Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: huyendiemvuong
Thu gọn cột thông tin

[Twoshots] [Twoshots | T] Ví dầu bánh đúc có xương... | huyendiemvuong | Yun Ho - Jae Joong | Completed

[Lấy địa chỉ]
 Tác giả| Đăng lúc 12-2-2015 14:01:56 | Xem tất
Hehe, cám ơn ss Shine88, cho phép em gọi ss, vì ss lớn tuổi hơn em ^^~ Đất Phương Nam là bộ phim em thích nhất luôn ạ, nên em cũng bị ảnh hưởng đôi chút T_T

Em rất vui vì fic đã gấy được ấn tượng tốt với ss ^^ Cứ nhìn vào JaeJoong và YunHo là em lại nghĩ đến ngay hình tượng cậu ấm với tá điền ấy ạ, cũng một thời réo gọi Jung nân dân rồi nên em... chơi luôn. Thiệt mừng vì mọi người đã thích, hehe.

Em cũng cảm ơn ss vì lời chúc tốt đẹp đó. Hi vọng ss sẽ có một năm mới an lành hạnh phúc bên người thân và thành công trong công việc ^^~

Bình luận

cám ơn em nhiều, khi nào có thời gian thì lại viết fic nữa nhé em :D  Đăng lúc 13-2-2015 04:26 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 21-2-2015 12:24:29 | Xem tất

Đôi lời sau đây chỉ là cảm nhận của riêng bản thân ss dành cho câu chuyện này. Bởi ss nhận được rất nhiều cảm xúc khi đọc nó, không phải vì nó được viết với Idol mà ss yêu thích. Bản thân ss càng không phải là YunJae fan. Ss thích vì nó rất Việt, có lẽ ss là người Việt nên bao giờ ss cũng yêu thương và rất quý mến quê hương của mình.

Ss hiểu, muốn giới thiệu hay truyển tải những thông điệp của chính mình, tác giả nơi đây không thể không chọn một Idol, khen em vì đã đưa quê hương hòa nhịp vào nhịp độ sống của giới trẻ, điều mà ss ước ao nhưng không thể làm được. Buồn vì em không có đủ can đảm để Việt hóa hoàn toàn câu chuyện rất Việt của em, vì em đã không sử dụng tên Hán Việt cho hai nhân vật chính, khiến cho câu chuyện mất đi một phần nào đó chân thật.

Trong khi cha ông ta ngày xưa cuộc sống lúc nào cũng thật giản đơn trong mọi thứ, kể cả cái tình cảm mà em chọn cho câu chuyện này. Nếu như ss nghĩ không sai thì khoảng thời gian này là vào khoảng 1920 đến 1945 Việt Nam trong thời kỳ Pháp thuộc.

Có thể nói lúc này Nam kỳ ảnh hưởng đến nền văn hóa, ngôn ngữ, tình cảm của Tây Phương. Một nước Pháp nổi tiếng với những câu chuyện tình yêu lãng mạn và ngọt ngào.

Ss không thích yaoi hay danmei, không vì mình có thành kiến hay kỳ thị giới tính. Đối với riêng bản thân ss, vì yaoi hay danmei ngày nay nó đi xa quá, vượt qua giới hạn cho phép của ss, nó chỉ đem lại cho ss cảm giác giả tạo và mù mờ đến mức lạc lối. Khiến cho tình yêu vượt giới tính đấy mất đi vẻ riêng biệt, một thứ tình cảm tận sâu trong trái tim và tâm hồn của những con người khác biệt bị lột tả hết sức trần trụi đến mức sai lệch.

Chúng ta trở lại vấn đề của fic, tình yêu vượt giới trong câu chuyện của em theo ss lại đúng với tình cảm đồng giới nhất, ss khẳng định không với  một khả năng nào của riêng mình, cũng không từ một sách vở hay khoa học nào chứng minh. Chỉ là những gì ss được nhìn thấy từ cuộc sống này mà thôi.

Mỗi con người chúng ta trong cuộc sống ngày nay có quyền lựa chọn cách sống, cũng như cách yêu thích của mình, không ai có thể bắt buộc, hoặc có thể đả kích bất cứ một ai bỏ đi cái sở thích đó, bản thân ss cũng vậy thôi… ss chấp nhận được tình yêu của “Cậu hai Jae” dành cho “Tá điền Yunho” trong fic này.

--

Chúng ta nói đến:

Tá điền Yunho

Một số phận bần cùng đến 3 đời, tá điền Yunho đã quen và đã chấp nhận với số phận của mình, sự giản dị mà Yunho có là sự chân thật, một ước mơ nhỏ lại đối với ss là quá lớn, bình an làm trọn bổn phận của mình là đủ, đơn giản như những con người Việt chân chất, như đất, như lúa, như nước mát trong lành, nhẹ nhàng trải dài trên con đường đi đến một ước mơ trong một cuộc đời làm người nông dân.

Chưa từng được chọn trong cuộc sống của mình, không có nghĩa là mình không có mọi thứ. Yunho vẫn được quan tâm, lo lắng bởi những người xung quanh.

Cậu hai Jae

Ngược lại với tá điền Yunho, cậu hai Jae được sinh ra trong nhung lụa giàu sang, nhưng không chấp nhận với số phận của mình, Jae có tất cả mọi thứ vật chất trước mắt, nhưng thứ mà Jae cần lại không có, ss cũng luôn tự hỏi tại sao cái tình thương thật sự lại không có trong những con người giàu sang đấy? Phải chăng chỉ như thế này mới có thể quản cả thiên hạ? Ai thì cũng chỉ là một con người, như Jae cũng đang cố khẳng định mình là một con người được quyền tự chủ.

Tưởng như có thể được quyền chọn trong cuộc sống của mình, nhưng trong đó không có thứ mà Jae muốn chọn, để Jae mãi mãi vẫn không có điều mà mình muốn.

Hai cuộc sống khác biệt, để hòa nhập nên một, tìm lấy những thứ không có của người đối diện, trao đi những xúc cảm qua thứ tình yêu cần phải được giữ lại, nhưng trước con tim chân thật ta chẳng muốn giữ lại gì…

Giữa trời và đất, con đường ngoằn ngoèo ta bước cùng bên nhau, thinh lặng ngẫm nghĩ cùng ước mơ, cố vẽ nên một tình yêu mà ta biết rõ không thể tồn tại.

Một phút giây thôi cũng đủ để ta phải trân trọng, một kỷ niệm nhỏ thôi cũng đủ để ta phải giữ gìn.

Sự lựa chọn riêng của Yunho và Jae tưởng chừng như yếu đuối, như những con người bất lực trước những định luật khắc khe của thời bấy giờ, lại chính là sự lựa chọn từ những con người mạnh mẽ nhất, biết hy sinh cho nhau, biết sống vì nhau.

Ss rất thích cách em chọn cái kết cho câu chuyện này, thật đẹp, thật đáng để ss khắc cốt ghi tâm, rất chân thật đến từng câu cú, hành động.

Như ss từng nói, ss ấn tượng nhất là đoạn này:

Người xấu số nằm chết yên bình ở một khoảng trời đông, áo trắng mỏng tang sũng nước, bết dính vào người.

Người nọ rời đi, khập khiễng từng bước chân trong tuyết. Đôi chân không vững, đôi tay xỏ trong túi quần thoáng chút run rẩy. Mây xám trên cao lại nặng nề thả xuống từng đợt tuyết, thương nhớ triền miên.

Cuối cùng thì người ra đi trước vẫn là người hạnh phúc nhất. Bởi thế Jae mãi mãi vẫn không thể có thứ mà mình muốn, thứ mà mình yêu thương.

Vậy so với tá điền và bá hộ ai mới là người đau khổ nhất? Ở câu chuyện này ss tìm được cái cảm giác của mình ngày xa xưa, ngày mà ss luôn luôn gối đầu bằng những câu chuyện của Cụ Hồ Biểu Chánh.

Tìm được những gì ở trong đó, ss chỉ tìm được, không phải giàu sang là sung sướng, không phải bần cùng là đau khổ, mỗi con người chúng ta được sinh ra cho mỗi số phận được sắp đặt sẵn, dù ra sao cũng phải mạnh mẽ đối diện để vượt qua.

Thích nhất vẫn là nhân vật “Cậu hai Jae”

Nhân vật cậu hai Jae từ em tạo nên thật đẹp, hoàn toàn không ủy mị, yếu đuối như vẻ bên ngoài mà em đã tả, rất biết cách yêu thương tá điền Yunho, rất biết sống vì người khác.

Cảm ơn em đã để cậu hai Jae “đau đớn triền miên”, điều đó khiến cho ss có được “Một thời để nhớ”

Cảm ơn em đã thổi hồn vào box fanfic, sự xuất hiện của em rất ấn tượng, mong em sau này luôn giữ được phong độ này.

PS: Đừng xem lời của ss làm gánh nặng trên con đường viết lách sắp tới, bởi ss hiểu em viết câu chuyện này từ một giây phút được gọi là “xuất thần”.

Bình luận

em bik ngay, vì đoc bài phân tích,ss phân tích kỹ ghê  Đăng lúc 21-2-2015 11:00 PM
lúc đi học, ss là 1 trong 5 đồng chí đứng nhất lớp nhưng từ dưới đếm lên, há há, nhưng môn Giảng văn và Ngữ pháp là ss giỏi, còn họa và nhạc nữa, haha  Đăng lúc 21-2-2015 08:22 PM
quá dữ llun ss,ss di hoc ngày xưa chắc giỏi lắm  Đăng lúc 21-2-2015 01:23 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 28-7-2015 15:17:27 | Xem tất
Em rất rất rất xin lỗi ss vì đọc được cmt của ss đã lâu mà giờ em mới bò vào nói lời cám ơn ss T_T

Ss nói kỹ quá trời ;_; lần đầu tiên có người đọc mấy thứ em viết mà phân tích kỹ như vậy. Em xúc động lắm, cảm ơn ss rất rất nhiều.

Em sẽ cố gắng, nhưng đúng như ss nói, quả thật fic là một phút xuất thần của em T_T tự dưng theo dòng cảm xúc mà viết ra một mạch thôi.

Một lần nữa em cảm ơn ss :3 Em chúc ss ngày mới tốt lành, mỗi ngày tốt lành~
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 29-7-2015 01:14:47 | Xem tất
huyendiemvuong gửi lúc 28-7-2015 03:17 PM
Em rất rất rất xin lỗi ss vì đọc được cmt của ss đã lâu mà giờ em mới bò vào nói ...

Ôi trời... tưởng em bỏ đi mất tiêu lun rùi đó chứ

thấy tên em nên mò vào xem thử ah

thì thấy cái comt này

có gì đâu chứ, ai cũng có việc riêng tư để mà bận rộn mà

sao đây, chừng nào thần mới xuất nữa vậy? hihi

còn nhiều thứ trong câu chuyện này để ss phân tích lắm đấy

nhưng ss chọn điểm chính thui

ss mà mổ xẻ thì tang hoang hết fic đấy

ss chúc em ngày nào cũng vui vẻ nhé, hí hí
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký