Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: greenrosetq
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Tiểu Thuyết - Hiện Đại] Bến Xe | Thương Thái Vi (Phát hành ngày 29.11)

[Lấy địa chỉ]
421#
Đăng lúc 18-7-2013 21:48:15 | Chỉ xem của tác giả
Đã lâu rồi không được đọc một tác phẩm văn học mà lấy đi của mình nhiều nước mắt đến vậy. Đọc một lèo hết truyện mà cứ thấy hụt hẫng, không thể tin nổi vào một cái kết như vậy. Đọc nhiều bạn cmt cho rằng cái kết như vậy cũng có thể được cho là đẹp. Nhưng với mình, kết cục của hai con người quá khổ đau. Thật không tưởng tượng được nỗi đau của hai người yêu nhau đến mức hai linh hồn hòa hợp mà lại không được hạnh phúc bên nhau. Đọc đến đoạn Chương Ngọc chết vì tai nạn giao thông, mình không tin vào mắt mình, đến nỗi đọc thêm 2 chương sau vẫn mong mỏi tất cả chỉ là hiểu nhầm, Chương Ngọc vẫn còn sống, Chương Ngọc phải còn sống để nghe được những lời tình yêu chân thành của Liễu Địch. Thế nhưng nước mắt như vỡ òa... Mới đọc truyện 1 lần, và vẫn chưa có can đảm để đọc tiếp lần 2...

Bình luận

Vào ngay KITES Radio để tham gia Game viết cảm nhận truyện Bến Xe-Thương Thái Vi với phần thưởng cực lớn nha bạn ^^  Đăng lúc 2-9-2013 11:29 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

422#
Đăng lúc 21-7-2013 00:04:50 | Chỉ xem của tác giả
Đúng là chấn động, lần đầu tiên tôi được đọc 1 tác phẩm mang nhiều cảm xúc, lấy đi nhiều nước mắt của tôi như vậy. Câu truyện đã ám ảnh tôi rất lâu, và rất nhiều, đến nỗi tôi ko thể làm bất cứ chuyện gì sau khi đọc ngoài tiếc thương cho 2 nhân vật này.
©2024 Kites.vn | All rights reserved- S; s* v) X9 x0 u3 P
Nhưng truyện ko hề kết thúc buồn, đây hoàn toàn là 1 kết thúc rất đẹp, tuy xuyên suốt câu chuyện là những yếu tố chân thực, thì cái kết lại rất đẹp, chính vì đẹp mà nó quá ảo. Đúng như LĐ nói trên đời này có ai có đc tình yêu như thế, vì trên đời này sẽ chẳng bao giờ có 1 chàng trai tên Chương Ngọc, yêu cô gái của mình hơn cả tử thần.

Bình luận

Vào ngay KITES Radio để tham gia Game viết cảm nhận truyện Bến Xe- Thương Thái Vi với phần thưởng cực lớn nha bạn ^^  Đăng lúc 2-9-2013 11:30 AM
KITES Radio  Đăng lúc 2-9-2013 11:29 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

423#
Đăng lúc 29-7-2013 11:49:45 | Chỉ xem của tác giả
Cả buổi chiều tôi ôm cái máy điện thoại ngồi đọc tác phẩm Bến Xe mà nước mắt lã chã tuôn rơi. Khi đọc tác phẩm này tôi chỉ có một điều tiếc nuối, tôi tiếc nuối vì sao tôi không sớm đọc để có thể cảm nhận về tác phẩm này sớm hơn. Tôi đã khóc vì số phận nghiệt ngã của thầy Chương, tôi lại khóc vì tình yêu của thầy với Liễu Địch. Khi đọc, tôi đã hòa mình vào câu truyện của họ vì vậy tôi cảm thấy đau đớn vô cùng. Bất giác tôi nhắm mắt lại và nghĩ nếu như thế giới của tôi hoàn toàn là màu đen như của thầy Chương tôi sẽ làm thế nào??? Và rồi nước mắt lại lăn dài trên má vì thầy Chương. Trong đầu tôi luôn ẩn hiện hai từ " Nếu như". Nếu như nhà thầy không xảy ra hỏa hoạn và thầy không bị khiếm thị thì sao??? Nếu như không có cuộc điện thoại của Liễu Địch và cô ấy không nói ra ba từ "em nhớ thầy" thì liệu thầy có ra đi như vậy không??? Và nhiều câu hỏi nếu như khác nữaNhưng thực tế không hề có hai chữ nếu như. Cũng như định mệnh thì không thể chống lại. Tôi chỉ biết khóc cho số mệnh đau khổ của thầy. Tôi thực sự rất cảm ơn tác giả và chị Greenrosetq đã đem đến cho độc giả Việt Nam nói chung và tôi nói riêng một tác phẩm tuyệt vời 
: ?2 G" X% b( c©2024 Kites.vn | All rights reserved
P/s: phía trên là cảm nhận của em sau khi đọc xong Bến xe em viết trên facebook. Giờ em mới cop lên đây :P

Bình luận

Vào ngay KITES Radio để tham gia Game viết cảm nhận về truyện Bến Xe- Thương Thái Vi với phần thưởng cực lớn nha bạn ^^  Đăng lúc 2-9-2013 11:32 AM
KITES Radio  Đăng lúc 2-9-2013 11:30 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

424#
Đăng lúc 4-8-2013 16:39:29 | Chỉ xem của tác giả
Không hề giống với những câu truyện mình đã đọc, lúc đầu, mình cũng tần ngần lắm rồi  mới quyết định đọc" Bến xe" .Đọc xong thì mình không cảm thấy hối tiếc 1 tẹo nào...Truyện không phải về 1 tình yêu nam nữ đơn thuần, yêu nhau rồi giận hờn, chia tay xong quay lại, hay có H để tăng thêm phần tính...Truyện đơn giản chỉ về 1 người thầy và 1 người trò, cơ mà sao khiến người đọc như mình cứ rơi nước mắt mãi, cứ ám ảnh mãi về câu chuyện tình của họ..
9 p+ ?3 k% [6 G+ N©2024 Kites.vn | All rights reserved
Không ai là hoàn hảo, có lẽ chính vì vậy mà ông trời mới cướp đi đôi mắt của thầy Dương..Thầy tài hoa xuất chúng như vậy,đạo đức hơn người...Nếu là người bình thường, tự dưng mất đi ánh sáng là 1 điều tồi tệ không thể chịu nổi. Vậy mà người như Thầy, mất đi đôi mắt, mất đi cha mẹ, trog 1 đêm biến thành người k có chỗ tựa...Vậy mà thầy vẫn vượt qua số phận, vượt quá chính mình..Nhưng, Thầy đã không còn là Hải Thiên của ngày xưa, thầy trở nên kín đáo hơn, khép mình hơn, không phải thầy không muốn sống hòa đồng, mà bởi vì thầy không muốn nhìn thấy mọi người thương hại mình
0 k% u; {2 p) i+ j4 T! c5 T©2024 Kites.vn | All rights reserved
Cho đến ngày thầy gặp Liễu Địch, cô học trò nhỏ dường như trở thành tia sáng trong cuộc đời Thầy,cứ dần dần , từng bước bước vào cuộc đời của người Thầy đáng kính..
©2024 Kites.vn | 2 `$ K' N: g6 i$ A. A& @All rights reserved
Câu truyện giữa 2 người họ cứ tiến triển, từng bước từng bước 1..Để rồi đến ngày Thầy yêu Liễu Địch, yêu cô học trò trog sáng hơn cả bản thân những gì Thầy cho cô chỉ là danh dự trong sạch và tương lai tươi sáng...Liễu Địch luôn mong dù có chuyện gì xảy ra đi chăng nữa, cô vẫn luôn kề vai sát cánh bên người mình yêu, vượt qua cái rào cản, ngăn cách của xã hội.Nhưng Thầy lại khác, Thầy không muốn kéo cô vào" Bóng đen" - bởi thầy biết nó kinh khủng , đáng sợ  thế nào.Cái bóng đen ấy không đơn gian chỉ là cái bóng đen mà hàng ngày Thầy đối mặt, nó còn là những rào cản, những ngăn cách, những lời rèm pha của mọi người trog Xh.Chính vì vậy nên Thầy mới hi sinh để người mình yêu được hạnh phúc nhất, sống trọn vẹn nhất..Có lẽ Liễu Địch hiểu được nên cô đã hứa sẽ cố gắng sống tốt để không phụ những gì người Thầy để lại cho mình...Nhưng có lẽ sẽ đẹp hơn khi để  1 cái kết khác, để vụ tai nạn không thành, rồi vụ va chạm khiến cho mắt  Thầy Chương  sáng trở lại..Những khúc mắc, sự rèm pha của người đời được hóa giải, phải chăng kết sẽ trọn vẹn hơn :D :D :D
©2024 Kites.vn | 7 F: Y& u) `; v/ C- xAll rights reserved
©2024 Kites.vn | , V! m' o. I+ u2 {! T  M- GAll rights reserved
"Liễu Địch, thứ tôi có thể cho em trong cuộc đời này, chỉ là danh dự trong sạch và một tương lai tươi đẹp mà thôi.Thế nhưng, nếu chúng ta có kiếp sau,nếu kiếp sau tôi có đôi mắt sáng, tôi sẽ ở bến xe này...đợi em"
©2024 Kites.vn | ' Y+ ~# ~. t) @, m# x- L6 NAll rights reserved
Tình yêu của họ thật trong sáng, tinh khiết.Yêu nhau đâu phải là lúc nào cũng gặp nhau, kè kè bên nhau.Đối với Hải Thiên và Liễu Địch, tình yêu của họ chỉ đơn giản là ở trong tim mỗi người đều có hình bóng của người kia, thế là đã đủ..
©2024 Kites.vn | All rights reserved7 I. r" k% q* \  c+ T
©2024 Kites.vn | , d' V! G+ l& w% |, ~All rights reserved
P/s: Sau khi đọc xong truyện, không hiểu sao em cứ bứt rứt mãi không yên, cảm giác như mình có tâm sự không trút ra được..Xong lại ngồi nghe radio của " Bến xe", nghe câu hẹn của Thầy Chương mà nước mắt cứ rơi mãi..Cuối cùng quyết định không làm silent reader nữa, vào đây trút hết những gì mình nghĩ, cuối cùng cũng cảm thấy nhẹ nhõm hơn rất nhiều dù rằng giờ mà ngồi lật lại mấy chương cuối lại ngồi khóc tu tu cho xem :))
- ?' T- J  z4 R2 O©2024 Kites.vn | All rights reserved
Gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến chị GR, em đã đọc hết các tác phẩm chị dịch, thực sự là tác phẩm  nào đọc xong e cũng quyến luyến mãi không rời hết á..Cảm ơn chị đã mang đến cho những người đọc bọn em 1 tác phẩm hay và ý nghĩa đến vậy :x

©2024 Kites.vn | All rights reserved& `! w/ R& D3 T& V: p% J+ P

Bình luận

Vào ngay KITES Radio để tham gia Game viết cảm nhận về truyện Bến Xe- Thương Thái Vi với phần thưởng cực lớn nha bạn ^^  Đăng lúc 2-9-2013 11:32 AM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +10 Thu lại Lý do
greenrosetq + 10 Bài hay

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

425#
Đăng lúc 12-8-2013 11:53:25 | Chỉ xem của tác giả
Đầu tiên cho em gửi lời cảm ơn chân thành nhất tới ss Gr và tác giả Thương Thái Vi
; W" y& N) A9 L9 y1 {' I©2024 Kites.vn | All rights reserved
©2024 Kites.vn | All rights reserved- i! v8 Q. h7 [( f9 F& }
Thực sự lâu lắm rồi em mới đọc tiểu thuyết vì thời gian này em đang chuẩn bị cho lớp 12. Và thực sự đây là lần đầu tiên em đọc một cuốn tiểu thuyết khác biệt với những cuốn tiểu thuyết mà em đã từng đọc trước đó. Khác biệt cả về nội dung và cách hành văn của tác giả.
©2024 Kites.vn | All rights reserved! T% [/ G  g! c! T* I/ f( v
! _1 B4 F5 L& ?3 Y©2024 Kites.vn | All rights reserved
" Bến xe " là một truyện ngôn tình giữa người thầy khiếm thị Chương Ngọc và cô học trò nhỏ Liễu Địch. Có thể câu chuyện về tình thầy-trò không còn mới mẻ nhưng phải chăng điều khiến độc giả băn khoăn, cân nhắc đến tác phẩm này là câu chuyện về một người khiếm thị – một nhân vật không hoàn hảo, hoàn mỹ như trong những truyện ngôn tình khác, một nhân vật mà hiếm khi tác giả muốn lựa chọn để đưa vào những câu chuyện tình yêu lãng mạn của mình. Cuộc đời của thầy Chương quả thực quá tàn khốc. Em thực sự ngỡ ngàng khi biết được từng mảnh vụn quá khứ của thầy. Một con người tài năng vẹn toàn tuy hơi cố chấp nhưng có một lập trường kiên định và cái tôi, chính kiến rõ ràng. Con người bản lĩnh, nghị lực ấy tuy sống tách biệt, xa lánh với mọi người xung quanh nhưng thực chất lại là người có trái tim ấm áp và giàu tình cảm hơn những người khác. Một người đàn ông tuyệt vời, sẵn sàng đánh đổi cả tính mạng của mình để bảo vệ người con gái mà anh yêu thương nhất trong cuộc đời này… Và một chi tiết khiến em vừa bực mình vừa xúc động là câu chuyện về thầy Chương và cô bé Khiên Khiên. Thiết nghĩ nếu cái ngày hỏa hoạn của năm năm trước ấy không có sự xuất hiện của cô bé Khiên Khiên thì có lẽ Hải Thiên sẽ không bị bức tường đổ vào người và có lẽ anh đã không bị mất đi đôi mắt của mình. Nhưng nếu vậy thì anh cũng sẽ không gặp được Liễu Địch – người con gái tài giỏi, cố chấp và có một trái tim đồng điệu với anh... Và tình yêu thuần khiết của họ là điều tuyệt vời nhất mà con người luôn khát khao có được ...
1 v. |8 x4 |$ y. {0 ?©2024 Kites.vn | All rights reserved
©2024 Kites.vn | ( E2 t* u( p9 C) Z& }# e0 r$ dAll rights reserved
Mọi tình huống của câu chuyện quá logic. Em đã cố tưởng tượng ra những tình huống tích cực khác nhưng không thể. Dù hi vọng  một kết thúc tốt đẹp hơn nhưng có lẽ cái kết này là cái kết hợp lý nhất. Không bi thương mà cũng không hạnh phúc …

9 j$ }" Y. C' {, @©2024 Kites.vn | All rights reserved
©2024 Kites.vn | ( _+ W* H' [* f# P  I; P# p; BAll rights reserved
Lúc em đọc xong câu chuyện này là 2h đêm và em chỉ muốn nhanh chóng lên kites để đọc những tâm sự khác của mọi người và chia sẽ những cảm xúc của mình. Tất cả những cảm xúc của em đều được mọi người nói hết nên em không dám viết nhiều,sẽ rất dễ  lan man vì em không giỏi viết lách. Và em thực sự cám ơn Chương Ngọc – Chương Hải Thiên đã giúp em hiểu được phần nào về thế giới văn chương. Từ bé đến giờ em rất sợ môn văn nhưng từ bây giờ em phần nào thêm tự tin ở môn văn. Và thật may mắn là câu chuyện đã cho em thêm nhiều động lực hơn để cố gắng với năm học sắp tới. Cuối cùng một lần nữa gửi lời cảm ơn sâu sắc nhất tới ss Gr. Em sẽ luôn theo dõi những sản phẩm mới của ss :)

Bình luận

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

426#
Đăng lúc 13-8-2013 02:11:16 | Chỉ xem của tác giả
Truyện vô cùng xúc động, nó lay động đến mọi ngóc ngách của tâm hồn. Đúng, đây là tác phẩm đầu tiên của Kites làm em khóc sướt mướt. Có lẽ đây chưa hẳn là một cái kết mà nhiều độc giả mong đợi, nhưng chắc cũng bởi vì thế mà nó tạo nên sự ''chấn động" và ''ám ảnh'' như chị GR đã viết.
) ]8 h) S6 B. f- T©2024 Kites.vn | All rights reserved
Cảm ơn tác giả đã viết ra một tác phẩm hay như vậy. Cảm ơn chị Greenrosetd đã giới thiệu đến bạn đọc truyện này.

Bình luận

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

427#
Đăng lúc 13-8-2013 02:34:37 | Chỉ xem của tác giả
Hú hú. Lâu lắm mới quay lại đọc truyện trên kites, lâu nay e toàn đọc trên wordpress thôi.
7 {& S* [" f4 y, E* `©2024 Kites.vn | All rights reserved
Trở lại thì truyện đầu tiên sẽ phải là của ss Greenrosetq.
0 G; P/ }) @1 T" P- t©2024 Kites.vn | All rights reserved
Ôm lap đọc thôi. Hehee. Thank ss nhiều

Bình luận

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

428#
Đăng lúc 18-8-2013 15:35:16 | Chỉ xem của tác giả
Bến xe là một cái tựa mà khi vừa mới nghe xong tôi thật sự muốn đọc ngay. Nhưng mà tôi biết đó là một câu chuyện buồn nên cứ lưỡng lự mãi. Cứ thế không biết thời gian qua bao lâu. Tôi thấy bài radio về Bến xe tặng chị greenrose rồi tôi cũng quyết tâm nghe thử. Và tôi đã khóc. Qua radio tôi phần nào hiểu qua được nội dung của câu truyện. Thế nhưng điều đó càng khiến tôi do dự. Đúng là tôi không đủ dũng khí để đọc nó. Rồi thời gian qua, tôi đã đọc khá nhiều truyện. Nhưng tôi cảm thấy chán. Bởi vì nội dung của những cuốn truyện đó phải nói là "nhan nhản". Hầu hết tôi chỉ đọc không quá nửa rồi bỏ. Tôi dần cảm thấy chán và gần đây chỉ tìm đọc lại những tiểu thuyết đã từng đọc trước đây.
©2024 Kites.vn | All rights reserved. e- k) {" U1 N
6 j- K2 h) L0 c6 t, d©2024 Kites.vn | All rights reserved
Hôm qua tôi lại nhìn thấy câu nói của thầy Chương khiến tôi ám ảnh bao lâu nay "Lá không thơm, nhưng mỗi phiến lá rụng đều có mùi của mặt trời". Câu nói này trước kia khi đọc được đã khiến tôi suy ngẫm rất lâu. Rồi lấy hết mọi dũng khí, tôi đọc.
+ `. L+ @' I- P+ N©2024 Kites.vn | All rights reserved
Và tôi đã bị văn phong lôi cuốn từ những chương đầu. Mỗi một câu văn đều khiến tôi rung động. Mỗi một lời đối thoại của Chương Ngọc và Liễu Địch đều khiến mắt tôi ngấn nước. Họ nói với nhau không nhiều. Nhưng mỗi câu mà họ nói tôi đều cảm thấy nó đượm tình cảm, đượm triết lý, khiến cho người ta cẩn thận nghiền ngẫm. Có lẽ vận mệnh cũng đố kị với tài năng của Chương Ngọc, một con người không thể hoàn hảo hơn, thế nên đã vĩnh viễn tước đoạt ánh sáng và sắc màu trong cuộc sống của anh để bày tỏ sự đố kị của mình chăng? Thế nhưng Liễu Địch lại là tia sáng cố chấp len lỏi vào thế giới tối tăm hoang hoải của anh. Khiến anh cảm nhận được hạnh phúc và ấm áp. Tôi nghĩ Chương Ngọc sẽ không bao giờ hối hận vì sự xuất hiện của Liễu Địch trong cuộc đời anh vì 3 năm có Liệu Địch có lẽ là những năm tháng quý giá nhất của anh. Tình cảm của họ khiến tôi khâm phục, tình yêu thuần khiết, trong sáng ấy khiến tôi ghen tị. Nỗi đau của Liễu Địch và Chương Ngọc dường như cũng lặng lẽ len vào từng mạch máu của tôi, khiến tôi run rẩy và bật khóc. Rốt cuộc phải kiên cường thế nào Chương Ngọc mới lựa chọn cách ấy. Rốt cuộc yêu đến mức nào mới lựa chọn cách ấy.
7 |: H- P$ W+ p' K$ E9 z* N©2024 Kites.vn | All rights reserved
©2024 Kites.vn | " m- R. }4 a7 cAll rights reserved
Sau khi đọc xong tác phẩm. Tôi cảm thấy bản thân mình thật "tầm thường" và "dung tục". Thật sự đấy. Bởi vì tôi cũng từng chỉ trích người ta mà thực ra tôi hiểu được bao nhiêu phần của câu truyện. Đúng vậy, điều ấy thật dung tục. Xã hội này cũng thật dung tục. Thật tàn nhẫn. Nhưng bất kì ai trong chúng ta cũng đều như vậy. Bởi vì đó mới là cuộc đời. Không ai có đủ cao thượng và kiên cường như Chương Ngọc. Một Chương Ngọc như vậy có lẽ không tồn tại ngoài đời thực. Nhưng tâm tưởng và tình cảm của anh dường như gột rửa tâm hồn của tôi. Khiến cho tôi nhìn nhận cuộc sống khác đi. Khiến cho tôi trưởng thành hơn.
©2024 Kites.vn | 4 C$ f" D% k/ V( C7 g9 jAll rights reserved
©2024 Kites.vn | 4 G0 T- ?; n% L# }7 QAll rights reserved
Cảm ơn tác giả và dịch giả đã mang đến cho tôi một câu truyện ý nghĩa nhường ấy. Chẳng biết nói gì hơn. Có lẽ đây sẽ là câu truyện khắc sâu nhất trong tâm khảm tôi. Giúp tôi trân trọng ánh sáng trong cuộc đời này :)

Bình luận

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +10 Thu lại Lý do
greenrosetq + 10 Cám ơn chia sẻ của bạn

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

429#
Đăng lúc 3-9-2013 08:36:34 | Chỉ xem của tác giả
Vespa gửi lúc 3-4-2013 07:40
% _# C  v; S- Y4 z8 _$ W$ D9 O©2024 Kites.vn | All rights reserved
Cảm ơn SR đã gửi đến chúng ta một câu truyện đầy bi kịch nhưng mang đậm tính nhân ...

Cám ơn bạn thông báo hehe tự nhiên giờ viết không được có lẽ vào xem cả nhà comment thôi :)
©2024 Kites.vn | . C5 V2 W3 _( D) \7 y) o3 nAll rights reserved
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

430#
Đăng lúc 5-9-2013 12:05:57 | Chỉ xem của tác giả
bản thân mình thích những tác phẩm nhẹ nhàng, bởi vì như thế sẽ không bị ám ảnh bởi câu chuyện quá nhiều, nhưng một câu chuyện bi kịch sẽ làm người ta nhớ mãi, bến xe có lẽ sẽ có thể kết thúc nhẹ nhàng hơn, có "kết" hơn, nhưng thực ra cái kết thúc này mới thực sự thể hiện hết sự thực, sự tàn nhẫn của cuộc sống.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách