Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 2664|Trả lời: 14
Thu gọn cột thông tin

Có nên đi học thêm không?

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 16-5-2012 00:14:50 | Xem tất |Chế độ đọc
Mn ơi hè xog là e bước vào lớp 9 rồi, thế có nên đi học thêm ko ạ? Bản thân e thì từ xưa đến giờ không đi học thêm, toàn tự học, mà thành tích thì cực kì tốt. {:445:}

E dự định sẽ thi vào trường chuyên và môn chuyên là Toán. Lúc đầu tự tin vs khả năng tự học tốt của mình lắm , nhưng thấy bạn bè ai cũng rũ nhau đi học thêm để sau này thi vào cấp 3 vs lại nghe nói chương trình lớp 9 khó tự học lắm thì hơi bị lung lay {:436:}

Mn cho e ý kiến vs >w<. Đang bị đấu tranh tư tưởng {:435:}

Xin cám ơn mn {:440:} {:418:}

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-5-2012 00:52:43 | Xem tất
Tem cho N

Theo Chu thì khi bắt đầu vào năm học mới, N hãy vẫn tự học như bth trg tháng đầu xem sao. Nếu cảm thấy chương trình học thật sự khó, ko có khả năng tự học thì hãy tìm 1 lớp tốt mà học thêm. Nếu thấy chương trình học khá tương đối và N tự tin vào bản thân thì vẫn tự học
Nhưng mà theo Chu nghĩ thì dù có tự học đc tốt thì vẫn nên đi học thêm. Vì khi đi học thêm sẽ biết đc nhiều mẹo hay hơn, đc gặp nhiều dạng bài tập hơn. Tuy là N có thể lên google tìm các dạng bài tập và các cách giải trg quá trình tự học nhưng gg thì ko thể có hết đc. Khi ra ngoài học thêm sẽ đc gặp gỡ vs những thầy cô có kinh nghiệm và quan trọng nữa là quen đc nhiều bạn hơn. Học có bạn thì sẽ nâng cao chất lượng học hơn. Hai cái đầu cùng suy nghĩ đg nhiên là phải hơn 1 cái đầu rồi đúng ko ^^ Nhưng mà phải kiếm đc lớp tốt. Nên tránh các lớp học như kiểu học lò ý. Học 1 lớp trên dưới 20 ng là cũng đc rồi. Lớp ít ng sẽ dễ đưa ra ý kiến or học nhóm hơn.
Điều cuối cùng là nếu thật sự học thêm thì nên học môn chuyên thôi. Vì như N nói bản thân tự học rất tốt, thế nên các môn khác có thể N vẫn tự học đc mà k cần thêm nếm j cả

Ý kiến của Chu là thế! Ko biết nó có phải là 1 ý kiến tốt ko vì bản thân Chu cũng chưa bao h thực hiện đc như thế cả, bản tính vốn lười Nói là k nên học lớp kiểu lò nhưng rốt cuộc vẫn đâm đầu vào
N cứ thu thập ý kiến của nhiều ng rồi hãy đưa ra quyết định hợp lí cho bản thân nhất
Chúc N học thật tốt!!!

Đêm khuya rùi, G9 nhé!

Bình luận

Cám ơn nha :)  Đăng lúc 16-5-2012 08:16 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-5-2012 01:09:32 | Xem tất

Hì, năm nay e vô lớp 9 vậy là nhỏ tuổi hơn ss r` ^^

Cho ss hỏi tí, e nói thành tích của e cao là cao bao nhiêu? Có thể cho mọi người biết điểm trung bình môn Toán cả năm của e vừa rồi không?

Theo bản thân ss ấy, nếu điểm trung bình của e cao hơn 9.5 thì e ko cần đi học thêm đâu ^^ có thể tự học ở nhà, đỡ tốn kém ba mẹ ^^

Nhưng mà ss vẫn khuyến khích e đi học thêm, tại vì các thầy cô sẽ hướng dẫn cho e cách nào để giải quyết vấn đề một cách nhanh, gọn nhất.

Àh, mà e có tham gia đội tuyển Toán hay máy tính bỏ túi ko? Nếu e cảm thấy tự tin thì e nên tham gia 2 đội tuyển này vì nó rất có ích cho môn Toán của e.

Lúc trước, ss là hs chuyên Toán, cũng tham gia 2 đội tuyển này lun và khi mà e học máy tính bỏ túi, nó có thể giúp cho e cách chạy máy những phương trình phức tạp để tìm ra đáp án chính xác và từ đó e có thể kiểm tra coi thử đáp án của mình là đúng hay sai. Môn học này rất bổ ích e nhé, đôi khi ở trường các thầy cô ko chỉ e cách bấm máy đâu, ss ko biết bây giờ sao chứ hồi đó ss phải đi chỉ bạn ss cách bấm máy ấy =.=|||||||

Hì, lúc trước ss cũng đi thi Toán chuyên và đạt đc điểm khá tốt 14.5/20 nên có gì e ko hiểu Toán có thể hỏi ss nhưng ss ko dám bảo đảm kiến thức của ss có bị mai mòn ko n~ =]]]]]]]]

Nếu e ở TPHCM thì ss khuyên e nên vô Thăng Long học nhưng mà khổ nỗi ở Thăng Long có một cái dở là khi e đăng ký thì e sẽ bị xếp lớp theo đúng trình độ điểm số của e trong sổ liên lạc nhưng chắc chắn một điều lớp đó ko phải là lớp cao nhất và tốt nhất nên e ko thể nào vô lớp cao nhất của Thăng Long đc (lúc đó thì ss học lớp 9T1, lớp 9T1 và 9T2 là 2 lớp 9 tốt nhất của Thăng Long nhưng ss ko biết bây giờ thì thế nào). Đó là một điều rất bất lợi cho e vì e ko thể phát huy hết khả năng của mình đc. E chỉ có thể chờ đến kì thi chung của toàn khối ở Thăng Long r` sau đó sẽ đc xem xét e có được lên lớp tốt hơn hay vẫn ở lại lớp cũ hay tệ hơn là bị kéo xuống lớp dở hơn. =='' Chỉ đến lúc đấy, e mới có thể chứng minh bản thân của mình đc. ^^

Đây chỉ là 1 số ý kiến nho nhỏ của ss thôi, ko biết có giúp đỡ đc gì cho e ko nữa? ^^

Chúc e có thể sớm đưa ra quyết định và càng ngày học càng giỏi Toán. ^^

Bình luận

Em cám ơn ss ạ :-*  Đăng lúc 16-5-2012 08:20 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-5-2012 08:43:02 | Xem tất
Hi e ^^

Mới học lớp 8 thui ah`,zậy là ss già rùi sao >"<

SS đồng ý với 2 ý kiến trên kia`, học thêm thì em sẽ có định hướng rõ ràng hơn đối với các dạng bài, cũng như có thêm nhiều phương pháp giải bài tập hơn. Theo ss học thêm quá nhiều như kiểu chạy xô mới là hại vì mất thời gian của em, còn nếu e chọn đúng giáo viên và môn chuyên của mình thì quá tốt rùi

Do mẹ ss dạy toán nên ss chưa phải đi học thêm môn này bao giờ, toàn là mẹ dạy cho ko hà, nhưng mà Toán cũng đúng là môn ss học tốt nhất, nên nếu e đã sẵn có khả năng tự học mà giờ con học thêm thì level mình càng tăng thui, chúc e học tốt hơn ^^

P/s: sao bây h mà e mới chuẩn bị lên lớp 9 zậy trong khi ss chuẩn bị tốt nghiệp DH lun rùi, trời ơi!!!! Giaaaaaaa`

Bình luận

Em cám ơn ss ạ :-* P/S : tủi tác đâu wan trọng đâu mà ^.^. Tủi zà mà tâm hồn lun trẻ trug iu đời là ok r :P  Đăng lúc 16-5-2012 08:21 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-5-2012 15:23:58 | Xem tất
ss cũng đồng ý với mấy ý kiến trên
e nên thử đi học thêm 1 tgian xem sao
nếu cảm thấy k hiệu quả lúc đó có thể nghỉ
vậy thui, 5tinh nhé{:306:}

Bình luận

Em cám ơn ss ạ :-*  Đăng lúc 16-5-2012 08:21 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-5-2012 15:30:21 | Xem tất
Những gì cần nói thì mn nói hết rồi.Tóm lại 1 câu là c khuyên e nên đi học thêm.
C vốn lười nên k có khái niệm tự học, khi thi lên cấp 3 cũng chỉ đi học thêm có đúng 2 tháng(cũng may mà đỗ=.=).Suốt mấy năm cấp 3 thì lại toàn đâm đầu vào học thêm.Chẳng ai bắt c đi học cơ mà c vẫn đi cơ bản là vì thích:x.Tin c đi nhóc,nếu gặp đc đúng thầy,đúng lớp thì việc đi học thêm sẽ vui và hiệu qủa kinh khủng khiếp luôn:x.Cảm giác có nhiều ng cùng ganh đua nhau để tìm đáp án cho 1 bài toán thú vị cực kì í.Bh đi học rồi mà nhiều khi vẫn ao ước giá như lên học chuyên nghiệp các thầy cô vẫn dạy thêm thì tốt biết mấy:(
Cơ mà cái gì qúa cũng k tốt.E chỉ nên cân nhắc học những môn thật sự cần thiết(theo c là môn toán) cho đỡ tốn kém thời gian và tiền bạc.Vài lời chia sẻ với nhóc,chúc e năm sau thi tốt nhá(hình như mình chúc hơi bị xa =)))))

Bình luận

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-5-2012 17:58:46 | Xem tất
hí hí, thấy ở trên có bạn chuyên Toán, mình cũng vậy nè, học Toán từ cấp 1 đến cấp 3 luôn.
Chính xác là nếu đã muốn vào chuyên thì bắt buộc phải học thêm thôi. Chương trình học ở lớp không dành cho học sinh chuyên, và tự học thì là điều kiện cần nhưng không đủ cho việc học Toán.

Em có thể không cần học thêm nhiều, tuần 2 buổi, kèm theo tự học ở nhà.

Bình luận

Ngưỡng mộ ban ghê, học chuyên từ cấp 1 tới cấp 3 mà không oải ^^, minh học được đến cấp 2 là hãi, sau chuyển qua học chuyên lí cho nó đỡ... khổ,  Đăng lúc 16-5-2012 08:52 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-5-2012 18:01:38 | Xem tất
Ngày xưa trước lớp 9 ss cũng chưa bao h đi học thêm
Nhưng em định thi vào chuyên Toán thì ss nghĩ là em nên đi học thêm
Vì ss nghĩ là thi vào chuyên thì sẽ có yêu cầu cao hơn bth đấy
Ở lớp chỉ là học cơ bản thôi *trường ss là thế đấy*
còn để thi vào chuyên thì em phải học sâu và học thêm nhiều cái thậm chí là sau đó trên cấp 3 cũng k đc học í.
Vì quê ss muốn thi vào chuyên khó lắm, đề chả thấy bao giờ. con bạn ss học giỏi nhưng k chuyên về toán mà nó chuyên hóa, đăng kí nhầm vào chuyên toán, lúc thi kiến thức cơ bản điểm nó cao nhất, cao hơn bọn chuyên toán cơ mà lúc thi đề chuyên thì con bé k biết gì mà.
Quyết định là ở em thôi, nhưng ss nghĩ là em nên đi học thêm :D

Bình luận

E chào ng quen cũ ạ;)).Chắc ss k nhớ e là ai nữa đâu;)  Đăng lúc 18-5-2012 12:21 AM
Em cám ơn ss ạ :-*  Đăng lúc 16-5-2012 08:22 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-5-2012 19:11:28 | Xem tất
Hồi trước thầy giáo hướng dẫn của ss từng bảo " Nếu có thể tự học được thì mua sách tự học là tốt nhất, thấy không thể mới chuyển qua học thêm"- nhưng đấy là do Thầy học tại Mỹ từ bé chứ không phải học ở Việt Nam
Giáo trình toán cấp 3 Việt Nam nói riêng và Châu Á nói chung nặng muốn gãy sống lưng =)) Tinh thần học thì quật cường tới mức không ăn không ngủ, thậm chí vừa tiếp nước vừa học cũng OK =))
Thế nên khi mình ở Châu Á cũng nên hòa mình vô đám đông, còn sức thì cố mà đi học em ạ
Bể kiến thức mênh mông, các cô giáo dạy trên lớp dù hết mình lắm cũng có được một phần thôi
Vác sách ở nhà tự học thì cũng không biết phải lựa ra sao với n loại sách như bây giờ ( lắm quyển na ná như nhau, chỉ riêng ngồi lựa sách cũng mất cả tuần chứ chẳng sướng gì),
Các thầy cô dạy thêm lên " chuyên" sẵn có giáo trình lựa ra những bài toán hay, cách giải tốt.... coi như cũng giúp mình một công... lựa sách, không kể tới cơ hội cọ xát bạn bè ( hay kẻ thù thì chưa biết=))) cũng được tăng lên khá nhiều =)) nếu nhân duyên tốt, gặp người chung chí hướng ( or bất đồng ý kiến đều ổn) thì còn giúp bản thân học thêm kĩ năng giao tiếp, tranh luận... khá có ích cho tương lai

Bình luận

=))))))))))))  Đăng lúc 16-5-2012 08:26 PM
Em cám ơn ss ạ :-* Cơ mà đọc đoạn cúi y như sách tử vi xem pói vại á =))  Đăng lúc 16-5-2012 08:24 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 11-11-2012 23:42:31 | Xem tất
Ôi, không muốn giáo viên đì thì phải đi thôi, trừ khi mình giỏi đến nỗi giáo viên không thể bắt bẻ bạn được thì khỏi đi học thêm
Một cách để không bị giáo viên đì mình là phải thân thiết với họ ngày từ giây phút đầu tiên, đây là kinh nghiệm mình tự nghiệm ra sao bao năm tháng cực lực rèn luyện (mình cũng không đi học thêm bao giờ chỉ có lần năm 12 nhưng là ôn để thi ĐH mới học thôi). Bạn chỉ cần để giáo viên đó có thành kiến với bạn xem như bạn tiêu 1 nữa, 1 nữa còn lại bạn phải tìm một nhóm nào đó do giáo viên đó dạy mà chen chân vào, còn về kiến thất nếu những năm trước bạn không học thêm cũng giỏi thì theo mình chuyện đó là không cần thiết, việc chính của bạn là ôn vào trường chuyên, nên bạn phải kiếm một giáo viên nào chuyên ôn thi vào trường chuyên để học thêm, không nên lang bang vào những giáo viên dạy mình.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách