Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 2854|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Chị Tôi (My Sister) - Bằng Kiều

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Chị Tôi

Bằng Kiều

Bài hát "Chị Tôi" do nhạc sĩ Trần Tiến sáng tác, ca khúc quen thuộc này đã được rất nhiều ca sỹ tên tuổi như Bằng Kiều, Mỹ Linh, Quang Linh... thể hiện nhưng mỗi lần nghe đến nó dù là do ai hát thì người nghe cũng cảm thấy những cảm xúc bài hát đi vào tim của chính họ. Bài hát thật cảm động lòng người nhưng để hiểu cặn kẽ thì không phải ai cũng cảm nhận hết được nội dung của nó. Bài hát mang đậm triết lý nhân sinh sâu sắc về thân phận của người con gái khi mà xã hội còn trọng nam khinh nữ, không thể quyết định được số phận của mình.

Phải nói rằng, đây là một trong những ca khúc đi cùng năm tháng. Dù thời gian, không gian của thời hiện đại đã đi xa không gian và những nỗi niềm của thời đại cũ nhưng những nỗi niềm mà "Chị tôi" khơi lên trong trái tim người nghe vẫn mãi bất tử.

Brought to you by V-Zone
Vid Maker: ngoc_khanh1997
E-Trans: nga_nguyen
Editor: •Mia•
Timer: bmwx1ilu
Typesetter: [Y]ang
Encoder: casanovar
Des bann: .Me.

Bài hát do bạn Chicharito - giải nhất cuộc thi viết "Kỉ Niệm Tuổi Học Trò" của V-Musik đề cử và kèm theo lời nhắn gửi tặng "Tặng Cìu Yêu Kiều, vì Việt Nam trong tim của nàng ba năm trước".

Rate

Số người tham gia 14Sức gió +70 Thu lại Lý do
casanovar + 5 Ủng hộ 1 cái!
Sio + 5 Ủng hộ 1 cái!
pharmcop + 5 Ủng hộ 1 cái!
~^o^~ + 5 Ủng hộ 1 cái!
thuytiff + 5 Ủng hộ 1 cái!
koi_lazy + 5 Bài viết hữu ích
bmwx1ilu + 5 Ủng hộ 1 cái!
monkey1998 + 5 Ủng hộ 1 cái!
Nuyn + 5 thích bài này
sessormaru + 5 Ủng hộ 1 cái!
ngoc_khanh1997 + 5 ủng hộ nhìu cái :x
nga_nguyen + 5 Cảm ơn bạn
JolFany + 5 Ủng hộ 1 cái!
Joongie_4rever + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 1-8-2013 21:21:00 | Chỉ xem của tác giả
giời ơi hàng của em đây rồiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii :x

nhà Vờ quá toẹt vời ông mặt trời :x

đi down lẹ thôi, nghe cả trăm lần không bao giờ chán <3

cảm ơn ST nhiều lắm ạ :x

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 1-8-2013 21:21:43 | Chỉ xem của tác giả
Ngày xưa thích nghe bài này thế nên là có cảm xúc để trans luôn
phải nói là buồn man mác, cơ mà lần đầu tiên thấy trans nhạc có cảm xúc nhiều như thế
cám ơn đã mời mình xem MV
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 1-8-2013 21:22:48 | Chỉ xem của tác giả
Thích bài này nè, giai điệu nhẹ nhàng, sâu lắng nhưng lời nhạc thì chất chứa sự cay đắng tủi nhục cho thân phận người phụ nữ VN . Chịu đựng hi sinh cho gia đình, chung thủy son sắc nhưng cuối cùng vẫn bị phụ bạc
Trần Tiến có nhiều bài hát hay và lời nhạc rất có ý nghĩa
Bằng Kiều hình như thể hiện mấy bản nhạc ballad này rất hay thì phải, theo ý kiến cá nhân thì Bằng Kiều có giọng hát hay nhất VN hiện tại, Hiếm ai lên những nốt cao hay như anh này
Tks ST có 1 bài hát rất ý nghĩa

Bình luận

hey! Cuồn Phệ nhà em kìa :x  Đăng lúc 2-8-2013 04:00 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 1-8-2013 21:39:26 | Chỉ xem của tác giả
ôi hồi nhỏ rất thích bài này =))

hát karaoke lúc nhỏ e cũng trẹo trẹo bài này:)) nhớ hồi bé bé quá :">

đến bây h vẫn thấy hay :3

chờ tung hàng từ bữa thấy time =))

cảm ơn sụp tim nhà mình:x

Bình luận

@râu: đến bh vẫn thấy hay mà =))) hồi còn bé xíu cấp 1 e ngêu ngao bài này suốt ss =))  Đăng lúc 1-8-2013 10:08 PM
*hồi nhỏ* thích thôi á Lem?  Đăng lúc 1-8-2013 09:45 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 6-8-2013 17:15:49 | Chỉ xem của tác giả
Lúc nhỏ, 1 thời toàn nghe Làn sóng xanh, rồi thì radio này nọ.

Vẫn nhớ bài này, qua giọng ca Quang Linh. Trong list nhạc hòa tấu máy mình cũng có bài hòa tấu này ♥

Một thời tuổi thơ toàn những bài hát như thế này, ngọt ngào, nhẹ nhàng và ý nghĩa, chứ không phải như nhiều bài hát bây giờ, nhạc thị trường, yêu đượng chết mê chết mệt rồi bỏ  nhau vì thằng ca sĩ hay nhạc sĩ muốn thế.

Nói chung đây là 1 bài khá hay, ít ra là đối với mình ♥

Cám ơn bạn nhé ♥
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 9-9-2013 21:44:20 | Chỉ xem của tác giả
mình thích bài này lắm, cũng có 1 bài chị tôi, bài gì mà "thế là, chii5 ơi, rụng bông hoa gạo, ô hay, trời không nín gió, vào ngày chị sinh ấy" cả hai bài này hồi lớp 10 nghe đi nghe lại, thấm luôn cả nỗi buồn của tuổi trong đấy, nhiều khi nghĩ mình có bị sao sao k, k thci1 nghe nahc5 trẻ, chỉ thích nghe những bài xưa cũ thế này...
thnaks chủ thớt nhé
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 18-9-2013 18:39:30 | Chỉ xem của tác giả
Mình thích bài này lắm lun, mới nghe lại gần đây.
Giai điệu bài này buồn quá.
Thương cho người chị, suốt đời hi sinh cho những đứa em, tưởng chừng như chị sắp có hạnh phúc thì lại bị người phụ. Mình là chị cả, nhưng tự thấy bản thân chẳng thể hi sinh được như thế.
Nghe câu cuối sao thấy xót xa, đau lòng quá.
Mộ chị tôi bé xinh đứng bên cầu lẻ loi ới a
Mộ người chưa có chồng
Chị tôi chưa lấy chồng
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 8-10-2013 16:35:27 | Chỉ xem của tác giả
hic, nghe bài này sao mà xót xa quá, tự nhiên cũng nghĩ đến một người chị
hết long vì em, vì gia đình, thương chị quá. hiện tại chị cũng đang có hạnh phúc của riêng chị mặc dù k hoàn hảo, đôi lúc nghe bài này em nhớ chị đến chảy nước mắt nhưng hãy luôn cố gắng chi nhé

bài này bất hủ lắm rồi, càng nghe càng thấy xót
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 15-11-2013 22:56:15 | Chỉ xem của tác giả
Thật ra đây là lần đầu tiên mình nghe ca khúc này qua sự thể hiện của Bằng Kiều. Mình vẫn thường nghe bài hát này trong máy nhưng là do Quang Linh hát cơ :))

Phiên bản của Bằng Kiều cách hòa âm phối khí và cách hát thật khác nhưng có lẽ chính vì thế nên mang đến cho người nghe những cảm xúc rất khác ^^

Mình biết đến bài hát này từ khi còn nhỏ. Vì bố mình thích nhạc của Quang Linh nên mình cũng đâm nghiện theo luôn. Và "Chị tôi" là một trong những bài hát khiến mình rất thích về cả nội dung bài hát lẫn giai điệu.

Nghe ca khúc cứ thấy đau đáu, day dứt về hình ảnh người con gái bạc mệnh trong bài hát, hi sinh cả đời vì gia đình, vì mẹ vì em nhưng đến cuối cùng vẫn không có được hạnh phúc cho riêng mình ;((

Cảm ơn subteam nhiều lắm. Vid rất đẹp và hợp với lời bài hát quá trời luôn :">
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách