Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 1286|Trả lời: 2
Thu gọn cột thông tin

[Tiếng Nhật] Phương pháp học 2000 từ Kanji trong 3 tháng

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 20-10-2015 16:20:23 | Xem tất |Chế độ đọc
Mình có lượn lờ mấy website học tiếng Nhật và thấy bài viết khá hay nên muốn chia sẻ với mọi người.
Làm thế nào để học 2000 từ Kanji trong 3 tháng

1. Lập kế hoạch
Hãy lập cho bản thân một kế học 3 tháng với mục tiêu SMART (cái này bạn nào học kinh tế chắc sẽ hiểu rõ nhất). SMART có nghĩa là
- Specific (Cụ thể): Học thuộc 2000 từ Kanji trong 3 tháng
- Measurable (Có thể đo được): 2000 từ Kanji
- Achievable and Realistic (Có thể thực hiện): việc học thuộc trong 3 tháng là hoàn toàn có thể (cụ thể là đã có người làm được)
- Time: 3 tháng
Lên kế hoạch cụ thể cho từng tuần, từng ngày trong 3 tháng đó. Bạn học gì, học bao lâu, kết quả phải đạt như thế nào? Sau đó thì luôn dán chặt theo kế hoạch đó mà học. Đừng viện cớ cho bất cứ sự lười biếng nào. Khi bạn viện cớ 1 lần, bạn sẽ luôn có thể việc cớ lần thứ N!!
2. Học các bộ Kanji
Kanji được cấu tạo từ các bộ (radicals). Việc biết cách viết, nhận diện, hiểu ý nghĩa cũng như cách đọc của các bộ này sẽ giúp bạn học từ Kanji nhanh hơn (ví dụ có thể đoán nghĩa khi ghép các bộ, các đọc một cách tương đối)
3. Liên tưởng hình ảnh
Chữ tượng hình là sự cách điệu của hình ảnh thật. Các nghiên cứu khoa học cũng cho thấy con người có xu hướng ghi nhớ mọi thứ dễ dàng và lâu hơn khi nó đi liền với một hình ảnh nào đó. Hình ảnh càng kích thích não bộ thì càng nhớ lâu. Hai quyển sách hay nhất cho phương pháp học này là Remember the Kanji của James Heisig và Kanji Pict-O-Graphix của Michael Rowley. Ví dụ một số mnemonics cho chữ Kanji:

4. Tận dụng các nguồn tài liệu
Chúng ta có thể sử dụng rất nhiều tài liệu offline (từ điển, sách, truyện,) và online (từ điển online, sách download từ trên mạng,...) để học. CÓ thể học thông qua coi manga, anime (Cái này vừa thỏa mãn thú vui xem manga, anime vửa giúp cải thiện tiếng Nhật đáng kể =]] ). Hay coi J-movie, J-drama (cái này kites là kho phim đồ sộ với chất lượng dịch tuyệt vời rồi). Bạn nào "sa chân lỡ bước" đem lòng "yêu thương" các anh/chú/chị idols thì cứ nhằm MV vs phim của mấy người đó mà tu (cũng khối đó chứ, nhất là bạn nào giống mình, thích coi phim của Kame-chan <3). COi từ khi có sub Việt tới khi coi sun Nhật, cuối cùng là khỏi sub luôn!!
5. Giữ động lực
Học tiếng Nhật trong 3 tháng là một quá trình "nằm gai nếm mật", thời gian 3 tháng này cũng bỗng dài đến "đau đớn" ~~ Làm thế nào mình không nản, không bỏ cuộc? Phải giúp học hành là niềm vui chứ không phải "hành xác". Ví dụ như mình nói ở trên, học khi coi manga, anime thì vui quá còn gì (có điều đừng có lo "vui" mà quên phần "học"). Có một phương pháp mình đọc được, đó là "public progress" tức là công bố với bàn dân thiên hạ, kế hoạch học tập và tiến trình học của mình. Cái này sẽ khiến mọi người chăm học hơn vì...sợ mất mặt =]]] (chiêu này ác phết)
6. Học viết
Cái này quan trọng à. Viết Kanji phải chú ý đến thự tự các nét. Nếu nắm quy luật các nét sẽ viết nhanh hơn (thường là vậy, nhưng tất nhiên có một số bạn thích nhớ theo của quy luật riêng của mình cũng được. Cũng chẳng ảnh hưởng ai cả. Nên ko cần quá áp lực đâu ~~). Nhưng quan trọng là khi viết phải biết viết và sử dụng từ trong ngữ cảnh thực tế mà từ Kanji đó thường được dùng. Đừng máy móc thuộc lòng một list từ mà chẳng biết dùng nó như thế thế nào.

Và luôn luôn ghi nhớ : Học trong thực tế (luôn học từ Kanji khi dùng trong ngữ cảnh thực tế, đối thoại hàng ngày)!!

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG ^^

Nguồn: http://akira.edu.vn/hoc-tieng-nhat-online/
http://akirademy.com/being-profi ... rs-within-3-months/
http://akira.edu.vn/bi-quyet-hoc-kanji-chat-lu/
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-10-2015 16:32:22 | Xem tất
Em cũng đang có ý định học tiếng nhật, nhưng nhìn bảng chữ mà nản quá. May mà có đọc được phương pháp này, có lẽ sẽ có hứng thú hơn. tks ad
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 21-10-2015 16:58:47 | Xem tất
Cám ơn thông tin vô cùng bổ ích của Thớt, mình mới bắt đầu học tiếng Nhật và khá rối với việc học thuộc Kanji.
Mình cũng hy vọng có thể học 2000 từ trong 3 tháng nhưng mình dễ quên nếu ko xem lại khi học các từ mới!
Và Thớt hay các bạn có kinh nghiệm về học động từ sao nhớ được nhóm ko, mình đang rất bí cách sử dụng này! :'(
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách