Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 1431|Trả lời: 6
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Transfic] [Transfic | K] Blue Sands | kirakirashahida | MyungZy | Completed

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả

Author: kirakirashahida

Post-er: Shine88

Tag : Fic đã có sự đồng ý của tác giả

Link fic or truyện: Here

Rating: K

Pairing: MyungZy

Disclaimer: nội dung thuộc về tác giả, tôi chỉ là người dịch lại

Category: lãng mạn

Characters: Myungsoo, Suzy

Description: Vì anh ghét cô quá nhiều nên cảm thấy rất đau…

You're in my head and I can't get you out

Có rất nhiều điều anh ghét ở Suzy. Chẳng hạn như việc cô luôn làm cháy bánh mì – bánh của anh - mỗi buổi sáng. Thứ trà kinh khủng của cô vì luôn nhầm muối thành đường. Tiếng súc miệng ồn ào của cô sau khi đánh răng. Cách cô kể đi kể lại những chuyện cười cũ rích đến nỗi chúng chẳng còn hài hước chút nào.

Myungsoo ngồi trên giường với bóng đêm nhấn chìm lấy anh, toàn thân và trán ướt đẫm mồ hôi sau khi bừng tỉnh khỏi cơn ác mộng anh vừa có. Với ước muốn rũ bỏ mọi ký ức khỏi tâm trí của mình, anh thầm liệt kê những điều anh ghét về Suzy. Nếu phải chọn ra điều anh ghét nhất ở Suzy thì đó là cách cô bỏ lại anh chết lặng như ngay lúc này đây.

Anh liếc nhìn chiếc đồng hồ điện tử cạnh giường và nheo mắt trước những con số. Chỉ mới ba giờ mười tám phút sáng. Khẽ thở dài, anh nhìn chằm chằm vào phần giường trống không của mình. Anh tự hỏi không biết giờ này Suzy đang làm gì. Có khi nào cô vẫn đang tập piano hoặc soạn một bản nhạc mới và khiến hàng xóm phiền phức bởi tiếng ồn không? Hay là cô vừa xem đi xem lại những tập phim truyền hình mình yêu thích vừa nhấm nháp snack? Hay cô đã chìm vào giấc ngủ sau khi đọc một vài tiểu thuyết cổ điển rồi?

Myungsoo tự cười nhạo mình khi nhận ra việc anh đang làm. Chẳng phải anh đã thề trước mặt Suzy rằng sẽ không nhớ đến cô nữa sao?

<

“Chết tiệt, em không thể im lặng một chút được sao Suzy?” Một buổi tối nào đó, Myungsoo thật sự bùng nổ khi đang ngồi làm việc trên thảm trải sàn, giấy tờ nằm la liệt khắp bàn và bên cạnh. Anh ngước lên khỏi tờ giấy đang đọc và trừng mắt với Suzy.

“Xin lỗi vì làm phiền công việc của anh nhưng em đang luyện tập cho bài kiểm tra quan trọng ngày mai. Và nếu anh chưa biết thì nó quyết định em có được tốt nghiệp hay không đấy.” Cô đáp trả.

“À, xin lỗi vì đã không thông cảm cho em nhưng nếu em chưa biết thì anh có bài thuyết trình quan trọng ngày mai và anh cần yên tĩnh để chuẩn bị.”

“Xin lỗi nhưng em không thể đem piano ra ngoài và để anh một mình để tập đàn ở đâu đó được.”

“Vậy em muốn anh làm gì đây? Ra khỏi nhà sao?”

“Ôi trời, ý em là nếu anh có thể chịu đựng một chút thôi...” cô thốt lên.

“Tôi chịu đủ rồi, được chưa?” anh ngắt lời. “Cô nghĩ ai đang miệt mài làm việc để đóng học phí cho cô hả? Giờ tôi chỉ muốn yên tĩnh để làm việc thôi.”

Cô nhìn anh với vẻ không tin nổi. Lặng lẽ quay đi, cô rút cây bút chì khỏi búi tóc khiến những sợi tóc dài rũ xuống gương mặt khi cô đứng dậy và đi về phía cửa. Cô đặt tay lên nắm đấm cửa và quay lại nhìn anh như muốn chờ một lời xin lỗi, nhưng không có gì cả. “Vậy em sẽ đi,” cô lẩm bẩm.

“Thế thì tốt quá,” Myungsoo đáp mà chẳng buồn nhìn lại.

Suzy bậm môi và nín thở để ngăn dòng nước mắt đang chực trào ra trước khi vặn nắm cửa bước ra ngoài, bỏ lại anh với sự tĩnh lặng mà anh mong muốn.  

Và anh đã được toại nguyện, nhưng anh phần nào hy vọng rằng sự yên tĩnh sẽ kéo dài mãi. Anh mong cô sẽ không trở lại, như trước nay vẫn thế.

<

Dĩ nhiên ban đầu mọi chuyện luôn đẹp đẽ thơ mộng, thậm chí còn mang vẻ thần tiên. Không phải lúc nào Myungsoo cũng ghét Suzy. Sự thật là anh yêu mọi thứ về cô để rồi sau đó trở nên ghét bỏ.

Anh yêu buổi sáng thức dậy với món bánh mì cháy của Suzy và đôi khi là món bánh kẹp cứng ngắc mỗi khi cô nổi hứng.

Anh yêu những đêm bị đánh thức bởi tiếng đàn ầm ĩ của Suzy.

Anh yêu cảm giác thích thú khi thấy Suzy cuống quýt đi tìm những tờ nhạc phổ trước khi đến lớp.

Anh yêu những câu đố vui mà Suzy lấy từ các chương trình tấu hài và luôn cố bật cười dù chúng chẳng hề buồn cười, chỉ vì cô sẽ bực mình nếu anh không làm thế.

Anh còn yêu cả việc những trang phục màu đen của mình bị ném ra ngoài vì Suzy ghét những thứ không màu mè.

Nhưng rồi mọi thứ đã thay đổi. Myungsoo nhận ra thưở mơ mộng ban đầu không thể tồn tại mãi mãi. Chẳng mấy chốc hiện thực kéo đến. Là những hóa đơn cần thanh toán và những miệng ăn đang chờ. Công việc bắt đầu tăng lên, cuộc sống sinh viên trở nên khó khăn hơn, và càng lúc họ càng trở nên kiệt quệ. Nhưng cả hai đều tự nhủ rằng không sao cả, miễn là còn có nhau.

Myungsoo ngồi lặng im một lúc rồi quyết định chạy bộ để khuây khỏa đầu óc. Có lẽ anh sẽ đợi đến hừng đông vì chạng vạng là lúc Suzy rời khỏi nhà―rời khỏi anh.

Không lâu sau khi bắt đầu chung sống, họ ngỡ ngàng nhận ra việc chịu đựng lẫn nhau là điều khó khăn nhất.

<

Anh thấy mình đang ngồi trên chiếc ghế gỗ đối diện đài phun nước nơi anh gặp Suzy lần đầu tiên. Suzy đã bất cẩn mang quá nhiều tờ nhạc phổ khiến chúng bay lả tả theo nhịp điệu của cơn gió, vì vậy anh phải dừng lại giúp cô gom chúng lại. Đó là Suzy lơ đễnh cẩu thả mà anh cực kỳ ghét.

Bầu trời tối đen như mực. Không có lấy một ngôi sao, cũng chẳng thấy mặt trăng. Mọi thứ quanh anh đều tối om ngoại trừ ánh sáng mờ nhạt từ ngọn đèn gần đó. Những luồng khói thoát ra từ miệng khi anh cố lấy lại hơi thở. Lẽ ra anh nên đem nước theo. Anh chưa từng làm việc này trước đây vì Suzy luôn chuẩn bị sẵn cho anh.

Suzy.

Tại sao chuyện gì cũng khiến anh nhớ đến cô? Anh ngửa đầu ra sau và nhắm mắt lại, cố tưởng tượng ra gương mặt cô. Tiếng cười ngân nga của cô vọng lại bên tai anh. Không có bàn tay ấm áp của cô, đôi tay anh trở nên buốt giá lạ thường.

Myungsoo từ từ mở mắt và khi lắng nghe tiếng dế kêu ban đêm, anh quyết định ghét Suzy vì đã ám ảnh cuộc đời anh.

<

“Cứ tiếp tục đi,” Sunggyu nói với anh.

Myungsoo ngừng cắt món sườn của mình và đặt dao nĩa xuống. “Đâu dễ dàng đến thế. Anh biết rõ hơn bất kỳ ai mà.”

“Chính vì biết rõ nên tôi mới nói như vậy.”

Anh không đáp mà nhìn lảng đi nơi khác.

“Tôi không bảo cậu phải quên. Chỉ là…cứ tiếp tục đi,” Sunggyu nói.

“Bằng cách nào đây?”

“Trước tiên cậu có thể bỏ nó đi,”

Myungsoo nhìn xuống dải bạc bao quanh ngón tay mình. Anh lườm Sunggyu và dè bỉu, “Anh nói dễ nghe quá nhỉ.” Anh lẩm bẩm đút bàn tay lạnh ngắt vào túi áo rồi bỏ lại Sunggyu cùng món sườn đang ăn dở. Dù sao anh cũng không thấy đói.

Anh trở về chung cư và leo lên những bậc thang để về căn hộ của mình, vừa đi anh vừa nhớ lại Suzy từng than vãn thật mệt mỏi khi chỗ của họ không có thang máy. Anh nói với cô rằng “Anh đã cố gắng xoay xở lắm rồi,” và cô nín thinh.

Cửa không khóa, anh tự hỏi có phải mình đãng trí hay không. Người lúc nào cũng quên khóa cửa chính là Suzy. Là Suzy luôn lơ đễnh và luôn khiến anh nổi giận. Anh nhận ra mình cần phải thêm một điều nữa vào danh sách.

Anh đẩy cửa và thận trọng bước vào nhà, cố gắng không gây nên tiếng động nào. Nhưng bóng dáng của cô đã ngăn anh làm thế, đó là khi anh đánh rơi chùm chìa khóa xuống sàn nhà phát ra tiếng kêu lanh lảnh.

Suzy ngước mắt khỏi những phím đàn, đôi mắt hình trăng lưỡi liềm của cô gần như biến mất khi thấy anh đứng ở cửa. “Em vẫn đang đợi anh đây,” cô nói. “Có phải anh đang đợi em không?”

Không nói nên lời, anh chỉ đứng lặng ở đó với đôi mắt mở to vì bàng hoàng kinh ngạc.

“Anh có nhớ em không?”

<

Myungsoo ngồi trên giường với bóng đêm nhấn chìm lấy anh, toàn thân và trán ướt đẫm mồ hôi khi anh cố hít thở đều. Anh nhìn chằm chằm vào nửa kia của chiếc giường và nghĩ đến Suzy. Suzy, và tất cả những điều anh ghét ở cô. Suzy, người anh ghét cay ghét đắng.

Đã hơn bốn giờ sáng, anh loạng choạng ra khỏi giường. Anh vớ lấy áo khoác và quần thể dục rồi mặc vào trước khi chạy bộ. Có lẽ anh sẽ đợi đến bình minh, vì mặt trời mọc rất đẹp, vì nó đánh dấu một khởi đầu mới, vì đó không phải là lúc cô rời bỏ anh.

Khi anh sắp bước xuống cầu thang, một chú chó lạc chạy đến. Nhẹ mỉm cười, anh cúi xuống vỗ nhẹ lên lưng chú chó mà Suzy khăng khăng đặt tên nó là Damon vì đó là nhân vật cô yêu thích trong phim, mặc dù nó thuộc giống cái. “Xin lỗi nhé, nhưng Suzy yêu quý của mi không còn ở đây nữa rồi.”

Bầu trời tối đen như mực. Không có lấy một ngôi sao, cũng chẳng thấy mặt trăng. Mọi thứ quanh anh đều tối om ngoại trừ ánh sáng mờ nhạt từ ngọn đèn gần đó. Những luồng khói thoát ra từ miệng khi anh hít thở. Myungsoo dừng lại bên đài phun nước nơi anh gặp Suzy lần đầu tiên, anh nhắm mắt lại và nghĩ về cô.

Anh nhớ mùi vị bánh mì cháy và trà mặn chát của cô.

Anh nhớ cách cô cổ vũ cho anh mỗi khi anh tấu lên những giai điệu kỳ quái trên cây đàn piano của cô.

Anh nhớ việc cô bắt chước những nghệ sĩ hài trên tivi nhưng lần nào cũng thất bại thảm hại.

Anh nhớ tiếng cười giòn của cô và cách cô gọi tên anh.

Anh nhớ cô, và dù đã thề trước mặt cô rằng anh sẽ không như thế thì anh vẫn cứ nhớ đến cô.

Buông tiếng thở nặng nề, anh rời khỏi con đường ban đầu và đến nơi cô đang ở. Cứ tiếp tục đi, anh đã được khuyên như vậy. Nhưng lời nói của Sunggyu không được thực hiện mãi cho đến một năm sau.

Nghĩa trang vẫn hoang vắng và tĩnh mịch như mọi khi. Thật buồn cười khi Myungsoo là người muốn yên tĩnh nhưng cuối cùng người có được nó lại là Suzy, và anh bị bỏ lại trong cái bóng của cô. Anh chầm chậm đi về góc nghĩa trang, ngay khi anh bước đến ngôi mộ có khắc tên cô thì ánh dương cũng vừa hiện ra nơi chân trời. Trong khi ngắm nhìn ngày mới đang đến, anh nhận ra mình đã không còn ghét Suzy và những điều nhỏ nhặt về cô nữa.

“Anh có nhớ em không?”

Myungsoo tháo chiếc nhẫn trên tay đặt lên ngôi mộ. Anh hình dung ra gương mặt búp bê rạng rỡ của cô mỗi khi anh về nhà rồi khẽ mỉm cười. “Có, bằng cả trái tim anh.”

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +3 Thu lại Lý do
Hss2105 + 3 dịch hay đây bạn

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 9-6-2013 20:52:48 | Chỉ xem của tác giả
fic sad về MyungZy :">
cảm ơn au đã trans và post nó nhé :v
Giọng văn với cách trans của au mượt lắm luôn
đọc là ngiền nè keke :v
Đọc shot này có thể thấy ng mà Lờ gét nhất cũng là ng mà Lờ iêu nhất
đọc thấy có hơi buồn cho ty của 2 bạn :">
nhưng để kết như vậy là hợp nhất rồi.
mà au cho mình hỏi :v đoạn cuối là zy chết rồi đúng k nhỉ '.'

Bình luận

mình bị buồn huuh  Đăng lúc 9-6-2013 09:19 PM
có lẽ Zy bị tai nạn khi bị Soo đuổi ra ngoài ấy :(  Đăng lúc 9-6-2013 09:13 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 9-6-2013 21:14:56 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Fic nhẹ nhàng wá bạn ạ, thank bạn dịch fic nhé.
Bạn dịch mượt thật đấy, fic sad từ đầu đến cuối luôn hjx, nhưng lại rất hay.
Nhưng khúc cuối hóa ra là suzy đã chết à? Hơi khó hiểu một tí.
Dù sao cũng cảm ơn bạn và cố gắng dịch thêm nhìu fic khác về myungzy bạn nhé.
*bắt tay cho làm wen*

Bình luận

Cám ơn bạn ^^  Đăng lúc 9-6-2013 09:38 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 9-6-2013 21:22:43 | Chỉ xem của tác giả
Fic dịch rất mượt :">

Lại 1 fic angst hnay mình đọc :(

Nhưng nó rất dễ thương,Myungsoo chính vì những điều anh ghét ở Suzy cũng là điều khiến anh yêu Suzy nhiều hơn.Bây giờ hối hận lắm cũng không thể quay lại dc,vì Suzy đã ra đi,chỉ vì sự nóng giận của cậu :((

Chỗ
“Anh có nhớ em không?”

Myungsoo tháo chiếc nhẫn trên tay đặt lên ngôi mộ. Anh hình dung ra gương mặt búp bê rạng rỡ của cô mỗi khi anh về nhà rồi khẽ mỉm cười. “Có, bằng cả trái tim anh.”

Myungsoo không muốn quên cô,nhưng Sunggyu nói rằng cậu phải tiếp tục,tiếp tục sống,tiếp tục cho hiện tại,tiếp tục vì cô,cho cậu ấy và bỏ đi :

Thanks bạn vì đã dịch :)

Bình luận

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 9-6-2013 21:26:46 | Chỉ xem của tác giả
Bạn dịch fic như mọi người nói là rất mượt, mình thích giọng văn của fic này, nó nhẹ nhàng và chứa nhiều ẩn ý.
Mình muốn nói là nhiều fic phải có lúc buồn mới có thể diển tả sự mất mát và nỗi niềm của nhân vật, như thể là họ sẽ nói ra những điều mà trong những fic hạnh phúc họ không thể có được.
Hơi buồn là Suzy mất và không biết ông Lờ có yêu ai đó nữa không chứ nếu fic dừng ở đây thì nó vẫn đầy đủ nội dung một cách kín đáo nhỉ. Mình là ma mới. Hihi S2''

Bình luận

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 9-6-2013 21:43:57 | Chỉ xem của tác giả
Fic buồn luôn rất hay nhỉ? Nói lên cảm xúc qua fic buồn là điều tuyệt vời nhất. Chỉ tiếc là fic này có một cái kết không vui.

L bị ám ảnh bởi những lời nói của Suzy, chẳng hiểu được là sao L vẫn cảm thấy bình thản, nếu là Ni chắc Ni sẽ cho ảnh chết theo =]], đùa đấy, phải để ảnh cảm thấy nỗi cô đơn khi vắng Zy chứ!

Tks tác giả vì đã cho ra một fic hay như vậy Dịch cũng thể hiện niềm đam mê với fic

Bình luận

Cám ơn bạn ^^  Đăng lúc 9-6-2013 09:53 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 19-6-2013 15:13:16 | Chỉ xem của tác giả
wow, oneshot này ss dịch hay quá, mặc dù là unhappy ending ^^

e thực sự rất thích các fic trans của ss, rất mượt mà và sâu lắng, và tất nhiên bạn summerchild là 1 tác giả tài năng nữa ^^

hình như ss cũng đang dịch 1 long fic khác của bạn ý đúng ko? e đang chờ đợi nó đây ^^

Bình luận

chết, dạo này não e đang có vần đề + với cái thị lực 4 mặt này thì lại càng có vấn đề hơn =))  Đăng lúc 19-6-2013 03:30 PM
lộn tiệm em ơi, fic này của tác giả khác :))  Đăng lúc 19-6-2013 03:23 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách