Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 993|Trả lời: 0
Thu gọn cột thông tin

"Yêu sớm" và đó "Có phải là tình yêu?"

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 13-7-2012 21:26:21 | Xem tất |Chế độ đọc
Nói về tình yêu thời học trò, có người nghĩ rằng, là lệch lạc và mang nhiều cái hại. Nhưng cũng có người cho rằng, là tình yêu trong sáng, tươi đẹp nhất, mang lại nhiều cái lợi cho tâm hồn và cuộc sống. PV đã có một chuyến "du nhập" vào "thế giới" tình yêu học trò...

Có phải là tình yêu?

Ngồi đối diện với chúng tôi trong một quán cà phê trên đường Đào Tấn (Hà Nội) là Tú (một số nhân vật trong bài viết này đã được đổi tên - PV) có gương mặt non choẹt. Trông mặt non, hiền lành, ít nói vậy mà theo thổ lộ của Tú, tới nay cậu đã "iu"... ba cô gái. Sinh năm 1992, Tú đang học lớp 9, trường THCS H. Với vóc dáng dong dỏng cao (trên 1,70m), thư sinh, cộng với gương mặt dễ yêu nên Tú đã khiến không ít cô gái... mê.

Tú kể, cô đầu tiên học sau cậu một lớp, cùng dãy tầng và cùng buổi học chiều. Tình cờ đang vội vào lớp, hai người đã đụng vào nhau, khiến cô gái suýt ngã. Không những không bị mắng như vẫn thường gặp ở những cô gái đanh đá cá cày khác, cô bé lại còn nở một nụ cười, kèm theo một lời nhỏ nhẹ: "Ý, em xin lỗi, anh có sao không?". Chỉ vậy thôi, mà đã làm cho Tú thích. Thi thoảng họ lại gặp nhau ở cầu thang. Mỗi lần gặp Tú, cô gái lại bẽn lẽn cười.

Không hiểu có phải do cố tình gây sự chú ý cho Tú hay không, vài lần cô gái đã mang rác sang vứt vào thùng rác của lớp cậu. Lần nào, cậu cũng bắt gặp. Có lần, khó chịu, Tú liền phản ứng: "Ê, sao cứ qua đây vứt rác?". Lại bẽn lẽn cười, cô bé bỏ đi không nói gì. Khó chịu thật đấy, nhưng vài hôm không thấy cô bé qua vứt rác, Tú lại cảm thấy bồn chồn, lơ đãng cả chuyện cô giáo đang giảng bài trước cả lớp.

Tú quyết định tìm bằng được cô gái, bộc bạch tình cảm. Quá may mắn, chỉ vài ngày sau, họ đã cùng nhau đến lớp và chờ đợi nhau cùng ra về. Vào giờ giải lao, họ thường cùng nhau đi ăn chè thập cẩm, uống trà sữa Trân Châu.

Đã vài lần, Tú dẫn cô gái vào vườn thú Thủ Lệ. "Nhưng chỉ là để bạn ấy bớt căng thẳng, do phải làm quá nhiều bài tập thôi". Mối tình đầu này đã nhanh chóng chia xa, khi mẹ cô gái phát hiện. Bà tìm đến tận lớp Tú dọa dẫm: "Cậu mà đưa nó đi chơi một lần nữa, tôi chặt gẫy cẳng".

Cô gái thứ hai mà Tú thích, lại quen từ lớp học võ. Tú thường gặp Chi, bởi tủ đựng đồ của cô sát cạnh tủ đựng đồ của cậu. Chi bằng tuổi Tú. Tú tả, cô gái này mập mạp, và trông rất khỏe. Một hôm, cô gái đề nghị bỏ chung đồ áo vào một tủ cho gọn, Tú liền "ok". Không biết có tình ý gì không mà cô gái thường mang đồ áo Tú về nhà giặt giũ.

Một ngày, Chi đến muộn, Tú chờ đến sốt ruột. Cô gái đến, Tú cầm vội bộ đồ võ vào phòng thay rồi ra sân tập. Cuối buổi, Tú phát hiện mình đang mặc bộ đồ võ của Chi. Ngượng ngùng, lẫn bực tức, Tú bỏ đi mặc cho Chi giải thích: "Đồ áo anh chưa khô nên em...".

Vậy mà sau sự cố đó, họ lại suốt ngày bên nhau mới lạ. Những ngày tươi đẹp, cùng uống nước sấu, ăn sữa chua, đạp xe ra Bờ Hồ, ngồi lai rai cóc dầm, ngắm người Tây qua lại cũng qua đi, sau "sự cố khó tha thứ": Chi đã giáng cho Tú một quả đấm sưng quai hàm, khi thử xem tài nghệ võ ai hơn ai.

Cô thứ ba cùng khối 9, cũng mang lại cho Tú hai từ "tình buồn". Sau những ngày thường xuyên nhờ vả, mà cũng chỉ là những việc lặt vặt như: Làm hộ bài tập, tan trường chở về nhà giúp, đi thuê giùm mấy đĩa phim kiếm hiệp Hồng Kông về nhà xem... cô gái mới tự khai: "Em... có người yêu rồi... Anh ấy hơn em bảy tuổi, đang du học ở Trung Quốc". Cay cú, Tú chỉ còn biết tức giận tuyên bố: ''Nói thật, anh mà gặp người yêu em, anh sẽ cho biết tay!".

Tú thật lòng: "Em chưa hề biết chuyện ấy... Dù là vào công viên nhiều lần với bạn gái, nhưng bọn em thường chỉ nắm tay, và đi sát người vào nhau thôi". Tú thú nhận: "Em mới chỉ biết hôn má thôi. Với cô bé học lớp 8 ấy. Tưởng là bị ăn tát, không ngờ em ấy lại thích, hôm sau gặp cứ lấy tay trỏ chỉ vào má...". Rồi Tú ra vẻ thắc mắc: "Nhiều khi, em vẫn tự hỏi, không biết đó có phải là tình yêu không? Thằng bạn thân của em thì bảo, với con gái mày mới chỉ là để ý, ngưỡng mộ, và thích thôi!".

Lần đầu làm... người lớn

Phong đang học lớp 10 của một trường huyện, ngoại thành Hà Nội. Sinh năm 1991, to lớn (đã cao gần 1,70m), trông cậu chững chạc hơn so với tuổi. Phong kể, năm học lớp 8, các bạn cùng lớp thường rủ đến nhà các anh lớn tuổi hơn xem phim. "Hồi đó, em không biết là rủ đi xem phim gì. Một hôm, em tò mò theo bạn vào xem, thì thấy toàn những cảnh làm tình. Em ngượng quá nên bỏ đi. Vậy nhưng, những hình ảnh chợt thấy đó cứ ám ảnh em. Ngủ dậy em lại nghĩ đến chuyện ấy, rồi em hơi hoảng khi thấy quần... ướt".

Phong kể về lần đầu "iu": "Em và bạn gái của em học cùng một lớp. Nhà bọn em ở gần sông Nhuệ. Nơi bọn em ở vắng vẻ, nên nhóm bạn em mùa hè thường rủ nhau ra sông tắm. Cách đây gần một năm, thế nào mà em lại rủ được bạn gái em đi tắm sông. Trời nắng nóng, lại buổi trưa vắng vẻ, không có ai tắm cùng, em đã bất ngờ ôm chầm lấy bạn ấy. Bạn ấy không hề có phản ứng gì... Rồi em bế bạn ấy lên bờ.

Bữa đó, em đã đụng tay vào... của bạn ấy. Bạn ấy không hề ngăn cản em. Em và bạn ấy đã suýt làm chuyện ấy, nhưng em đã kiềm chế được". Tôi hỏi: "Vậy sau đó em và bạn ấy đã quan hệ lần nào chưa?". Phong lắc đầu: "Em chưa biết chuyện đó...". Phong nói: "Có lẽ... nếu lần sau gặp cảnh tương tự như hôm đó, chắc là em không kiềm chế được nữa đâu anh!".

Đang học lớp 9, tại một trường THCS, nhưng Minh lại chơi thân với cô bạn gái gần nhà lớn hơn một tuổi, sinh năm 1991, học lớp 10. Minh kể, họ ít trò chuyện, quan tâm nhau về chuyện học hành, thế nhưng thi thoảng đã ngủ... bên nhau. "Bạn gái em cứ bắt em phải chơi trò bác sỹ với bạn ấy". Nói đến đây, khuôn mặt của Minh bắt đầu ửng đỏ. "Bạn ấy cứ bắt em cởi hết... quần áo của bạn ấy ra để... khám bệnh".

Tôi tò mò: "Bọn em đã tiếp tục khám bệnh như thế nào?". "Có hôm, vào buổi trưa, nhà bạn ấy không có ai ở nhà, thì bạn ấy cứ đòi ngủ chung và bắt em cởi hết quần áo ra... Em đã từ chối không làm chuyện đó, nhưng rồi nể bạn em cứ nài, vậy là chúng em cởi hết... Em và bạn gái em ôm hôn nhau rất chặt. Và cái đấy của bọn em cứ chạm vào nhau. Rồi bạn ấy cứ thắc mắc, sao ở chỗ đấy của anh lại... Mặc dù chỉ là ngủ chung thôi, không làm gì cả, nhưng em đã rất ngại và lo lắng".

Tuy vậy, Minh vẫn thừa nhận: "Đôi khi em cũng thấy thích thích được như vậy". Minh hỏi tôi: "Như vậy, em có phải là người tồi tệ không anh?".

"Dậy thì" sớm

Nguyệt - cô giáo còn rất trẻ, ở trường THCS N. tâm sự: "Gắn bó với các học trò ở tuổi các cụ vẫn thường gọi là choai choai, chuyện nhỏ chuyện to gì tôi cũng biết. Vậy mà một ngày, tôi chợt lặng cả người khi bắt gặp một cậu học trò ngoan và một cô học trò cũng chẳng phải hư đốn, đang lén lút luồn tay dưới gầm bàn mân mê nhau. Đã gặp không ít tình huống sư phạm, riêng trường hợp này nó lại làm cho tim tôi lúc đó đập mạnh, run rẩy. Do tôi thấy các em còn thơ dại quá...".

Nhiều em đã biết "yêu" từ khi tuổi còn rất ngây thơ

Theo chị Vũ Bích Thủy - Điều phối viên dự án Đường dây tư vấn và hỗ trợ trẻ em thuộc Ủy ban Dân số - Gia đình và Trẻ em VN, thì: "Tại các thời điểm hiện nay, một đứa trẻ lên 10 tuổi đã có những am hiểu, hiểu biết ngang bằng một người 15 tuổi, của 15 năm trước. Bởi vậy, mọi sở thích, suy nghĩ của các em đều lớn trước tuổi, trong khi bố mẹ các em lại chưa thay đổi kịp".

Chị Vũ Bích Thủy nói, về mặt sinh lý học, tuổi dậy thì là thời kỳ trưởng thành sinh dục. Ở tuổi này, các em trải qua những biến đổi lớn về sự phát triển cơ thể, về các chức năng cũng như hành vi. Những em dậy thì sớm có thể lúc 9 tuổi (với nữ) và 10 tuổi (với nam).

Thường thì giai đoạn dậy thì chính thức ở nữ là 13-15 tuổi, ở nam là 15-17 tuổi. Khi bước vào tuổi dậy thì, các em biết xấu hổ, biết làm đẹp, thường mang một tâm trạng bâng khuâng, và bắt đầu quan tâm bạn khác giới. Đó có thể nói, là những rung động đầu đời.

Ở tuổi này, các em cũng thường có những cảm xúc lạ và mạnh. Một chàng trai mới lớn mạnh mẽ, khỏe mạnh nhưng tình cờ bị đám bạn gái bao vây, thì ngay lập tức cậu ta cũng có thể biến mất dáng vẻ hùng dũng, và thay vào đó là khuôn mặt đỏ nhừ, tay chân luống cuống, vò đầu, gãi tai, ăn nói ấp a ấp úng.

Các em cũng tế nhị, kín đáo và có khi e lệ trong giao tiếp với bạn khác giới, thường thì không "suồng sã" như chơi với bạn cùng giới. Sự cuốn hút trong giao tiếp khác giới "theo cơ chế bổ sung" có thể dẫn đến tình yêu. Như, các chàng trai có tính sôi nổi, thường thích những bạn gái có tính trầm, kín đáo, pha chút e lệ và ngược lại.

Chị Lê Thu Hiền - giám đốc Trung tâm tư vấn Người bạn tri kỷ, cho rằng, tình cảm của những học trò mới 14, 15 tuổi chuyển biến rất nhanh, đến mức không ngờ. Nếu như các bậc cha mẹ không hài lòng việc con yêu sớm thì con cái có thể sẽ nghĩ cha mẹ không hiểu mình.

Có nhiều nguyên nhân dẫn tới việc yêu sớm ở lứa tuổi học trò, trong đó tác động lớn nhất là môi trường sống bên ngoài. Ngoài những thông tin chính thống như: truyền hình, sách báo... thì kênh thông tin không chính thống, như: Các trang web không lành mạnh, những câu chuyện gợi dục, hay các bộ phim lãng mạn "nửa kín, nửa hở" dành cho người lớn, sẽ kích thích trí tò mò của các em, dẫn đến quan niệm của một bộ phận học trò coi chuyện yêu sớm là bình thường.

Theo chị Hiền, xã hội càng phát triển, mức sống càng cao, trẻ em được chăm sóc tốt thì các em càng dậy thì sớm. Một đứa trẻ lên 10 tuổi cũng có thể nói với mẹ mình, là con thích bạn Nam hay bạn Bắc (khác giới). Tuổi dậy thì các em thường rất muốn có một ai đó quan tâm, chia sẻ và sự quan tâm chia sẻ này có thể tìm được ở người khác giới. Và khi hai người khác giới tìm hiểu nhau và gần gũi nhau nhiều, tình yêu dần nảy nở.

Yêu là quy luật bình thường của tuổi dậy thì, vấn đề quan trọng là yêu như thế nào. Nhiều em đã nhầm lẫn giữa tình yêu và những điều na ná tình yêu, như nhầm lẫn giữa cảm xúc giữa người khác giới và sự rung động của tình yêu. Nhiều em cũng chưa hiểu thế nào là tình yêu, yêu và thích theo bản năng.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách