Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: wallace79
Thu gọn cột thông tin

Cách sử dụng PIN laptop hiệu quả nhất???

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 9-3-2013 17:26:50 | Xem tất

Mình nghỉ không nên tháo pin ra 1 tí nào cả :)
Cục pin zin cũng chỉ 700 ~900k ... còn cái lap thì =.="

Dưới đây là kinh nghiệm sau khi dùng của mình :
+ 2 lần đầu tiên bạn sạc 10 ~> 12h.
+ Sau này khi dùng pin còn 12 ~ 15% thì cắm sạc vô ~> đầy cũng không cần rút sạc ra đâu vì khi đầy thì nó tự ngắt mà.
+ Nếu bạn dùng nhiều thì tầm 20 ~25 ngày nên xả 1 lần (Mình thì để nó báo pin yếu 7~10%) rồi mới cắm sạc.
+ Cố gắng đã cắm sạc thì cố sạc đầy, đừng dở chừng. Tình huống bắt buộc thì đành chịu thui.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 9-3-2013 19:24:51 | Xem tất
Mình nghĩ rằng laptop hiện đại bây giờ nếu sạc đầy rồi sẽ có mạch điện tự ngắt ko sạc nữa, bạn cứ để sạc đấy và dùng bình thường, nhiều người cứ nghĩ rằng để đó là nó sẽ tự sạc pin nên pin nhanh chai sạc đầy rồi thì tháo pin ra cho đỡ bị chai, nhưng mà thực sự làm như vậy rất nguy hiểm, bạn tháo pin ra nếu cúp điện hặc có sự cố gì về lưới điện đột ngột, lap top của bạn dễ về tây thiên lắm hoặc ít ra là dữ liệu bị mất
Túm váy lại là cứ để pin và cắm sạc sài thôi, có chai pin còn hơn là để tèo con lap
Vài ý kiến chia sẻ ko đúng thì các bạn đừng ném gach mình {:440:}

Bình luận

Chuẩn rồi đấy. Nó thiết kế ra là như thế mà. Nhỡ đen làm cái tèo thì xong luôn :)  Đăng lúc 9-3-2013 08:13 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 4-4-2013 11:54:43 | Xem tất
Các bạn mới mua laptop bây giờ cứ thoải mái đi. Đừng có rút pin ra làm gì. Các bạn rút ra Pin càng nhanh xuống cấp hơn ấy chứ.

Pin mình cứ gần 1 tháng mình mới rút sạc, xong dùng hết đến còn 10% rồi sạc đầy lại ^^. 2 năm như vậy rồi mà có sao đâu. Bỏ sạc ra pin vẫn ngon như thường dùng như lúc mới mua @@. Tiếc là bị mất rồi =))

Ps: Giờ Lap thế hệ mới thường là đầy pin nó sẽ tự ngắt. Còn với DELL các bạn download thêm quickset về cài là nó có cái DELL Battery Meter, ngắt mở pin thoải mái ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 4-4-2013 15:22:13 | Xem tất
Đầu tiên, việc bạn bỏ pin ra khỏi lap và chỉ cắm adapter trong điều kiện điện áp không ổn định như bạn nói là rất nguy hiểm vì nếu mất điện đột ngột có thể khiến máy bị lỗi main =>> Không nên

Các loại lap thế hệ mới đều có khả năng tự ngắt khi pin đầy, Dell còn có thêm phần mềm DELL batterry metter để quản lý pin nhé. Bạn ấn chuột phải vào icon pin ở góc phải màn hình, chọn Dell Battery Meter. Vào phần Battery Life ,bạn chọn Disable thì nó sẽ ngắt việc dùng pin và chỉ dùng nguồn điện từ Adapter thôi.

Dùng tầm 1 tháng bạn nên rút sạc và chỉ dùng pin đến khi máy hết hẳn rồi lại sạc lại( trong lúc sạc không nên dùng máy)

Việc cắm sạc cũng là cắm adapter vảo ổ điện trước rồi mới cắm dây vào laptop
Lưu ý: Nếu bạn chơi game nặng như PES, FIFA... khiến máy phải hoạt động ở nhiệt độ cao thì nên rút pin nếu điện áp ổn định ( lời khuyên mình đọc được từ hướng dẫn sử dụng pin laptop của phần mềm battery care).. Tuy nhiên nó rất không an toàn nếu mất điện đột ngột nhé
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 4-4-2013 15:52:05 | Xem tất
mong_ji gửi lúc 4-4-2013 15:22
Đầu tiên, việc bạn bỏ pin ra khỏi lap và chỉ cắm adapter trong điều kiện điện áp kh ...

Thanks bạn:)) mình chỉ là ko yên tâm khi cắm pin mà vẫn xài adapter thôi, mình sợ pin nóng quá sẽ hư. Vì mình ko chơi game, chỉ là thời gian onl hơi lâu, khoảng 8h/ 1 ngày, nên mình thường dùng điện lun cho dễ:))

Còn lại thì chỉ thao tác sơ sơ, làm sub fim hay chạy các chương trình nhẹ nhàng, cứ ko làm gì nhìu^^

Có lẽ để lun pin vào thì tốt nhất, phần hướng dẫn của bạn rất hữu ích;)
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 7-4-2013 09:27:06 | Xem tất
Mình dùng lenovo có phần mềm sẵn có của nó là Energy Management, sạc pin đến 80% là tự động ngắt sạc, dùng 2 tháng đầu vẫn ngon lành
Đến khi cài lại win thì không hoạt động được nữa, driver vẫn đầy đủ
Có ai biết tại sao không nhỉ ?

Bình luận

bạn down cái phần mềm đó trên trang lenovo về cài  Đăng lúc 7-4-2013 12:52 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 7-4-2013 20:50:26 | Xem tất
taysung gửi lúc 7-4-2013 09:27
Mình dùng lenovo có phần mềm sẵn có của nó là Energy Management, sạc pin đến 80% là t ...

Các phần mềm quản lý pin của riêng từng hãng laptop không phải là driver bạn à.. Nếu cài win thì phải cài lại phần mềm đó.
Bạn lên trang chủ down về cài đặt là ok nhé
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-4-2013 08:26:23 | Xem tất
tốt nhất là nên tháo pin dùng adapter vì tuổi thọ của pin được tính bằng chính số giờ sạc ví dụ như mấy nghìn giờ sạc chẳng hạn. kể cả những lúc pin đầy nhưng cắm sạc thì nó vẵn tính là đang sạc
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-4-2013 12:24:54 | Xem tất
Yên tâm đi bạn bạn có thể vừa cắm sạc và sử dụng laptop bt khi pin đã sạc full , theo như bạn nói là cũng để tránh trường hợp mất điện ko bị ngắt nguồn lap làm gây ảnh hưởng đến bộ nguồn của lap , chai pin là một hiện tượng thường xuyên xảy ra và làm cho giá trị của Lap giảm đi rất nhanh ...nhưng chai pin ko phải do bạn cắm sạc lâu gây ra mà là do hiện tượng nhiệt .
Theo kinh nghiệm của mình khi bạn sử dụng Lap muốn tránh chai pin nên tránh để lap ở những nơi phát tán nhiệt tốt hoặc khả năng tản nhiệt kém ( như nệm , gối , ghế sofa ,...) , và tốt hơn hết khi sử dụng bạn nên mua thêm đế tản nhiệt giúp cho chip có thể xả nhiệt ra nhanh và hiệu quả hơn ... Chúc bạn mau tìm được lời giải đáp mong muốn .
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-4-2013 20:59:45 | Xem tất
mong_ji gửi lúc 7-4-2013 20:50
Các phần mềm quản lý pin của riêng từng hãng laptop không phải là driver bạn à.. Nế ...

Mình đã tìm trên trang chủ Lenovo và phần mềm quản lý pin này nằm trong mục driver

Đã update mà vẫn không được, thôi kệ

Chắc chuyển qua Dell dùng quá , hix
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách