Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 1844|Trả lời: 13
Thu gọn cột thông tin

[Truyện ngắn] [Truyện ngắn | K] Vũng nước nhỏ | Leros

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 1-7-2016 15:23:25 | Xem tất |Chế độ đọc
Vũng nước nhỏ

Author :  Leros

Status:  Hoàn

Rating :  K

Pairing :  Non

Category : Giả tưởng

Summary: Mình là Vũng nước nhỏ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 1-7-2016 15:25:35 | Xem tất
Bài viết này có đặt mật khẩu , điền password 
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-7-2016 12:50:58 | Xem tất

Trả lời thưởng +10

đọc câu chuyện thì mình chỉ thấy ấn tượng với tình bạn thân thiết giữa cá rô với vũng nước. biết là vũng nước muốn vươn ra biển sống nhưng để cá rô ở lại thì có cảm giác hơi bất công. truyện nội dung khá được, nhưng cách viết theo cá nhân mình hơi thiếu cái gì đó. hihi mình dốt văn nên k dám bình luận nhiều
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-7-2016 19:42:07 | Xem tất

Trả lời thưởng +10

Lại nhớ câu trong bài hát của Trịnh Công Sơn "Sỏi - Đá cũng cần có nhau"
Cảm ơn bạn 1 câu chuyện hay và giản dị về tình bạn
Tình bạn giữa Cá Rô và Vũng nước thật cảm động
Và cuối cùng là cái gì cũng có cái giá của nó
Bài học đáng để chúng ta suy ngẫm
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-7-2016 13:11:43 Từ di động | Xem tất

Trả lời thưởng +5

Em đọc truyện của chị như đang đọc truyện ngụ ngôn vậy
cách thay thế Vũng nước cho con người như đang kể cho họ thấy về cuộc sống
à thì cứ cố gắng
Nhưng mà lúc bắt đầu vs khi sắp đến đích là nguy cơ thất bại cao nhất

Bình luận

Cám ơn ý hay của e, c sẽ suy nghĩ về khía cạnh này ^^  Đăng lúc 3-7-2016 11:38 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-7-2016 23:31:21 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

Truyện đọc hay quá, như sống trong một thế giới nào đó ấy
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 4-7-2016 10:15:03 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

Câu truyện của bạn thực sự có ý nghĩa, một câu chuyện nhỏ nhưng bài học lớn.
Đúng như bạn bên trên nói, giống như một câu truyện ngụ ngôn vậy.
Không ai được lựa chọn cho mình cách sinh ra như thế nào, nhưng người ta có thể tự lựa chọn cách sống như thế nào để có ý nghĩa, và mỉm cười hài lòng khi biến mất. Không thể ngờ đươc từ một vũng nước nhỏ không ai thèm ngõ ngàng, bạn lại có thể đi xa, đi ra biển lớn và trở thành những con sóng mạnh mẽ. Bạn không thể lớn lên một mình, có những người coi thường bạn, nhưng cũng còn có những người bạn thực sự.
Nó đáng suy nghĩ như cuộc sống của mỗi con người vậy!

Bình luận

^__^, bạn viết hay lắm, cảm ơn bạn!  Đăng lúc 4-7-2016 10:41 AM
Cám ơn cmt của bạn, những gì bạn viết thật sự khiến mình rất vui, bạn thực sự hiểu nó. ^^  Đăng lúc 4-7-2016 10:37 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 5-7-2016 00:27:00 Từ di động | Xem tất
Mỗi lần đọc truyện của chị, em thấy mình như lạc vào một thế giới lạ lẫm nào đó vậy. Lần này, là gồm có vũng nước và cá rô. Tình bạn đẹp, hạnh phúc khi có ai đó chấp nhận sự tồn tại của mình là có ích. Nó thật sự tuyệt vời lắm... Như những cơn sóng, sinh ra chỉ để đập vào bờ, sau đó lại vỡ tan, rồi lại sinh ra chỉ để đập vào bờ... Ước mơ, và một thứ tuyệt diệu lắm... Nó mang lại cho ta mục đích sống, thế nhưng khi cần dừng thì nên dừng lại, không thì đánh đổi bằng tính mạng... Trong đời, ai cũng sẽ có một ước mơ như Cá Rô, đó là ra biển lớn, thế nhưng khi nhận ra rằng, đến lúc dừng, thì nên dừng lại, ước mơ, có thể là vì sao sáng, muốn chạm đến nhưng không thể... Vũng nước, cuối cùng cũng đạt đươc ước mơ, trở thành cơn sóng... để rồi, hoàn toàn biến mất. Nhưng nhất định nó sẽ không hối hận, vì nó đã đạt được khao khát, đã chứng minh sự tồn tại của nó là có ích, đã đem lại rất nhiều thứ cho những người trên biển... Cám ơn chị về mẩu truyện hay này.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 5-7-2016 22:11:16 | Xem tất
Lần đầu tiên đọc truyện của bạn!
Là bạn viết à, mình cứ tưởng câu chuyện ngụ ngôn nào đó ^^
Mình thích cách kể chuyện của bạn, rất sinh động.
Nội dung câu chuyện rất sâu sắc!
"Ước mơ là gì khi chẳng thể nào sống được" - Ngay từ lúc mình đọc đến đoạn Cá nói về biển, mình đã nghĩ đến điều này và tò mò bạn mang câu chuyện đến đâu
Đối với mình đây là một sự tiếc nuối với Cá Rô, và hy vọng có 1 nhân vật nữa có thể ra biển và trở về kể cá rô nghe câu chuyện ngoài đó, một việc mà vũng nước ko làm được
Truyện mà, có quyền tưởng tượng 1 điều tốt đẹp đúng ko
Nhưng bạn viết rất tốt, kết truyện tuy buồn nhưng gửi gắm nhiều điều, về giấc mơ và sự quyết tâm
Dù quy luật cuộc sống khắc nghiệt nhưng nếu câu chuyện viết theo hướng tươi sáng hơn thì còn tốt hơn nữa!
Mọi người nên nhìn theo hướng tích cực, vui vẻ mà sống, đời có bao nhiêu năm đâu mà phải ko bạn

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 7-7-2016 10:24:29 | Xem tất

Trả lời thưởng +5

Khởi đầu, tôi là vũng nước nhỏ ngáng đường vô dụng, nhưng tôi đã bao bọc vỗ về bạn Cá rô và tôi có tình bạn đẹp, bởi vì chúng tôi có cùng mơ ước "ra biển".

Trở thành con sóng là nguyện vọng của Tôi, mặc dù tan biến nhưng trước đó Tôi được con người - loài vật vạn năng từng cúi đầu cầu nguyện trước biển và con sóng - reo hò chào đón. Được chạm vào bờ cát mịn chẳng phải do Tôi muốn được vuốt ve những dấu chân con người để lại đó sao, Tôi muốn mang đi những câu chuyện vui buồn của loài vật vạn năng đi khắp nơi để kể cho bầu trời xanh trong, trắng xóa... và những chú hải âu nhiều chuyện như chú vẹt từng mang đến những ước mơ cho các bạn trong rừng. Những ước mơ này sẽ trở thành muôn ngàn câu chuyện và sẽ được kể trong những giấc ngủ trẻ thơ.

Bạn của Tôi, chú Cá rô dễ thương chưa đến biển, nhưng ít ra bạn cũng được dòng sông lớn ngọt ngào vỗ về âu yếm, bạn sẽ gặp được những người bạn như Bống, Trê, ... kể chuyện hàng giờ về các nẻo đường mà họ đi qua...

Vạn nẻo đường, ta cứ đi và sẽ gặp nhiều điều kỳ thú. Những câu chuyện sẽ mở ra trên những chặn đường, để rồi ta lớn lên bằng những ước mơ luôn được nuôi dưỡng bằng tình bạn.

Cám ơn câu chuyện thú vị của bạn.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách