Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 2482|Trả lời: 15
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Bạn đang dùng trình duyệt web nào (?___?)

Đóng [Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Chọn 1Khảo sát, Có tất cả 59 người đã tham gia Xem người đã tham gia

Khảo sát này đã kết thúc

62.71% (37)
32.20% (19)
0.00% (0)
0.00% (0)
5.08% (3)
Bạn thuộc nhóm người dùng không có quyền tham gia khảo sát
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 26-6-2012 11:48:00 | Chỉ xem của tác giả
trước giờ vẫn sử dụng Firefox ^^
Google Chrome thì cũng xài nhưng ko thường xuyên vì cảm thấy ko quen cho lắm
IE 9 thì never :D

Bình luận

oh để mình coi, chứ ở nhà mình ngại xài Chrome lắm, mở youtube lên mà nặng kinh khủng :(  Đăng lúc 26-6-2012 02:18 PM
bạn dùng thử FF Nigh đi, nhanh hơn Chorme mà nhẹ hơn.  Đăng lúc 26-6-2012 11:55 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 26-6-2012 17:48:46 | Chỉ xem của tác giả
mình dùng nhiều nhất là google chrome vì nó nhanh
firefox thì thỉnh thoảng lên để down cái gì đó trên youtube
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
 Tác giả| Đăng lúc 26-6-2012 17:59:29 | Chỉ xem của tác giả
Khi bạn hỏi người dùng Internet về ý kiến cá nhân của họ về các trình web phổ biến hiện nay, một số người nói rằng họ cảm thấy Firefox sử dụng quá nhiều bộ nhớ RAM trong khi Google Chrome là một trình duyệt web chạy khá nhanh và không sử dụng quá nhiều bộ nhớ RAM khi hoạt động.

Nếu bạn theo dõi quá trình phát triển của 2 trình duyệt web Firefox và Chrome trong thời gian gần đây, bạn có thể nhận thấy rằng Mozilla đã bắt đầu thực hiện “chiến dịch giảm béo” cho Firefox để cải thiện vấn đề tiêu thụ bộ nhớ RAM của trình duyệt web này, trong khi dường như Google đang dành sự quan tâm của họ cho một lĩnh vực khác. Một số người dùng thậm chí còn nhận thấy trình duyệt web này đang trở nên ngày càng cồng kềnh với tất cả các tính năng và các bổ xung mà Google thực hiện cho nó.

Quá trình benchmark

Một cách hiệu quả để kiểm tra xem trình duyệt web nào sử dụng nhiều bộ nhớ RAM hơn đó chính là cho chúng load một danh sách các trang web. Tất cả các plugin, trình cắm mở rộng và các toolbar đều được vô hiệu hóa để tránh làm ảnh hưởng đến kết quả của quá trình kiểm tra.

Thông số của quá trình kiểm tra được lấy từ trang About Memory của Google Chrome (chrome://memory-redirect/) và từ Windows Task Manager để đảm bảo kết quả trùng khớp với nhau.
10 trang web mẫu được mở trong tất cả các trình duyệt web trước khi thực hiện phân tích mức độ tiêu thụ bộ nhớ RAM của từng trình duyệt.

Các trang web được sử dụng trong quá trình kiểm tra: Youtube, Leo.org, Mozilla, Google, Userscripts, Armorgames, afublog.com, Lifehacker, Reddit và Softpedia

Các trình duyệt web: Google Chrome Canary 22, Internet Explorer 9, Mozilla Firefox 16 Nightly, Opera 12
Hệ thống: Windows 7 Professional 64-bit, 8GB RAM
Và đây là kết quả của quá trình benchmark:

Memory
Virtual Memory
PrivateSharedTotalPrivateMapped
Google Chrome 22 Canary341,44416,475357,919453,72182,972
Internet Explorer 9270,76427,742298,506399,788236,828
Mozilla Firefox 16 Nightly216,60435,816252,42215,972103,352
Opera 12.00197,82811,292209,12194,24829,284

Như bạn có thể nhìn thấy, Chrome đứng đầu danh sách tiếp sau nó là Internet Explorer, Firefox và Opera.

Kết luận

• Opera là trình duyệt web tiêu thụ ít bộ nhớ  RAM nhất sau nó là Firefox
  • Opera cần ít hơn 150 MB dung lượng bộ nhớ RAM so với Chrome để mở 10 trang web mẫu
  • Firefox cần ít hơn 100 MB dung lượng bộ nhớ RAM so với Chrome để mở 10 trang web mẫu
  • Virtual memory: Cả 2 trình duyệt web Opera và Firefox chỉ sử dụng bộ nhớ RAM bằng 1 nửa so với Chrome

Độ ngốn RAM rõ ràng không phải là yếu tố duy nhất đóng vai trò trong việc lựa chọn trình duyệt web. Các yếu tố khác như theme và các trình cắm mở rộng được hỗ trợ, bố cục và thiết kế, tính tương thích, độ ổn định hoặc tốc độ tải trang cũng có thể đóng một vai trò quan trọng trong quyết định của người dùng. Quá trình benchmark này không dựa vào các yếu tố này, nó chỉ phản ánh mức độ tiêu thụ bộ nhớ của các trình duyệt web. Như bạn có thể thấy, Firefox, Opera và Internet Explorer là những trình duyệt web sử dụng bộ nhớ hiệu quả hơn so với trình duyệt Chrome của Google.

Bài viết không nhằm so sánh xem cái nào tốt hơn nhé, vì ai thích xài trình duyệt nào thỳ xài, chỉ phân tích để các bạn sử dụng hợp lý vs tài nguyên phần cứng mà mình đang có thôi ^^!

Bình luận

add-on làm giảm đáng kể tốc độ của trình duyệt mà  Đăng lúc 28-6-2012 12:27 PM
có nhưng hạn chế lắm bạn à! chỉ xài vs những cái cực kỳ cần thiết thôi, như truy cập facebook mà hok cần change host hay ultra ^^!  Đăng lúc 28-6-2012 12:25 PM
bạn này chắc người ở afu mình thắc mắc là các trình duyệt của bạn có xài add hay không.  Đăng lúc 28-6-2012 11:41 AM
bài viết thâm thúy quá :"> ... đọc 1 lúc xong mới hấp thụ đc :))) ... thanks bài viết hữu ích ^^  Đăng lúc 27-6-2012 11:15 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 27-6-2012 23:14:07 | Chỉ xem của tác giả
mình thì hầu như toàn dùng firefox

Google Chrome thì thỉnh thoảng thôi :D vì ko quen giao diện, & riêng mình cứ thấy nó chậm hơn FF sao đó :"> (cái này chắc do tương thích từng máy, vì mình lại thấy có người lại khen GC nhanh hơn FF :)

IE thì rất rất hiếm khi dùng :D, chậm như rùa :D

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 28-6-2012 11:31:09 | Chỉ xem của tác giả
mình thì xài cả 4, 5 cái
ở đây opera nên cho ở vị trí thứ 4.
Về mức độ thông dụng
trước kia là: ie, ff, gg.....
giờ thì gg, ff, ie......
mỗi loại 1 mức độ ổn định và tiện ích riêng
nếu đọc báo + lướt web nên xài gg rất nhanh và tiện trong việc sử dụng, tìm kiếm+...
xem phim và ứng dụng nên xài ff
ie bản 10 cũng ok nhưng không tiện dụng như gg và không có nhiều ứng dụng hay ổn định như ff nên ít xài.
gg có 1 khuyết điểm sử dụng dễ bị die flash
còn chậm hay nhanh thì tùy thuộc vào chính bạn 1 trình tuyệt mà bạn cứ add vô tội vạ những tiện ích + add phần mềm kèm theo chương trình cài đặt thì nhanh cũng ---> rùa.
P/s: ff sử dụng dung lượng ram khá lớn vì thế những dòng máy cổ nên chuyển sang gg hoặc ie mà xài.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
 Tác giả| Đăng lúc 28-6-2012 12:36:00 | Chỉ xem của tác giả
gg có 1 khuyết điểm sử dụng dễ bị die flash

chuyện crash shockware là do bạn chạy flash trong thời gian dài ~> dữ liệu trans từ bộ nhớ đệm qua RAM vì lý do gì đó bị gián đoạn (có thế do nóng) làm cho bộ nhớ đệm bị đầy (tràn dữ liệu) ~> crash.

Vs FF, nhờ việc "giảm béo" nên flash chiếm ít dung lượng hơn ~> bộ nhớ đệm + ram trans dữ liệu ổn định hơn ~> giảm việc bị crash

P/s: ff sử dụng dung lượng ram khá lớn vì thế những dòng máy cổ nên chuyển sang gg hoặc ie mà xài.

Như mình đã phân tích ở trên, 2 câu của bạn nói mâu thuẫn vs nhau hoàn toàn @__@!

p/s: bạn dùng Chrome chơi webgame như VLCM... thỳ mới có hiện tượng crash, chứ chơi Nông trại vui vẻ thỳ bị thế nào đc =))!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 2-7-2012 10:05:06 | Chỉ xem của tác giả
Đang xài Maxthon xD
cũng đẹp, xài ổn dù k ổn = GG, nhưng dc cái có acc riêng k sợ bị mất dữ liệu
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 3-7-2012 19:34:11 | Chỉ xem của tác giả
Mình vẫn thích FF
Nói chung cũng từng thử những trình duyệt khác như GC, Opera,... nhưng nói chung vẫn có xu hướng thoải mái vs FF nhất
Do mình ko thấy điểm vượt trội của Opera vs lại ko thoải mái vs giao diện, ko tiện vs mình
IE thì mất cảm tình từ lâu, nên chưa thử dùng kể cả bản mới
Chắc trung thành vs FF dài dài nữa
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 27-3-2013 21:05:08 | Chỉ xem của tác giả
hồi trc thì mh quen dùng FF
nhưng h thì chuyển sang dùng GC, mới đầu thì thấy ko quen lắm n h thì lại thấy thích hơn FF
đúng là dùng j quen đấy
trên điên thoại thì lại thích dùng Opera {:176:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách