Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: shiakichan92
Thu gọn cột thông tin

[Tiếng Trung] Chữ Hán không phải chữ tượng hình

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 2-4-2013 17:41:19 | Xem tất
sunkid gửi lúc 1-4-2013 22:48
Ghê thật. Sao cậu có thể học nhiều ngôn ngữ cùng một lúc thế. Lại còn có thời gia ...

Choáng luôn, đa ngôn ngữ, bí quyết là gì vậy bạn ?
Mình đoán là lòng kiên trì à ?
Mình đây, 12 năm tiếng anh mà ko ăn thua.
H cũng định xỉa thêm tiếng Nhật, nhưng khó quá, TA còn đang nhằn.
Nhưng thời buổi này, có thêm 1 thứ tiếng là thế mạng cực kỳ :x
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 4-4-2013 21:32:01 | Xem tất
ryuk9x gửi lúc 2-4-2013 17:41
Choáng luôn, đa ngôn ngữ, bí quyết là gì vậy bạn ?
Mình đoán là lòng kiên trì à ...

:-s vì mình học trong môi trường đa ngôn ngữ mà. trường mình ai cũng phải biết 2 thứ tiếng trở lên. Nhưng biết cũng bập bõm thôi vì toàn trốn học :D
Bí quyết là muốn điểm cao có học bổng thì chăm học T___T
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 7-4-2013 08:29:39 | Xem tất
sunkid gửi lúc 1-4-2013 22:48
Ghê thật. Sao cậu có thể học nhiều ngôn ngữ cùng một lúc thế. Lại còn có thời gia ...

ừ đúng đấy, ấy có bí quyết gì ko share cho chúng tớ với, tớ học tiếng hàn cũng đc một thời gian rồi, giờ đang học căn bản tiếng trung, có điều tớ cứ hay bị "tẩu hỏa nhập ma" tiếng hàn cả tiếng trung, nhập nhằng gian khổ quá đi thôi >.<
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 7-4-2013 10:16:20 | Xem tất
chị lợi hại thậy đấy, ngưỡng mộ quá

tuy là e học tiếng Anh cũng chưa có nên thân nhưng mà e thích tiếng Trung hơn nhiều, yêu từ bé, nhưng k đc học hành tử tế (chủ yếu là xem phim rồi kè kè từ điển ) nên e chỉ có thể nghe bập bõm và dịch đại ý mà thôi, chứ hiểu sâu xa và dịch ngược lại từ tiếng Việt sang tiếng Trung thì k làm nổi, k có tí kiến thức ngữ pháp nào, hu hu

e đang học năm nhất, chỉ có học thôi mà học vớ vẩn lắm, đau giỏi như chị, biết nhiều thứ tiếng lại còn đi làm thêm nữa, ngưỡng mộ chị quá

thỉnh thoảng chị lại chia sẻ kiến thức về tiếng Trung đi chị, bài viết của chị thú vị lắm nhưng e chưa đủ điểm để rate nên k rate cho chị đc, bài này hay lắm
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 7-4-2013 16:01:38 | Xem tất
ella1794 gửi lúc 7-4-2013 08:29
ừ đúng đấy, ấy có bí quyết gì ko share cho chúng tớ với, tớ học tiếng hàn cũng  ...

nếu ấy có thể làm quen với người trung quốc thì sẽ học tiếng trung rất nhanh. Nhưng mà ấy nên học xong cái này hãy học cái kia. Tớ cũng có thời gian học một lúc cả tiếng nhật, tiếng hàn với tiếng trung, tiếng anh. Không chịu được nhiệt vì nhầm loạn lên. Nên đầu năm 3 tớ đã phải làm đơn xin nhà trường cho thôi học chuyên ngành tiếng nhật để tập trung học tiếng pháp với tiếng trung thôi. Sau này học xong tiếng Pháp tớ mới quay lại học tiếng nhật.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 7-4-2013 16:08:51 | Xem tất
sanysess gửi lúc 7-4-2013 10:16
chị lợi hại thậy đấy, ngưỡng mộ quá

tuy là e học tiếng Anh cũng chưa có nê ...

Đương nhiên năm 1 sao giỏi bằng năm 3 được. Đến khi em bằng tuổi chị sẽ như chị thôi. Nếu e cũng học ngành tiếng trung giống chị thì nên làm quen nhiều người trung quốc vào. Năm 1 mới vào học, chị cũng làm quen với mấy bạn du học sinh trung quốc ở trường. Bọn chị lập nhóm học tập. 4h chiều học xong là tập trung cùng nhau học, chị giúp bạn ấy tiếng việt, bạn ấy giúp chị học tiếng trung. Nên lúc các bạn ấy về nước, ngữ pháp chị học kém lắm nhưng phát âm tốt hơn những bạn khác. Người trung quốc có người mới gặp còn hỏi chị quê ở trung quốc là ở đâu, xong chị bảo cháu ở hà nội. xong người ta bảo ừ biết là đang học ở đây rồi nhưng là người vung quảng tây hay vân nam. :)) lúc đấy mới biết người ta hiểu nhầm mình là người trung quốc. Thỉnh thoảng chị cũng dẫn các bạn ấy đi xung quanh hà nội. Nói chung muốn học giỏi cứ phải có cơ hội thực hành. Đừng nghĩ khó kiếm cớ hội, cơ hội hay không là do mình tạo ra. Thấy người ta là người nước ngoài, cứ mạnh dạn làm quen.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 7-4-2013 17:54:33 | Xem tất
shiakichan92 gửi lúc 7-4-2013 16:08
Đương nhiên năm 1 sao giỏi bằng năm 3 được. Đến khi em bằng tuổi chị sẽ như chị ...

điểm này thì e out r =((( hic, e ngại nói chuyện vs ng lạ lắm, đúng hơn là bị sợ, nói vs người Việt còn căng thẳng, chứ chưa nói đến ng nước ngoài =(((
hic, mà chị ơi, e thấy trong bài hát có cái từ này 转啊转, mà e tra lên tra xuống chả thấy giải nghĩa gì cả, mà hiểu thì chết liền luôn @@ chị giúp e với, cái này e thấy trong 2 bài hát đều có nên tò mò lắm ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 7-4-2013 18:11:42 | Xem tất
sanysess gửi lúc 7-4-2013 17:54
điểm này thì e out r =((( hic, e ngại nói chuyện vs ng lạ lắm, đúng hơn là bị sợ, n ...

bài gì thế em, :-s
em hỏi thế thì chị chịu.
Phải đặt vào ngữ cảnh ấy, thế mới dịch được chứ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 7-4-2013 20:00:00 | Xem tất
shiakichan92 gửi lúc 7-4-2013 18:11
bài gì thế em, :-s
em hỏi thế thì chị chịu.
Phải đặt vào ngữ cảnh ấy, thế mới d ...

cái bài đấy tên là như thế luôn =))))
điệp khúc lặp đi lặp lại cụm từ đó mấy tỷ lần á
là cái nè nè chị, chị coi giúp e xem sao =)
http://baike.baidu.com/view/9616257.htm
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 7-4-2013 20:25:35 | Xem tất
shiakichan92 gửi lúc 7-4-2013 16:01
nếu ấy có thể làm quen với người trung quốc thì sẽ học tiếng trung rất nhanh. Nhưng ...

uh, tớ có bạn người trung quốc, nhưng mà mới tự học những thứ cơ bản thì biết nói cái quái gì vs chúng nó bh??. tớ học tiếng hàn đc 2 năm rồi, nghe nói viết bt ok. Ko có đủ trình độ để dịch thuật viết lách thôi. Ấy chỉ tớ học tiếng trung bắt đầu từ đâu đi, h tớ học tiếng trung như một đứa con nít ý >.< nghe mấy cái bảng chữ cái bpmf, dtnl blah blah =)) rồi học mấy mẫu câu nhỏ hỏi tên tuổi, địa chỉ thế thôi, xong chả biết học từ đâu nữa. =))
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách