3-2012 22:48:37 | Chỉ xem của tác giả

cái MV này đẹp lung la lung linh
nhưng cảm tưởng đầu tiên giọng chú bị làm sao ý
chẳng giống bình thường chắc xử lý quá tay rồi nên nó trong quá...
nói thật chứ m coi cái phim này dù có mos có tận 2 ss aom mà vẫn tức điên lên được ý
cái kịch bản nó chả ra làm sao hết
nó dằn vặt mình từ đầu đến cuối phim
m nhiều lúc tự hỏi chứ yêu mà đau khổ kiểu như chun với wan khéo đời đời kiếp kiếp m đi tu cho rảnh nợ
biên kịch phim chết bằm
bắt m đau khổ khóc lóc từ đầu đến cuối để rồi đến cuối happyending mà m vẫn muốn đạp bỏ cái monitor
tình yêu của 2 người nồng ấm giữa trời tuyết thụy sĩ
như miếng chocolate đen sì có cả tìm yêu lẫn cay đắng
mà đắng lại bị cho quá tay mới sợ
chun yêu wan nồng nàn và chân thật
wan e dè đáp nhận nó ... lo lắng và run rẩy trong hạnh phúc
liệu anh có yêu cô mãi mãi... liệu cô có được nếm những viên chocolate ngọt ngào của tình yêu
sao bao nhiêu vị đắng cô từng nuốt
họ đến với nhau nhẹ nhàng mà nồng ấm
một trời đầy tuyết bên thụy sĩ... nhìn wan và chun bên nhau tự nhiên thấy cái giá rét của miền bắc trốn đi đâu mất
họ yêu nhau bên nhau sưởi ấm cho nhau cho đến khi biên kịch chết bầm ra phá đám
trong MV tập hợp những cảnh tuyết trắng xóa bên trời thụy sĩ
một chun cô độc và khép kín
một wan tổn thương và đau khổ
đâu rồi cô gái vui tươi lạc quan lần đầu tiên anh nhìn thấy đâu rồi nụ cười hạnh phúc của cô
anh cứ tự hỏi tự hỏi mãi ... rồi dần dần anh mở cửa trái tim cô lúc nào không hay
(nói thật là mở hé chứ chẳng phải là mở rộng
wan đón nhận chun vào rồi lại phũ phàng bỏ chun đi)
cứ tự nhiên như thế họ cuốn lấy nhau... tình yêu hương vị nồng nàn của chocolate lan tỏa
tuyết trắng chocolate trắng tình yêu cũng như tinh khôi
chun lần đầu tiên biết vị ngọt của chocolate lần đầu tiên ném được vị ngọt của tình yêu
(chun bị dị ứng với chocolate nên chỉ ăn được chocolate wan làm)
đón nhận nụ cười người con gái anh sẽ tạc sâu vào tim đến lúc chết
ấm áp lắm hạnh phúc lắm ánh mắt của anh nụ cười của anh
cứ ngỡ rằng bên trời thụy sĩ sẽ là khoảng thời gian chun và wan sống mà như chết
nhưng đâu ngờ sự thần kỳ của tình yêu đã gọi hồn cả chun với wan về với xác
cảm xúc vui tươi ấy.... ấm áp ấy từng câu từng từ mos hát liệu có đủ để bày tỏ hết
sự ấm nồng trong giọng hát, ngọt ngào trong ca từ
kết hợp với những điểm sáng hạnh phúc hiếm hoi của một kịch bản phim củ chuối
đã khiến m không thể không replay ca khúc này lia lịa
nói chung là ca khúc này ấm áp và ngọt ngào nhưng phim thì ngược lại
có ai coi thấu 14 ep phim này ko sót minutes nào m xin bái người đó làm sư phụ..........:(

Bình luận

thì nó đó=))  Đăng lúc 10-3-2012 06:28 AM
đây là OST hua jai chocolate đúng không???  Đăng lúc 9-3-2012 10:56 PM
ầy ầy ... t đã ngắt câu xuống dòng rồi đấy nhé chỉ không vít hoa đầu dòng thôi=))))))))  Đăng lúc 9-3-2012 10:54 PM
nàng lại gây chóng mặt dư luận rồi :))  Đăng lúc 9-3-2012 10:51 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
loaneca + 5 sợ quá đi mất... :D

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

62#
Đăng lúc 14-3-2012 01:37:26 | Chỉ xem của tác giả
Tình hình là lượn lờ mãi tính off máy để ngủ...nhưng rồi lạc vô đây...thấy mọi người nhiệt tình quá ..mình cũng tham gia...
Thật sự đến nay mình coi khá nhiều phim Thái...rồi đến nghe nhạc Thái...như có lẽ án tượng nhất đối với mình hiện tại vẫn là OST của Sawan Biang...

Mình đến với phim Thái có thể gọi là bất ngờ...thật ra từ đầu đã coi phim Thái rồi..nhưng vẫn hem có đam mê để coi...rồi một ngày đẹp trời...ngồi cty ko chịu làm...loay hoay xả trét bằng cách kiếm phim Hàn...rồi thì Hàn ko thấy đâu nhưng lại lọt và mắt hình ảnh một anh chàng đẹp trai cực [theo cách nghĩ của mình]...mình bắt đầu chú ý...rồi thì đọc giới thiệu...mới biết là phim Thái [lúc đó Thái chưa có nhà riêng, phải ở nhờ nhà Hàn]..rồi mình lướt nội dung...ôi chao...sao mà gây cấn...

Bắt đầu coi tập 1...hình ảnh một chàng trai..với cái nụ cười nhếch miệng ấy...đã mở đầu cho một chuỗi những tình huống phim gay cấn sau này...
" Những gì anh nói...nghĩ gì anh nghĩ...anh đều không quan tâm đến ai..chỉ biết đến những gì mình nghĩ."....Lời bài hát như nói đúng tâm trạng của chàng trai ấy...anh hành động như một kẻ hư hỏng...anh chơi bời.. từ nhỏ đến lớn chàng trai ấy ko hề biết xin lỗi ai và anh đã làm tổn thương rất nhiều người, cũng như làm tổn thương chính con người anh....

" Tự hỏi bản thân anh làm thế để là gì?"...những chuỗi ngày " bất hạnh" đối với một cậu bé nhà giàu...mẹ mất...bố cưới vợ mới và không hề quan tâm đến mình...bỏ mặc mình trong trường nội trú...cả một khoảng tuổi thơ đó là những chuỗi ngày xa nhà...có lẽ đối với chàng trai đó...tiền bạc vật chất có thể đầy đủ...nhưng cái mà anh thiếu là tình cảm...chính sự thiếu thốn đó đã hình thành nên tính cách của một con người, những hành động không thể chấp nhận nỗi...Nhưng đằng sau sự ngỗ ngược đó, là cả một tâm hồn muốn được yêu thương....

Ca từ và giai điệu của bài hát...như gởi gắm tất cả tâm trạng của chàng trai...tâm hồn anh bị tổn thương...anh muốn được yêu thương...Xuất phát từ chính lòng thù hận đến nỗi chàng trai không nhận ra được đó là tình yêu  nhưng rồi chính  tình yêu này  đã làm chàng trai và trở nên tốt đẹp hơn..." Nhưng những ngày qua trái tim anh đang chết dần...anh chỉ cần tình yêu của em"

Bộ phim đã kết thúc..nhưng OST và phim vẫn được mình xem và nghe lại thường xuyên...có lẽ...vẫn có nhiều bài hát hay hơn bài hát này...nhưng với mình "tình đầu" sẽ rất khó phai...SB và Jood On Kong Chan Yoo Tee Hua Jai vẫn luôn luôn nằm trong thư mục Cấm xóa của mình...

P/S: ham hố viết thế thôi...chứ biết là dở rồi đấy..bà con đừng ném đá nhé....

Bình luận

ko sub cũng đc mà đỏ chét :))))) ai bắt vsub đâu =))  Đăng lúc 14-3-2012 06:31 PM
Bư đoán đúng ý đồ của đỏ chét rồi Bư..kakak  Đăng lúc 14-3-2012 12:11 PM
đỏ chét PR cho tình iu của đỏ chét ^^  Đăng lúc 14-3-2012 12:04 PM
nếu có cho ss xin cái link ss edit....  Đăng lúc 14-3-2012 10:12 AM
nhưng MV này đâu thấy nhà mình làm sub đây....  Đăng lúc 14-3-2012 10:12 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

63#
Đăng lúc 23-3-2012 17:54:19 | Chỉ xem của tác giả
loaneca gửi lúc 19-2-2012 19:28
muốn bao nhiêu cũng được em, đăng nhiều bài thì sẽ có giải phụ nhé...:)))
Giải d ...

Gameshow viết cảm nhận nhạc phim này còn hạn nộp bài không Mod?

Nếu còn hạn thì mình nộp bài

Tại thấy giải lâu quá không biết đã khóa sổ chưa?

Bình luận

gửi đi ss, cái nè vô hạn luôn =))), tự dưng văn thơ lai láng, đi pam bài lung tung luôn đóa à :)) hóng hóng cao thủ ^^  Đăng lúc 24-3-2012 02:38 AM
bạn gửi đi... chưa hết hạn đâu..:))  Đăng lúc 23-3-2012 08:43 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

64#
Đăng lúc 29-3-2012 07:25:57 | Chỉ xem của tác giả
loaneca gửi lúc 19-2-2012 19:28
muốn bao nhiêu cũng được em, đăng nhiều bài thì sẽ có giải phụ nhé...:)))
Giải d ...

Ban đầu thật sự là muốn viết về Talay See Dam của Game Rai Game Ruk, bài nhạc Thái đầu tiên mà mình thích nhưng đã thấy 1 bạn viết quá hay rồi nên đã thay đổi dự định viết về 1 bài nhạc phim khác cũng của Yadech nhá. Có Game Rai Game Ruk rồi thì mình ủng hộ Duang Jai Akkanee vậy

Với những ai đã yêu mến cặp đôi chắc sẽ không thể nào không biết đến Duang Jai Akkanee, bộ phim hợp tác đầu tiên của hai trẻ và cũng là bước son quan trọng, đã đưa tên tuổi Nadech Yaya trở thành hai diễn viên trẻ triển vọng của làng giải trí Thái Lan.

Sức thu hút của bộ phim là kết tinh của rất nhiều yếu tố quan trọng, mà trong đó không thể không nhắc đến những bài nhạc phim tuyệt hay với những giai điệu ngọt ngào phối hợp cùng những cảnh phim cực kì lãng mạn. Đó như 1 chất xúc tác tuyệt vời đã góp phần tạo nên sự thăng hoa và thành công cho bộ phim truyền hình rất được yêu mến này.

Và có lẻ bài hát làm mọi người ấn tượng nhất chính là Hai Rak Dern tang Ma Jer Gan. Vì trong cả 4 phần 4 Huajai Haeng Koon Kao chúng ta đều được nghe ở phần mở đầu phim, nhưng đặc biệt mình thích bài này trong phần Duang Jai Akkanee chắc bởi vì ở chính 2 ca sĩ thể hiện ca khúc này. Calories Blah Blah & Bowling.

Nói thật, kiến thức về Thailand music của mình là 1 tờ giấy trắng. Từ ngày yêu Yadech mình mới biết đến phim Thái, và bắt tìm hiểu về những điều liên quan đến tình yêu của mình. Để nhớ được tên của 2 ca sĩ này mình cũng phải lăn lội mò lại vào thread mà lục lại, nhưng phải công nhận, 2 ca sĩ thể hiện ca khúc này ngoại hình tuy không bắt mắt, chị thì còn xinh xắn, chứ anh thì nhìn đúng là nản thật ý, nhưng bù lại giọng hát thật sự rất tuyệt vời.

Nếu không chính tai nghe mắt thấy, chắc cũng không thể tin được 1 người nhìn đồ sộ, to lớn, mạnh mẽ gai góc như thế laị có thể sở hữu 1 giọng hát thanh nhã, ngọt ngào và trong trẻo đến vậy. Đúng là đôi khi không thể đánh giá tài năng qua ngoại hình được.

Hai anh chị song ca rất ngọt ngào và biết phối hợp giọng với nhau rất hài hòa, bài này có những chỗ quãng âm  rộng và thật sự rất thích giọng ngân của chị ấy ở những phân đoạn đó, đặc biệt là ở phần điệp khúc , và câu kết của bài hát, làm giai điệu như trở nên thật cao trào nhưng âm điệu vẫn rất du dương và tha thiết. Đem lại 1 cảm xúc dạt dào và thật lắng đọng trong lòng người người nghe.

Bên cạnh đó, kết hợp cùng những giai điệu tuyệt vời ấy cũng là những ca từ sâu sắc và cực kì lãng mạn, ngọt ngào như gửi gắm trọn biết bao thông điệp của tình yêu đôi lứa, không chỉ là của Fai, của Jeed, mà còn là …cho cả chính mỗi con người chúng ta...

Cội nguồn của sự đau khổ này
Chính là do chúng ta chưa nói với nhau
Chúng ta chưa từng nhìn vào mắt nhau
Chúng ta chỉ nghĩ là làm những gì mình muốn
Mà không quan tâm đến bất cứ ai

Mỗi con người trong chúng ta, dù ít hay nhiều vẫn luôn trong mình sự ích kỷ cá nhân, hay nói đúng hơn là CÁI TÔI đôi khi nó quá lớn, cho dù là đang đối diện với tình yêu, cũng rất khó để thừa nhận, rất khó để từ bỏ nó ngay lập tức 1 cách dễ dàng. Để hiểu ra rằng mình đã khác, mình đã yêu, mình đang dần thay đổi và phải chấp nhận những điều mới mẻ đang đến…là biết từ bỏ bản thân để hy sinh và thấu hiểu cho 1 người khác…

Cội nguồn của những giọt nước mắt
Chưa bao giờ được lau khô bằng sự thấu hiểu
Bởi vì chúng ta không biết
Chúng ta chưa chịu nhìn vào những điều sâu thẳm trong trái tim mỗi người
Chúng ta giấu kín nó và chưa bao giờ hỏi mình sai những gì

Yêu có lẻ là điều rất khó để thừa nhận. Như Fai, như Jeed, có lẻ tình cảm họ dành cho nhau đã thấm đẫm từ rất lâu nhưng để bày tỏ, để nói ra, để biết về nó 1 cách sâu sắc thì đâu phải là điều đơn giản. Cội nguồn của nước mắt có lẻ muôn đời chính là sự chưa thấu hiểu lẫn nhau. Chưa bao giờ chịu tự hỏi trái tim mình, chưa bao giờ giải thoát cho cảm xúc của tình yêu ra khỏi cái tôi của chính mình, cứ cố kiềm nén nó và dễ dàng gây cho nhau biết bao đau khổ cho dù đó chỉ là một sự vô tình …

Nếu chúng ta nói chuyện với nhau
Điều đó sẽ không làm chúng ta bật khóc
Và nó cũng sẽ không như bây giờ
Đôi ta sẽ có những ngày tháng tươi đẹp bên nhau
Em muốn được như vậy
Chúng ta có thể làm điều đó cùng nhau không?

Hãy cho nhau 1 cơ hội, hãy quên đi cái tôi của riêng ta, và gạt bỏ tự ái đi. Khi đứng trước tình yêu, hãy cho bản thân 1 lần được chân thật với trái tim, hãy nói với nhau những điều muốn nói, nó sẽ làm tan biến những khổ đau, sẽ lau khô những giọt nước mắt, đẩy lùi đêm đen của những hiểu lầm hờn trách, cùng hướng nhau đến những chân trời tươi đẹp. Chúng ta sẽ làm được điều đó có phải không?

Như 1 câu nói mình từng nghe “Khi nhận ra mình đã yêu em... thì anh biết rằng, nếu như trước đây anh chỉ biết sống vì bản thân mình.. thì từ giây phút,  anh sẽ sống là vì em”

Khi nào chúng ta sẽ hiểu
Khi nào chúng ta yêu nhau
Nếu cả hai chúng ta mở rộng trái tim mình
Và để cho tình yêu giao hòa cùng nhau
Khi nào chúng ta sẽ hiểu
Có thể không người yêu dấu
Phá bỏ bức tường ngăn cách giữa hai ta
Để cho trái tim được hoàn mĩ và ngày sẽ tươi đẹp

Tình yêu chân thật sẽ luôn là sự thấu hiểu và hy sinh cho nhau, đó sẽ luôn là chìa khóa vạn năng giúp mỗi người có thể mở cửa trái tim mình cho dù nó đã từng bị khóa chặt bao nhiêu lâu đi chăng nữa, để tình yêu từ 2 trái tim được giao hòa thành 1 bản tình ca. “Khi nào chúng ta sẽ hiểu”  ư ?

Khi nhận ra mình đã yêu thì chúng ta sẽ hiểu…khi yêu thật lòng và sống hết mình vì tình yêu đó, thì mọi ngăn cách, mọi trở ngại mọi bức tường đều không thể nào có thể cản bước đi của chúng ta đang hướng đến bên nhau, hướng đến tương lai và những tháng ngày tươi đẹp.

“Em không cần phải nghi ngờ, không cần phải lo sợ, bởi vì từ giây phút này, Jeed là duy nhất đối với anh, là trái tim của Akkanee này và sẽ luôn luôn là như vậy…”

Bình luận

zôi ôi, bài em mà hay :)) văn học sinh cấp 1 sao bì đc với ss ;;).... chắc em mang vở sang tầm sư học đạo ss quá :">  Đăng lúc 30-3-2012 04:29 PM

Rate

Số người tham gia 3Sức gió +15 Thu lại Lý do
vy_julie + 5 Ngọt ngào quá!
StefanieVu + 5 đọc văn cưng lần nào là lịm tim .
loaneca + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

65#
Đăng lúc 30-3-2012 06:27:31 | Chỉ xem của tác giả
Đã có bài viết hay về bài hát đáng yêu này,
nhưng mình vẫn muốn viết về bài hát đã thay đổi rất nhiều suy nghĩ của mình.

Taley See Dam- Niềm tin vào tình yêu.

“Taley See dam” chính là bài hát của bộ phim “Game Rai Game Ruk”. Mình làm quen với bộ phim này hơi bị trễ, nên khi down phim gặp rất nhiều khó khăn, vì vậy mình phải xem bập bõm qua youtube. Khổ nỗi là trình độ IT cũng tệ nên cứ bắt được đường link nào là coi lấy coi để. Sau khi xem từ tập 11 trở về sau mình lại xem đoạn đầu của GRGR, mình để ý có một đoạn nhạc rất rất dễ thương lặp đi lặp lại nhiều lần. Không biết bắt đầu từ khi nào, và chưa kịp hiểu lời thì mình đã yêu cái giai điệu ngọt ngào đó!

Ui sao xem GRGR mãi mà mình mới nghe bài nhạc ấy nhỉ. À, theo mình là do mình xem ngược, và phần sau của phim căng thẳng lôi cuốn quá, nào là những nụ hôn nóng bỏng, nào là những cái tát nảy lửa, rồi nào là những cái ôm ghì siết chặt, trả thù, rồi thì có cả súng đạn… cho nên… và rằng thì là… uhm… mình không có nghe được nhạc.  

Nếu không là nhạc phim “GRGR”, có thể mình sẽ cho đó là một bài hát dễ thương đáng yêu nhưng có lẽ không ấn tượng và dễ phai mờ trong trí nhớ. Có thể nói là "Taley See Dam" là một phần tạo nên sức thu hút của GRGR và ngược lại, có GRGR - Đại dương tăm tối sáng hẳn.

Và rồi mình lắng nghe! Mỗi lần khúc nhạc vang lên là những phút giây êm đềm hạnh phúc của Saichon và Nang fah. Khung cảnh mơ mị, trời và biển xanh biêng biếc, đôi trẻ ấy sánh đôi trên bãi cát trắng, và con tim mình cũng nhịp vui chân sáo rộn ràng theo từng tiếng lời ca tiếng hát.

Có cảm giác từng hạt cát, từng tiếng sóng, từng ánh nắng rực rỡ, từng cử chỉ yêu thương, ánh mắt đắm đuối, hơi thở, cơn gió và nốt nhạc trong bài hát ấy gắn kết hòa quyện với nhau một cách lạ kỳ. Không thể phân biệt được đâu là ranh giới giữa hình ảnh và âm thanh của con tim. Hình ảnh dường như có khả năng tỏ bày lời yêu thương và âm thanh thì hình như vẽ lên một bức tranh tình yêu nên thơ và đầy màu sắc. Đôi trẻ yêu nhau say đắm và giai điệu bài hát cũng làm mình cũng đắm say trong tình yêu!

Người ta nói âm nhạc có sức mạnh vượt qua rào cản ngôn ngữ là đây sao. Cái giai điệu nhẹ nhàng ấy sao lại có hấp lực mạnh mẽ đến ghê vậy. Chưa đọc lời bài hát nhưng mình có những cảm giác mình hiểu rất rõ, biết rất rõ cái lời hát ấy… “Tình yêu luôn có những khó khăn trở ngại, có những lúc gian nan, nhưng có một niềm tin chắc chắn là người ấy sẽ luôn bên em, và yêu em."  Có niềm tin như thế thì chuyện gì cũng có thể vượt qua mọi người nhỉ.

Bài hát chỉ có tiếng đàn đệm cùng tiếng hát, mà cứ hình dung như những thanh âm tình yêu của những người yêu nhau đang thì thầm thổ lộ tình yêu. Thích cái cách phối nhạc rất đơn giản không cầu kỳ, nó dân dã như người dân đảo Min. "Yêu và chỉ yêu trọn đời này người phụ nữ duy nhất". Nó chân chất và đậm đà như tình yêu của Saichon và Nang Fah.

Bộ phim có những cảnh quay tuyệt vời đến mức mà mình nghĩ không cần tốn tiền để làm MV clip. Đây là một trong những bài nhạc phim mà mình không thèm muốn và chờ đợi bản MV chính thức, vì mình yêu những giây phút phim và nhạc cùng vang lên. Đẹp không chỉ ở cảnh quay, góc quay mà còn đẹp bởi tình yêu của đôi trẻ.

Lâu rồi mình mới thấy bài hát mà có lời như một bài thơ. Những lời hát đưa ra thật giản đơn, nhưng kết lại sao thấy như là chân lý tình yêu. Có anh, nghe giọng nói của anh, sao em phải sợ hãi. Bàn tay anh làm em cảm nhận được hơi ấm tận tim. Tình yêu của chúng ta sẽ là ánh sáng dẫn lối. Tin vào tình yêu, chúng ta sẽ vượt qua tất cả? Chưa bao giờ mà mình thấy thông điệp tình yêu mềm mại và dịu dàng đến thế.

Đại dương thật tăm tối
không thể nhìn thấy ánh sáng
chẳng thể trông thấy con đường
Em có sợ lắm không?

Được nghe thấy jọng nói của anh thì sao em phải sợ hãi
Nắm lấy tay em và em sẽ cảm nhận sự ấm áp sâu tận trong tim
em chắc sẽ lạnh lắm mỗi khi gió thổi mạnh
Vậy hãy sưởi ấm trái tim em bằng hơi ấm của anh
Có thể chúng ta ko thể nhìn thấy được đường chân trời
Nhưng ánh sao sẽ dẫn lối chúng ta đi đến nơi cuối đường
Em tin thế sao
Em chắc chắn vậy

Mình lục lọi và tìm được rất nhiều bản Taley see dam trong nhà Yadech. Đôi trẻ nhà Yadech tuy hát không được chỉnh chu và mượt mà như ca sĩ gốc, và Yadech cũng hát bài này nhiều lần trong các event sự kiện. Nhưng mình thích nhất là lúc mà Yadech hát cùng nhau trong show Star Chat. Tự nhiên thấy yêu lắm! Chân thật và gần gũi lắm! Đúng ra phải nói là tình yêu Yadech không những làm mình mù quáng mà còn làm cho nghễnh ngãng luôn!

Đã nhiều lần vấp ngã trong tình yêu, đã thưởng thức vị ngọt ngào, vị cay đắng và có cả chua chát nữa, mình hiểu là tình yêu không phải lúc nào cũng là vững bền, cũng là mãi mãi… Vậy mà khi xem phim, và nghe bài hát tự nhiên mình lại tin vào những điều mơ mơ hồ hồ. Mình tin là có một tình yêu như thế. Tin là có tình yêu sẽ vượt qua tất cả. Tin là có một người thật sự dành cho mình ở đâu đó của thế giới. Thật sự mình tin vậy đấy.

Đại dương thật tăm tối
Bình minh sẽ mau tới
Màn đêm lạnh giá
Hãy nắm lấy tay em
Đại dương thật tăm tối
Đừng lo sợ
Chúng ta sẽ làm gì đây
Hãy ôm lấy em?...
.

Không thể nuốt nổi tiếng Thái, ấy vậy mà bây giờ một ngày mình nghe cỡ chục lần “Đại dương tăm tối”.
Chưa bao giờ nghe cho hết một bài nhạc Thái, vậy mà giờ đây mình còn có thể bập bõm hát theo lời bài hát. Lại còn những khi vô thức, không suy nghĩ gì tự nhiên buộc miệng lại ngâm nga “Taley see dam mei mee saeng fai… “.
Ngâm nga “Taley  See Dam” để hồi tưởng những phút giây tình yêu thăng hoa của đôi trẻ, để con tim được rộn ràng niềm vui,… và để tin vào tình yêu một lần nữa.

P/S, viết trong cơn mê muội. Nộp bài. Đọc lại. giật mình thấy sến quá!

Bình luận

ta mới xem 3 ep mà thích tiếng đàn với giọng của 2 ca sĩ này lắm rùi, lên đọc bài nàng càng thắm hơn. bài này như chỉ dành riêng cho SC & NF nàng nhể :X  Đăng lúc 18-4-2012 10:08 AM
Đọc xong tâm trạng 'ngổn ngang' hết sức vợi đó! Coi chừng bà Jan bả zít 2 ta mất :D  Đăng lúc 6-4-2012 08:25 AM
vì mê đọc văn nên lủi thủi qua đê ủng hộ nàng nè..nàng viết hay và tình cảm quớ..cứ y như mượn nv chính để trải nỗi lòng dệ..  Đăng lúc 2-4-2012 11:43 PM
ta mê bài này nhất lun, nhưng thấy nàng vít hay với tình cảm như vầy ta đành lủi thủi wa bài khác, ta cũng hay hát bài này tra tấn tụi bạn ^^ mỗi khi nhớ 2 trẻ ;))   Đăng lúc 30-3-2012 09:24 PM
cám ơn các nàng đã ủng hộ nhá.  Đăng lúc 30-3-2012 09:18 PM

Rate

LoveYadech + 5 Rate bù luôn :))
loaneca + 5 Ủng hộ 1 cái!
StefanieVu + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

66#
Đăng lúc 30-3-2012 20:38:56 | Chỉ xem của tác giả
Không có bắt đầu thì sẽ không phải có kết thúc!

Còn khi bạn đã bắt đầu làm một việc nào đó có lỗi với người mình yêu chỉ do hiểu lầm nhau thì làm sao để nó kết thúc được đây?

Hối tiếc ư? Đã quá muộn! Có lẽ bạn sẽ mong muốn thời gian trở lại, để tìm hiểu rõ hơn nguyên nhân của nó, hoặc có lẽ bạn sẽ cố không tìm hiểu gì cả, tiếp tục tin tưởng nhau mà sống.

Nhưng mọi thứ đã xảy ra, một số người cố níu kéo, một số người để nó qua đi vì theo dòng chảy của thời gian, họ nghĩ rằng mọi thứ sẽ thay đổi, sẽ có ngày những tình cảm ấy rồi cũng sẽ phai nhạt. Sẽ có ngày đó hay không mình thực sự không biết, nhưng mình nghĩ khi đã yêu thật lòng, tha thiết một ai đó, mình sẽ cố gắng hết sức để níu kéo và khi không lấy lại được thứ vốn thuộc về mình thì mình sẽ để nó ra đi, chí ít mình cũng sẽ không hối tiếc vì đã từng cố gắng vì nó.

Có thể sẽ có nhiều đau khổ, sẽ có những lúc nỗi nhớ về những ngày tháng với nhiều kỉ niệm đẹp trong tình yêu của bạn dằn vặt bạn trong những buổi chiều mưa khi bạn một mình bên tách cà phê nóng. Lúc đó bạn có nghĩ đến hai từ “giá như” không?

Nếu như “Taley see dam” là một nốt nhạc cao, du dương, nhẹ nhàng; “Tee Ruk” là một nốt nhạc lãng mạn, trong sáng; thì “Can we be same” là một nốt nhạc trầm buồn mang đầy tình cảm trong bài hát tình yêu của khun Charles_Fahlada. Bài hát như nói lên nỗi lòng của khun Charles, một người đàn ông yêu say đắm, hết mình, yêu đến điên dại và mù quáng Fah_một người con gái không còn nhớ ra anh, bị đối xử thậm tệ nhưng trong lòng lại không thể ghét anh vì chính bản thân cô đã yêu anh từ rất lâu rồi.

Crescendo, ấn tượng đầu của mình là anh có giọng hát đặc biệt vì nó vừa mộc mạc, chân chất, ấm áp, hợp với bài hát “Can we be same” này. Bởi vốn dĩ  lời và giai điệu bài hát nói lên nỗi lòng của một người phải xa người mình yêu khi tình yêu còn rất đầy vì một lí do…  

Mở đầu bài hát là một đoạn nhạc dạo với tiếng đàn ghi-ta nghe não nề, làm cho lòng mình phải lắng lại, tâm trạng cũng phải dằn lại để chuẩn bị nghe một lời tâm sự chất chứa một nỗi buồn, một nỗi đau dai dẵng theo từng nhịp ngân của dây đàn.

Sao đôi mắt em lạnh lùng đến thế khi ta thấy nhau?
Sao em lại như vậy? Anh không hiểu được.
Em đã quên đi mọi chuyện khi đó rồi sao?
Những kỉ niệm khi ta hạnh phúc bên nhau.
Nếu ngày đó anh đã làm gì sai…điều gì đó không đúng,
Anh muốn em hãy quên hết đi. Em, có thể quay về để yêu anh nữa không?

Đặt mình là Fah, mình thật sự muốn hỏi Charles rằng: “ Có thật là anh không biết vì sao em lại lạnh lùng không? Có thật là anh không hiểu không? Anh nghĩ rằng em cố tình quên sao?”. Những câu hỏi đó chắc hẳn anh đã biết quá rõ câu trả lời, sao lại phải hỏi. Và Fah cũng chỉ là một con người bình thường cho nên đâu phải tất cả những lỗi lầm của anh, những chuyện muốn quên thì nói quên là sẽ quên ngay được.

Thế nhưng khi nghe đoạn điệp khúc:

Chúng ta có thể trở lại như xưa?
Anh luôn chờ đợi em trong từng nhịp thở.
Anh không muốn sống một cuộc đời cô đơn nữa.
Anh thực sự không  thể chịu đựng thêm nữa vì trái tim anh yêu mình em.

Mình cảm nhận được sự khổ sở, nỗi đau đớn, dằn vặt và sự khao khát mãnh liệt trong tình yêu của anh. “Trong tình yêu, kẻ yêu nhiều hơn là kẻ yếu”.Và cái khao khát trở lại như xưa của anh đã làm anh yếu dần đi, làm mất đi lý trí, mất đi lòng tin vào Fah để rồi anh đã làm những điều sai trái. Tình yêu anh mãnh liệt quá, nó hiện lên trong từng hơi thở, đong đầy trong ánh mắt và dù anh có không chịu được đi nữa thì anh làm được gì để cứu vãn mọi thứ đây?

Vào ngày không có em, anh thấy trái tim mình trống rỗng.
Anh chưa từng cô đơn đến thế. Anh chợt nhận ra điều đó.
Nếu anh có thể quay ngược thời gian,
Anh sẽ không để em ra đi

Sự cô đơn khi không có tình yêu so với sự cô đơn khi có tình yêu nhưng không giữ được mà còn tự mình đẩy nó đi xa đến nỗi mình phải bơ vơ không biết làm cách nào đem nó trở về _ cái nào khó chịu hơn cái nào? Charles đã đi quá xa, và dù có mong ước cách mấy thì thời gian cũng không quay trở lại được. Có thể lúc này đây khi evil game đã bắt đầu, anh đã rơi vào trạng thái “lơ lửng”

lơ lửng... sống mà không biết nên rẻ phải hay trái...
lơ lửng... sống mà không biết nên tha thứ hay tiếp tục...
lơ lửng... sống mà không biết là nỗi đau này sẽ kéo dài tới khi nào...
lơ lửng... sống mà không biết là mình sẽ chịu đựng nổi hay không...

cố ý... anh rẽ trái
cố ý... anh tiếp tục
cố ý... anh làm mình đau
cố ý... anh bắt mình chịu đựng

vô tình... Fah đứng yên
vô tình... Fah xa lánh
vô tình…Fah đay nghiến
vô tình... Fah làm ngơ bỏ mặc anh

Và cứ như thế, đoạn điệp khúc cao trào của bài hát vang lên, và mỗi lần nghe là thêm một lần thấm thía, nghe mãi nghe mãi và mình đã thấm đẫm cả nỗi đau của Charles.

Thiết nghĩ…

Cuộc sống đôi khi pha chút tàn nhẫn, nêm thêm chút cay đắng và đun thật sôi sự chịu đựng của con người...
Con người biết trước là sẽ đau, sẽ khó chịu, sẽ buồn rầu nhưng vẫn nhảy vào...
Để rồi ngồi gặm nhắm sự đau đớn khi thất bại, khi bị bỏ mặc.
Không ai biết trước được ngày mai chuyện gì tới và sự cầu mong luôn là 1 con dao.
Nếu cầu mong mà được thì nó sẽ cắt bỏ hết nỗi lo lắng _chỉ còn hạnh phúc.
Nếu cầu mong mà không được thì nó sẽ quay lại và rạch thêm vài vết thương nữa  _ ngày càng thất vọng
và Charles sống, mình cũng sống với sự cầu mong

Chúng ta có thể trở lại như xưa?
Anh luôn chờ đợi em trong từng nhịp thở.
Anh không muốn sống một cuộc đời cô đơn nữa.
Anh thực sự không  thể chịu đựng thêm nữa vì trái tim anh yêu mình em.
Anh thực sự không  thể chịu đựng thêm nữa vì trái tim anh … yêu mình em.

Có được tình yêu đã khó, giữ được tình yêu còn khó hơn nhiều. Con người không ai hoàn hảo, và phạm lỗi là điều khó mà tránh khỏi nhưng mình tin vào sức mạnh của tình yêu. Chính nhờ tình yêu mà con người chúng ta sẽ cố gắng sữa chữa sai lầm, học cách tha thứ cho những lỗi lầm của nhau. Trong cuộc sống này, có những thứ mà đến khi mất đi rồi bạn mới thấy nó thật quý giá với bản thân mình. Điều cản trở hạnh phúc đến với bạn đó là bạn mãi đi tìm một hạnh phúc lớn hơn, vì thế hãy trân trọng những gì bạn có để không phải cảm thấy hối tiếc, không phải tự nhủ “Can we be same” quá nhiều trên con đường mà bạn đã lựa chọn.

Bình luận

nhà mình cứ gọi là thích bạo động, nhưng n=mà bài này hay =))  Đăng lúc 2-4-2012 07:19 PM
ta cũng như nàng đây nè, bài này nổi lên toàn khúc buồn tê tái :(  Đăng lúc 30-3-2012 11:03 PM
hay quá nàng ơi :X coi GRGR cứ mỗi lúc Talay See Dam vang lên thì ta thấy ngọt như mía lùi,chảy máu mũi còn bài này thì toàn khúc buồn muốn khóc k à, tội Charlie gì đâu :   Đăng lúc 30-3-2012 10:47 PM
@ichigo_daifuku: ôi nàng đừng ném, ta đau lòng ;)) Charles tuy có fần đáng ghét nhưng cũng tội mà nàng  Đăng lúc 30-3-2012 10:35 PM
ta định tham gia 1 bài theo phong trào thôi nàng ơi, nhiều khi có hứng thì vit đc chứ ko thì ta thua :)  Đăng lúc 30-3-2012 10:14 PM

Rate

LoveYadech + 5 Ủng hộ bù cho em gái
vy_julie + 5 so sweet!
StefanieVu + 5 tuyệt

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

67#
Đăng lúc 10-5-2012 11:12:46 | Chỉ xem của tác giả
cho mình hỏi post bài ở đâu vậy? {:289:} mún viết cản nhận mà không biết để đâu à

Bình luận

bạn bấm sửa ở post này rồi viết bài cảm nhận luôn nhé!  Đăng lúc 10-5-2012 02:25 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

68#
Đăng lúc 26-6-2012 18:20:59 | Chỉ xem của tác giả
trời ) com fát tự sướng cái nhờ

sau hơn 4 tháng cuối cùng ss cá cũng chju trao giải,
e tưởng ss bom e luôn chớ )

mà tình hình đang có tý shôk nhiệt
thấy ss chuyển fát mà đang tưởng mình nhìn nhầm chớ {:425:}

e đi thi trong tình cảnh nông nổi sinh ngẫu hứng
chém lung tung mà ss cũng cho cái hạng 3 sao
trời, mik làm thiệt mấy bạn khác quá

thui, dù j cũng mẹc xi ss ),
cảm ơn ss cho e cái động lực tiếp tục chém bừa chém bậy những mùa giải sau {:303:}{:303:}{:303:}

chúc mừng những thí sinh khác đã đoạt giải {:290:}
nàg Jinny lần này bá đạo ghê , làm ss My khóc giãy đành đạch rồi {:448:}

Bình luận

Ko cần biết em làm thế nào, giải hay ko giải, ko tham gia là ss giận, ss thù, ss ghét, ss băm thành trăm mảnh , đá ra khỏi nhà luôn >"<  Đăng lúc 27-6-2012 02:39 PM
À, qua đây phát hiện dám nói xấu ss nha. Muốn ss tha tội thì phải hứa mai mốt TNNKK phát sóng, nhà có tổ chức thi viết lách phải tham gia, viết hay mà dấu nghề nhá   Đăng lúc 27-6-2012 09:28 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

69#
Đăng lúc 26-6-2012 19:49:22 | Chỉ xem của tác giả
rukato_peo gửi lúc 26-6-2012 18:20
trời ) com fát tự sướng cái nhờ

sau hơn 4 tháng cuối cùng ss cá cũn ...

nàng Péo này, ta sao dám là bá đạo
chỉ là hên lần này thôi {:438:}
bạn ta vào báo ta mới biết chứ ta cũng không nghĩ mình sẽ có giải {:418:}
nghe tin xong bất ngờ rùi vui sướng quá chừng lun {:309:}
lần đầu tiên đoạt giải mờ {:286:}
------------------------------------------------------------------------------------------------------
Thanks bạn loaneca nhìu nhìu {:290:}
Thanks các nàng chia vui cùng ta {:290:}

Bình luận

Nhận đc quà thì rỉ tai cho ss biết là cái gì nha. Tính nhiều chuyện đó mà=))  Đăng lúc 27-6-2012 09:29 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

70#
Đăng lúc 26-6-2012 21:54:25 | Chỉ xem của tác giả
tình hình là lúc nhận thông báo được giải khúc khích...
mình chả nhớ thi thô hồi nào luôn...
rồi mới lúc tìm qua đây
mới nhớ ra
hehehe
chúc mừng các bạn đạt giải cao nhé...
tung bông
{:290:}{:290:}{:290:}{:290:}{:290:}{:290:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách