Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: I_shine
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Truyện dài] [Truyện dài | MA] Bánh xe sắc màu - Colour wheel | I_shine | Bonus Colour - Complet

[Lấy địa chỉ]
51#
 Tác giả| Đăng lúc 2-8-2012 12:50:29 | Chỉ xem của tác giả
Green, Orange and Purple

Đang nằm ngủ ngon lành em bỗng ngồi thẳng dậy trên giường rồi cứ ngồi như thế khiến tôi phải ngồi dậy theo để xem có chuyện gì. Em ngồi nhưng hai mắt nhắm và thở đều như vẫn đang ngủ.

Chắc nằm mơ.

Tôi định ấn em nằm xuống ngủ tiếp thì em quài tay sang trái lấy chiếc áo choàng rồi mặc lên người và trèo khỏi giường. Hai mắt vẫn nhắm. Em xỏ chân vào đôi dép đi trong nhà rồi đi ra khỏi phòng ngủ. Hai mắt vẫn nhắm.

Mộng du à?

Nghĩ vậy tôi nhảy vội khỏi giường chạy theo em vì sợ em đi lung tung mà va vào đâu thì chết. Gần đây em khá bận rộn ở công ty. Có khi nào vì căng thẳng quá mà sinh ra bị vậy không?

Em khật khừ đi ra ngoài bếp. Tôi đi sát bên cạnh dè chừng. Hai mắt em vẫn nhắm.

Em rót một ly nước mát, uống một hơi cạn sạch. Tôi đỡ hai tay dưới cái ly vì sợ em để trượt khỏi thành bếp thì cái ly sẽ rơi xuống sàn. Tôi nhớ đâu đó người ta nói rằng người mộng du không nên bị đánh thức đột ngột vì khi tỉnh dậy họ không biết được tại sao mình lại ở một nơi khác lạ nên sẽ rất hoảng sợ. Nhưng em để chiếc ly đúng về chỗ cũ. Hai mắt vẫn nhắm.

Đúng là bị mộng du rồi. Mai tôi phải đưa em đi bác sĩ lập tức.

Uống nước xong, em khật khừ đi về phòng ngủ. Nhưng vừa bước ngang qua chỗ tôi đứng, em dừng lại, nhìn lên tôi.

‘Ai thế này?’ em hỏi.

Hai mắt em vẫn nhắm. Tóc gáy tôi dựng đứng.

Em xoay hẳn người lại, hai tay chống nạnh, nhìn tôi. Tất nhiên là hai mắt em vẫn nhắm. Tôi nuốt khan, dựa dính người vào thành bếp, thầm khẩn cầu em mau thức dậy.

Em tiến sát đến người tôi, nhìn hết lượt mặt tôi rồi xuống cổ tôi, xuống ngực tôi với đôi mắt nhắm của em.

Tôi hóp cả bụng vào và chỉ muốn bỏ chạy khi em đưa tay ra, vén gấu áo ngủ của tôi lên.

‘Sao trong nhà tôi lại có người đẹp trai thế nhỉ?’ em nói rồi ngửng lên với đôi mắt mở tròn thao láo.

‘Jinjia!’ Tôi cáu vì biết lại vừa bị em hù một vố nhưng em đã đu tay lên cổ tôi khiến tôi phải vòng tay ra sau lưng em để nâng em lên.

‘Sợ không?’ em hỏi.

‘Ác quỷ,’ tôi mắng rồi hỏi, ‘Sao dậy rồi em còn ngồi trên giường lâu thế?’

‘Tại không biết muốn ngủ tiếp hơn hay muốn đi uống nước hơn.’

‘Nhắm mắt thế cũng đi ra đây được à?’

‘Đây là nhà mình mà. Nhắm mắt em cũng nhìn ra được giai đẹp đang ở đâu trong nhà,’ em cười hì hì.

‘Thấy giai đẹp là chẳng cần biết lạ quen đã đu lên cổ người ta thế này rồi sao?’

‘Vì em thích tình một đêm.’

‘Hừm! Anh lấy phải cô vợ hư hỏng rồi.’

Em cười phá rồi vùi mặt vào cổ tôi, đôi môi nhỏ khiến tôi nhột nhạt khắp người và chỉ nghĩ được đúng một việc là bế em trở lại giường.

Nhà của chúng tôi, riêng của chúng tôi nên em thoải mái bày trò lường gạt tôi thế đấy và tôi cũng chẳng phải e ngại gì khi bị chui vào tròng của em.

Nhưng mọi thứ sắp sửa thay đổi hết cả rồi.

Đây là những ngày cuối cùng của chúng tôi ở tầng 19.

Những ngày này cả tôi và em đều thức rất muộn vì sợ rằng khi chúng tôi nhắm mắt lại nghĩa là một ngày nữa đã qua và như thế nghĩa là thời gian chúng tôi còn được ở đây bị ngắn thêm một chút. Chúng tôi chẳng muốn rời khỏi nơi đây nhưng thằng bé sắp sửa về với chúng tôi và nó cần một căn nhà đúng nghĩa. Trẻ con sẽ không thể cảm thấy yên tâm khi ở một nơi có hai cánh cửa ra vào. Tôi và em đã lựa một căn nhà khác có hai tầng, em thích hai tầng vì thích có cảm giác được thay đổi không gian khi đi lại trong nhà, và có vườn ở cả đằng trước và đằng sau, tôi thấy trẻ con nên được ở nhà có vườn cho có chỗ chơi đùa. Căn nhà đang được sửa lại nên chúng tôi có thêm thời gian để nấn ná ở tầng 19. Có lần em ôm tôi khóc và nói hay chúng tôi mua lại hai căn hộ này vì em không nỡ rời xa chúng, tôi không phản đối nhưng tôi biết cả hai chúng tôi đều hiểu rằng cuộc sống sẽ có những thay đổi và chúng tôi không thể níu kéo những ngày tháng đã qua, khi đã rẽ sang một hướng khác thì không nên ngoái đầu lại và tầng 19 chỉ thực sự có ý nghĩa khi chúng tôi còn ở đó.

Jamie về với chúng tôi vào một ngày đầu hè của Seoul, sau hơn 8 tháng vượt qua vô số thủ tục khắt khe của việc nhận con nuôi. Jared và In Na ra đón chúng tôi ở sân bay. Thực ra toàn bộ gia đình Philip, gia đình tôi và bạn bè của chúng tôi đều muốn có mặt ở Seoul vào ngày này để đón thằng bé nhưng Jamie vẫn còn rất rụt rè và sợ hãi thế giới bên ngoài nên chúng tôi đã quyết định cho thằng bé thêm thời gian để quen dần với mọi việc. Suốt cả chuyến bay, Jamie ngồi trong lòng Philip, không chịu ngủ. Nó rất thích chơi đùa với tôi nhưng bất cứ khi nào chúng tôi đứng dậy và bắt đầu di chuyển thì Philip là lựa chọn duy nhất của thằng bé. Nó ôm dính lấy cổ Philip như một chú nhái con ôm lấy ngọn măng, tưởng như không gì có thể gỡ nó ra khỏi, và từ trên vai của Philip nó nhìn xuống tôi cười với vẻ mặt đầy yên tâm như biết rõ rằng mình đang ở trong vòng tay an toàn nhất. Khi được giới thiệu với Jared và In Na, Jamie vẫn không buông tay khỏi cổ Philip và phải mất một lúc nó mới chịu quay mặt lại nhìn hai người và mất thêm một lúc lâu mới chìa một tay ra để nhận từ Jared con thỏ tai dài bằng vải kẻ với đôi mắt cúc áo mà Jared đã để dành bấy lâu.

James Aikatsuki Lee bây giờ là tên đầy đủ của thằng bé. Chúng tôi giữ lại tên tiếng Nhật của Jamie vì không muốn nó quên nguồn gốc của mình. Trại trẻ mồ côi đã đưa cho tôi một phong thư trong đó có tấm hình của bố mẹ thằng bé mất trong thảm họa sóng thần nhưng tôi chưa mở ra để xem lần nào. Tôi sẽ giữ tấm hình ở một nơi an toàn để sau này Jamie có thể biết mặt cha mẹ đẻ của mình, còn hiện tại tôi muốn Jamie là con của tôi và Philip.

Sau một tuần ở với chúng tôi thì Jamie đã biết gọi Philip là papa, gọi tôi là mama, sau này khi đã quen thì gọi Jared là jaja. Chẳng cần mất nhiều thời gian để tôi và Philip nhận ra Jared có thể bán cả quán Muse đi để chiều chuộng Jamie. Mỗi lần nhờ Jared đến trường đón Jamie sau giờ học tôi lại thấy con mình về nhà với một bộ quần áo mới toe khác với bộ vừa mặc buổi sáng, phòng ngủ của Jared và Max giờ chất thêm một đống quần áo và giầy tất của Jamie, góc nào trong quán Muse cũng có đồ chơi vứt vung vãi đến mức tôi phải ra quy định ba tháng mới được đi mua sắm một lần, mỗi lần không quá ba bộ quần áo và một món đồ chơi.

Nếu Jared là người đảm bảo Jamie luôn trông như siêu mẫu nhí và tôi là người đảm bảo bụng của thằng bé luôn căng tròn thì Philip tha lôi nó đi khắp các sự kiện thể thao cùng với nhóm bạn của mình. Mỗi lần tụ họp xem đá bóng, các bạn của Philip lại thi nhau lôi kéo thằng bé hai tuổi về ủng hộ đội của mình và nó có vẻ rất tin tưởng lựa chọn của Jang Hyuk khiến có lần bị ba Philip dỗi mất mấy hôm.

Jamie ở nhà với tôi ba tháng thì bắt đầu đi nhà trẻ một buổi trong tuần, rồi tăng lên hai buổi, rồi ba buổi. Đến khi thằng bé quen hẳn với việc đi học thì chúng tôi để cho Jared đến đón những ngày tôi hay Philip phải làm việc muộn. Jared rất sốt sắng với việc đó nên tôi và Philip hiếm khi phải lo lắng. Thỉnh thoảng nếu chúng tôi muốn có một ngày của riêng mình thì Jared hay In Na lại xuất hiện như hai thiên thần sẵn sàng chăm sóc Jamie cả ngày để tôi và Philip muốn hư đốn kiểu gì thì hư đốn.
Mọi người thấy hai chúng tôi nuôi nấng Jamie khá là nhàn hạ nên có người không biết Jamie là con nuôi đã hỏi tôi bao giờ thì định sinh thêm con gái. Tôi ậm ừ cho qua nhưng vẫn chạy về nhà  dò thử Philip có muốn nhận thêm một đứa nữa không. Philip lắc đầu. Ok, không muốn thì thôi.

Nhưng biết đâu được đấy, một ngày nào đó “Superman” của tôi lại đổi ý.

‘You know… sometimes I don’t understand you.’

‘No worry. Sometimes I don’t understand you either.’

‘Imagine we met 10 years earlier.’

‘10 years earlier? When I was 24 and you were 21?’

‘Or a bit further down, when you were 21 and I was 18.’

‘What were you doing then?’

‘Starting my first year at uni. So happy getting rid of “school boy” title at last. You?’

‘Finishing my final year at uni and starting the business with Michael.’

‘What would I think about you if I met you by then? Just in one word.’

‘Um… “Boring”. How about you? What would I say about you?’

‘Well… “Snob”.’

‘Hahaha… Such a disaster couple - one boring, one snob.’

‘Lucky we didn’t meet by then huh? Or else we could be like Dex and Em*.’

‘It took us that much time anyway.’

‘But no pain along the road.’

‘Right timing!’

‘How about me now?’

‘In one word?’

‘Uh.’

‘That’s tough.’

‘Two words then.’

‘Um… “Ripe and tasty”.’

‘In that case we can agree that I’m “perfect”.’

‘Oh yeah! How could I forget that word? … And me now?’

‘Two words: Less boring.’

‘Hey!’

‘How about “stubborn and unpredictable”?

‘You -’

‘How about “hot and spicy”?

‘Haha… I’m not “hot”.’

‘Then “spicy”. Just “spicy”.’

‘I like that.’

‘Then I love you, Mrs. Spicy.’

‘And Mrs. Spicy loves Mr. Perfect.’

END

* Dex (Dexter) và Em (Emma) là hai nhân vật trong cuốn tiểu thuyết One Day của David Nicholls
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

52#
 Tác giả| Đăng lúc 6-8-2012 08:00:17 | Chỉ xem của tác giả
Bonus colour

Hello! It’s me, Jamie again. Ba Philip được tặng một chiếc máy quay video nên suốt mấy hôm nay ba cứ đi vòng vòng quanh nhà để ghi hình tất cả mọi thứ. Tôi vừa thấy mẹ Izzy đuổi ba ra khỏi bếp vì ba quay thứ gì đó mà mẹ chưa cho phép. Thế nên bây giờ ba đang bắt tôi ngồi trên ghế, nhìn thẳng vào chiếc máy quay.

‘Apa, but I don’t know what to say.’

‘Just say whatever inside your head now.’

‘Whatever?’

‘Whatever.’

‘…Apa, I’m the only one in my class who has Pokemon Black.’

‘Shhhh! That’s our secret. Mom isn’t supposed to know.’

‘Ooops! Hehe…’

Nếu không nói về Pokemon thì tôi biết kể chuyện gì nhỉ? Tôi đã phải ngoan suốt cả tháng qua để được ba Philip đưa tôi ra khu đồ chơi của Lotte mua trò Pokemon Black đang là trò chơi “hot” nhất trên DS hiện nay.  Thực ra tôi đã rất phân vân giữa Pokemon Black Pokemon White vì tôi thích cả Reshiram và Zekrom, nhưng ba chỉ cho tôi chọn một. Cuối cùng thì tôi chọn Reshiram vì tôi thích màu trắng của nó và nó còn có một cái đuôi phụt ra lửa. Nhưng mẹ Izzy không biết chuyện này vì nếu mẹ biết thì hai ba con tôi sẽ bị mắng một trận ra trò và có khi mẹ còn tịch thu chiếc DS của tôi luôn. Đã có lần vì tôi hư mà mẹ cất nó trên nóc tủ mấy tuần liền.

‘Năm nay Jamie học lớp mấy rồi?’ ba gợi ý khi thấy tôi ngồi nghĩ ngợi.

A! Tôi đã vào lớp 1 rồi, học cùng trường với hàng xóm đúng như ba mẹ hứa. Nhưng mà học cùng trường với hàng xóm nhưng tôi ít khi nhìn thấy hàng xóm lắm vì lớp của tôi ở tầng 1 và lớp của hàng xóm ở tầng 2. Với lại hàng xóm của tôi bây giờ đã lên lớp 2 và có bạn mới nên không thích chơi với tôi nữa. Tôi buồn lắm.

‘Jamie của ba đẹp trai thế này lớn lên sẽ có rất nhiều hàng xóm xinh đẹp khác.’

Nhưng tôi biết là ba chỉ đang cố an ủi tôi thôi. Bao giờ tôi mới lớn chứ? Cao như ba thật thích. Làm gì cũng được. Tôi lại ngồi chống tay lên cằm, liếc mắt nhìn khắp nơi tìm thứ để nói tiếp.

A! Cuối tuần trước là kỷ niệm ngày cưới của ba mẹ. Thế nên bây giờ trên giá sách đã có thêm một tấm hình chụp cả nhà tôi đặt cạnh tấm hình cưới của ba mẹ. Ba Jared kể cho tôi là ba mẹ tôi cưới nhau trong thời gian đợi đón tôi về nhà. Sao không đợi đón tôi về rồi hãy làm đám cưới nhỉ? Vì ba Jared nói hôm đó rất vui. Đám cưới được tổ chức ở Seoul vì mẹ nói ba mẹ tôi gặp nhau ở đây nên sẽ làm đám cưới ở đây, không phải ở Việt nam, không phải ở Australia, cũng không phải ở Mỹ. Ba Jared có một quyển album rất to trong đó có rất nhiều ảnh hôm đám cưới ba mẹ tôi nhưng ở nhà mình tôi chỉ thấy có đúng một tấm đặt trên giá sách. Trông như ba đang cõng mẹ.  Mẹ ở đằng sau, ôm quanh cổ ba, một tay cầm một bó hoa trắng và cười rất tươi. Ba hơi quay mặt nhìn sang mẹ và cũng cười rất tươi.

‘Mẹ xinh nhỉ ba nhỉ.’

‘Ừ, mẹ của Jamie là cô dâu xinh nhất.’

Mỗi lần mẹ giận ba con tôi chuyện gì là tôi và ba lại lấy tấm hình xuống và nói với nhau như thế. Mẹ sẽ cười và mọi chuyện được xí xóa. Hôm qua ba Jared vừa tới đây để ăn tối cùng và tôi đem ra khoe mọi người bức tranh tôi vẽ tặng ba mẹ. Tôi đã vẽ một buổi đi chơi vườn thú nên có rất nhiều các con thú, voi này, hươu này, gấu này, khỉ này, nhím này, ếch này, còn có cả thằn lằn, lạc đà, cá hề, rắn…

‘Sao lại có búi giẻ ở đây?’

Ba Jared chỉ con chó xù mà tôi dắt theo trong bức tranh khiến mẹ Izzy cười rơi cả đũa. Tôi thích có một con chó lắm mà ba Philip nhất định không đồng ý. Nếu chuyện này mà để ba Jared quyết định thì tôi đã có chó từ lâu rồi.

Ăn tối xong cả nhà tôi đi đến thăm em bé mới của chú Seu Long và cô In Na. Hóa ra có em bé mới chả thích như tôi tưởng. Thế mà tôi đã ghen tị với Ri Ri mấy tháng liền khi nó khoe với tôi là sắp có em bé để chơi cùng. Hôm qua thì tôi thấy Ri Ri nhăn mũi, lắc đầu khi em nó cứ khóc toáng lên. Hư vậy mà vẫn được tặng bao nhiêu quà. Chả công bằng gì cả. Mắt thì lúc nào cũng nhắm tịt nữa. Chán chết đi được.

‘Mẹ ơi, sao em bé lại xấu thế?’ tôi hỏi mẹ trên đường về.

‘Xấu là xấu thế nào?’

‘Mầu cứ nâu nâu. Da lại nhăn nheo nữa.’

‘Em bé nào mới sinh ra cũng thế. Vậy nên mới cần uống nhiều sữa để da trắng ra và căng lên.’

‘Giống như quả bóng ý ạ?’

‘Đúng rồi. Lúc nào cũng cần phải bơm căng.’

Thế thì từ giờ tôi sẽ không để mẹ phải nhắc mình đi uống sữa nữa vì tôi không muốn mình bị xịt đi sẽ trông rất xấu. Hay là vì tôi uống chưa đủ sữa nên hàng xóm không thích chơi với tôi nữa nhỉ? Nhưng cả ở công ty ba, cả ở công ty mẹ, ai cũng khen tôi. Mỗi lần tôi tới chỗ làm việc của ba hay mẹ, các cô ở đó toàn đến thơm tôi thôi, còn gọi tôi là “Cậu chủ nhỏ” nữa. Ba mẹ không thích mọi người gọi tôi thế đâu. Tôi thì chẳng hiểu “Cậu chủ nhỏ” là gì nhưng vẫn hay đòi ba Jared chở tôi tới văn phòng của mẹ vào chiều thứ 6 sau giờ học. Chiều thứ 6 nào ở đó cũng có rất nhiều đồ ăn và cả coca cola. Ở nhà mẹ không cho tôi uống coke vì nói không tốt cho trẻ con nhưng nếu đến văn phòng vào chiều thứ 6 tôi sẽ được mọi người cho nguyên một lon. Tôi sẽ uống đầy một bụng rồi chạy ra chỗ ông Kang và ợ hơi thật to. Ông sẽ giả vờ giật mình rồi ôm lấy tôi chọc lét. Chơi chán ở văn phòng của mẹ, tôi hay nhờ cô Da Jung dắt tôi lên tầng 6 của ba. Trên đó có mấy chú biết rất nhiều trò chơi trên máy vi tính. Lần nào tôi đến các chú cũng có trò mới. Đi làm như ba thích thật.

‘Thế đi học có vui không?’ ba hỏi tiếp khi thấy tôi ngừng nói.

Hôm nào mà tôi muốn gặp các bạn để nói chuyện thì vui, nhưng cũng có những hôm tôi chỉ muốn ở nhà với ba mẹ thôi. Nhất là những hôm trời mưa bão, tôi rất sợ phải đến lớp. Ba hỏi tôi tại sao lại sợ. Tôi không biết tại sao. Chỉ biết vào những ngày như thế, cô giáo không có cách nào bắt tôi ngồi ở bàn học được. Tôi sẽ ra đứng ở cửa lớp từ sáng đến chiều để đợi đến giờ được đón về. Ba mẹ đưa tôi đến gặp một ông bác sĩ. Ông bác sĩ hỏi tôi rất nhiều thứ. Tôi tưởng sau đấy mình sẽ không phải đi học những hôm trời mưa nữa nhưng hóa ra vẫn phải đi. Chỉ có điều những hôm đó thì ba hay mẹ thỉnh thoảng gọi điện đến lớp để nói chuyện với tôi một chút.

‘How do you spell Pokemon?’

‘Pee. Oh... Kay…Ee…Em. Oh....En!’

‘Good boy!’ ba khen tôi rồi thì thầm, ‘Wanna game now?’

Tôi gật đầu lia lịa. Ba tắt máy quay, giơ ngón trỏ ra hiệu cho tôi im lặng rồi hai ba con nhón chân đi lên gác.

‘Dinner’s ready,’ tiếng mẹ vọng ra từ trong bếp.

Hai ba con tôi buồn rầu nhìn nhau. Pokemon đành phải đợi sau bữa tối vậy.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

53#
Đăng lúc 24-8-2013 20:48:28 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Em đọc fic của au đc 1 tháng rồi, lúc đầu chỉ đọc p.2 vì ko biết và đến giờ em mới tìm đc p.1 và đọc lại từ 1 -> 2. Em rất rất là thích fic của au. Thích cách viết và nội dung fic đặc biệt là 2 Philip và Iz. Họ có những quan điểm rất khác, họ luôn tìm ra giải pháp cho mọi vấn đề họ gặp theo cách riêng của họ. Nói dài nói dòng em chỉ muốn hỏi au còn fic nào nữa ko giới thiệu cho em với :)) em muốn đọc fic của au quá à. (p/s: đây là fic duy nhất mà em đọc cảm thấy lưu luyến và nhiều cảm xúc nhất nhất )

Bình luận

Cảm ơn em đã ủng hộ truyện.  Đăng lúc 28-8-2013 03:15 PM
Ss viết 2 phần truyện của Philip và Izzy mất 3 năm nên fic mới này chắc em phải đợi "hơi" lâu :)  Đăng lúc 28-8-2013 03:14 PM
Chào em. Ss còn viết 1 fic nữa nhưng đc nửa chừng thì thấy không vừa ý nên dừng để viết lại. Tuy nhiên k biết bao giờ mới đăng lên đc  Đăng lúc 28-8-2013 03:13 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

54#
Đăng lúc 24-8-2013 20:50:06 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Em đọc fic của au đc 1 tháng rồi, lúc đầu chỉ đọc p.2 vì ko biết và đến giờ em mới tìm đc p.1 và đọc lại từ 1 -> 2. Em rất rất là thích fic của au. Thích cách viết và nội dung fic đặc biệt là 2 Philip và Iz. Họ có những quan điểm rất khác, họ luôn tìm ra giải pháp cho mọi vấn đề họ gặp theo cách riêng của họ. Nói dài nói dòng em chỉ muốn hỏi au còn fic nào nữa ko giới thiệu cho em với :)) em muốn đọc fic của au quá à. (p/s: đây là fic duy nhất mà em đọc cảm thấy lưu luyến và nhiều cảm xúc nhất nhất )
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

55#
Đăng lúc 29-8-2013 10:05:53 | Chỉ xem của tác giả
chào chị

em đọc fic của chị không phải ở Kites mà là ở Kst, giờ em mới thấy chị cũng đăng sang đây. :)

không biết bản đăng ở kites có gì chỉnh sửa so với bản ở kst không ạ?

nói thật thì fic của chị đã để lại ấn tượng vô cùng sâu sắc với em, nhưng để nói nó ấn tượng thế nào thì em sẽ comt ở kst nhé, em hứa sẽ comt một cái comt tử tế ở đó. khi nào chị thấy nick "ashitaka" comment thì biết đó là em rồi nhé, không phải ngay bây giờ nhưng em hứa sẽ trong thời gian sớm nhất (em phải về đọc lại để lấy cảm xúc nữa :))

Bình luận

hồi hộp!  Đăng lúc 31-8-2013 10:01 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách