Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 3421|Trả lời: 14
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[US.2013][3.5/5] 47 Ronin - 47 LÃNG NHÂN

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Hôm qua tìm topic bình luận về phim này mà không có, nên hôm nay mình sẽ làm bài về phim nhé lần đầu tiên mong mọi người ủng hộ

Sơ sơ về phim:

Câu chuyện về 47 Ronin (những võ sĩ Samurai vô chủ) từ lâu được coi là một “huyền thoại quốc gia” của Nhật Bản, thể hiện cho danh dự, lòng trung thành và tinh thần võ sĩ đạo. Truyền thuyết kể về nhóm võ sĩ vào đầu thế kỷ 18 mất đi vị chủ tướng Asano. Vị chủ tướng này bị ép phải thực hiện seppuku (nghi thức tự mổ bụng) vì bị buộc tội tấn công viên quan chức Kira do bị ông này nhục mạ. 47 vị lãng nhân kiên trì lên kế hoạch tìm cách báo thù cho chủ tướng trong nhiều năm. Năm nay, Hollywood quyết định đưa câu chuyện này lên màn ảnh rộng qua  phiên bản mới kết hợp thêm các yếu tố siêu nhiên, ma quỷ.

[ đây là chị phù thủy, rất ấn tượng với chị này]

Giống như bom tấn The Wolverine hồi cuối mùa hè, 47 Ronin cũng là một tác phẩm hành động theo phong cách Hollywood nhưng kết hợp với văn hóa Nhật Bản. Đây là bộ phim đánh dấu sự trở lại của tài tử Ma trận - Keanu Reeves. Anh đóng chung với các ngôi sao Nhật Bản nổi danh tại Hollywood như Rinko Kikuchi, Hiroyuki Sanada, Tadanobu Asano cùng hai ca sĩ kiêm diễn viên trẻ có lượng fan khổng lồ ở xứ Phù Tang là Jin Akanishi (thành viên nhóm nhạc KAT-TUN) và Kou Shibasaki. Phim hoàn toàn lấy bối cảnh là nước Nhật vào thế kỷ 18 khi sự tranh giành địa vị giữa các lãnh chúa lên cao trào.

Vì là một phim Hollywood kết hợp văn hóa Nhật và dành cho số đông khán giả nên trong 47 Ronin, các diễn viên đều nói tiếng Anh dù câu chuyện xảy ra trên đất nước mặt trời mọc. Điểm nhấn của tác phẩm chính là những màn chiến đấu kịch tính theo phong cách võ sĩ đạo cùng những thanh kiếm Nhật (katana). Dựa trên truyền thuyết và có thêm các yếu tố siêu nhiên, ma quỷ nên phần kỹ xảo của phim rất đẹp mắt với sự xuất hiện của những con quái vật khổng lồ, yêu ma và cả pháp thuật bóng tối. Phim có những đại cảnh hoành tráng với dàn diễn viên quần chúng đông đảo và khung cảnh hùng vĩ của nước Nhật thời xưa.

Trailer phim :

*** Lời mình: theo mình là phim khá hay, dựa trên chuyện lịch sử có thật nữa nên cảm thấy rất bi tráng. Có điều là nội dung ban đầu hơi khó hiểu, mình vào rạp trễ 5p thôi mà nguyên 20p sau đó không hiểu nổi nội dung đang focus vào cái gì Và đoạn cuối thì nội dung hơi nhanh và hơi miễn cưỡng một chút, bởi vì cứ nghĩ là phù thủy sức mạnh lớn như vậy thì Kai (nhân vật chính) phải có một phương pháp gì đó để chiến thắng, đàng này bạn ấy cầm kiếm quỷ sau đó bị đánh cho tơi tả   rồi cuối cùng thấy công chúa Mika gặp nạn rồi mới hack speed lên, dùng tốc độ siêu nhiên để chiến thắng - trước đó bạn ấy cũng có quyền năng đó rồi sao không xài nhỉ Thêm nữa là kết cục hơi thảm, mình không biết lịch sử trước khi xem phim, nên cứ tưởng là ca khúc khải hoàn xong họ sẽ tiếp tục sống và xây dựng lãnh thổ của mình, cho nên khi 47 người ngồi mổ bụng tập thể cảm giác của mình là hơi mất mát .Đồng thời thấy văn hóa Nhật, tinh thần võ sĩ đạo thực sự rất hà khắc. Thêm nữa là cái poster rất không liên quan, có 2 nhân vật là Kai và phù thủy là xuyên suốt bộ phim thôi, người sắt và bạn vằn vện xuất hiện có mấy giây không biết là mang zô poster làm chi nữa ==' sao không mang công chúa Mika vào

Tuy nhiên đó vẫn là một bộ phim hay, chỉ là tạo hình con lai mang khuôn mặt Mỹ chắc sẽ không được chấp nhận so với văn hóa Nhật Bản.

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Aqua + 5 Sau này chăm chỉ vô đây nhé bạn.

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 6-1-2014 13:13:51 | Chỉ xem của tác giả
Ấn tượng đầu tiên của mình với phim này là: "Trời ơi, sao diễn viên nói tiếng Anh nghe ngang phèo phèo, không có tí cảm xúc gì hết". Theo mình thà cứ cho nói tiếng Nhật còn hay hơn.
Đây đích thực là một bộ phim giải trí: kỹ xảo hoành tráng, trang phục quá đẹp... nhưng nội dung thì chưa lột tả được tinh thần võ sĩ đạo, kết thúc phim hơi vội vã.
Tuy nhiên, cảnh làm cho mình xúc động nhất và cứu được tình cảm của mình đối với bộ phim là cảnh cuối cùng, khi 47 ronin thực hiện nghi thức tự sát để chấm dứt vòng lẩn quẩn của sự báo thù.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 6-1-2014 19:29:12 | Chỉ xem của tác giả
Thật sự khi nghe giới thiệu về phim này trên net mình cũng rất hào hứng muốn xem nhưng sau đó lại có thông tin phim này thất bại về mặt doanh thu khi ra rạp và bị chê nhiều nên cũng chưa biết sao. Bây giờ nghe các bạn bình phim mình thấy vẫn nên xem vì mình thích tinh thần võ sĩ đạo  trong thời chiến của người Nhật dù nó hơi nghiệt ngã nhưng vẫn có cái gì đó rất đáng trọng.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
 Tác giả| Đăng lúc 6-1-2014 19:35:40 | Chỉ xem của tác giả
Mặc dù có những sạn sỏi nhưng nếu cho mình lựa lại thì mình vẫn xem, cũng không tiếc chút nào. Thực sự thì hôm đó ra rạp mục đích là coi tèo em nhưng Tèo em cháy vé, mình đi 2 người nhưng còn mỗi một ghế, thế là bấm bụng zô coi phim ni, nhưng nhờ coi mình mới biết thêm được lịch sử 47 Lãng Nhân và mặc dù nó hơi lệch phần lịch sử một chút khi thêm nhiều yếu tố ảo, và cái kết vội vàng thiếu thuyết phục, nhưng mình thích sự bi tráng của phim.
Mà nghe nhiều người chê ghê chứ, hay do mình dễ tính quá nhỉ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 9-1-2014 21:22:07 | Chỉ xem của tác giả
Vừa tới rạp xem phim này rồi. Theo ý kiến của riêng mình và bạn đi chung thì phim đã đủ hay rồi, tuy hơi nhạt xí nhưng những cảnh đánh nhau, võ thuật cũng như những cảnh phong cảnh hoàn toàn xuất sắc.
Nhưng thật mình không thíc cái kết của phim, cũng như phong tục mổ bụng tự tử của người Nhật @@ thấy hơi bất mãn một chút, nhưng suy đi nghĩ lại thì đó là phong tục của đất nước người ta, được chết bằng cách đó còn là một vinh dự nữa, nhưng dù s vẫn có chút tiếc nuối
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 10-1-2014 00:12:49 | Chỉ xem của tác giả
Không hiểu sao 47 Ronin lại bị đề cử giải Mâm xôi vàng chứ cá nhân mình đi xem phim về thấy rất hay mà, mang nét văn hóa Nhật Bản qua tài nhào nặn của các biên kịch Hollywood, mới lạ mà. Tuy đoạn cuối phim hơi buồn vì tất cả bị chết hết trừ anh con trai của Tướng quân ra, nhưng như thế theo mình là hợp tình hợp lý.
Nói chung là thích phim này.

Bình luận

tiêu chí mọi người là gì nhỉ? ==' chứ mình thấy ngoại trừ quái vật chết hơi nhảm ra thì phim khá hoành tráng :D  Đăng lúc 10-1-2014 01:37 AM
Uk, trong đề cử mâm xôi vàng có 47Ronin cậu ah. hức :(  Đăng lúc 10-1-2014 12:44 AM
ủa Mâm xôi vàng thật á hả bạn? :( gì đến nỗi ta  Đăng lúc 10-1-2014 12:27 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 10-1-2014 13:38:55 | Chỉ xem của tác giả
phim này mình thấy rất hay, thể hiện được tinh thần võ sĩ đạo của Nhật, nội dung cũng khá ổn, dàn diễn viên cũng tốt, thích nhất là anh samurai mập mập nhìn vui ghê. Nhưng kết thúc cả 46 ronin đều chết, uổng quá

Bình luận

Bữa sau com trong đây thì nhận xét kĩ hơn chút nhé bạn  Đăng lúc 10-1-2014 07:59 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 11-1-2014 23:25:15 | Chỉ xem của tác giả
Xem phim này cũng tạm được. Kĩ xảo đẹp, nội dung phim thì cũng tạm được.
Thấy bất ngờ nhất là cái kết là 46 Ronin chết.
Nếu phim làm nổi bật hơn ý chí của các Ronin thì sẽ làm cho cái chết của các ronin ý nghĩa hơn

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 2-2-2014 20:25:53 | Chỉ xem của tác giả
Tuy thấy mọi người chê phim này, nhưng mình vẫn mò đi coi thử (có lẽ là vì học tiếng Nhật nên mình tò mò về phim)
Tuy nhiên đúng như nhận xét của nhiều bạn, giọng thoại của các diễn viên nó hơi bị ngang ngang thiếu cảm xúc.
Nhưng bù lại sau khi xem phim, mình vẫn thấy rất thích. Mình thích cái kết (dù hơi phũ phàng). Nhỏ bạn đi xem cùng mình, nó cũng nói là: "Sao kết thúc tàn nhẫn vậy? Sao không để cho tất cả được sống, họ đâu có làm sai? Ủa không chiếu thêm khúc dù hàng trăm năm sau 2 người Kai - Mika sẽ gặp lại nhau àh! Như vậy thì hụt hẫng quá!"
Nhưng mình thấy cái kết như vậy là hợp lí, đúng với tinh thần võ sĩ đạo.

p/s: Sự thật mình vẫn hơi tiếc hùi hụi. Vì mở màn nói Kai là con của quỉ, là người có sức mạnh, Nó khiến mình chờ đợi 1 sự bức phá lớn hơn ở Kai, chờ đợi rất rất nhiều. Nên lúc cảnh Kai đấu vs phù thủy xong mình hơi đơ: "Ơh! Sức mạnh chỉ có vậy thôi sao?..."
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 6-2-2014 15:14:31 | Chỉ xem của tác giả
phim này mình xem 3D kĩ xảo cũng khá đẹp
tuy nhiên thì mình cũng không thích xem phim này cho lắm cũng chẳng hiểu tại sao
chỉ bất ngờ là đoạn cuối chết hết cả 46 nạn nhân, cuối cùng 1 người lại đc thả
nếu ai chưa đọc truyền thuyết về 47 nạn nhân của Nhật thì xem phiim này sẽ rõ hơn
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách