Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: sweetdream_20_6
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Xuyên Không - Xuất Bản] Đức Phật Và Nàng | Chương Xuân Di (Tập 1&Tập 2) (Hoàn)

[Lấy địa chỉ]
111#
Đăng lúc 19-4-2013 08:10:46 | Chỉ xem của tác giả
Cám ơn bạn đã type và đăng truyện, thật dài đó.
Mình đọc và rất cảm động với tình cảm của nhân vật chính, khóc đến mờ mịt luôn ấy.
Đoạn cuối có xuất hiện con của hai người mình thấy rất ý nghĩa, tác giả muốn truyền tải thông điệp: "Mặc dù tình yêu của hai người đẹp khiến người ta ngưỡng mộ, nhưng không phải ai cũng đủ can đảm để chịu nỗi đau ẩn đằng sau"
Cám ơn bạn lần nữa nhé

Bình luận

Cũng như Tiểu Rajiva í bạn, cũng rung động cũng có tình cảm, nhưng lại đấu tranh - liệu bản thân có làm được như cha mẹ đã làm rốt cuộc đã buông tay  Đăng lúc 19-4-2013 09:44 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

112#
Đăng lúc 6-8-2013 23:35:23 | Chỉ xem của tác giả
lúc trước nghe tên ko mấy ấn tượng, mới đây vào nhà hoaban đọc review bé ấy viết về truyện, thế là sa hố luôn. quả xứng danh đệ nhất xuyên không, ta đọc tới lần thứ 3 mới viết comment nhé :D
theo nhận xét của bản thân ta thì truyện này có vẻ giống với 'tiếng chim hót trong bụi mận gai', cũng là tình yêu trong rào cản tôn giáo. nhưng Rajiva nhà mình dũng cảm hơn cha Ralph nhiều, dám yêu dám thừa nhận, chấp nhận linh hồn bị đày xuống địa ngục mà thỏa nguyện 'bất phụ như lai - bất phụ khanh', nếu Ralph ko quá tham lam thì có lẽ Megie cũng sẽ hạnh phúc viên mãn như Ngải Tình...
thank bạn đã chia sẻ về kites, truyện rất hay
P/S: những cuốn truyện đọc trên mạng thấy hay mình sẽ đi nhà sách lùng cho ra để làm kỉ niệm, vậy là sẽ có thêm 2 quyển nữa :))

Bình luận

uki, dạo này còn đang rảnh, tranh thủ luyện luôn cho hot =))  Đăng lúc 7-8-2013 12:39 AM
Tks bạn, b thử đọc thêm ĐPVN - Hoa Sen Xanh đi cũng hay lắm, m thì chưa đọc. Có lẽ tại muốn nhớ đến Rajiva và NT lâu hơn, 1 tp m thấy quá toẹt vời  Đăng lúc 6-8-2013 11:57 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

113#
Đăng lúc 11-8-2013 16:23:22 | Chỉ xem của tác giả
Thực sự cảm ơn chủ top rất nhiều vì đã đưa chuyện về đây. Mình đã nghe về chuyện này rất nhiều lần nhưng không đọc vì cứ cảm thấy truyện sẽ nói về 1 đề tài nhạy cảm nào đó của Phật Giáo. Tối qua là tối quá rảnh rỗi không có chuyện gì hay để đọc nên mới vô tình vào đây, ai ngờ càng đọc càng ngấm, càng đọc càng không dứt ra được. Suốt 1 đêm thức trắng để đọc truyện, nhiều đoạn nước mắt mình lặng lẽ rơi. Mình khâm phục tác giả vô cùng vì với kiến thức phong phú về Phật Giáo. Quả thật có nhiều kiến thức mình biết, có nhiều kiến thức nhờ truyện này mình mới biết. Thích cái cách tác giả lí giải và đưa quan điểm của mình vào một số vấn đề đến giờ vẫn còn gây tranh cãi trong Đạo Phật. Mình cũng hay đi chùa, cũng tiếp xúc với nhiều nhà sư, một phần nào hiểu cuộc sống của họ. Nhưng nhờ đọc truyện này mà mình có thêm 1 nhân sinh quan khác về thế giới của người tu hành. Truyện khép lại với sự hạnh phúc của các nhân vật chính làm cho người đọc cảm thấy hạnh phúc vô cùng. Nhưng nếu liên tưởng một số trường đoạn trong truyện ta không thể cảm thấy không day dứt. Tác giả không đi sâu miêu tả những năm tháng sống xa nhau họ phải sống như thế nào. Nhưng chỉ cần những dòng văn viết về cảnh họ gặp lại ta cũng có thể cảm nhận sự cô đơn nhường nào khi họ phải xa nhau. Yêu, không dám yêu và chấp nhận tất cả vì tình yêu. Tâm trạng của 2 nhân vật chính được chuyển biến rất logic và làm người đọc cảm thấy run rẩy cảm lúc theo từng cung bậc trong mối quan hệ của họ.
Quay về với cậu chuyện đời thường, mình có 1 chị bạn giống y như mẹ của Rajiva. Chị ấy cũng có chồng, có con rất yêu thương mình. Chị cũng rất yêu thương họ. Thế nhưng gần đây chị chỉ muốn một lòng đi tu dù con chị còn rất nhỏ. Mình chỉ muốn mua tặng truyện này cho chị đọc thôi.

Bình luận

Bạn viết rất hay, đây là tác phẩm mình rất rất rất thích, ko gì diễn tả đc cảm giác của mình về tp này cả. và nghe đồn ĐPVN Hoa Sen Xanh ko hay =  Đăng lúc 11-8-2013 06:06 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

114#
Đăng lúc 11-8-2013 20:45:50 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Nói thật là mình đọc truyện nhiều, thích thì cũng thích nhiều truyện. Nhưng mà chắc tại mình già rồi, hơn 30 rồi nên cũng không dễ để mình rơi nước mắt khi đọc truyện đâu. Nhưng có 3 tác phẩm thật sự gây cho mình 1 cú shock khá ám ảnh và phải khóc nấc lên đó là: "truyện cũ của Lịch Xuyên", "Bến xe" và bây giờ là "Đức Phật và Nàng". Tự dưng ngồi ngẫm nghĩ về 3 Nam chính của 3 tác phẩm này. Họ đều là người tài hoa, tinh tế và sâu lắng. Tình yêu của 3 nam chính đều trải qua giai đoạn giằng xé không dám đón nhận tình yêu. Tuy nhiên ở 2 nam  chính kia là vì lí do của cá nhân họ, họ sợ người mình yêu không thể hạnh phúc vì những khiếm khuyết của họ. Còn riêng với Rajiva, lí do ngăn trở còn cao hơn cả lí do cá nhân. Rajiva sinh ra đã mang sứ mệnh và lí tưởng quá lớn lao. Nên mình nghĩ Rajiva còn bị dằn vặt hơn rất nhiều. Mình thích từng nút thắt trong chuyển biến tâm lí của Rajiva. Từ hình ảnh một cậu thiếu niên trong sáng dần dần đến một người trưởng thành. Thậm thí ngay cả khi đã là người đàn ông đích thực Rajiva nhiều lúc vẫn trong sáng như vậy. Đọc đến đoạn Rajiva 2 lần vấp ở cánh cửa mình thương lắm. Mình thích cách miêu tả sắc thái tình cảm của tác giả. Không dùng những lời đao to búa lớn, không tạo quá nhiều gút mắc với các nhân vật xung quanh. Sự đấu tranh trong truyện chỉ là sự đấu tranh của chính nhân vật tự đấu tranh với chính mình.  Khi yêu họ cũng lo lắng, cũng ghen tuông nhưng những điểm đó chỉ thoảng qua để tạo nên gia vị ngọt ngào cho tình yêu của họ. Họ yêu nhau và gây dựng cả lí tưởng sống cho nhau. Đó mới chính là tình yêu cao đẹp nhất. Mình cũng thích nữ chính lắm, thích vô cùng. Nhưng bây giờ lại cảm thấy chưa đủ chiều sâu để viết về cô ấy. Chắc tối nay lại đọc tác phẩm lại lần nữa bạn ạ. Nói thật chả mấy khi tớ hứng trí đến mức post bài cảm nhận thế này đâu, vì đánh bằng máy của tớ hay sai phông chữ, văn chương thì cũng lủng củng không được như nhiều bạn nên lắm lúc đọc chỉ im im để cảm nhận thôi. Chứ chưa bao giờ đầu óc lại thăng hoa viết lắm thế này. Một lần nữa lại phải cảm ơn bạn mang chuyện về đây.

Bình luận

Đúng như bạn ko đao to búa lớn nhưng lời văn cứ dần dần ngấm, mỗi câu mỗi chữ đều như xuyên phá vào trái tim người đọc để rồi thắt cả lòng  Đăng lúc 11-8-2013 10:34 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

115#
Đăng lúc 4-11-2013 10:37:00 | Chỉ xem của tác giả
Một câu chuyện cảm đọng. Một tác phẩm nhân văn đầy triết lý sống.
Mình rất cảm đọng khi đọc, có nhiều đoạn khóc vì tình yêu của NT và R, khóc vì những bài học triết lý về tình yêu của người mẹ khi R giảng kinh cho các binh sĩ nghe... Nói chung là khóc rất nhiều
Cám ơn bạn chủ thớt rất nhiều.

Bình luận

Mng thích tp này là đc, mục đích mang về cũng chỉ mong có nh ng biết đến thôi, và vì quá hay nên rất muốn chia sẻ với các bạn :)  Đăng lúc 8-11-2013 09:49 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

116#
Đăng lúc 8-11-2013 08:15:10 | Chỉ xem của tác giả
thực sự là ban đầu mình không thích cũng không hề có ý định đọc truyện này! Căn bản tưởng liên quan đến phật pháp thì nó khó hiểu. Thậm chí 1 con cuồng truyện xuyên không như mình mà thấy đây là truyện xuyên không mà còn không đọc thì phải biết dư nào rồi ý.
Bỗng một ngày hết truyện đọc mình lại lôi truyện này ra và thực sự là hay không tả nổi ý. Kiểu không phải yêu đương lăng nhăng lãng mạn trẻ con mà tình yêu này được minh chứng qua thời gian. Không có quá nhiều mâu thuẫn hay hiểu lầm những con đường đến với nhau của 2 anh chị nhân vật chính cũng rất trắc trở. Nhưng mà điều mình ấn tượng nhất trong cuốn truyện này có lẽ là cách mà họ hy sinh cho nhau. Một tình yêu không nồng nhiệt nhưng sâu lắng, không ầm mỹ nhưng êm đềm, ổn định.
Tuy chỉ đến khi về già họ mới được ở bên nhau nhưng dù là trong bất kỳ thời điểm nào trái tim họ cũng vẫn hướng về nhau. Khâm phục nhất là họ có thể cân bằng giữa những nhu cầu yêu thương cá nhân và trách nhiệm của bản thân vỡi xã hội, điều mà không phải ai cũng làm được. Chính vì thế, tình yêu của họ trở nên cao thượng và đáng tôn trọng mặc cho có thể người ta sẽ phản đối chuyện tình của 1 vị Đạt Ma.

Bình luận

Rất vui vì cuối cùng bạn cũng đã đọc em nó, m thì ko thích XK tí nào cả, chỉ đọc riêng tp này thôi, và cuối cùng thật tuyệt khi bạn cũng đã thích nó  Đăng lúc 8-11-2013 09:49 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

117#
Đăng lúc 30-5-2017 11:13:37 | Chỉ xem của tác giả
Câu chuyện thực sự quá hay.
Mình đọc truyện mà lúc nào cũng nhòe nhoẹt, vì khóc, vì chìm đắm theo bối cảnh, theo nhân vật, theo những năm trời dài đằng đẵng của hai người. Họ chia li, mình cũng khóc, họ gặp lại mình cũng khóc; họ hạnh phúc mình cũng khóc, Rajiva chỉ gọi câu " mình ơi, " hay "vợ ơi,..." cũng làm mình khóc, vì những câu từ đó là cả những trời đằng đẵng cách biệt. Cảm xúc cứ theo mạch truyện, hạnh viễn mãn rồi, gấp truyện lại vẫn không thể dừng suy tưởng.
Để có một tình yêu sâu đậm như thế, dù bên nhau không nhiều nhưng thực sự hạnh phúc. Mình đọc truyện xong mà dư âm của câu truyện vẫn chưa dứt ra được.
Thực sự khâm phục tác giả, vì kiến thức hiểu biết; vì sự thông minh và logic trong một câu chuyện xuyên không, tất cả các tình tiết hư hư thực thực, n mà làm cho người đọc luôn có cảm giác chân thực. Mọi tình tiết của câu truyện phù hợp với quá trình lịch sự, kết thúc tuyệt vời, hành văn đơn giản nhưng thấm.
Đối với mình, đây vẫn là câu truyện đệ nhất xuyên không.
Chỉ có điều ngoài đức phật và nàng: hoa sen xanh thì ko thấy tác giả có thêm bộ truyện nào nữa...thực sự rất tiếc.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách