Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 3775|Trả lời: 36
Thu gọn cột thông tin

Áo Mới Cà Mau - Phương Mỹ Chi

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 8-5-2014 07:45:50 | Xem tất |Chế độ đọc
Áo Mới Cà Mau - Phương Mỹ Chi

Từng câu hát như lời mời gọi không thể cưỡng lại, để ta, một người chưa bao giờ đặt chân đến mảnh đất xa xôi đó, muốn được đến Cà Mau một lần. Được đến rừng U Minh, muốn tận mắt ngắm cảnh quan nơi đây chứ không phải chỉ biết đến qua sách vở, phim ảnh. Mấy ngày qua, lúc làm sub bài hát này, mình như được hòa mình vào không khí, vào khí trời của mũi đất ở cuối cùng bản đồ Việt Nam ấy. Từng câu hát của Phương Mỹ Chi như ru ai vào giấc mơ ngọt ngào, đưa du khách xuôi mái chèo lững lờ trôi chầm chậm qua từng làn sóng nước để đến gần hơn với mảnh đất có "người Cà Mau dễ thương vô cùng".

Có một câu hát, ngẫm kỹ lại, nó không chỉ đúng với bài hát này, với địa danh này, mà nó còn đúng trong rất nhiều trường hợp, với những người đã bao lần lỡ hẹn vì vô số lí do: "Cà Mau đường đi không khó, mà chỉ khó có sông vắng đò". Vâng, đường đi không khó, mà chỉ ngại lòng người xa xôi.

Muốn nói về bài hát này nhiều lắm, về cái lí do bài hát này được làm engsub. Từ một người anh, tuy có rất nhiều lần trong lòng tôi vẫn hoài nghi về con người thật của anh, bởi có rất nhiều dẫn chứng cho sự hoài nghi đó. Nhưng cuối cùng tôi chọn cho mình cách nghĩ đơn giản, dù anh là gì, thì em cũng rất vui khi là người nghe những tâm sự của anh, là người chia sẻ với anh rất nhiều cảm xúc. Hãy cố gắng vượt qua mọi khó khăn, đừng vội từ bỏ vì cuộc sống còn nhiều điều thú vị đang chờ ta, còn nhiều nơi mà ta chưa đến được.

Phải nói là tôi vô cùng khâm phục bé Phương Mỹ Chi, đã truyền cảm xúc đến người nghe qua giọng hát ngọt ngào, mộc mạc của mình. Hi vọng bé sẽ vững bước trên con đường rất dài phía trước và đừng bao giờ đi vào vết xe đổ của những ngôi sao sớm vụt sáng trên bầu trời showbiz Việt Nam.

Lời cuối cùng cho tôi được gởi lời cảm ơn đến các bạn trong nhà Mu đã giúp tôi hoàn thành MV này. Và muốn gởi đến tất cả các bạn rằng: con đường nào cũng đầy chông gai, chúng ta sẽ tiếp tục đi trên con đường đó. Hi vọng vào tương lai tươi sáng với thế hệ mới sẽ xuất hiện ở "Nhà hát của những giấc mơ".

Brought to you by Mu's House
Translator: lucky
Timer, Typesetter: kieunt
Encoder: namy2206
Uploader: CaMilOvE
Designer:

Rate

Số người tham gia 10Sức gió +50 Thu lại Lý do
lacminhvien + 5 Ủng hộ 1 cái!
sarahlee_95 + 5 Ủng hộ 1 cái! ^^
[Y]ang + 5 Ủng hộ 1 cái!
tina1221 + 5 ngọt ngào quá :x
vidic15 + 5 Ủng hộ 1 cái!
CaMilOvE + 5 ^^
namy2206 + 5 Ủng hộ 1 cái!
ruangolani + 5 ^^
Ivynguyen23 + 5 Ủng hộ 1 cái!
myluckystar.tky + 5 mở hàng :x

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-5-2014 07:53:17 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

bóc tém luôn. TKS em nhiều và tks toàn bộ nhà MU. Cạn kiệt ý tưởng hết biết nói gì lúc này . Nên chỉ biết cảm ơn em và mọi nguoe72i nhiều nhiều lắm

Bình luận

thì bởi, nãy em tưởng tặng Cr7 nên ko thèm dzô :v đâu bik là anh :3 chuyển anh 8 đi anh :v  Đăng lúc 8-5-2014 11:51 AM
a7 là anh no cr7 :)). tên e kiều đặt cho a đấy cảm thấy vui từ sáng đến giờ :)).  Đăng lúc 8-5-2014 11:50 AM
đừng =.=' ghét Cr7 lắm =.=' nãy định hok vào vì tưởng hủi Cr7 đó  Đăng lúc 8-5-2014 11:47 AM
a thích e gọi a là A7 ko nè  Đăng lúc 8-5-2014 09:35 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-5-2014 08:03:10 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

Giọng bé Chi hát dân ca Nam bộ ngọt quá.
Nghe bé hát muốn đi Cà Mau chơi ghê luôn.

Cảm ơn em Kiều và ST.

Bình luận

=))  Đăng lúc 8-5-2014 10:37 AM
xí chỗ có phí đó nha ss  Đăng lúc 8-5-2014 09:35 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-5-2014 08:15:01 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

Bé Chi dạo này nổi tiếng quá, hy vọng vé có sự phát triển phù hợp và vẫn duy trì duoc sức hút và giọng hát dễ thương này, chỉ lo bé đừng hoà nhập với show biz nhanh quá và mất đi sự ngây thơ cùng nét đáng yêu này em nhỉ?

cám ơn bài hát của kieunt nhá

Bình luận

e sợ bé nổi tiếng sớm quá sẽ sinh ra nhiều cái ko tốt  Đăng lúc 8-5-2014 09:35 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-5-2014 08:52:30 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

Em Kiều giỏi quá, làm Engsub cho MV nhạc Việt  luôn! Giờ ss đang bận, trưa hay tối mới xem MV được, xem xong edit sau nha.

Vừa xem xong MV, hình ảnh đẹp & giọng hát của pé Phương Mỹ Chi thật ngọt ngào & tình cảm, xem thích lắm

"River flowed sluggishly, melaleuca fragrance was spreading"
Nước sông lững lờ bông tràm thoảng đưa mùi hương

Lời ca hay quá, chữ nghĩa để com cũng trôi lững lờ theo lời ca luôn rồi

Dù anh Bảy được đề tặng ko phải là CR7, cũng cám ơn a Bảy của e Kiều vì đã được xem ké MV.

Dù ko phải là 1 fan của MU nhưng cũng từng yêu quý màu áo đỏ & nhà hát của giấc mơ. Mùa giải này coi như xong cho cả MU & Chelsea. Giờ chỉ hy vọng vào mùa giải năm sau.

"Con đường nào cũng đầy chông gai, chúng ta sẽ tiếp tục đi trên con đường đó & hi vọng vào tương lai tươi sáng" của bản thân mỗi người & CLB mình yêu quý.

Cám ơn em Kieunt đã đăng tin

Bình luận

a7 này là a ở ghế sofa đó c  Đăng lúc 8-5-2014 09:36 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-5-2014 08:53:33 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

Mình cũng rất thích giọng bé Mỹ Chi, giọng quá ngọt và hợp với thể loại dân ca. Phải nói là bé này sinh ra để hát dân ca, không thể khác được.

Mong chị 7 tiếp tục cho dân tình nhiều bài hát để yêu thêm đất nước và con người Việt Nam

Cảm ơn @kieunt và đội subteam.

Bình luận

giọng bé PMC nghe ngọt ngào và nồng nàn  Đăng lúc 8-5-2014 09:36 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-5-2014 09:08:04 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

Gió xuân bay về Cà Mau qua Đầm Dơi
Nước sông lững lờ bông tram thoảng đưa mùi hương
Mong anh đến rừng U Minh, cảnh quan bao tình, khung trời đẹp xinh
Lá hoa điểm tô trời xuân
Chúng mình về vùng Năm Căn, cùng lắng nghe khúc ca bình minh
Tiếng hò dìu dặt xa đưa, dòng sông nước trôi sóng xô con đò
Đêm chúng mình dã từ cùng nhau, lưu luyến bao ân tình khung trời Cà Mau

Đây hình như là đoạn được soạn riêng cho Mỹ Chi thì phải, mình nghe một số version khác thì không thấy. Phải công nhận giọng Mỹ Chi hát dân ca hay quá.

Người Cà Mau dễ thương vô cùng.
Người Việt Nam dễ thương vô cùng ^^

Lời và nhạc ngọt ngào nên thơ quá.

Bình luận

https://www.youtube.com/watch?v=PULdqZ-0Iv0  Đăng lúc 8-5-2014 09:40 AM
ko phải soạn riêng đâu bạn, bản của Phi Nhung vẫn có đầy đủ lời bài hát mà  Đăng lúc 8-5-2014 09:39 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-5-2014 09:12:17 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

phương Mỹ Chi dạo này nổi quá nhỉ, mà giọng công nhận là hợp với dân ca ghê. Mong em có thể phát triển dần dần không bị ảnh hưởng của showbiz Việt!
Cảm ơn Subteam!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-5-2014 09:32:45 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

Thích MU nhưng lại k thích anh 7 ( nếu anh 7 đúng là người mà mình đang nghĩ tới)
Đang hơi buồn là luyến tiếc khi chia tay các huyền thoại .
Hy vọng sang mùa mới sẽ có nhiều đổi mới, sẽ có một MU vững mạnh hơn. Phong độ là nhất thời, đẳng cấp mới là mãi mãi
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
Bài này bé Chi hát hay quá. Mà nói chung bài nào bé hát cũng hay, nghe rất thấm.
Nghe mà cũng muốn được đến với Cà Mau, với miền tây sông nước một lần. Nghe bài này lại nhớ đến bài thơ hình như học hồi tiểu học, nhưng k nhớ học năm lớp mấy nữa.
"
Mũi Cà Mau

Mũi Cà Mau: Mỏm đất tươi non
Mấy năm trời lấn luôn ra biển
Phù sa vạn dặm tới đây tuôn
Lắng lại; và chân người bước đến

Tổ quốc tôi như một con tàu
Mũi thuyền ta đó - mũi Cà Mau
Những dòng sông rộng hơn ngàn thước
Trùng điệp một màu xanh lá đước

Đước thân cao vút, rễ ngang mình
Trổ xuống nghìn tay, ôm đất nước!
Mũi thuyền ta đó - mũi Cà Mau

Lạ thay tình với đất quê hương
Chưa thấy chưa thăm mà đã nhớ
Ai hay mỏm đất mấy năm trường
Đêm ngủ hồn tôi bay tới đó

Đầu sao cháy bỏng, ruột sao đau
Vết thương lòng - ở mũi Cà Mau
Nơi xa nhất là nơi gần nhất:
Mũi Cà Mau, mũi Cà Mau trước mắt!

Đôi bên Bến Hải nước non nhà
Đâu cũng là Nam, đâu cũng Bắc!
Nắng mưa có thể đổi trăm màu
Lòng không rời hướng mũi Cà Mau

Ở đầu sóng gió, mỏm non sông
Như ngực anh hùng Lý Tự Trọng
Cao hơn sóng gió một Thành Đồng
Đây chốn đi về, nơi ước hẹn

Đêm ngày tôi nhớ mũi Cà Mau
Như dòng máu khỏe thắm đầu tay
Như ở đầu cây dòng nhựa trút

Như sức cung dồn ở mũi tên
Như sức bút ở đầu ngọn bút:
Mũi thuyền xé sóng - mũi Cà Mau..."

Xuân Diệu

Bình luận

uh. Đang hơi bị buồn khi nhắc đến MU. Nhưng thôi nghĩ vì tương lai tươi sáng của thế hệ sau vậy :)  Đăng lúc 8-5-2014 10:20 AM
a này cũng trong nhà MU, cực kỳ thích PMC luôn, nhìn ava của ảnh là biết là  Đăng lúc 8-5-2014 09:56 AM
ơ thế à. Tưởng là anh 7 kia. anh 7 này thì t k có biết :)  Đăng lúc 8-5-2014 09:49 AM
a7 là a ở ghế sofa đó bạn, chứ ko phải CR7 đâu,hihi  Đăng lúc 8-5-2014 09:40 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-5-2014 09:48:43 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

dù giọng hát Việt nhí em Chi không phải là người em thích nhất hihi, xem chương trình này nhà em chia hẳn ra 3 phe luôn ^_^ , em thích Duy Bi hơn ,nhưng mỗi khi em ý hát một câu dân ca hay vọng cổ nào là y như rằng nhà em nín thở nghe em hát ,giọng hát rất ngọt dù em còn nhỏ nhưng những bài ca của rất đi vào lòng người
cám ơn các ST nhà MU rất nhiều, lời cuối của ss Kiều làm em rưng rưng
con đường nào cũng đầy chông gai, chúng ta sẽ tiếp tục đi trên con đường đó. Hi vọng vào tương lai tươi sáng với thế hệ mới sẽ xuất hiện ở "Nhà hát của những giấc mơ".

dù mùa sau không còn những gương mặt quen thuộc đã gắn bó với ta suốt bao năm qua ,nhưng những bước chân mà các anh bước tới sẽ luôn có sự theo dõi đặc biệt của những con người yêu màu đỏ MU
p/s: anh 7 mà ss nhắc tới là anh trong nhà MU phải không ss hihi

Bình luận

dạ em sẽ đi lễ sớm và đi ạ ^_^ , hôm anh cả khóc tự dưng nhìn qua chú của em đang khóc rồi mình cũng rưng rưng theo :((  Đăng lúc 8-5-2014 05:12 PM
dạ em sẽ đi lễ sớm và đi ạ ^_^ , hôm anh cả khóc tự dưng nhìn qua chú của em đang khóc rồi mình cũng rưng rưng theo :((  Đăng lúc 8-5-2014 05:12 PM
tự nhiên nghĩ đến cảnh mùa sau ko còn nhìn thấy những gương mặt thân quen là ss thấy nao nao trong lòng  Đăng lúc 8-5-2014 09:57 AM
ps đúng rồi đó e, à CN đi coi đá banh ko e  Đăng lúc 8-5-2014 09:52 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách