Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: thuongrabbit
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Vietsub by E-muzik] Forever And One - Helloween

[Lấy địa chỉ]
31#
Đăng lúc 21-7-2012 21:22:20 | Chỉ xem của tác giả
Bài này hay qá thể ý
Mặc dù ko thích thể loại gào thét này
Anh gì đó hát nhìn...hoang dại qá =))
Lyr hay cực, thank ST đã dịch mới hiểu hết ý nghĩa của lyr, chứ ko thì cũng ko cảm nhận dc thế này đâu
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

32#
Đăng lúc 12-9-2012 11:21:05 | Chỉ xem của tác giả
thanks for sharing! Hay quá :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x :x
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

33#
Đăng lúc 13-11-2012 17:27:14 | Chỉ xem của tác giả
Wind gửi lúc 6-6-2012 08:59
Wow. một trong những bản nhạc hay nhất mà mọi người nên nghe chính là đây.  

...

Mình đồng ý với vài quan điểm này của bạn, và rất thích bài comt của bạn.
Đặc biệt Neverland, mình nghĩ nó là cõi hư không. Mọi vật ở đó không cần biết mình từng là gì và giờ mình là gì,  là khoảng không không biên giới. Muốn là gì cũng được, tất cả chả sợ gì.
Nhưng trong bài này mình cũng chưa thấy anh chàng cao thượng, nhưng cũng không thấy anh ấy yêu đuối hay thấp hèn. Đơn giản là anh chàng không hiểu được tại sao, mình yêu cô ấy đến thế, tất cả tình cảm trao hết, nó khó để quên đến thế mà chỉ nhận được ở cô gái sự lừa dối.
Day dứt không quên vì tình cảm vẫn còn, lí trí thì mách bảo rằng cô ấy lừa dối mày đó, làm sao để yêu để nhớ được.
Cuối cùng đọng mãi sự lừa dối của người mình yêu, mãi không phai nhạt được.
Anh chàng vẫn lẩn quẩn với suy nghĩ đó mà không tự nhận ra rằng mình còn yêu cô ấy đến thế, tại sao không nhìn lại tha thứ, có khi đủ để cho bản thân mình quên đi lỗi lầm đó, cũng có khi quên đi cả việc mình đã từng yêu cô ấy.

Bình luận

hay, nhưng chắc có lẽ do ấn tượng từ ban đầu của mình luôn là như thế nên khi xem sub cứ thấy băn khoăn thế nào ấy ^^  Đăng lúc 18-11-2012 08:23 PM
Mình vẫn muốn giữ nguyên là Neverland, vùng đất chưa bao giờ tồn tại, nhưng lại như luôn tồn tại và mãi tồn tại. Tuy rằng dich là "miền đất Thánh" cũng khá   Đăng lúc 18-11-2012 08:23 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

34#
Đăng lúc 18-11-2012 20:14:24 | Chỉ xem của tác giả
Đến hôm nay mới biết kites đã sub bài này ^^. Cảm ơn đội sub :x.

Mỗi khi nghe bài này lại khiến mình nhớ đến nhiều thứ.

Đó là lần đầu tiên mới biết hóa ra mình thích rock.

Đó là mối tình đầu khờ dại nhưng chẳng ngây thơ

Lần đầu tiên nghe ca khúc này là cách đây gần 10 năm. Một lần vô tình trên đường nghe loáng thoáng từ 1 căn nhà nào đó, trưa khá nắng, nhưng lại thấy giai điệu quyến rũ đến lạ. Căng tai lên ráng nghe, nhưng chỉ lỏm bỏm chữ đưỡc chữ mất. Và về cố gắng lùng sục. Ngày ấy internet chưa quá mức phổ biến như hiện nay, mình cũng còn khá mù mờ. Nên sau hơn 1 tháng lùng sục, cuối cùng mình vẫn chẳng thể tìm ra, vì số từ có thể nghe được quá ít ỏi, và kiến thức về rock của mình khi ấy là con số 0 tròn trịa. Bỏ cuộc.

4 tháng sau đó. Trong 1 lần ngồi chat với cô bạn học, cô ấy gửi cho 1 cái link trên 1 trang nghe nhạc khá phổ biến ngày ấy "tialia" ... (trang này đã mất tích từ lâu lắm, mình không thể nhớ nỗi đuôi của nó là gì nữa) với câu nói "trang này nhiều nhạc hay lắm nè".

Và vô tình click vô Forever and one. Chỉ thiếu chút nữa là mình hét và nhảy cẫng lên giữa tiệm net.

Và kể từ đó, tôi nghe đi nghe lại không biết chán. Đến mức tôi thuộc làu làu từng câu từng chữ của ca khúc. Và cũng từ đó tôi mới bắt đầu tập tễnh nghe rock.

Trước đó không phải tôi chưa từng nghe rock. Từ cách đó mấy năm, tôi đã hay nghe 1 số bài của Scorpion như Still loving you, Holiday ... nhưng lại chưa bao giờ khiến tôi chú ý, thậm chí còn không biết đó cũng là rock.

Thế mà chỉ vì Forever and one, tôi đã thật sự đắm chìm với Helloween, với Power metal. Vẫn nhớ một thời đắm chìm với những If I could fly, Windmill, A tale that wasn't right, We burn, If it knew ...

Và từ đó mở rộng ra các thể loại khác, các band nhạc, ca sỉ khác.

Kể từ đó, mỗi khi mệt mỏi chán chường, tôi lại nhờ rock để giúp mình giảm bớt. Hoặc 1 mình đi rock show (thường là những đêm hard rock), hoặc về nhà khóa trái cửa lại, tắt đèn, mở hết công suất loa nghe 1 loại rock điên loạn, rồi ngủ quên, hoặc 1 mình đến 1 quán rock (thường có không gian tối tối) ngồi đồng nguyên một buổi chiều ... Sau mỗi lần như thế, dù đầu óc khá là ong ong vì rock, nhưng lại thấy tâm hồn nhẹ nhỏm đi rất nhiều.

Tôi không còn "chuyên thích" power metal từ khá lâu, 3-4 năm trở lại đây lại có thích nghe symphonic hơn hẳn, nhưng Forever and one lại là ca khúc chưa bao giờ biết chán. Để làm fun ring điện thoại cũng đã được 4-5 năm, nhưng lại chưa bao giờ có ý định đổi. Đến nỗi khiến cho mẹ có đôi khi cũng phải nói "để cái nhạc chờ gì thấy ghê, đổi đi", và lần nào cũng chỉ cười trừ.

Mối tình đầu của tôi, khá vô tình cũng lại là 1 người khá thích rock, nhưng anh cũng chỉ thường nghe dòng power metal, không thích symphonic, mà có vẻ thích alternative hơn. Và có điều, anh chơi guitar khá hay. Lại là dân kiến trúc sư, nên tâm hồn đôi khi có chút bay bổng.

Lần hẹn hò chính thức đầu tiên của tôi và anh là quán Yoko, 1 quán rock hiếm hoi giữa SG ngày ấy.

Không ít lần anh đàn hát cho tôi nghe 1 số ca khúc rock.

Nhưng lần duy nhất anh gọi điện cho tôi vào nửa đêm, chẳng biết qua lại 1 hồi thế nào mà lại thành ra cả 2 mở loa ngoài, anh bên đó đàn còn tôi bên này hát Forever and one.

Tất cả những điều như đi rock show 1 mình, khóa cửa tắt đèn nghe rock điên loạn, lãng đãng dở hơi nửa đêm còn đàn hát om sòm ... tất cả đều đã như được đóng 1 lớp bụi dày lắm lắm. Cuộc sống bon chen hiện tại, đã khiến tôi chẳng còn đủ thời gian để tìm cho mình 1 khoảng riêng như ngày ấy. Nhưng hôm nay nghe Forever and one, chẳng hiểu sao lại cảm thấy "thèm" đến thế.

Thực sự mong, 1 ngày không xa sẽ được xem video clip ca khúc Where did you sleep last night của Nirvana (Kurt Cobain thì đúng hơn) do E-Muzik sub.

Cảm ơn subteam đã cho mình ít phút hiếm hoi để hoài niệm. Vừa thử đi tìm lại bài cảm nhận ngày xưa viết cho Forever and one, nhưng đáng tiếc, blog đã bị xóa sổ từ đời nào, chẳng cách nào tìm ra.

Bình luận

thì tại tiếng anh xưng hô I, you mà. nhiều bài đi tìm hiểu mới bít là mình hiểu sai. ;))  Đăng lúc 19-11-2012 12:00 AM
Sau khi Acoustic ra đời thì nó kéo hết các band + ca sĩ của Yoko qua đó, thành ra Yoko hình như sau đó thành cf bt thì phải. Lâu quá chẳng biết nữa ^^  Đăng lúc 18-11-2012 11:27 PM
Không biết Yoko nó còn không nữa ^^, nó có trước Acoustis. Cũng lâu lắm rồi k đi Acoustic, lần đi cf rock gần nhất là hơn 1 năm trước ở Rock cafe chỗ Asiana rồi^^   Đăng lúc 18-11-2012 11:24 PM
trang đó mình cũng bít, còn nhớ cái back của nó màu xanh tím nữa. Yoko có nghe tên nhưng mình mới chỉ đi Acoustic Bar thui. :D  Đăng lúc 18-11-2012 11:22 PM
Đọc bài của bạn, mình cảm giác rằng người nghe rock thật chất là những người đầy tình cảm nhất. Bạn là minh chứng cụ thể đó.  Đăng lúc 18-11-2012 09:57 PM

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
thuongrabbit + 5 Cảm ơn chia sẻ của bạn :X hay lắm .
gaconlonton + 5 Bài hay ;)

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

35#
Đăng lúc 18-11-2012 23:36:05 | Chỉ xem của tác giả
Kurt gửi lúc 18-11-2012 20:14
Đến hôm nay mới biết kites đã sub bài này ^^. Cảm ơn đội sub :x.

Mỗi khi nghe bài n ...

mình nghe Forever and One qua Quick&Snow show, còn nhớ đó là tâm sự của 1 anh về mối tình đầu: yêu cô giáo của mình (chỉ cách nhau chừng 5 tuổi thôi). Mình rất ân tượng bởi anh ý nói đã thu âm bài này để bày tỏ tình cảm với cô giáo. Kết quả thì ai cũng có thể đoán đc. Cho đến 1 ngày, sắp xếp lại đồ đạc cũ những kỷ niệm đó chợt ùa về. Trước mình cũng nghe bài này nhiều nhưng thật sự không chú ý lắm. Và vì mình chưa trải qua những nỗi đau của tình yêu, đồng thời mình luôn bị chi phối bởi hoàn cảnh sáng tác của bài này nên có lẽ mình đã trans theo hướng làm giảm sự đau đớn của bài hát như mọi người cảm nhận.
nhạc rock thì mình nghe nhiều nhưng thiên về Alternative hơn.
lần nào mình đi Acoustic Bar, cũng đc nghe bài này.

Bình luận

Mấy bài lúc đầu thích dã man, nghe cứ tự dịch thành anh em tình yêu hết. Đến khi tìm hiểu hòan cảnh sáng tác hóa ra là tình mẹ con :((  Đăng lúc 18-11-2012 11:41 PM
Mình rút kinh nghiệm từ Within Temptation nên nghe nhạc mà quyết k tìm hiểu hòan cảnh sáng tác ^^  Đăng lúc 18-11-2012 11:40 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

36#
Đăng lúc 15-12-2012 10:17:17 | Chỉ xem của tác giả
Cám ơn Subteam nhiều nhé
Một bài hát bất hủ với những con người của một thời: tóc dài, quần bó
một thời ký ức của ta
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

37#
Đăng lúc 12-3-2013 21:18:42 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn st đã chia sẻ
Một thời cuồng bài này cũng là lần đầu biết mình nghe được nhac rock
{:311:}{:308:}{:311:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

38#
Đăng lúc 28-3-2013 19:58:47 | Chỉ xem của tác giả
bài này thì nghe hoài không chán
1 bài hát bất hủ
1 ca khúc rock buồn
làm mình nhớ đêna Idirescen quá :((
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

39#
Đăng lúc 29-3-2013 07:16:22 | Chỉ xem của tác giả
Một ca khúc Rock điển hình trong tủ nhạc của mình
Nghe bài này như muốn phá tan nhưng giới hạn , những ưu phiền trong cuộc sống vậy
thank bạn nhiều
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

40#
Đăng lúc 29-3-2013 09:26:18 | Chỉ xem của tác giả
Bài này hay quá, giọng ca sĩ thật tuyệt, đậm chất Rock
Lúc đầu ngeh tên nhóm nhạc mình chả bik là nhóm nào
Nhưng bây giờ thì ghiền rùi hahahah
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao