Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 10129|Trả lời: 66
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Cách sử dụng PIN laptop hiệu quả nhất???

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Mình đang xài laptop Dell Inspiron 15R N5110, mình muốn hỏi sử dụng pin của loại laptop này. Thường thì mình sạc đầy pin rồi tháo ra và xài hoàn toàn bằng adapter, nhưng tình trạng khu phố mình ở hay bị mất điện đột xuất, sợ làm ảnh hưởng đến laptop. Có người khuyên mình cứ sạc đầy pin rồi để trong máy và cắm adapter xài như bình thường, khi cúp điện sẻ ko ảnh hướng đến máy. Nhưng làm thế có bị chai pin không? Xin cho mình lời khuyên tốt nhất^^

Và nếu dùng adapter mà vẫn gắn pin trong máy thì làm thế nào để bít là pin có đang sạc hok? Hay đã tự mình ngắt sạc và chuyển sang dùng Adapter? Có cần thao tác hay chỉnh gì cho máy thì cũng hướng dẫn giúp mình nhé. Đã tìm hiểu trên mạng nhưng nhìn chung còn khá lung tung và khiến mình ko yên tâm, ko bít nên làm theo hướng dẫn nào.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 21-9-2012 18:56:50 | Chỉ xem của tác giả
3 lần sạc đầu tiên bạn sạc qua đêm ^^

Mình thì khi không dùng pin thì vẫn tháo nó ra, dùng bộ sạc ko thôi ^^

Nhưng gần đây mình có đọc bài viết của 1 blogger

Nói đại ý là, laptop thiết kế bây h có thể dùng cả sạc và pin cùng lúc ^^

Nhưng theo mình

Cứ từ pin điện thoại mà rút ra

thì khi cắm adapter thì đừng dùng pin

và lúc nào sạc pin thì đừng dùng máy ^^

^^~

Bình luận

sak, anh nhớ là accept rồi chứ nhở ~~  Đăng lúc 21-9-2012 07:09 PM
sak, anh nhớ là accept rồi chứ nhở ~~  Đăng lúc 21-9-2012 07:08 PM
anh ơi duyệt cho nick trantrimai vào gm vs chủ hôn bên nhà trai xin vào mà sao toàn bị đá ra=.=  Đăng lúc 21-9-2012 07:02 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 21-9-2012 22:56:44 | Chỉ xem của tác giả
Tình hình là ck cũng như vk thôi!

Tháo pin khi cắm adpter!

Lúc nào sạc phin thì ko dùng máy!

Chẹp!

Máy thì lúc nào nó sạc xong nó tự ngắt thoai!

Còn cái cắm pin với sạc thì hình như là nó vừa sạc vừa chạy!

Bình luận

hả hả hả @@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@ là ck ss Mèo à =))  Đăng lúc 23-9-2012 04:11 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
 Tác giả| Đăng lúc 22-9-2012 11:01:37 | Chỉ xem của tác giả
nguyenkhanh^_^ gửi lúc 21-9-2012 22:56
Tình hình là ck cũng như vk thôi!

Tháo pin khi cắm adpter!

Thì đấy, nhưng nhà vk hay mất điện đột ngột

bị cúp cái rụp máy lần ròi

ko khéo sẽ die em lap trc em pin mất

nên mứi hỏi mn mà xem ra vẫn chưa khả wan>"<

Bình luận

h e mới béc :(( ss Mèo lấy ck khi mô rứa :((  Đăng lúc 23-9-2012 04:12 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 23-9-2012 10:51:17 | Chỉ xem của tác giả
nếu bạn dùng Vaio thì mình dễ chỉ cho bạn hơn ,mình ko dùng dell nên ko biết í!
vì vaio có chức năng vừa sạc vừa cắm điện mà, đặt chế độ sạc đầy 50% or 80% là tự ngắt và chuyển dùng điện, nên máy mình dùng gần 2 năm rùi pin mới chai có 1% này! ^^
Công nhận ở VN mình vì mất điện mà khổ sở vì dùng lap mà ko gắn pin.. mình bị mấy lần mà sót cả ruột.

nếu cứ sạc đầy pin mà lại cho ra rùi sau này cắm lại ko tốt cho máy đâu!

nhưng hầu hết các máy đời cao bây giờ thì yên tâm là khi sạc xong nó sẽ ngắt và chuyển sang dùng điện đó!
bạn có thể đi hỏi chỗ bạn mua máy í, or trung tâm bảo hành của Dell! ^^

Bình luận

h2y
mình đang dùng vaio bạn có thể chỉ cho mình đc k? thanks ^^  Đăng lúc 27-9-2012 09:39 PM
thanks bạn góp ý^^  Đăng lúc 24-9-2012 11:17 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 23-9-2012 11:49:36 | Chỉ xem của tác giả
theo mình, bạn cứ sạc đầy pin rùi để nguyên đó, cắm adapter vô sài, máy sẽ dùng nguồn điện chứ không dùng pin, nếu bạn muốn kiểm tra xem máy có vừa sạc vừa chạy hay ko, bạn chỉ cần rút sạc ra, thấy pin còn khoảng 95% bạn cắm sạc vô lại, bình thường thì khi cắm sạc vô lại máy sẽ báo pin đầy, nghĩa là dù pin có bị thất thoát 5%, máy cũng không tự sạc pin lại, vậy là bạn yên tâm, để nguyên pin đó và sài khoảng 3 ngày thì sài bằng pin một lần rồi sạc lại.

Bình luận

Mình cũng làm như vậy, thấy pin sử dụng vẫn bình thường, chứ không dùng pin mà cắm điện thôi lỡ cúp điệnthì hỏng hết lap  Đăng lúc 29-4-2013 10:49 PM
thanks bạn^^  Đăng lúc 24-9-2012 11:18 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 23-9-2012 12:38:45 | Chỉ xem của tác giả
E thấy cái nào cũng vừa lợi vừa hại đi kèm hết ý ss.
Theo e thì ss nên cất pin đi nếu dùng ở nhà, khi nào đi học bên ngoài thì ss mang theo pin để dùng (có 1 số nơi học ko có nguồn điện ^^)
Còn trường hợp mất điện khi ko dùng pin, ss sợ bị mất tài liệu chưa lưu hay gì đó thì chỉ còn cách duy nhất -> trong khi dùng thì ss lưu thường xuyên hoặc chỉnh lại chế độ lưu tự động của phần mềm đang dùng (tầm 10s thì lưu lại chẳng hạn a), như word với aegisub thì có chế độ chỉnh lại thời gian lưu đó ss
Trường hợp dùng cắm nguồn mà dùng pin thì chắc chắn tuổi thọ pin sẽ giảm, nhưng đổi lại thì ss bik rồi.  Hiện nay thì các laptop thường có chế độ khi pin đầy thì ngắt nguồn pin, sử dụng nguồn chính để dùng, ss xem sao rồi dùng a.
Túm lại theo e thấy TH1 là okie nhất a, chỉ cần cẩn thận 1 xíu là oki, với lại điện hay cúp vào mùa hè hoặc ở quê mới hay cúp thôi a, trong TP thì ít cúp a.

Bình luận

vợi ss cứ dùng nguồn trực tiếp là dc a ^6  Đăng lúc 24-9-2012 12:57 PM
ss ở TP mà cúp hoài nè, còn đột xuất, ss ko sợ mất dữ liệu mà sợ hư máy thâu:))  Đăng lúc 24-9-2012 11:20 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 23-9-2012 16:38:24 | Chỉ xem của tác giả
mình cũng không rõ lắm
Mình dung asus mà, thường thì lúc đi làm phải bê máy theo thì tới công ty dùng điện thôi  mang pin đi thì để đấy chứ cũng không dùng
Còn ở nhà cũng dùng điện, lâu lâu mới dùng pin để sạc lại cho đầy thôi
Nhưng ở trọ đôi khi điện tắt phụt 1 phát mà sót hết cả ruột lo pin chưa die thì máy die trước rồi
Nhưng nhìn chung h minh dùng điện là chủ yếu, pin cất để đấy
à mà có ai biết làm sao kiểm tra được pin bị chai rồi hay chưa nhỉ? Chai bao nhiêu phần trăm?

Bình luận

Dung phần mềm BatteryBar để kiểm tra độ chai pin :D  Đăng lúc 23-9-2012 05:54 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 23-9-2012 17:28:58 | Chỉ xem của tác giả
Với laptop Dell:
Laptop sẽ tự động ngắt sạc pin ngay khi pin của máy đã sạc đầy. Máy sẽ chuyển sang chế độ dùng nguồn điện trực tiếp và pin sẽ không bị chai. Việc tháo pin khi cắm adapter có thể làm máy bạn bị hư HDD và các thiết bị khác khi bị mất điện đột ngột.
Hỏi tại mấy chỗ trung tâm kỹ thuật hay bảo hành gì đó thì sẽ đc trả lời kiểu như vầy
{:287:}

Bình luận

thanks bạn^^  Đăng lúc 24-9-2012 11:21 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 23-9-2012 21:42:21 | Chỉ xem của tác giả
gas2ga gửi lúc 23-9-2012 17:28
Với laptop Dell:
Laptop sẽ tự động ngắt sạc pin ngay khi pin của máy đã sạc đầy. Máy ...

PIN chuẩn mới thôi, chứ chuẩn cũ trc 2010 ko có chuyện đó đâu bạn

Nguyên tắc chung sử dụng PIN là "đã sạc (PIN) thỳ ko xài - đã xài (PIN) thỳ ko sạc"...

Bình luận

Đang sạc thì không dùng máy, đang dùng điện từ pin gắn trên máy thì không cắm nguồn sạc.  Đăng lúc 5-3-2013 07:09 PM
máy mình mua chưa tới 1 năm, là khoảng 2011 nên chắc là pin mới^^  Đăng lúc 24-9-2012 11:21 AM
Vậy hả? Mềnh mới tìm hiểu nên cũng ko biết pin chuẩn trc đó :D  Đăng lúc 23-9-2012 10:17 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách