Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 1470|Trả lời: 3
Thu gọn cột thông tin

[Vật lý - Lớp 12] một số câu hỏi thi thử đại học

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 13-5-2013 16:48:47 | Xem tất |Chế độ đọc
mình có 1 số bài vật lý 12 thi thử đại học, mong mọi người giúp đỡ cách giải T___T vì đáp án mình đã có rồi

1, một con lắc lò xo nằm ngang không ma sát đang nằm yên ở VTCB, đột ngột tác dụng lên vật năng một lực F không đổi dọc trục lò xo thì thấy con lắc dao động. Khi v vật max thì F đột ngột đổi chiều. Tìm tỉ số động năng vật nặng lúc v vật max và động năng vật lúc lò xo không biến dạng (đáp án 1,25)

2, một máy phát điện xoay chiều 1 pha có 4 cặp cực từ. từ thông qua mạch là 0,4 Wb thì suất điện động máy phát là 100pi, còn khi từ thông qua mạch là 2 Wb thì suất điện động máy phát là 20pi. tốc độ quay của roto? (375 vòng/s)

3, một electron chuyển động với v = 0,8 c. Sai số phần trăm do tính động năng theo công thức cổ điên so với tính theo thuyết tương đối hẹp là? (50,2%)

4, một máy biến áp có R và số vòng day cuộn sơ cấp tương ứng là 5 ôm và 300 vòng, R và số vòng cuộc thứ cấp tương ứng là 1,5 ôm và 120 vòng. hai đầu cuộc thứ cấp nối với R = 8 ôm. điện áp đặt vào 2 đầu cuộn sơ cấp là 220V. bỏ qua tính cảm kháng và dòng điện fuco trong máy biến áp . điện áp 2 đầu cuộn thứ cấp là?? (68,35V)

5,một dòng điện i phụ thuộc thời gian t(s) theo quy luật sau: i= 3A vào các thời điểm 4k s <= t <= (4k+3)s, k là số nguyên không âm, i = - căn 5 vào các thời điểm (4k+3) <= t<= (4k+4)s. cường độ hiệu dụng của dòng điện này là? (2 căn 2)

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 13-5-2013 17:58:54 | Xem tất
câu 2 ý mình nghĩ là suất điện động và từ thông vuông pha với nhau nên có biểu thức (e/ Eo) bình + (phi / Phi không) bình = 1
thay số vào giải ra 1/Eo và 1/Phi không
suy ra Eo và Phi ko
Mà Phi ko = Eo nhân với w. N

mà có 4 cặp cực từ suy ra có 8 cuộn dây ( giả sử mỗi cuộn dây có n vòng)
viết biểu thức Eo = wNBS = w.8n. BS
                    Phi ko = BS
=> w =?
=> f = w /2pi
áp dụng CT f = np => n = 375 vòng/s

Nhưng mà bạn này cho mình hỏi đề có bị thiếu ko ?
Theo cách giải thì như vậy nhưng không cho mỗi cuộn dây bao nhiêu vòng thi làm kiểu quái j bh?

=====
còn cái bài 5 của bạn cái đoạn "4k s <= t <= (4k+3)s, k là số nguyên không âm, i = - căn 5 vào các thời điểm (4k+3) <= t<= (4k+4)s............. mình đọc chẳng hiểu gì luôn ==

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 13-5-2013 19:46:08 Từ di động | Xem tất
Karamin gửi lúc 13-5-2013 17:58
câu 2 ý mình nghĩ là suất điện động và từ thông vuông pha với nhau nên có biểu th ...

"<=" là nhỏ hơn hoặc bằng
câu 2 bạn làm gần đúng rồi thì phải (mình cũng làm vậy nhưng đoạn cuối ko ra đúng đáp án) nhưng f=np/60 thì mới ra là 375 vòng/s (làm thế này ko cần số vòng)
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 14-5-2013 13:01:29 Từ di động | Xem tất
烟雨 gửi lúc 13-5-2013 19:46
"

cau 2 nếu bạn dùng f = np/60 thi đơn vị là vong/phut chứ không phải là vong/s b nhé
nếu dùng f= pn thi n là vong/s
mà mình hỏi bạn nêu dùng CT f=pn thì ra luôn làm sao được?
đã biết f= ? chưa
!!

Bình luận

edit bằng tiếng việt có dấu nhé  Đăng lúc 28-5-2013 07:39 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách