Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 12188|Trả lời: 21
Thu gọn cột thông tin

[Vietsub+Kara] Sau Này - Lưu Nhược Anh (Bài hát trong truyện Bên Nhau Trọn Đời c

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 10-3-2012 09:24:29 | Xem tất |Chế độ đọc
Sau này 後來 - Lưu Nhược Anh 劉若英

"Mãi đến sau này
Em mới học được thế nào là yêu một người
Tiếc rằng anh đã rời xa
Đã tan biến nơi biển người mênh mông

Mãi đến sau này
Khi những giọt lệ rơi xuống, cuối cùng em cũng hiểu ra
Có những người
Nếu bỏ lỡ thì mãi mãi sẽ không bao giờ trở lại"

Với những tín đồ của ngôn tình TQ thì ko khó để nhận ra ca từ của ca khúc này rất quen thuộc phải không ^^ Nếu bạn đã và đang đọc ngôn tình, chắc hẳn sẽ ko quên đc câu nói rất hay mở đầu cuốn Bên Nhau Trọn Đời của chị Rùa Mạn: "Giờ đây, cuối cùng tôi đã biết yêu, tiếc rằng em đã rời xa, đã mất hút trong biển người mênh mông..."

Cùng thưởng thức ca khúc Sau Này của ca sĩ Lưu Nhược Anh để lại một lần nữa chìm đắm trong thế giới của Bên Nhau Trọn Đời, thế giới của Hà Dĩ Thâm và Triệu Mặc Sênh bạn nhé.

Chinese Music Box
Translator: nuk89
Timer: nh0k_k0j
TS & EC: minzthu
Download free at http://kites.vn

Rate

Số người tham gia 12Sức gió +60 Thu lại Lý do
shinemy1987 + 5 :D
Pan + 5 hay quá :x
ichigo_daifuku + 5 có ai làm bài ám ảnh của lý tông.
goldentiny + 5 Cảm ơn bạn
ramia080792 + 5 trên cả toẹt vời :x
tt_1426 + 5 :-*
gaconlonton + 5 Quá toẹt vời :*
Katy1210 + 5 đại soái ca anh Thâm của lòng em :.
ớt_bột + 5 toẹt vời!!! :x cảm ơn các nàng vô.
nuk89 + 5 toẹt vời :X
tomatocloud + 5 chị thu dạo này cày MV ngôn tình .
nh0k_k0j + 5 :x

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 10-3-2012 11:27:11 | Xem tất
Mấy truyện ngôn tình toàn xài mấy bài kinh điển hồi xưa ko nhỉ?
Bài này cũng là top hits trong nghiệp ca hát của Lưu Nhược Anh mà, mấy chương trình ca nhạc toàn thấy chị ấy hát bài này thôi~~
thanks ST!

Bình luận

bản thân mình cũng thích nghe mấy bài ngày xưa hơn, ca từ sâu lắng, nhẹ nhàng, lại thấm vô lòng lâu hơn ^^  Đăng lúc 10-3-2012 09:56 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 10-3-2012 21:45:22 | Xem tất
Hự hự, em ủng hộ hai tay hai chân chị minzthu theo OST ngôn tình.

Trên đời này có ai hơn được Hà Dĩ Thâm, có ai có thể "không phải là không muốn quên, mà là không có cách nào quên được", có ai yêu sâu đậm đến mức đặt tên cho con cũng mang theo cả tình yêu "Hà Chiếu. Ánh Mặt Trời Rực Rỡ. My Sunshine."

Trong tim mình, tuyệt đối không có người hơn Hà Dĩ Thâm :">
Cần gì ôm nhau kêu gào cho cả thế gian oanh oanh liệt liệt, những người không nói ra, mới là những người nhớ lâu, không nói bởi vì đã khắc sâu tận trong tim.

"Tại sao tình yêu lúc ấy lại đơn thuần như thế? Mà tại sao con người ta khi còn trẻ, nhất định phải khiến cho người mình yêu nhất bị tổn thương?"

PS: Mấy cái MV Tàu xưa xưa khó nuốt quá đi. Bữa trước Si Tâm Tuyệt Đối thì anh Lý Thánh Kiệt mặc áo ba lỗ, camera từ dưới lên lol, còn cái này anh kia trông nhừ nhừ ế T___T

Bình luận

hóa ra là thích TDO, me too :))  Đăng lúc 21-11-2013 03:17 PM
ôi mẹ ơi hoá ra nick yh có liên quan sao:-s  Đăng lúc 11-3-2012 11:14 AM
thế nên chị mới ghét, đọc ngôn tình chị toàn lựa hài hước, HE và sủng thôi, ghét ngược và SE T^T  Đăng lúc 10-3-2012 11:01 PM
hôm qua chị mới đi tậu về cuốn ACTNMK mới tái bản xong, có lẽ sau vụ MV này sẽ quyết tâm đọc xem thế nào, mọi ng nói văn phong của TDO quá "đời thật" =((   Đăng lúc 10-3-2012 10:41 PM
thực ra chị chưa đọc cuốn nào của Tân Di Ổ cơ, ko phải vì ko thích mà là vì ko dám đọc, sợ bị chìm quá sâu trong TG của truyện ^^!  Đăng lúc 10-3-2012 10:40 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 10-3-2012 22:07:42 | Xem tất
YanKees gửi lúc 10-3-2012 21:45
Hự hự, em ủng hộ hai tay hai chân chị minzthu theo OST ngôn tình.

Trên đời này có ai  ...

Thanks em
Đợt này chị lười xem film cũng như nghe nhạc nhưng hổng hiểu sao lại đâm cuồng ngôn tình và mấy bài hát xuất hiện trong đó, có lẽ là do tình tiết của chuyện cũng như ca từ của nó quá hợp :">

Bên nhau trọn đời là cuốn ngôn tình đầu tiên chị đọc và cũng là cuốn sách chị đọc lại nhiều nhất (có lẽ phải tầm 5 or 6 lần gì đó) nhưng cảm xúc thì vẫn như lần đầu tiên. Dì chị nói, có lẽ là do câu chuyện trong BNTĐ hết sức bình dị, những cung bậc tình cảm đc chị Mạn khắc hoạ rất hay, làm cho người đọc dường như tìm thấy 1 phần nhỏ cảm xúc, tình cảm thời trẻ của bản thân trong đó ^^ *Có lẽ 10 or 20 năm nữa chị sẽ đọc lại BNTĐ để kiểm chứng lời dì chị nói có đúng ko >.<*

À, sắp tới chị sẽ tiếp tục giới thiệu với mọi người 2 ca khúc xuất hiện trong cuốn "Anh có thích nước Mỹ không" {:438:}

Bình luận

Nhưng đọc ngôn tình mà ko đọc truyện của TDO thì phí lắm :d  Đăng lúc 10-3-2012 11:33 PM
Oa, thế chị đọc đi ạ :"> Em đọc quyển nào muốn xé quyển đó :)) Quank từng nói Phỉ Ngã là mẹ ghẻ, TDO là mẹ ghẻ trá hình =)))  Đăng lúc 10-3-2012 10:53 PM
Tân Di Ổ truyện nào cũng hay, nhưng em k dám đọc lại truyện nào.  Đăng lúc 10-3-2012 10:25 PM
Em cũng thích tên gốc, vì cái tên ACTNMK mà em suýt kì thị ha ha, Nguyễn Nguyễn của em T____T  Đăng lúc 10-3-2012 10:21 PM
Hự hự, ACTNMK, Tân Di Ổ là tác giả ác nhất và yêu thích nhất của em :((  Đăng lúc 10-3-2012 10:15 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 12-3-2012 09:25:22 | Xem tất
ế,,,
bài này gốc là tiếng Nhật mà, tên là "Mirai he" có nghĩa là "đến tương lai"
mời cả nhà thưởng thức bản gốc nhóe {:297:}
http://www.youtube.com/watch?v=ha70km-eBlg&feature=related

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +6 Thu lại Lý do
minzthu + 6 Ver Jap nghe hay ghê ^^

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 17-3-2012 14:10:00 | Xem tất
Bài này gia điệu là lạ, giọng của Lưu Nhược Anh đặc biệt thậc
Nhưng mà lyric hay tuyệt
Sao mà mấy tác giả chọn mấy bài hát để đưa vào truyện của mình, bài nào cũng chuẩn ko cần chỉnh, giống như bài hát đó dc dành cho câu chuyện đó vậy
Si Tâm Tuyệt Đối của Lý Thánh Kiệt là dành cho Trao Lầm Tình Yêu Cho Anh
Sau Này của Lưu Nhược Anh là dành cho Bên Nhau Trọn Đời
Đọc ngôn tình TQ mà biết dc mấy bài hay
Thanks ST, cơ mà MV khó hiểu qá, cô bé đầu đeo cái nón trắng trắng là ai nhỉ :-?

Bình luận

đúng là khó hĩu thiệt =="  Đăng lúc 19-3-2012 12:35 PM
cô bé ấy chính là nv nữ chính của câu chuyện trong bài hát đó bạn, thực ra mình thấy mấy MV ngày xưa khó hiểu bỏ xừ :))  Đăng lúc 18-3-2012 09:48 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 21-3-2012 09:02:04 | Xem tất
òa! ngó cái sign của  em Thu tò mò  click vào xem thử
tưởng là truyện ni có mần  phim chứ {:438:}'
ra  là thế {:438:}
BNTĐ đã đọc qua ,bi giờ mới được  nghe bài hát  mình đã từng đọc trong  truyện !
rất  hay ,nhẹ nhàng và sâu  lắng
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 28-3-2012 16:54:20 | Xem tất
ôi chao, một bài hát từ rất lâu rồi của chị Nhược Anh, bài hát mình cũng thích từ rất lâu rồi, lâu lắm chưa nghe lại
mỗi lần nghe luôn cảm thấy rất xót xa
thêm giọng hát da diết k0 màu mè của chị Nhược Anh vào lại càng có cảm giác của cái gọi là vết thương bị xát muối :(
lyrics của bài này k0 nhiều chất thơ, lời dịch có phần lãng mạn, giảm tải kha khá độ xót xa cho bài hát :(
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 30-3-2012 10:29:23 | Xem tất
Hôm trước lang thang tình cờ thấy bài này đc Czone làm sub, có cảm giác bất ngờ thú vị hệt như trên phố lạ gặp lại một người trước đây rất lâu mình từng có tình cảm ^^
có một thời mình bị sống trong cái bóng ám ảnh của giai điệu và ca từ của nó
không hiểu sao lúc đó thấy cực kì có sự đồng cảm với bài hát nên đã dịch bài này và đăng ở blog, khi đó blog Yahoo đang rất thịnh hành, k0 phải loại 360 plus như bây giờ
blog YH bị đóng cửa, dáo dác tìm đất tản cư
bản dịch bài hát cũng được mang đi
hôm nay tìm về blog tản cư rêu phong mạng nhện chăng đầy rồi để đọc lại
của nợ, lại thấy có gì đó như sắp bị nghẹn lại!
bản dịch này của mình mang nhiều màu sắc cá nhân, na ná giống với kiểu nghe nhạc rồi tự viết lại cảm xúc của mình chứ k0 phải trans lyrics để làm sub
thế nên mình chia sẻ ở đây với trạng thái của một fan từng rất yêu thích ca khúc này, một người từng rất đồng cảm với bài hát
có ai từng như vậy không?
Cho tới mãi sau này
Cuối cùng tôi cũng đã học được cách trân trọng những tiếc nuối đến từ quá khứ
Còn anh
Anh mang theo hình bóng của anh tan biến vào biến người vô tận
Và cũng cho tới mãi tận sau này
Phải nhờ đến những lần để cho giọt nước mắt tủi hờn
Lã chã rơi xuống cùng bóng đêm lặng lẽo
Tôi mới hiểu
Có những người một khi đã để bỏ lỡ mất, ta sẽ chẳng bao giờ còn cơ hội tìm lại
Cánh hoa trắng ngày nào rơi đầy rồi vương khắp bờ vai áo
“…yêu em…”
Lời anh nói khe khẽ thật dịu dàng
Cúi đầu để hương thơm rơi cùng cánh hoa trắng
Lan toả, bao trùm cả thời gian
Một buổi tối được trở thành vĩnh hằng
17 tuổi, giữa mùa hè, và nụ hôn đầu tiên
Thời gian đã qua đi
Mỗi lần cuộc sống bỗng gập ghềnh
Đều là những lúc tôi bất thần mường tượng đến những ngôi sao trong đêm hè khi ấy
Tình yêu sao lại có thể giản đơn đến vậy?
Và những kẻ trẻ tuổi
Sao lại dễ dàng làm tổn thương những người mình yêu quý?
Trong một đêm tối sâu thẳm nào đó ở hiện tại
Liệu anh có giống tôi?
Cũng đang lặng lẽ gặm nhấm những tiếc nuối đến từ quá khứ ngây dại?
Anh nhớ đến tôi
Nỗi nhớ sẽ như thế nào?
Anh sẽ mỉm cười hay chỉ ngồi buồn lặng lẽ?

Lá vẫn rơi, và ngày tháng qua đi
Đã có ai làm anh quên đi nỗi cô đơn buốt giá

Cho tới mãi sau này tôi mới học được cách trân trọng những tiếc nuối
Vì mãi mãi sẽ chẳng bao giờ lại có người con trai yêu người con gái ấy đến thế…

Bình luận

Mình rất thích bản dịch của bạn <3  Đăng lúc 13-7-2012 02:00 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 23-5-2012 18:44:44 | Xem tất
bài hát hay, ý nghĩa nhưng ko hỉu nổi nội dung clip. đúng là cũ có khác, cái MV ko thể tiêu nổi.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách