Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 829|Trả lời: 0
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

100 Thủ thuật tinh chỉnh registry để tối ưu hóa hệ thống

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
100 Thủ thuật tinh chỉnh registry để tối ưu hóa hệ thống của bạn,Link download:http://upfile.vn/5h8i

Nếu cảm thấy chiếc máy vi tính của mình dùng ngày càng ì ạch mà không rõ nguyên nhân thì các bạn nên đọc bài viết này, biết đâu nó sẽ giúp ích cho bạn phần nào.
Trước tiên, với những bạn chưa biết, registry hiểu đơn giản là một cơ sở dữ liệu tập trung tất cả mọi cài đặt, thiết lập, tùy chọn cho hệ thống của bạn. Mọi hoạt động của Windows đều liên quan tới registry, từ cài đặt một phần mềm tới tắt máy… Trải qua thời gian hoạt động, việc xuất hiện các lỗi trên registry là điều không tránh khỏi, và tích tiểu thành đại, đây chính là một phần nguyên nhân khiến cho máy vi tính của bạn ngày càng chậm.

Có rất nhiều phần mềm chuyên dụng giúp các bạn quét dọn và sửa các lỗi registry, nhưng trong bài viết này chúng tôi sẽ hướng dẫn các bạn 100 cách tinh chỉnh registry để đạt hiệu suất tối đa trong công việc mà không cần cài đặt bất cứ phần mềm nào.
Lưu ý: Như đã nói, registry là cái nhân của hệ thống và rất dễ xảy ra lỗi nên chúng tôi khuyên các bạn phải backup lại toàn bộ registry cũ trước khi bắt đầu bất cứ thao tác nào chỉnh sửa nó, nếu không muốn để lại hậu quả nghiêm trọng.
Nếu muốn backup lại toàn bộ registry thì các bạn có thể dùng chức năng System Restore có sẵn trong Windows.
Còn nếu muốn backup lại một phần registry để chỉnh sửa, các bạn mở hộp thoại Run, gõ vào Regedit và chọn Yes. Sau đó các bạn tiếp tục kéo đến đoạn registry muốn backup, ấn menu chuột phải và chọn Export. Lúc này Windows sẽ lưu lại một file .reg vào ổ cứng của bạn, sau này muốn khôi phục lại registry các bạn chỉ việc click đúp chuột trái vào file này, tuy nhiên nó chỉ khôi phục là các giá trị đã sửa đổi chứ không xóa đi các giá trị bạn thêm vào.
Sau khi toàn thành việc backup, các bạn đã có thể yên tâm thực hiện các thao tác chỉnh sửa registry.
Mong các bạn góp ý để hoàn thiện hơn.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách