Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 886|Trả lời: 5
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Cho mình hỏi về Aegisub (Font) ???

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Tại sao khi mình đánh vào trong đấy bằng mã VNI nó hiện lên trên MV là chữ rất đàng hoàng, nhưng khi xong xui rồi ra ngoài coi lại MV thì nó lại là " laø caùi loaïi chöõ nhö daày neø"
- Mà lúc mình viết thì nó cũng là như dầy:"laø caùi loaïi chöõ nhö daày neø"  nhưng hiện lên MV trong AEgisub thì bình thường.

Tương tự như dầy mình cài effect cũng không ra luôn!

Mong mấy pro giúp dùm, đang tập tành!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 10-10-2013 19:11:27 | Chỉ xem của tác giả
Bạn nói cụ thể phần mềm xem phim của bạn là gì để, mình giúp, có khi là lỗi của chương trình xem, nhưng mà nói chung bạn dùng font unicode cho chắc ăn, lên mạng tìm đi có mấy cái đẹp lắm
Trang tải font mình thường dùng nè: http://www.fontchu.com/unicode.htm

Bình luận

Down xong roài cho vaøo dau ha ban  Đăng lúc 10-10-2013 07:55 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 11-10-2013 10:01:05 | Chỉ xem của tác giả
Thường thì mình hay dùng font unicode chứ không dùng VNI
Bạn chuyển sang dùng unicode xem có bị lỗi không nhé
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 11-10-2013 20:26:50 | Chỉ xem của tác giả
Mình không rõ cách bạn nói "ra ngoài" coi là thế nào nên đã làm ví dụ thử:
(cụ thể ở đây là font VNI 06 Springtime):

sau đó mình đã xem thử thì nó thế này, không bị lỗi font bạn nhé.

đây chỉ là chiếu rời sub và chưa enc ^^.

Bình luận

uh ^^  Đăng lúc 11-10-2013 08:29 PM
Cảm ơn nàng nhiều nhá! Ta đã sửa xong roài~  Đăng lúc 11-10-2013 08:28 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
nga_nguyen + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 12-10-2013 23:35:04 | Chỉ xem của tác giả
Ra ngoài coi lại là coi trong phần mềm này hay coi bằng media player nào đó?

Nếu dùng VLC, bạn thử nhấp: Tools - Preferences - Subtitles - Default encoding - Chọn Vietnamese xem thế nào.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 22-10-2013 17:35:19 | Chỉ xem của tác giả
Lỗi này lúc trước mình cũng từng bị, thường nếu những font này bạn phải chuyển bản mã trên word trước.
Trước tiên bạn cứ cho phần chữ bằng font chữ unicode đơn giản, như Arial chẳng hạn. Xong đâu đó, bạn copy tất cả văn bản cần chuyển mã ( ctrl C).
Tiếp tục tổ hợp phím Ctrl Shift F6 ( cái này hiểu nôm na là mở bảng mở của Unikey), sẽ xuất hiện bảng nho nhỏ.
Đối vs mình, mình chỉ chú ý phần nguồn và đích. Nguồn bạn chọn unicode, đích bạn chọn Vni windows, xong đâu đó cứ nhấn vào Chuyển mã.
Gần như là ok rồi, bạn chỉ cần mở 1 file Word khác hoặc làm trực tiếp trên file ban đầu. Paste vào. Thường thì bạn sẽ gặp chữ như thế này "laø caùi loaïi chöõ nhö daày neø", yên tâm, chỉ cần khối lại lần nữa chuyển font chữ đó về font chữ Vni nào đó là tất cả ok. Giờ chỉ việc copy phần chữ đã chuyển mã vào phàn bạn đã time sub là đc.
Tuy mình nói hơi dài dòng, rắc rối, nhưng nếu bạn làm được thì rất hay, vì font chữ unicode chia sẻ hạn chế, chỉ quanh đi ngoảnh lại vài font.
Chuyển mã này còn áp dụng cho font mang mã Bach khoa( bk), Vps...
Mà thường giờ mình ít dùng phương pháp này, vào font vietdesign download các font các bạn trên đó chuyển mã sẵn, chỉ cần down về, cài đặt là chơi được hết.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách